หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีท่านเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ พระกริ่งมังกรฟ้าถ้าดูจากรูปจะเหมือนเนื้อทองเหลือง แต่ถ้าได้เห็นองค์จริงจะเห็นความแตกต่างจากเนื้อทองเหลืองได้ชัดเจนเลยครับ:cool:
    DSC00354.JPG DSC00357.JPG DSC00358.JPG
    DSC00888.JPG DSC00889.JPG

3. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูครับ

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ทุเรียนทอด และพี่ๆ ทุกคนครับ ได้ติดตามอ่านมาตลอดแต่ไม่เคยได้โพสอะไร โดยส่วนตัวเพิ่งจะรู้จักหลวงปู่ก่อนท่านมรณะไม่นาน เพราะหลวงปู่รักษาตัวที่ห้องปลอดเชื้อ ในโรงพยาบาล ...... ห้องใกล้ๆ กับหัวหน้าผมที่ประสบอุบัติเหตุครับ

เคยได้ไปกราบแต่ครูบากฤษฎา วัดสันพระเจ้าแดง ครับ

5. Jip Jip LP

Jip Jip LP เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณทุเรียนทอดครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลพระกริ่งมังกรฟ้าครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2011
  6. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007

โมทนาสาธุครับ ทั้งเรื่องความเมตตาที่ได้รับจากพระอาจารย์และกุศลที่ทำในครั้งนี้ตั้งแต่เริ่มคิดจนกระทั่งประสบผลสำเร็จ

7. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

8. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดนี้มั่นใจสุดๆครับท่านทุเรียนทอด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      663.4 KB
      เปิดดู:
      184
  9. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007

สาธุครับ งดงามมากๆ น้อมจิตกราบองค์หลวงปู่ครับ

10. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอด
    พี่ทุเรียนทอดห้อยพระองค์ไหนบ้างครับ

11. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดี สมาชิกทุกท่านครับ

12. ทุเรียนทอด

ใช่แล้วครับ ขอบคุณป๋าบัติครับที่นำภาพประกอบ และช่วยยืนยัน

13. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ kang_som ยินดีต้อนรับสู่กระทู้นี้ครับ :cool:
    สาธุด้วยครับที่ได้พบองค์หลวงปู่ และยังได้กราบท่านครูบากฤษดาด้วย
    ขอบคุณครับที่ได้ติดตามอ่านมาโดยตลอด มีเรื่องราวอะไร ก็สามารถร่วมพูดคุย แสดงความคิดเห็นกันได้ กระทู้นี้สบายๆครับ สำหรับผู้ศรัทธาองค์หลวงปู่พิศดู และพ่อแม่ครูอาจารย์ทั้งหลายครับ สาธุ

14. ทุเรียนทอด

ขอบคุณมากครับ รุ่นนี้เขาสุดยอดจริงๆ ที่ผมลงข้อมูลไว้ยังไม่ถึงส่วนลึกของความละเอียด ยังมีอีกมากครับที่ผมยังไม่ทราบ แต่พระชุดนี้น่าใส่มากๆ เสียดายผมเองจองเอาไว้น้อย แต่ก็อย่างว่าหละครับ ของดีมักจะมีไม่มาก

แถมยังสร้างประสบการณ์แก่ผู้บูชาเยอะมาก โดยเรื่องเฉพาะอำนาจวาสนา เสริมดวงเสริมบารมี กันกระทำย่ำยีด้วยอวิชา และเมตตามหานิยมครับ

15. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ที่เห็นตอนเจอกันที่จันท์ทุกครั้งต้องมีล็อกเก็ตที่ติดคออยู่1องค์ แต่เป็นรุ่นไหนให้ท่านเจ้าบ้านบอกเองดีกว่าครับ(deejai)

16. ทุเรียนทอด

สาธุครับ สุดยอดเลยครับท่านกวาวชไม

17. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับท่านอาจารย์

18. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ bus4s2v

สำหรับผมก็มีติดตัวบ้างเล็กน้อยครับ อุ่นใจ.. เวลาจวนตัวใช้ได้ผลจริงๆนะครับวัตถุมงคลนี่ นึกถึงทีไรสบายใจทุกครั้งเลย มีคุณมหาศาลเหนือคำบรรยายครับ

ใช้ .jpg

ล็อกเก็ตรุ่น7 นี้ผมใส่ติดตัวตลอด ไม่เคยว่างเว้น เวลามองเห็นแล้วรู้สึกอารมณ์ดี เพราะเป็นภาพองค์หลวงปู่กำลังยิ้มครับ

ใช้ 2 .jpg
    พวงนี้ใส่ตลอด ครบเครื่องแกงส้มต้มยำเลยครับ มี..

