หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน สาธุ ขอบคุณครับสำหรับหลักธรรมมะดีๆของหลวงตาครับ

2. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    เมื่อ ท่านทุเรียนทอด พูดถึง พระธรรมธาตุ อยากให้ ไปช่วยงานบุญสร้างหอพระธรรมธาตุ บรรจุอัฐิส่วนข้อนิ้วของพ่อแม่ครูบาอาจารย์หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน ตามลิงค์นี้นะครับ
    ร่วมบุญสร้างหอธรรมธาตุ
    กราบๆๆ หลวงปู่พิศดู และ สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2011
  3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดี สมาชิกทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ..

พระธรรมธาตุ = ที่สุด ไม่ปรากฏ
    ประกาศิต อมตวาจาที่ท่านครูบากฤษดา กล่าวถวายมหามงคลนาม เพื่อตั้งเป็นชื่อรุ่น แด่ รูปหล่อลอยองค์หลวงปู่พิศดูรุ่นนี้ คำดังท่านกล่าว ล้วนมีความหมายสำคัญ และลึกซึ้งยิ่งนัก..ดังขยายความได้ดังนี้..
    พระรูปหล่อองค์หลวงปู่พิศดูรุ่น พระธรรมธาตุ เป็นรูปหล่อรุ่นสุดท้ายที่องค์ท่านทั้งสองสร้างอย่างตั้งใจ และอธิษฐานจิตร่วมกันเป็นรุ่นสุดท้ายที่องค์หลวงปู่ยังดำรงค์สังขารธรรมอยู่
    อาจกล่าวได้อีกนัยหนึ่งว่า สร้างไว้เพื่อเป็นอาจาริยานุสรณ์ เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวทางจิตใจ ในยามที่องค์หลวงปู่จากไปแล้ว ทิ้งไว้เพียงจิตแห่งธรรมธาตุ ที่สุดไม่ปรากฏทั้งรูป-นาม มีแต่เพียงจิตล้วนที่เปี่ยมด้วย มหาพลังแห่งธรรมบารมีสถิตอยู่ ณ แดนพระนิพพาน เรียกว่ามหาพลังแห่งอสังขตธาตุ อันบริสุทธิ์..
    อสังขตธาตุ หมายถึง ธาตุที่ไม่มีปัจจัยปรุงแต่ง และมีลักษณะความเกิดไม่ปรากฏ1 ความเสื่อมสลายไม่ปรากฏ1 เมื่อตั้งอยู่ความแปรปรวนไม่ปรากฏ1

อสังขตลักษณะ ของอสังขตธรรม 3 อย่างเหล่านี้ มีอยู่ในพระอรหันต์ คือ :-
    1. ไม่ปรากฏมีการเกิด = ไม่เกิด
    2. ไม่ปรากฏมีการเสื่อม = ไม่แปรปรวน(แก่ เจ็บ ตาย)
    3. เมื่อตั้งอยู่ ก็ไม่ปรากฏมีภาวะอย่างอื่นปรากฏ = ไม่แปรปรวน(แก่ เจ็บ ตาย)

สามอย่างเหล่านี้แล คืออสังขตลักษณะของอสังขตธรรม และมีพลังอย่างที่ไม่มีประมาณ เป็นมหาพลังแห่งธรรมบารมี ซึ่งเหนือกว่าพลังใดๆทั้งสิ้นในโลกทั้งสาม สามารถจะทำลายในสิ่งที่อาวุธใดๆในโลกก็ไม่อาจจะทำลายได้ นั่นคือ อาสวะกิเลศในจิตใจ ให้มลายสิ้นไปได้อย่างที่ไม่มีวันหวนกลับ และในทางกลับกันยังเป็นเครื่องป้องกันความเสื่อมทั้งปวง และภัยต่างๆอันจะมากระทบจิตได้อย่างแน่นอน จัดเป็นวิชชา(เหนือกว่าวิชา)สูงสุด สุดยอด ที่สุด แต่ ไม่ปรากฏการเกิดอีกต่อไป และไม่ปรากฏความทุกข์ทั้งปวงอีกต่อไป เป็นเอกันตบรมสุข สุขที่สุดไม่มีสุขอื่นใดยิ่งกว่า รวมอยู่ใน " พระธรรมธาตุ "

.

4. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

5. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน ขอบคุณครับสำหรับความจริงที่นำมาบอกกล่าวให้พวกเราได้รับรู้ รอติดตามเรื่องราวอยู่นะครับผม:cool:

6. พุทธปราการ

พุทธปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

“พระธรรมธาตุ”รุ่นนี้ประเสริฐนัก
    ดำริรักเคารพครูผู้พิสุทธิ์
    ประสิทธิประสาทพรผองมนุษย์
    รู้จักจุดคุณธรรมประจำใจ
    กตัญญูกตเวทิตาคุณ
    น้อมนำหนุนบุญกุศลเสริมส่งให้
    เป็นเครื่องหมายของคนดีมิมีภัย
    อันตรายใดๆไม่กร้ำกราย
    ด้วยอายุแปดสิบแปดของหลวงปู่
    พิศดู รัตตัญญูเลิศรู้หลาย
    เลิศธรรมะเลิศปฏิปทาเกินบรรยาย
    สัมผัสได้กราบแนบชิดสนิทใจ
    ทั้งครูบากฤษดามารับรอง
    ว่าท่านครองอริยจิตศักดิ์สิทธิ์ใส
    สมควรค่าการบูชาตลอดไป
    เป็นปัจจัยให้เข้าถึงซึ่งนิพพาน
    จึงสร้างสิ่งมงคลแสนประเสริฐ
    ให้บรรเจิดจรัสแสงทุกสถาน
    ไว้เป็นสิ่งรำลึกคุณอันโอฬาร
    ภายภาคหน้าหาใดปานยากจักมี
    ขอชวนศิษย์ตั้งจิตอธิษฐาน
    อนุโมทนาท่านอาจารย์ทุกสิ่งที่
    ดำริทำความงดงามและความดี
    เพราะวันนี้ยังมีครูให้บูชา........

7. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ<!-- google_ad_section_end -->

8. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เอ็กส์ อยากขอให้พี่ช่วยลงภาพถ่ายหลวงปู่พิศดูนั่งสมาธิเต็มองค์ที่องค์หลวงปู่ทำหน้าดุ มีอักษรปั๊มสีเขียว พร้อมจีวรด้านหลังภาพ และอีกรูปนึง เป็นรูปภาพเหมือนของหลวงปู่คล้ายแผ่นโปสการ์ดแข็งๆพร้อมข้อมูลด้วยครับ พอดีเพื่อนผมที่ชื่อ เอ อยู่เนินสูง เห็นเค้าบอกว่ารู้จักกับพี่เอ็กส์ เค้าอยากทราบข้อมูล ขอบคุณล่วงหน้าครับ

9. ทุเรียนทอด

ล็อกเก็ต ธรรมธาตุ.jpg ล็อกเก็ต ธรรมธาตุหลัง.jpg
    ล็อกเก็ต รุ่นพระธรรมธาตุ

ล็อกเก็ตนี้ก็เป็นรุ่นเดียวกันกับรูปหล่อพระธรรมธาตุนั่นแหละครับ สร้างขึ้นเมื่อต้นปี พ.ศ.2553 โดยความตั้งใจขององค์หลวงปู่พิศดูและท่านครูบากฤษดา โดยองค์หลวงปู่ท่านเป็นผู้เลือกแบบรูปที่จะนำมาจัดสร้างเองโดยบอกว่า "ให้เอารูปยิ้มไปทำ" ด้านในบรรจุมวลสารศักดิ์สิทธิ์ขององค์หลวงปู่ ท่านครูบา และครูบาอาจารย์ต่างๆ ด้านหลังปิดผนึกด้วยแผ่นยันต์องค์พระเมตตา ยันต์ผู้ชนะสิบทิศ และหัวใจพระคาถาต่างๆ ซึ่งถอดจากลายมือจารของท่านครูบากฤษดาเอง.. เข้าพิธีเปิดโลกธาตุพุทธาภิเษก ในคืนวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2553 พร้อมกับ พระกริ่ง-ชัยวัฒน์ธัมมจารี และ พระกริ่งมังกรฟ้า โดยมีองค์หลวงปู่ร่วมกับท่านครูบาอธิษฐานจิตเรื่อยมาอีกหลายวาระ...
    จัดว่าสมบูณณ์แบบที่สุด ไม่แพ้ล็อกเก็ตรุ่นใดที่เคยสร้างมา เพื่อบูชาพระคุณองค์หลวงปู่พิศดู ธัมมะจารี และเป็นอาจาริยานุสรณ์ เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวทางจิตใจของลูกศิษย์ ในยามที่องค์หลวงปู่จากไปแล้ว ทิ้งไว้เพียงจิตแห่งพระธรรมธาตุ อันบริสุทธิ์..
    ล็อกเก็ตชุดนี้สร้างจำนวนทั้งหมด 300 องค์ มีทั้งหลังแผ่นเงินและแผ่นทองฝาบาตร สำหรับแจกสาธุชนที่ศรัทธาในองค์หลวงปู่และผู้มีคุณประโยชน์จริงๆ เช่นเดียวกับรูปหล่อลอยองค์
    ผมจึงขอชี้แจงแถลงไข ข้อสงสัยด้วยประการฉะนี้ เพื่อยังประโยชน์อันดีให้พร้อมมูล ให้สมเจตจำนงค์การสร้างอันบริสุทธิ์ และศรัทธาที่องค์ท่านมีต่อกันในสายเลือดแห่งธรรม..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2011
  10. ทุเรียนทอด

สาธุครับ ผู้เขียนบทกลอนสรรเสริญนี้ ช่างเขียนได้ไพเราะยิ่งนัก :cool:

สวัสดี และยินดีต้อนรับท่าน Hammersmith สู่กระดานแห่งนี้ครับ

.

11. ทุเรียนทอด

จัดให้..ตามที่หลายท่านต้องการจะทราบแล้วครับ

12. ทุเรียนทอด

อ๋อ..เจ้าเอ วันก่อนเจอกันที่ค่ายตากสินครับ เพิ่งทราบเหมือนกันว่าคุณปัทมินทร์กับเจ้าเอก็เป็นเพื่อนกัน แปลกดีครับ โลกกลมจริงด้วยนะ..^^

ล.ป.jpg รูปล.ป. .jpg
    รูปมหากัน
    รูปนี้สร้างโดยลูกศิษย์ชุดอุปัฏฐากดูแลองค์หลวงปู่ สร้างเมื่อปี พ.ศ.2553 ก่อนหลวงปู่มรณะภาพ เพื่อแจกให้กับผู้ที่มากราบเยี่ยมองค์หลวงปู่ที่โรงพยาบาลวิชัยยุทธเป็นที่ระลึก โดยได้นำรูปถ่ายสมัยที่ท่านอยู่ที่กุฏิหลังเก่า รูปนี้ท่านบอกว่า ยักษ์กลัว ผีกลัว และได้นำพระยันต์สำคัญๆต่างๆ มาใส่ไว้อย่างลงตัว อาทิ พระคาถาวันโลกดับฉบับขององค์หลวงปู่ , หัวใจพระเจ้าสิบชาติ , หัวใจพระสิวลีมหาลาภ , หัวใจพระนวะหรคุณ , หัวใจพระชัยมงคลคาถา , พระคาถาประจำตัวองค์หลวงปู่ , และอักขระยันต์ และนะต่างๆ ด้านหลังได้นำผ้าประเจียดที่องค์หลวงปู่เสกมาปิดไว้มีทั้งสีขาวและสีแดง ปิดทับด้วยผ้าจีวรเก่าของท่าน ประทับตรายันต์ ชื่อ-ฉายาองค์หลวงปู่ และตอกโค๊ตกำกับ มีสองขนาด ภาพนี้องค์หลวงปู่อธิษฐานจิตให้อย่างดีมากๆ สร้างจำนวนไม่เกินขนาดละ 200 ใบ ปัจจุบันหายากมากครับ เพราะกระจายไปทั่ว โดยเฉพาะกรุงเทพฯ

การ์ดมหากัน..
    รูปมหากันของหลวงปู่พิศดูนี้ ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ วัดสันพระเจ้าแดง พิมพ์ถวายเพื่อบูชาธรรมองค์หลวงปู่ครับ..โดยท่านครูบากฤษดา ใด้ใช้ปัจจัยส่วนตัวของท่านเองเป็นทุนสร้าง และพิมพ์ที่ประเทศฮ่องกงเมื่อคราวไปโปรดญาติโยมที่นั่นครับ
    รุ่นนี้ท่านครูบาได้นำมาถวายเนื่องในงานมุทิตาสักการะ ฉลองอายุครบรอบ 87 พรรษา ขององค์หลวงปู่พิศดู และได้เข้าพิธีพร้อมกับ พระกริ่ง-ชัยวัฒน์ธัมมจารี ที่วัดเทพธารทอง จำนวนสร้างไม่มากนักครับเพียงหลักพันต้นๆเท่านั้น

มีครูบาอาจารย์บอกมาครับว่า หากป็นรูปหลวงปู่ แม้ยังไม่ทันเสกก็บังเกิดมีอานุภาพแล้ว เพราะบารมีท่านสูงล้นหาผู้เปรียบได้ยากยิ่ง..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2015
  13. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

14. ทุเรียนทอด

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ..

สำหรับท่านใดที่ท้อแท้ ผิดหวัง และหมดกำลังใจ ขอให้วันนี้เป็นวันเริ่มต้นที่ดี
    และเราขอเป็นกำลังใจให้ท่าน ขอให้บารมีองค์หลวงปู่พิศดูคุ้มครองทุกท่านตลอดไปครับ.. (f)

15. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบองค์หลวงปู่พิศดู และสวัสดีพี่ทุเรียนทอดครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกท่านเช่นกันครับ :cool::cool:

16. พุทธปราการ

พุทธปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู และสมาชิกทุกท่านครับ แอบเอากลอนมาแปะไว้ครับ ผู้แต่งคือท่านจูล่ง ฉายา สุภาพบุรุษจากเสียงสาน ทราบความว่ารจนาเพื่อสดุดีรูปหล่อรุ่นพระธรรมธาตุนี้ เลยขออนุญาติเจ้าของกระทู้ย้อนหลังนะครับ ผมเคยไปกราบหลวงปู่พิศดูตอนท่านยังอยู่กุฎิริมน้ำ เย็นสบายมากๆ หลวงปู่พิศดูท่านใจดีมีเมตตาสูง แต่ก็รู้สึกถึงตบะเดชะของหลวงปู่มากเช่นเดียวกัน เสียงสวดมนต์และลูกคอของท่านยังก้องอยู่ในหัวของผมไม่มีวันลืมเลือน อีกท่านยังสอบถามผลการปฎิบัติภาวนา และสอนการภาวนา พุทโธ เรียกว่าตั้งกรรมฐานให้เลยทีเดียว เสียทีที่ตัวเองไม่เอาไหน ไม่ตั้งใจปฎิบัติภาวนา คิดแล้วน่าละอายจริงๆ :':)':)'(

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2011
  17. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ อุ่นใจทุกวันที่มีรูปหลวงปู่และพระอุปคุตคล้องคอ เชื่อว่าลูกปู่ท่านเฝ้าดูการดำเนินชีวิตของลูกศิษย์ทุกท่าน ก่อนออกจากชายคาบ้านต้องท่องคาถาบูชาหลวงปู่และพระอุปคุต นำมานั่งสมาธิดีครับ จิตจับภาพหลวงปู่เป็นสังฆานุสสติ ทำให้ใจตั้งมั่น รวมเร็ว ปีติเกิด บารมีจากหลวงปู่เย็นใจจริงๆ

เห็น เอ มันบอกว่าพี่เอ็กส์ก็รู้จัก เอฟ เป็นอย่างดี โลกกลมจริงๆครับ เอ ฝากมาชวนว่า ว่างๆจะชวนมากินกาแฟด้วยกันที่อะเมซอล เอมันสนใจชีวประวัติของหลวงปู่มากครับตอนนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2011
  18. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่พิศดู images[8].jpg

หวัดดีท่านเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ

19. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่และสวัสดีทุกท่านครับ...ไปทำตลับใหม่มาเลยเอามาโชว์ซะหน่อย..รู้สึกในกระทู้จะมีของพี่บัติอยู่องค์ที่ทำตลับลักษณะนี้ก็ขอเป็นคู่แฝดกับพี่บัติเค้าก้อแล้วกันเพราะทำร้านเดียวกัน(ไม่รู้พี่บัติสงวนสิทธิ์หรือเปล่า อิอิอิ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      551.1 KB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      616.5 KB
      เปิดดู:
      143
  20. ทุเรียนทอด

ดีใจด้วยครับโชคดีแล้ว หลวงปู่ท่านเมตตาลูกศิษย์ทุกคนครับ :cool:

เจ้าเอจริงๆแล้ว ทำงานเสี่ยงอันตรายอยู่ ก็เลยอยากแนะนำให้มีครูบาอาจารย์เป็นเครื่องยึดเหนี่ยว ของที่เคยให้ไปเป็นตะกรุดจากหลวงปู่รูปหนึ่งอยู่ จ.อุบลฯ ซึ่งสร้างประสบการณ์ช่วยชีวิตเจ้าเอมาหลายครั้ง เอ้าบอกก็ได้ครับเผื่อว่าท่านใดอยากจะทราบ ท่านชื่อ หลวงปู่นวน จนฺทโสภโณ วัดป่าก้าว อ.นาจะหลวย จ.อุบลราชธานี ท่านเป็นศิษย์สายนครจำปาสัก และเป็นศิษย์เอกหลวงปู่มั่น ทัตโต ตะกรุดดอกนั้นท่านตั้งใจลงให้ผมก่อนจะมรณะภาพ ผมมีอยู่หลายดอกแบ่งให้เจ้าเอ 1ดอก เจ้าเอฟ 1ดอก ที่ผมอีก 1ดอก ที่เหลือหลอมพระกริ่งธัมมะจารีหมดเลย สบายใจ :'(

วันก่อนไปเจอมันที่ค่ายตากสินโดยบังเอิญ พอดีผมกำลังจะเดินทางกลับบ้าน ก็เลยเล่าเรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่พิศดูให้ฟัง พร้อมกับให้รูปมหากันที่ท่านครูบากฤษดาสร้างถวาย ผมดีใจครับที่คนที่เราเผยแพร่ให้ไป เขากลับสนใจอย่างนี้ นับเป็นวาสนาของเจ้าเอเขาครับ ว่างๆเราก็มานั่งเมาส์กันที่ร้านอเมซอลได้ครับ

.