หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่พิศดูครับ

2. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่พิศดู DSC00506.JPG

หวัดดีท่านเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ

3. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ:cool:

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน เมื่อเช้าไปไหนกันมาบ้างครับ

5. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

6. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พี่ x ผมโทรหารับด้วยครับ

มีธุระด่วนครับ

7. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    มีอีกท่านหนึ่งครับ

ท่านพระอาจารย์ไม อิทธสิริ ท่านก็เกี่ยวข้องหลวงพ่ออุปคุตครับ

ถือว่าท่านเป็นสายตรงอีกองค์หนึ่งที่ยังทรงขันธ์อยู่ นอกจากนั้นท่านยังเป็นศิษย์หลวงปู่อ่อนด้วย ท่านได้ตาทิพย์ หูทิพย์ตั้่งแต่พรรษาต้นๆ มีคุณวิเศษมาก จึงมีคนตั้งสมญานามให้ท่านว่า พระอริยะเจ้าหูทิพย์ตาทิพย์ สาเหตุที่ท่านได้ เพราะท่านเห็นหลวงพ่ออุปคุตมาหา แล้วกล่าวว่ากับท่าน จึงทำให้ท่านเร่งความเพียรและสำเร็จธรรมในที่สุด ปัจจุบันท่านจำพรรษาที่วัดป่าภูเขาหลวง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2011
  8. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถาม พระที่จะสร้างเป็นเนื้อผงรึป่าวครับ ถ้าเป็นเนื้อผง
    ผมร่วมบุญด้วยครับ ช่วยส่งที่อยู่ให้ผมทางพีเอ็ม:cool:

9. ทุเรียนทอด

:cool: ใช่ครับ ขอขอบคุณและอนุโมทนาด้วยครับ สาธุ เดี๋ยวจะแจ้งที่อยู่ให้ทาง pmครับ

10. ทุเรียนทอด

เคยได้ยินชื่อเสียงท่านอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยทราบรายละเอียด ไว้ต้องไปศึกษาดูบ้างครับ ขอบคุณครับ

11. ทุเรียนทอด

มาแล้วครับ ภาพบรรยากาศงานพิธีถวายมหาสังฆทานใหญ่ ที่วัดเขาถ้ำโบสถ์ ในเวลาเช้าวันอาทิตย์ที่ 31 กรกฏาคม พ.ศ.2554 ที่ผ่านมา

ส 1.jpg ส 2.jpg ส 3 .jpg
    ส 4 .jpg ส 5 .jpg ส 6 .jpg
    ส 7 .jpg ส 8 .jpg ส 9 .jpg
    ส 10 .jpg ส 11 .jpg ส 12 .jpg
    ส 10 .jpg ส 11 .jpg ส 13 .jpg
    ส 14 .jpg

ส 15 .jpg
    ปุพโพธาตุ(น้ำเหลือง) ของหลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโณ
    ที่แพทย์ใช้สำลีเช็ดทำความสะอาดแผลขององค์หลวงตา ท่านพระอาจารย์สมเดชได้มาจากวัดป่าบ้านตาด เมื่อคราวที่องค์หลวงตาใกล้จะละสังขาร แล้วนำมาบูชาต่อมาปรากฏว่าแปรเป็นพระธาตุสวยงามมาก

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2011
  12. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่พิศดู 71%5B1%5D[1].gif
    หวัดดีท่านเจ้าบ้านและสมาชิกทุกท่านครับ วันนี้ขอให้เฮงๆมีโชคลาภกันทุกท่านครับ

13. Paiboon K

Paiboon K เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ได้มีโอกาสไปทำบุญเปิดโลกธาตุที่วัดถ้ำโบสถ์ ปลื้มปีติมาก พระอาจารย์สมเดชท่านท่านประกาศด้วยถ้อยคำกังวาลว่า จะไม่ขอยากจนอีกต่อไป และขอให้ผู้มาร่วมบุญอย่าได้ยากจนกันอีกเลย ได้พบคุณทุเรียนทอดและยังได้ของที่ระลึกอีก 3 ชิ้นอีกด้วย ขอบคุณมากๆครับ

14. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน
    สวัสดีพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Paiboon K<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4944906", true); </SCRIPT> ยินดีที่ได้รู้จักและพบกันครับ
    พระอาจารย์สมเดช ท่านเทศได้ดีมากจริงๆครับกับถอยคำที่ดังกังวารและหนักแน่น กับคำที่ว่า เคยจนมาก่อน แต่จะไม่ขอจนอีกต่อไป และขอให้ผู้มาร่วมบุญอย่าได้ยากจนกันอีกเลย พร้อมกับเสียง สาธุการ ดังก้องศาลา

15. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน :cool:

16. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีพี่ๆน้องๆ ทุกท่านครับ

พระอาจารย์ไม ท่านมีเรื่องราวพิศดารมากมาย แต่คนไม่ค่อยรู้ ถ้าได้อยู่ใกล้ชิดกับท่าน จะรู้ได้ทันทีว่าท่าน น่าเคารพเลื่อมใสศรัทธามากๆ

