หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ดูตรงไหนได้บ้างอ่ะครับ ว่าแบบนี้เก๊........

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ชัด ๆ เด้ออ้าย
    ตรงที่บ่ใช่ของผมอะครับ อิอิ
    แซวเล่นเด้ออ้าย รอสายตรงครับผม

3. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

บล็อคนี้ใหสังเกตตรงเลข ๕ ครับ คำว่าอายุ ๘๕ ของแท้หางเลข ๕ ตรงที่กลมด้านบนตรงหางจะเป็นรู
    ส่วนของเก๊จะตั้นไม่มีรูครับ
    พรุ่งนี้จะถ่ายเลข ๕ ของแท้มาให้ชมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2013
  4. ลุงโจ

ลุงโจ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับทุกท่าน

สวัสดีครับบท่านดินระเบิด บึ้มมมมมม เท่าที่ผมดู เหรียญจริงและรูปถ่าย ขยายดู หางเลขห้า ไม่ีมีรูครับ เป็นเม็ดกลมๆ ครับ สงสัยจะเก๊แล้วล่ะครับผม เดี๋ยวจะไปขอดูของเพื่อนครับ บ้านเขาอยู่ อนามัยวังกระพี้ครับ จะเทียบกันดูครับ ซักปี 40,41 ครับที่พ่อผมไปบูชาเขามาอีกทีครับ ขอบคุณมากครับผม นี่แหละที่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าใช่เหรียญแท้ครับ ถึงต้องเอามาถามครับผม ขอบคุณอีกครั้งครับผม แล้วเหรียญจริง ทองแดง ตอนนี้ราคา จะหาเช่า ประมาณเท่าไหร่ครับ

5. ดินระเบิด

คุณลุงโจครับเหรียญที่คุณลุงโจนำมาลงผมว่าแท้ค่อนค้างสูงนะครับ เพียงแค่ผมอยากเห็นรูปชัดๆอีกสักครั้งครับเพื่อที่จะได้พิจารณาว่าสิ่งที่ผมคิดไว้ไม่ผิด
    ส่วนเหรียญทองแดงมีหลายบล็อคครับหางตรงเลข ๕ กลมก็มีเป็นรูก็มี ที่ผมนำมาลงให้ดูก่อนหน้านี้คืนเหรียญเนื้อเงินเก๊ครับ

นำเหรียญเนื้อเงินแท้ๆๆๆๆๆๆๆมาให้ดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2013
  6. ลุงโจ

สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน ๆ ครับเดี๋ยวรอแดดออก แรงๆ จะถ่ายมาลงชัดๆ อีกทีครับ ท่านดินบึ้ม โทรถามเพื่อน เขาก็ยังไม่ได้ดูอีก รอเดี๋ยวครับ เพิ่งจะเอากล้องถ่ายรูปมาครับ หนาาาาว มาาาก ลำพูนครับผม

7. ลุงโจ

มาแล้วครับ ถ่ายรูปหลวงปู่มาแล้ว ยิ่งถ่ายยิ่งแย่ลงครับ เน้นตำหนิ ไม่เน้นสีเหรียญน๊ะครับ สีเพี้ยนมากเลย ขอบคุณมากครับ ท่านดินบึ้ม ลืมบอกครับ กล้องปัญญาอ่อนคร๊าาบ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      74
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2013
  8. kang_som

หุหุหุ ได้ข่าวลำพูนหนาวแล้วสยอง สัปดาห์หน้าจะไปลำพูนด้วย เหอๆๆๆ...

9. 215

215 สมาชิก

รบกวนท่าดินระเบิด
    ในนามคนอุตรดิตถ์ ท่านคิดว่า ผมควรจะมีพระอะไรไว้ประดับจิตใจบ้าง ขอซัก5รายการ
    ถ้าหาได้มาจะรบกวนสอบถามว่าแท้-เก้ อีกครั้งครับ ขอบคุณครับ
    (ดูพระไม่เป็นแต่อยากมีพระแท้)

10. ลุงโจ

ขึ้นมาเลย

ท่านแกงส้ม ถ้าขึ้นมาหนาวมาก ก็ผ้าห่มไทยใหญ่ คาราโอเกะจิ ห่มแล้วเหงื่อแตกพรั่กทู๊กที เอิ๊กๆ ผมขอแนะนำท่าน 215ใบ้หวยน๊ะครับ 1 สมเด็จโต 2 พระรอดลำพูน 3 ซุ้มกอ 4 ผงสุพรรณ 5 สมเด็จนางพญา ถ้าหาได้ครบ รับรอง รวยไม่อยากจะคิด ฮ่าๆๆ ล้อเล่นคร๊าาบ จริงๆ เราคน อต. เหรียญ รุ่น 1 หลวงปู่ทองดำ ต้องมีน๊ะ 2 เหรียญพ่อพระยาพิชัยต้อง13 น๊ะ 3 หลวงพ่อเพชร แต่คงยากกก 4 เหรียญรุ่น1พระพุทธชิสราช คงยาาากมาาากครับ 5 พระที่ท่านศรัทธาและภูมิใจที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2013
  11. kang_som

1. หลวงปู่ทองดำ มีแน่ๆ ครับ
    2. เหรียญพระยาพิชัย 13 แหะๆๆๆ ได้แต่มอง แต่เหรียญรุ่นอื่นๆ ที่เป้นรูปพระยาพิชัย น่าจะได้นะครับ ไม่นับพิธีนะ เอาแค่นับถือท่าน
    3.หลวงพ่อเพชรผมมีอยู่พอได้ครับ
    4.ผมก้มีแต่ที่มันไม่ดังนี่แหละ แขวนแล้วสบายใจ อิอิอิ

