หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ เก็บภาพมาฝากด้วยนะครับ(พร้อมของดีจากแดนใต้555)

2. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ขอให้เดินทางไป-กลับโดยสวัสดิภาพทั้งคณะเลยนะครับ...รอของดีจากแดนใต้ด้วยคนครับ อิอิ

3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    อั้ย..ยะ.. หร้อยม่ากเล้ยย พี่น้อง

4. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

ไปชุมพรกันเหรอครับ ^^

5. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    เมื่อวานท่านเจ้าของกระทู้น่าจะถึงนครศรีธรรมราชแล้วนะครับ

6. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ติ ชม ได้นะครับทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ทุเรียนทอด

ใช่ครับผม.. ไปงานฉลองเจดีย์ที่ วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพรครับ งานนี้ท่านครูบากฤษดาก็ามาร่วมพิธี ร่วมกับครูบาอาจารย์สายเขาอ้อและสายใต้หลายรูปครับ และที่ไม่พลาด ได้นำวัตถุมงคลมาเข้าพิธีด้วยครับ.. พิธีนี้เข้มขลังมากครับ ท่านครูบาบอกว่า " สมบูรณ์แบบทุกอย่างน่ะ.."

8. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    เอารุ่นไหนเข้าร่วมพิธีบ้างครับ

9. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ชอบมากนะครับ

10. Tnature

Tnature เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่

11. ทุเรียนทอด

กลับมาแล้วครับทุกท่าน เอาของดี " บุญ " มาฝากครับ เที่ยวนี้ไปหลายจังหวัดครับ เช่น.. ชุมพร สุราษฏ์ธานี นครศรีธรรมราช ได้มีโอกาสไปกราบพระดีหลายรูป และร่วมพิธีฉลองเจดีย์ ที่วัดถ้ำสนุก ไว้จะลงภาพให้ดูอีกทีนะครับ กำลังรวบรวมภาพจากคณะอยู่ครับ

12. ทุเรียนทอด

สวยมากครับพี่ช่างชิต.. แหล่มสุดๆเลย :cool: :cool:

แต่ปลายพระขรรค์แหลมนะครับ ใส่ระวังหน่อยนะ.. อิๆๆ

13. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยทั้งมวลครับ

14. ทุเรียนทอด

วัตถุมงคลที่นำไปเข้าพิธีมีดังนี้ครับ..
    - พระกริ่งโลกุตรธรรม
    - พระชัยวัฒน์มหาวิมุติ
    - มัจฉานุ

ซึ่งวัตถุมงคลทั้ง 3 รุ่นนี้ ได้สร้างเอาไว้ในโอกาสต่างๆ มานานพอสมควรแล้ว และได้นำเข้าพิธีไปเรื่อยๆโดย..

พระกริ่งโลกุตรธรรม จัดสร้างโดยคณะศิษย์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อแบ่งกันใช้ในหมู่ศิษย์ ที่เหลือร่วมเข้างานบุญมณฑปของหลวงปู่พิศดู

พระชัยวัฒน์มหาวิมุติ จัดสร้างโดยคณะศิษย์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อถวายครูบาอาจารย์ และแบ่งกันใช้ในหมู่ศิษย์ เพื่อใช้เป็นพระที่กำหนดในการเจริญภาวนา

มัจฉานุ จัดสร้างโดยคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อแบ่งกันใช้ในหมู่ศิษย์ และร่วมเป็นทุนต้นในการหล่อรูปหล่อพระมหาอุปคุตปางออกจากนิโรธสมาบัติโปรดสัตว์ สูง 2 เมตรเศษ เพื่อถวายวัดเทพธารทองต่อไป..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2014
  15. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

มีรูปวัตถุมงคลทั้ง ๓ ให้ชมมั้ยครับ

16. hitz19

hitz19 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ

17. ทุเรียนทอด

พระกริ่งโลกุตรธรรม จัดสร้างโดยคณะศิษย์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อแบ่งกันใช้ในหมู่ศิษย์.. พระที่เหลือร่วมเข้างานบุญสร้างมณฑปของหลวงปู่พิศดู ครับ

พระชัยวัฒน์มหาวิมุติ จัดสร้างโดยคณะศิษย์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อถวายครูบาอาจารย์ และแบ่งกันใช้ในหมู่ศิษย์.. เพื่อใช้เป็นพระที่กำหนดจิตในการเจริญภาวนา เพื่อเป็นอารมณ์ของพุทธานุสติกัมมัฏฐาน โดยอาศัยบารมีของพระเข้าช่วยครับ

มัจฉานุ จัดสร้างโดยคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อแบ่งกันใช้ในหมู่ศิษย์ และร่วมเป็นทุนต้นในการหล่อรูปหล่อพระมหาอุปคุตปางออกจากนิโรธสมาบัติโปรดสัตว์ สูง 2 เมตรเศษ เพื่อถวายวัดเทพธารทองต่อไป..
    มัจฉานุนี้ ทางคณะศิษย์ของหลวงปู่ท่อนจัดสร้างเองทั้งหมดครับ.. แต่ทางคณะศิษย์หลวงปู่พิศดู ก็ได้ร่วมเอาชนวนของหนุมานมหาฤทธิ์ และองค์หนุมานมหาฤทธิ์ที่ชำรุดทั้งหมดที่มี ประมาณหนึ่งร้อยองค์ได้ นำไปร่วมหล่อมัจฉานุรุ่นนี้ด้วย เรียกได้ว่า เชื้อไม่ทิ้งแถว จากองค์พ่อสู่องค์ลูก (มัจฉานุเป็นลูกของหนุมาน ที่เกิดจากนางสุพรรณมัจฉา) เพราะฉะนั้นจึงมีความเก่งกาจไม่แพ้หนุมานผู้เป็นพ่อ รวมถึงพละกำลังและฤทธิ์ก็ยังเสมอกันอีกด้วย เพียงแต่มัจฉานุจะมีนิสัยคล้ายเด็ก และซุกซนมากกว่า เพราะฉะนั้นเรื่องเมตตาจึงเป็นยอดที่สุดเลยครับ..
    มัจฉานุชุดนี้ใต้ฐานได้เจาะใต้ฐานเพื่อบรรจุมวลสารวิเศษด้วย แต่ทว่า..!!! มวลสารที่ใช้บรรจุนั้น หาใช่มวลสารเหมือนที่เคยอุดหนุมานมหาฤทธิ์ไม่ แต่ว่าเป็นมวลสารผงพรายกุมาร และผงพรายสัตมาส ของหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ และสีผึ้งแม่ส้ม น้ำมันพระเจ้าตาก ฯลฯ ของหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ รวมถึงผงพรายกุมารของครูบาจันต๊ะ วัดหนองช้างคืน จ.ลำพูน เป็นต้น ... ฯลฯ ซึ่งได้จากที่มาที่ไปที่ดียิ่งแบบเชื่อถือได้ 100% ด้วยความที่เป็นวัตถุมงคลประเภทเครื่องราง จึงสามารถนำเอาผงพรายกุมารที่อธิษฐานจิตอย่างดี โดยยอดพระอริยสงฆ์ที่พ้นโลกแล้วอย่างหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ได้เสก ปรับภพภูมิ และปรับกระแสมาอย่างดีที่สุดแล้ว จึงไม่มีโทษใดๆแก่ผู้บูชา สาเหตุที่นำเอาผงพรายกุมารนี้มาเป็นมวลสารในการจัดสร้างนั้นก็เนื่องมาจาก ต้องการให้วัตถุมงคลชุดนี้ใช้ได้ผลแบบแรง..!! และเร็ว..!! ด้วยอาศัยบารมีและอิทธิฤทธิ์ของพี่พราย(เทพ) มาช่วยอีกแรง เนื่องจากท่านเหล่านี้ไม่ใช่พระจึงไม่ต้องสำรวมระวัง หรือกังวลในศีลปาฏิโมกข์แต่อย่างใด แต่ว่าพี่พราย(เทพ) เหล่านี้เป็นพรายฝ่ายสัมมาทิฏฐิ เพื่อปรารถนาที่จะสร้างสมบารมีเพื่อยกระดับภพภูมิของตนให้สูงยิ่งๆขึ้นไป และเพื่อดูแลคุ้มครองคนดี และเพื่อช่วยงานในพระศาสนา จึงปลอดภัย ไม่มีโทษ และง่ายต่อการบูชาครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2014
  18. ทุเรียนทอด

ประมวลภาพงานพิธีฉลองเจดีย์ วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร วันที่ 11 สิงหาคม 2557

เจดีย์นี้สร้างเพื่อบรรจุพระบรมธาตุ พระอริยธาตุ เกศาธาตุของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย รวมแล้วร้อยกว่าองค์ครับ..
    โดยเกศาธาตุ อัฐิ อังคารธาตุต่างๆเหล่านั้น ทางเจ้าภาพได้ทำการบรรจุเข้าไว้ในองค์พระพุทธรูป(พระพุทธโธคลัง) หน้าตัก 6 นิ้ว เนื้อทองเหลืองหล่อ โดยเกศา อัฐิ อังคารธาตุของครูบาอาจารย์ 1 รูป จะถูกบรรจุอยู่ในพระพุทธรูป 1 องค์ เพราะฉะนั้นจึงมีพระพุทธรูปจำนวนถึงร้อยกว่าองค์ ถูกบรรจุด้วยธาตุของพระอริยครูบาอาจารย์จำนวนเท่ากัน.. รวมไปถึงวัตถุมงคลที่มีผู้ศรัทธาร่วมบริจาคอีกเป็นจำนวนมาก และทางเจ้าภาพได้ทำการปิดเจดีย์นี้เป็นการถาวร เพื่อคงประโยชน์แก่พระพุทธศาสนา เพื่อเป็นที่สักการะบูชาของพรหม เทวดา อมนุษย์ และศาสนิกชนทั้งหลาย เป็นสาธารณะกุศลบูชา เป็นการสืบต่ออายุพระพุทธศาสนาให้ยืนยงคงสถาพรสืบไปครับ... สาธุ

งานนี้พระเถระหลายองค์ร่วมพิธีอธิษฐานจิตครับ
    ครูบาท่านบอกว่า.. " พิธีนี้สมบูรณ์ทุกๆอย่างทุกประการ มากันเยอะมากๆ หลวงปู่ทวดท่านก็มานะ.."

พิธีนี้ต้องขอขอบพระคุณ และขอโมทนากับพี่หมี และกลุ่มร่มโพธิ์ไทร ที่ได้สร้างพระเจดีย์นี้ และจัดพิธีนี้เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และเพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนาต่อไปครับ.. สาธุ...
    ทีมงานของกลุ่มร่มโพธิ์ไทร คณะศิษย์ท่านครูบากฤษดา และคณะบุญทั้งหลายเขาเหนียวแน่น และแข็งขันมาก งานบุญนี้จึงสำเร็จลงด้วยเวลาไม่ถึงปีครับ.. นับว่ารวดเร็วมากๆเลยล่ะครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2015
  19. hitz19

สาธุ..งามๆทั้งนั้นเลยครับ:cool:

20. hitz19

ขออนุโมทนาสาธุครับ