ผมเอง เคยโดน ท่านทักวาระจิตเข้าไปเต็มๆ จนต้องได้แต่ยิ้มแหยๆ สารภาพความผิดที่เคยก่อไว้ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์

และยังมีเหตุการณ์อีกหลายอย่าง ที่เป็นที่น่าอัศจรรย์ใจ เกี่ยวกับท่าน

ท่านก็เป็นอีกองค์ที่เป็นลูกศิษย์ของพระอุปคุต ครับ

17. bat119

เกือบมีโชค เสี่ยงดวงไปนิดหน่อย 11-13-66 ดู่ดู้ดูดูมันทำpig_cryy

18. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เอ็กส์ และสวัสดีทุกท่าน

พอดีมานั่งอ่านบทความเกี่ยวกับหลวงปู่พิสดู ที่หลายๆท่านนำมาเผยแพร่ ยิ่งอ่านใจก็ยิ่งระลึกถึงหลวงปู่ท่านทุกครั้ง ผมได้นำพระโพธิจักรท่านพ่อลี พระหยกหลวงปู่ฟัก และเหรียญเล็กพระอุปคุตรุ่นชนะมาร(รุ่นสุดท้าย) มาใช้นั่งสมาธิ จิตใจเย็นสบาย สติแนบลมตลอดเวลา รวมเป็นสมาธิได้ดี เวลาตื่นตอนเช้าเดินทางไปสอนหนังสือเด็กๆ ยามอาราธนาคล้องท่านพ่อลี พระหยกหลวงปู่ฟัก และพระอุปคุตหลวงปู่พิศดู ความรู้สึกส่วนตัวผมคล้ายกับได้อยู่กับพ่อแม่ครูอาจารย์อันเป็นที่รัก ทั้งหลวงปู่ฟัก และหลวงปู่พิศดู ก็เป็นศิษย์ที่รักและเทิดทูนท่านพ่อลี พระอุปคุตก็เป็นพระอริยเจ้าชั้นสูงที่อยู่ในยุคพระเจ้าอโศกมหาราชและมีความผูกพันธ์กับหลวงปู่พิศดู เปรียบเสมือนได้อยู่ใกล้ๆครอบครัวพระอริยเจ้าแห่งจันทบุรีที่สร้างความอบอุ่นให้ผู้เป็นลูกศิษย์จริงๆ

ขอขอบคุณพี่เอ็กส์ผู้มีน้ำใจดีและมีธรรมะขององค์หลวงปู่พิศดูมาเผยแพร่ หากมีภารกิจใดๆของวัดเทพธารทอง สามารถเรียกใช้ให้ผมไปช่วยได้เสมอ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ที่อยู่ผมยังไม่ได้รับเลยครับคุณทุเรียนทอด

20. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ..
    พระอาจารย์ไม ท่านเป็นพระดีจริงๆครับ ลูกศิษย์สายตรงพระมหาอุปคุตอีกรูป สอบถามไปยังพรรคพวกแล้ว ท่านเคยมาที่วัดบ้านขอม จ.จันทบุรีบ่อยครับ ถ้ามีโอกาสผมต้องไมกราบท่านแน่นอน อาจจะไปที่วัดของท่านเลย และรู้สึกท่านจะเคยสร้างพระอุปคุตอยู่เหมือนกัน

เรื่องการสร้าง เสกพระอุปคุตนั้น หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน จ.เลย เคยบอกเมื่อตอนที่มีลูกศิษย์นำรูปพระอุปคุตมาถวายให้อธิษฐานจิต ท่านบอกว่า " โอ้ย..พระอุปคุตญาณท่านใหญ่มากเราเสกท่านไม่ได้หรอก ต้องเชิญให้ท่านมาเสกเอง..ต้องฝากเอาไว้อย่างน้อยคืนหนึ่งนะ...."
    เพราะฉะนั้นหากผู้จะสร้าง เสกพระอุปคุต ผู้นั้นต้องสามารถอัญเชิญญาณของท่านได้ และต้องสามารถเห็นองค์ท่านได้ด้วย ไม่เช่นนั้นพระที่สร้างก็คงไม่แตกต่างจากพระเครื่องที่มีพิธีปลุกเสกทั่วๆไปครับ สำหรับผู้ที่จะอัญเชิญท่านได้ดีนั้นต้องเป็นลูกศิษญ์สายตรงของท่าน หรือผู้มีบารมีธรรมอันแก่กล้าเช่นพระอรหันต์ขั้นสูงอย่างน้องต้องวิชชาสามขึ้นไป จึงจะสามารถเป็นองค์ท่านได้ครับ..
    ขอขอบคุณสำหรับข้อมูล ที่นำมาเสนอทุกๆข้อมูลครับ สาธุ

.