12. 215

215 สมาชิก

เรียน ท่านลุงโจ 5 รายการแรก ไม่ใช่มีแล้วรวยครับ แต่ต้องรวยถึงจะมีมั้งครับ 555
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ จะลองหาดู ปีหน้าจะมารบกวนสอบถามว่า แท้-เก้ อีกครั้งครับ
    ขอบคุณคร๊าบๆๆๆๆ

13. ลุงโจ

เอ มาลองตรองดู ท่านพูดถูกที่สุดเลย เงินมะมี หมดสิทธิ์มี จริงๆ แฮะ ท่านแกงส้ม มีหลวงพ่อเพชร วัดท่าถนน ผมอยู่วัดนี้มาสามปี เสียดายไม่ได้แอบบยกออกมา เล่นองค์ที่อยู่ในวิหารเสียเลยนิ สาธุ กราบหลวงพ่อเพชร ที่ให้ลูกได้อาศัยร่มโพธิ์บุญท่าน
    เพื่อนคนวังกะพี้มีท่านพ่อพระยาพิชัยปี 13 สึกบ้างตามปาสาการห้อยสมัยก่อนเก่า แต่ขอบเหรียญ แตก แท้ชัวร์เลย อิจฉามานจัง พ่อเขา เป็นข้าราชการเก่า เหรียญหลวงปู่ทองดำปี 29 ก็แท้อีก ที่ทำงานด้วยกันชื่อ เกียรติศักดิ์ ชุ่มจันทร์จิรา ครับ หลายท่านน่าจะพอคุ้นๆ กันน๊ะนามสกุลนี้ พี่ชายเขา ก็ สุดท้ายนี่ น่าจะ รอง อธิการบดี ราชภัฏอุตรดิตถ์ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2013
  14. kang_som

พ่อผมก็รับราชการ (ทหาร) ครับ ก็เลยมีของหลวงปู่บ้าง ตอนที่ไปรบได้รับแจกมาอยู่เหมือนกันครับ

15. ลุงโจ

ยินดีด้วยครับ ที่มีของดีๆ อยู่กับตัวครับผม ผมรอพี่ดินระเบิด มาช่วยชี้แนะอยู่ครับว่าแท้มั๊ยเนี่ยเหรียญ 29 รอครับรอพี่ท่าน

16. ลุงโจ

สวัสดีครับทุกท่าน ขอให้ได้แฟนหล่อๆ ขอให้ได้หลวงพ่อสวยๆ แต่ขอให้รวยๆ น้อยกว่าผมคร๊าาบ เอิ๊กๆๆๆ

17. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับพี่ๆทุกคน..โดยส่วนตัวแล้วไม่คิดว่าจะได้เข้ามาโพตส์ข้อความในบ้านหลังนี้เลย
    ได้แต่แอบอ่านแบบเงียบๆ หากแต่เหตุการณ์ในอาทิตย์นี้มันทำให้ผมอดใจไม่ไหวที่จะข้อเขียนบอกเล่าถึงพระคุณของหลวงปู่บ้าง...เพราะอย่างน้อยๆผมเองก้ลุกครึ่งๆอุตรดิตถ์แพร่ พ่อผมและปู่ย่าเป้นคนบ้านวังกะพี้คับ...
    เรื่องของเรื่องก้คือ..พี่ชายผมขับรถยนต์พาลุกน้อยหอยสังข์สองหน่ออายุ8ขวบคนหนึ่ง กับอีก4ขวบคนหนึ่งไปประสบอุบัติเหตุ..สภาพรถดูไม่จืดเลย หลังคารถยุบบี้ลงมาแบบที่เรียกว่าคนขับไม่น่าจะรอด...หลานน้อยบอกว่าตอนรถกระแทกนั้นเค้าเห้นเหมือนมีเงาของคนตัวใหญ่มาพลักพวกเค้าออกจากรถ...ผลปรากฏว่าหลานน้อยแค่ฟกช้ำทั้งสองคนแต่ไม่เป้นอะรัยเลยนอกจากที่กล่าว..ส่วนพี่ชายคอเคล็ดแผลถลอก กระดูกไม่หักซักท่อน หากแต่ตอนนี้ยังลุกไม่ได้เท่านั้นเองคงเพราะแรงกระแทก...สอบถามดูบอกว่าในรถมีรูปหลวงปู่อยู่หนึ่งใบติดไว้หน้ารถ..และรูปพระเจ้าทันใจของจังหวัดแพร่อีกหนึ่งใบเท่านั้น...เรื่องราวมันจะบังเอิญหรืออย่างไรผมเองก้สุดจะคาดเดา..แต่แวปแรกนั้นนึกถึงกระทู้นี้เลยจิงๆ

18. ลุงโจ

ขอบคุณครับ คุณอนา. ที่นำเรื่อง มาเล่าบอกกล่าวกัน หลวงปู่ท่าน ธรรมดาซะที่ไหนเล่า สาธุ หลวงปู่ทองดำคุ้มครองทุกท่านครับ ผมก็ลูกครึ่งครับ ครึ่งดำ ครึ่งเขียวครับ เอิ๊กๆ หยอกเล่นครับผม

19. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    1,2,3,4,5 มีเบิดแล้ว แต่บ่แม่นรุ่นดังนำหมู่
    จักแม่นแท้บ่แท้ เพราะบ่เคยเอาไปเช็คครับผม

20. ดินระเบิด

สวัสดีครับ น้องแกงส้ม พี่บางแสน คุณ 215 ลุงโจ พี่ไม่เกิด น้องtum คุณพลศิริ พี่ๆเพื่อนๆทุกๆคนครับ
    วันหยุดโชว์ 9 นิ้ว ปี 2539 หมายเลขมงคล 59 ครับ