หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

หายป่วยเร็วๆนะครับ

2. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ขอบคุณมากครับพี่หมอ..

3. ทุเรียนทอด

เพื่อกรณีศึกษาครับ..
    พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ธัมมะจารี เนื้อเงิน องค์ต้นแบบ.. แบบนี้มีแค่ 1 ชุดเท่านั้นเพราะเป็นต้นแบบครับ องค์พระจะโตกว่าพระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ทั่วไปนิดหน่อย
    ภายในบรรจุเกศาธาตุ พระอริยะ 80 องค์ และผงวิเศษต่างๆ ฝาปิดก้นทำจากชนวนนวโลหะที่ใช้หล่อพระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ทั่วไป.. มีตอกโค๊ดประจำองค์พระด้วย
    องค์นี้ของพระศาสนา ต่อไปจะนำไปบรรจุในองค์พระสำคัญองค์หนึ่งทางภาคเหนือครับ..

4. hitz19

hitz19 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่พิศดูเหนือเศียรเกล้า...
    สวัสดีคุณทุเรียนทอดและทุกๆท่านด้วยครับ

5. hitz19

hitz19 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆ:cool::cool::cool:

6. เพียรมีสติ

เพียรมีสติ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    หลวงตาแตงอ่อน กัลยาณธัมโม ได้ละสังขารแล้วที่วัด เวลา 07.58 วันพฤหัสบดีที่ 31 กรกฎาคม 2557 สิริ อายุได้ 91 ปี 11 เดือน

7. เพียรมีสติ

ลูกขอกราบน้อมส่งหลวงตาแตงอ่อน สู่แดนนิพพาน

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

กลับบ้านไปกราบหลวงตาสมหมายมาตอนสงน้ำท่านถามหลวงตาว่า
    "หลวงตารู้จักหลวงปู่พิศดูไหมครับ"
    "รู้จักสิ เสียดายไม่ได้ไปกราบท่านตอนที่ทรงสังขารอยู่แต่หลวงตาไปกราบตอนท่านละแล้ว"

ช่างชิตได้ฟังแค่นี้ก็ ปิติดีใจอย่างยิ่งแล้วครับ ^^

9. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    น้อมกราบหลวงตาสู่แดนนิพพาน

10. Tnature

Tnature เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013

ขอนอบน้อมกราบส่งหลวงตาแตงอ่อน กัลยาณธัมโม สู่แดนนิพพานครับ

เพิ่งโอนปัจจัยร่วมบุญสร้างมหาเจดีย์กับหลวงตาไปไม่นาน ก็มาทราบข่าวเมื่อคืนว่าท่านละสังขารแล้ว ตอนเช้าเลยเสี่ยงโชคเลขอายุหลวงตาได้มานิดนึงครับ ได้เงินมาทำบุญเพิ่มแล้ว...

11. ทุเรียนทอด

พระอริยสงฆ์ผู้เป็นหลักใจของชาวพุทธ ได้ละขันธ์ลงอีกองค์หนึ่งแล้ว... น้อมส่งหลวงตาแตงอ่อนสู่แดนพระนิพพานครับ.. นิพพานัง ปรมัง สุขัง.. สาธุ สาธุ สาธุ

12. เพียรมีสติ

ดีใจกับพี่ Tnature ด้วยค่ะ ที่มีโชค
    โดยปกติเพียร ไม่ค่อยเล่นหวย...เมื่อวานเพียร ก็เลยลองซื้อ 91 ดู แล้วตั้งใจว่า ถ้าถูก จะนำเงินส่วนหนึ่งไปร่วมทำบุญกับหลวงตาแตงอ่อนสร้างเจดีย์ต่อ ซึ่งเคยร่วมบุญกับท่านมาบ้างแล้ว พอมาเมื่อบ่ายวันนี้เพิ่งมาตรวจเลข ดีใจค่ะได้โชคจากเลขอายุหลวงตาแตงอ่อน มาจำนวนหนึ่งค่ะ...สาธุ ซึ่งตรงกับเลข User พี่ Bat 119 เลยน้า...

13. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห้นภาพปู่นั่งอยู่ด้านหน้าโต๊ะหมู่ถือสมุดเล่มเล้กอมยิ้มน้อยน้อย...แล้วพลอยทำให้รู้สึกแอบยิ้มไปกับปู่ด้วยซะจริงๆ ...รูปนี้ขออนุญาติพี่พี่เซฟเก้บไว้นะคับผม ขอบคุณครับ....:cool:

14. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

15. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องโชคลาภอยู่ที่ผลบุญของแต่ละคนจริงๆครับ เวลาซื้อไม่ถูกเวลาบอกคนซื้อเค้าดันถูก:cool:

16. bat119

ถ่ายให้ใหม่ครับภาพนี้คงจะชัดกว่าครับ

17. ทุเรียนทอด

ภาพนี้ ถ่ายไว้สมัยที่หลวงปู่ท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลสองพี่น้อง อ.ท่าใหม่ เป็นเวลา 2 ปี ประมาณปี พ.ศ.2545-2547 ครับ.. ทางคณะลูกศิษย์อยากเก็บภาพหลวงปู่เอาไว้บูชา ท่านจึงอนุญาต โดยการครองจีวร พาดสังฆาฏิเป็นปริมณฑลเรียบร้อย ต่อมาก็ได้อัดภาพในขนาดต่างๆ เอามาขอเมตตาหลวงปู่อธิษฐานจิตให้ และถวายหลวงปู่เพื่อไว้แจกผู้มาเยี่ยมครับ.. ภาพเหล่านี้มีประสบการณ์มาก โดยเฉพาะเรื่องแคล้วคลาดอุบัติเหตุ ป้องกันภูติผีปีศาจ.. ส่วนรูปใหญ่ใช้กันพายุได้ผลชงัดมาก ลูกศิษย์บางคนอยู่ชายทะเล พอลมพายุมาใหญ่ ก็อาราธนายกรูปหลวงปู่ออกมาตั้ง พร้อมสวดคาถาป้องกันภัย พายุก็พัดเปลี่ยนทิศทางแทบทันที และสงบลงไปโดยลำดับ.. บารมีหลวงปู่ท่านสุดประมาณจริงๆครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2014
  18. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอกาสเล่าประสบการณ์ เรื่องคาถาหลวงปู่ครับ บ่อยครั้งในการทำงานผมต้องเดินฝ่าฝน เเละเสียงฟ้าร้องดังมาก ถ้าท่านใดอยู่ จ.ตราด ก็จะทราบครับ ฝนตกหนักจริง ใจจริงก็ไม่กล้าครับ เเต่จำเป็นต้องทำงาน จึงจะกราบนึกถึงหลวงปู่ท่าน เเละท่องคาถาในใจ ทิตะทิรา.... เเละหลายๆครั้ง ปรากฏว่า ไม่ว่าลมเเรง ฝนหนัก ฟ้าร้อง ฟ้าผ่าอย่างไร ก็เหมือนกับว่าจะเบาบางลง ผมยังลุยงานต่อได้ ทุกวันนี้ ถ้าได้สวดมนต์เย็นเเล้ว ผมต้องสวดคาถาหลวงปู่ทุกครั้งไปไม่มีพลาดครับ (ประสบการณ์นี้ผมอยากเล่ามานานเเล้ว เเต่เห็นว่าเป็นเรื่องทีรู้ได้เฉพาะตน จึงเก็บไว้ รอเวลาเหมาะสมครับ ท่านที่มีประสบการณ์ก็จะเชื่ออยู่เเล้ว เเต่ผมขอให้ท่านอื่นๆที่ผ่านมาอ่านให้ใช้วิจารณญาณและทำจิตใจให้เป็นกลางๆครับ) ขอบคุณมากครับ

19. ทุเรียนทอด

ยังมีภาพหลวงปู่อีกหลายภาพนะครับ ที่หลายๆท่านไม่เคยเห็น ผมพยายามตามเอามาลงอยู่ แต่ลูกศิษย์ส่วนใหญ่เก็บเอาไว้อย่างดี ดีจนลืมว่าเอาไปซุกไว้ตรงไหน (หาไม่เจอ.. 5555)
    แต่บางคนก็หวงมากครับ ไม่ยอมเอาออกมาเผยแผ่ก็มี ก็ว่ากันไปตามน้ำใจของแต่ละบุคคล ก็เอาเท่าที่ได้เนาะ ไว้มีโอกาศจะเอามาลงให้ดูกันนะครับทุกท่าน..

20. ทุเรียนทอด

คาถานี้ได้ผลกันเยอะมากครับ แม้แต่ผมเอง และญาติที่มีสวนผลไม้ ก็ใช้คาถานี้สวดตอนพายุใหญ่มา แต่ก่อนสวดก็นึกอาราธนาบารมีหลวงปู่ก่อนนะครับ แล้วค่อยสวด ได้ผลทุกครั้งเลยก็ว่าได้
    หลวงปู่ก็เคยบอกว่าอยากให้ทำผ้ายันต์ ลงคาถาป้องกันภัย เวลาลมพายุพัดมา คนที่สวดคาถาไม่เป็น ก็ให้ใช้ผ้ายันต์นี้ออกไปยืนพััดโบกไปมา จะสามารถกันฟ้ากันลมพายุได้จริงๆครับ.. อักขระคาถาดังกล่าวจึงได้ถูกนำไปใส่ผ้ายันต์พระมหาอุปคุตรุ่น 2 ขององค์หลวงปู่พิศดูนั่นเองครับ..