ใช้ 3 .jpg
    องค์กลางคือ รูปหล่อพระธรรมธาตุ วัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายขององค์หลวงปู่ ผมใส่สลับกับพระกริ่งธัมมะจารีครับ

อีกองค์ด้านบนตรงกลาง เป็นเบี้ยแก้รุ่นสอง ขององค์หลวงปู่
    ด้านขวาคือ พระชัยวัฒน์ธัมมะจารี อุดผงพุทธะมงคล

ใช้ 5 .jpg ด้านซ้ายคือ พระผงดวงเศรษฐี หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน เนื้อพิเศษแก่ชาญหมาก ฝังตะกรุดหน้าหลัง

ใช้ 4 .jpg
    เหรียญพระมหาอุปคุตรุ่นแรก ขององค์หลวงปู่

มังกรฟ้า .jpg
    ล็อกเก็ตมังกรฟ้า ท่านครูบากฤษดา รุ่นนี้ท่านมอบให้กับมือครับ สำคัญมาก

ที่ผมต้องใส่วัตถุมงคลหลายองค์ก็เพราะผมเป็นคนหลายใจ นับถือหลายอาจารย์ จึงอยากมีสิ่งเสมือนตัวแทนแห่งท่าน คอยอยู่กับเราด้วย

หากเดินทางไกล ผมมีอีก 2 สิ่งเสริม ทำให้เกิดความภูมิใจลึกๆว่า เรามีของดี ต้องเอามาใช้ดิ

ตะกรุด 1 .jpg
    ตะกรุดพระตรัยรัตน์ ขององค์หลวงปู่พิศดู

ท่านพ่อผุด วัดวังเวียน .jpg ต.วัดวังเวียน .jpg
    ตะกรุดพระเจ้าปิดไฟ ท่านพ่อผุด วัดวังเวียน องค์พระปรมาจารย์ด้านพระปิดตา และตะกรุดอันดับหนึ่งของภาคตะวันออก สัญลักษณ์แห่งศักดิ์ศรีของดีเมืองจันทบูรณ์ ที่แม้แต่องค์เกจิบูรพาจารย์ อย่างเช่น หลวงพ่อกล้วย วัดหมูดุด , หลวงปู่เปี๊ยก วัดวังเวียน , หลวงปู่เชย เขาเจ้าหลาว , หลวงปู่เมียด วัดโขดหอย ฯลฯ.. ยังนำตำหรับตำราของท่านไปศึกษา และนำไปสร้างจนมีชื่อเสียงโด่งดังตราบเท่าทุกวันนี้

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  19. ทุเรียนทอด

รุ่นนี้เลยครับ..

ล็อกเก็ตรุ่น7

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ล็อกเก็ตใส่หมวก(อินเดีย)
    - นอกจากล็อกเก็ตรูปหน้าหนุ่มแล้ว ยังมีล็อกเก็ตรูปใส่หมวกอีก สร้างในระยะใกล้เคียงกันมาก และน่าจะทำจากโรงงานเดียวกัน รุ่นนี้สร้างโดย พระอาจารย์สุรพงษ์ ปัญญาวุฒโฑ วัดเขาน้ำซับ มีทั้งใหญ่-ภาพสี กับภาพขาวดำ และเล็ก-ภาพสี กับภาพซีเปีย จำนวนสร้างทั้งหมด
    องค์ใหญ่ภาพสี 108 องค์
    องค์ใหญ่ภาพขาวดำ 20 องค์

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    องค์เล็กภาพสี 108 องค์
    องค์เล็กภาพซีเปียน้ำตาล 20 องค์

การบรรจุมวลสารด้านหลัง เนื่องจากลูกศิษย์ที่จัดสร้างไม่ค่อยมีเวลากันนัก เพราะแต่ละคนก็อาจมีภาระทางบ้าน และในขณะนั้นหลวงปู่กลับอาพาธอยู่ที่โรงพยาบาลพระปกเกล้า จึงไม่มีเวลาที่จะนัดกันมาอุดมวลสาร จึงจำเป็นต้องจ้างช่างอุดให้ โดยเอามวลสารต่างๆ ไปให้ช่างผสมเนื้อเพื่ออุดด้านหลังครับ ส่วนตะกรุดที่ฝังเป็นแผ่นยันต์ที่หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตให้ และท่านได้มอบหมายให้ลูกศิษย์เป็นผู้จารอักขระแทน โดยการใช้เหล็กจารประจำองค์ท่าน มอบให้ไปจารแทนครับ และปิดประทับด้วยจีวรเก่าที่หลวงปู่เคยใช้มาแล้วหลายปี ส่วนสีแดงๆที่ติดกับมวลสารคาดว่าน่าจะเป็นชาด ที่ช่างได้ทาเพื่อแปะจีวรและทาปิดรอยลั่นของเนื้อ แต่บางองค์ก็ปิดจีวรไม่อยู่ ทางคณะศิษย์ก็เลยจำเป็นต้องแกะเอาจีวรบางองค์ออก และใช้กาวอย่างดีแปะแทน แต่ก็ดีครับ...จะได้เป็นจุดสังเกตุได้ครับว่าถ้าเป็นของจริงในส่วนใหญ่ต้องมีชาดแดงทาด้วยจึงจะครบสูตรครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  20. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้...ทีเด็ดทุกชิ้นเลยนะครับ

ชิ้นนี้งามมากครับ...[​IMG]

หลวงปู่หมุนท่านก็เป็นอีกหนึ่งพระเถระที่ผมเคารพและศรัทธา เหรียญหลังนารายณ์ทรงครุฑของท่านเป็นวัตถุมงคลที่ทำให้ประจักษ์ในพระพุทธคุณอย่างไม่มีวันลืม...:cool: