หลวงพ่อปาน รุ่นรักษามะเร็ง(ตับ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 17 ธันวาคม 2009.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้มีสาระ ....ตามอ่านน่ะครับ

คนเราน่ะมีชีวิตอยู่ได้ด้วยความประมาท

พอกรรมมา ทุกข์มา ล่ะของจริงแล้ว จะทำอะไรไม่ถูก ปฏิบัติธรรมก็ทำได้ยากกว่าปกติ เพราะทุกข์หนอ มันเกาะอยู๋

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    มะพร้าวน้ำหอม...ทานสดๆทุกเช้า ตอนตื่นนอน....

นอกจากหนังสือ "The Secret" แล้ว...น้องชายยังส่ง CD บรรยายของคุณหมอ เจคอป วาทักกันเสรี ให้ฟังด้วยครับ...และสิ่งหนึ่งที่ผมเลือกปฏิบัติตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา...คือการดื่มน้ำมะพร้าวอ่อน ตอนตื่นนอน..วันละ 1-2 ลูก....

น้ำมะพร้าวอ่อน...คุณมาโยชน์มากมายครับ...
    นอกจากหวังผลเรื่องกำจัดมะเร็ง...โดยวิตามินและเกลือแร่ต่างๆที่อยู่ในน้ำมะพร้าวอ่อนสด เพื่อช่วยกระตุ้นภูมิคุ้มกันร่างกาย เพื่อปรับสมดุลให้กับเซลร่างกายให้ดีขึ้นแล้ว....ยังช่วยเรื่องเหงือและฟันที่แข็งแรง...และทำให้อาการแพ้อากาศของผมดีขึ้นด้วยครับ...ยังเป็นอยู่บ้าง...แต่เลิกใช้ คอร์เฟฯ ไปได้เลยครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2010
  3. บุพนิมิต

มีคนใกล้ตัวผมอยู่ท่านหนึ่งครับ...(ขออโหสิกรรมที่ยกมาเอ่ยด้วยครับ)
    เป็นคุณพ่อของเพื่อนภรรยา...ไปมาหาสู่กันตลอด...เพราะอยู่ไม่ไกลกัน...
    ช่วงผมรักษามะเร็ง...ดูแลตัวเอง...ท่านก็ทราบมาตลอด...

ท่านเป็นไวรัส บี เช่นเดียวกับผม...ท่านก็ยังเปรยว่า...กลัวเป็นแบบผม...เพราะพี่ชายท่านเองก็เสียชีวิตด้วยมะเร็งตับ...ท่านเองถือว่ามีความเสี่ยง...
    มะเร็งเนี่ย...เป็นเหมือนกรรมจริงๆ...ไม่มีใครรู้ว่าจะเป็นเมื่อไหร่...ท่านมีอาการตัวเหลือง ตาเหลือง...แต่ยังแข็งแรงปกติอยู่...พอไปหาหมอตรวจ ที่รพ.สระบุรีเช่นเดียวกัน...ท่านเป็นระยะสุดท้าย...ให้ครีโมฯไม่ได้แล้ว...เพราะก้อนมะเร็งใหญ่กว่า 10 cm ...เลยต้องไปรักษาตัวที่ รพ.จุฬาภรณ์ ครับ...ที่นี่รักษาแบบการฟื้นฟู cell "ชีวะโมเลกุล"....

ส่วนการดูแลตัวเองที่บ้าน....
    ท่านงดเนื้องดหมูไม่ได้...ท่านบอกไม่อิ่มท้อง อาหารประเภทพืชผักก็ไม่อร่อย...ทานซ้ำๆทุกวันไม่ได้...
    น้ำมะพร้าว...ดื่มเข้าไปแล้วท้องอึด...อาหารไม่ย่อย...เพราะท่านไม่ยึดหลักดื่มตอนเช้า ตอนตื่นนอน ก่อนทานอาหารสัก 1 ชั่วโมง...
    สวดมนต์ ทำสมาธิ...ก็ไม่ตลอด ไม่สม่ำเสมอ...

อืมมม.....สุดท้าย...ท่านขอทำให้สิ่งที่ตัวเองชอบก่อนตาย....
    ไม่ทันครบหกเดือน...ท่านก็โรยราลงเรื่อยๆอย่างรวดเร็ว...แล้วก็เสียชีวิตครับ....
    ความรู้เยอะ...การศึกษาสูง...ถึงคราววิกฤติ...ก็ไม่ได้ช่วยให้ท่านปฎิบัติในสิ่งที่ผมเคยทำอย่างเคร่งครัดได้ครับ....
    เหตุเพราะกรรม...คงจะใช้เป็นคำตอบได้นะครับ....

สู้ๆครับ...

4. บุพนิมิต

เตรียมตัว...ก่อนขึ้นเตียงผ่าตัด TACE

จากที่ได้กล่าวไว้ก่อนหน้านี้...ผมยึดหลักการดูแลตัวเอง..ในระหว่างการรักษามะเร็งตับ คือ....
    1. อาหาร...อะไรควรกิน อะไรไม่ควรกิน
    2. ออกกำลังกาย...อย่างสม่ำเสมอทุกๆวัน
    3. สวดมนต์ ทำสมาธิ...ก่อนนอน

วันนี้ผมจะกล่าวสั้นๆถึงเรื่องการออกกำลังกาย....
    ผมออกกำลังกายอยู่ 3 ลักษณะ...

1. วิ่งเบาๆทุกเช้า...วันละประมาณ 1 กม. วิ่งแค่พอเหนื่อย...วิ่งๆเดินๆสลับกัน
    วิ่งเสร็จ...หายใจเข้าปอดลึกๆ กลั้นใจ...แล้วปล่อยออกมาแรงๆ
    ทำกายบริหาร...ตั้งแต่หัว ถึงปลายเท้า...จบ..อาบน้ำ ทานข้าว ไปทำงาน
    ช่วยให้ฟิตขึ้น..แข็งแรงขึ้น...อาการแพ้อากาสหายไปเยอะ...

2. ยกปลายเท้า...
    เช้าตื่นนอน...ก่อนลุกขึ้น...
    นอนหงาย...ยกปลายเท้าขึ้นเล็กน้อย...ค้างไว้ นับ 1-10 วางเท้าลง
    ทำเรื่อยๆ...จนกว่าจะรู้สึกหล้า...พอ
    เวลานอนบนเตียงผ่าตัด...ช่วยได้เยอะ
    เวลากลับมานอนหลังผ่าตัด...ต้องนอนนิ่งๆ 10 ชม...ช่วยได้เยอะ...
    เวลานั่งบนโต๊ะทำงานนานๆ...อาการเมื่อย ปวดหลัง...หายไปครับ

3. ฝึกหายใจ...
    นั้งอยู่บนโต๊ะทำงาน...
    หายใจเข้าปอด ลึกๆ....กลั้นใจ...ค่อยๆปล่อยลมหายใจออก
    ทำบ่อยๆ...สัก 5-6 ครั้ง....สมองแจ่มใจ...

5. บุพนิมิต

สวดมนต์ ทำสมาธิ...ย่นระยะเวลาบนเตียงผ่าตัด

สวดมนต์...ผมยึดตามตำราของท่านหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวันครับ
    ตอนแรกก็กะว่าจะไปเข้าอบรมที่วัดสักครั้ง...แต่ด้วยเหตุความไม่พร้อมหลายประการ..จึงไม่ได้ไปครับ
    แต่ด้วยความที่เราผ่านการบวชเรียนมา 1 พรรษา สมัยยังหนุ่ม...บทสวดต่างๆที่ได้ประจำทุกวันพระ...ยังจำได้ขึ้นใจยันอายุปัจจุบัน...เลยไม่ยากที่จะสวดมนต์เองในทุกๆวัน

สวดมนต์...ต้องสวดให้คล่องปาก...ไม่ต้องดูหนังสือ...ทำนองเสนาะโสต...สไตล์สวดมนต์พิธี...หรือสวดมนต์เย็น...ทำได้ดังนี้...จะช่วยเรื่องการสวดมนต์ทำสมาธิได้มาก

......................................
    กราบพระฯ
    นมัสการ
    ไตรสรณคมน์
    พระพุทธคุณ
    พระธรรมคุณ
    พระสังฆคุณ
    พุทธมงคลชัยคาถา
    มหาการุณิโก
    พุทธคุณ ๙ จบ (หรือเกินอายุตัว)
    แผ่เมตตา
    อุทิศส่วนกุศล
    ......................................
    เสร็จแล้ว...นั่งสมาธิ...หลับตา
    เริ่มพิจารณากายของตัวเอง....
    การหายใจ...การนั่ง...การรับรู้อวัยวะส่วนต่างๆ อะไรหยุด อะไรเคลื่อนไหว
    สำรวจกาย...สำรวจใจ สำรวจอาการความรู้สึกของตัวเองในขณะนั่ง
    แยกแยะ...กาย ใจ...อาการที่เกิดจากการนั่งนิ่งๆ
    นั่ง...ให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้...พอ
    ผมสวด ชะยันโต ขณะนอนอยู่บนเตียงผ่าตัด...สวดวนไปเรื่อย....
    2 ชั่วโมง...ไม่รู้สึกว่านานครับ....

6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

งั้น น่าจะเป็นพิมพ์ขี่ไก่ หางสามเส้น ...ฟันธง...^ ^

7. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....ขอบคุณครับ ท่าน 15 ค่ำ...
    เป็นไก่ที่ผมเองก็ยังไม่เจอคู่เหมือนครับ...แต่มั่นใจในพุทธคุณอย่างไม่มีวันลืมครับ...

ไก่หางพวง
    ไก่หางสาม...สี่...ห้าเส้น...ก็ม่ะใกล้เคียงกะไก่ตัวนี้เลยครับ...
    องค์นี้พิเศษครับ..."ไก่ของกรู" ล่ะกัน ฮ่าๆๆๆๆ...ขำขำนะครับ ท่าน 15ฯ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...ที่แวะมาเป็นกำลังใจ

8. 15 ค่ำ

"ไก่ของกรู" ถูกต้องแล้ววคร้าบบบ 555+

กระทู้ดีๆแบบนี้ ปล่อยให้หายไปก็เสียดายครับ มีประโยชน์สำหรับ

หลายๆคน ที่เข้ามาอ่าน เป็นกำลังใจให้คุณบุพนิมิตต่อไปครับ ^ ^

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    5555 ถูกต้องเลยครับคุณบุพนิมิตและคุณ15ค่ำ ผมเองก็เคยรู้สึกแบบนี้ครับ ไม่ว่าใครจะมองพระเครื่องของเรายังไงก็แล้วแต่..แต่สิ่งที่เกิดกับเรานั้นทำให้เรารักและศรัทธาแม้จะไม่เป็นที่นิยมของใครก้ตาม.....(^_^)....

10. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ สาธ สาธุ

ผมอ่านหนังสือ ที่พิมพ์โดยคณะลูกศิษย์ของหลวงพ่อปาน มีข้อความว่า สมบัติหลวงพ่อปานทั้งทิ้งไว้ให้ลูกหลาน มี 3 อย่าง

1. พระพิมพ์ที่ท่านสร้างไว้
    2. ยันต์เกราะเพชร
    3.พระคาถา พระปัจจเจก

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนากับ จขกท. ที่ส่งให้ศรัทธาที่มีต่อพระรัตนตรัย ที่มีอยู่นั้นเพิ่มมากขึ้น

11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามากระทู้นี้เสียนาน มาอ่านดูท่านเจ้าของกระทู้โพสถึงอุ้มด้วย ขอบพระคุณมากนะค่ะ มัวแต่ไปอยู่กระทู้อื่น แล้วจะแวะเข้ามาบ่อยๆค่ะ

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ.............

13. 15 ค่ำ

มะเร็งตับ ไม่มีสาเหตุที่ชัดเจน แต่ลุกลามขยายผลได้จากไวรัสตับอักเสบชนิดบี ในรายที่เป็นพาหะในระยะเริ่มต้นของมะเร็งชนิดนี้ ผู้ป่วยจะ สามารถตรวจพบได้ด้วยการอุลตร้าซาวด์ (Ultrasound) ซึ่งจะพบได้ต่อเมื่อก้อนมีขนาดตั้งแต่ 1 ซม.ขึ้นไป พบได้บ่อยมากโดยเฉพาะในผู้ที่ดื่มสุราประจำเป็นเวลานานๆ มีเชื้อไวรัสตับอักเสบบีหรือซี และผู้ป่วยโรคตับอักเสบเรื้อรัง หรือตับแข็ง ดังนั้นเบื้องต้นก็ควรตรวจสุขภาพ ประจำปี สม่ำเสมอ และตรวจดูว่ามีปัญหาเกี่ยวกับตับหรือไม่และสังเกตุร่างกายตนเองเบื้องต้น

ส่วนมะเร็งในระยะเริ่มต้นหากวินิจฉัยได้ย่อมทำให้โอกาสในการรักษาให้หายขาด มีความเป็นไปได้สูง โรคมะเร็งตับเป็นโรคที่ให้การวินิจฉัยระยะเริ่มแรกได้ช้าเนื่องจากไม่ค่อยมี อาการ เมื่อมีอาการโรคก็เป็นมากแล้ว
    การเจาะเลือดหาสาร alfa-fetoprotein ซึ่งถ้าเป็นมะเร็งค่านี้ก็จะสูง ได้มีการเจาะหาค่านี้เพื่อตรวจหามะเร็งแรกเริ่ม ซึ่งหากนำมาหาในผู้ป่วยที่มีความเสี่ยงสูง เช่น ผู้ป่วยที่มีตับอักเสบเรื้อรัง ก็สามารถให้การวินิจฉัยมะเร็งในระยะแรกเริ่มได้ แต่ก็มีมะเร็งตับบางชนิดไม่สร้าง alfa-fetoprotein
    อาการของโรคมะเร็งตับ

ผู้ป่วยโรคมะเร็งตับที่มีอาการโดยมากจะเป็นมาก อาการของโรคมะเร็งตับมีอาการเหมือนกับมะเร็งที่ระบบอื่น อาการต่างๆที่พบได้คือ

<TABLE width=550 border=0><TBODY><TR><TD width=5> </TD><TD width=15>
    1.​
    </TD><TD width=400>น้ำหนักลด </TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    2.​
    </TD><TD width=400>เบื่ออาหาร </TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    3.​
    </TD><TD width=400>จุกเสียดแน่นท้อง </TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    4.​
    </TD><TD width=400>ปวดท้องตลอดเวลา</TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    5.​
    </TD><TD width=400>ท้องบวมขึ้น หายใจลำบาก </TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    6.​
    </TD><TD width=400>ตัวเหลือง ตาเหลือง </TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    7.​
    </TD><TD width=400>คลำได้ก้อนที่บริเวณตับ </TD></TR><TR><TD width=5> </TD><TD>
    8.​
    </TD><TD width=400>อาการผู้ป่วยทรุดอย่างรวดเร็ว </TD></TR></TBODY></TABLE>

กรณีดังกล่าวการป้องกันเบื้องต้นก็คือการตรวจสุขภาพเป็นประจำทุกปี

แหล่งข้อมูล : <!-- InstanceBeginEditable name="Article-source" -->www.bangkokhealth.com

เครดิตจาก

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเขาว่ากันน่ะครับพี่เกรียง พระกริ่งบางองค์ก็รักษาโรคได้ ส่วนน้ำมันชาตรี แม่ผมใช้ได้ผลเหมือนกันน่ะ ทารักษาขา หายบวมอย่างรวดเร็ว ส่วนผมทาไม่หาย สงสัยโรคกรรม
    มอไซด์ล้ม เดินก็เจ็บตลอด มาหลายเดือนแล้ว ทาอะไรก็ไม่หาย ต้องแขวนสตั๊ดไปแล้ว อดเตะบอลเลย มาเล่าประสบการณ์บ้างครับแบ่งปัน

15. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามอ่านด้วยค่ะ

16. บุพนิมิต

ขอบพระคุณครับ..ท่าน 15 ค่ำ....
    ไม่ได้อัพเดทกระทู้ไปหลายวัน งานเยอะหน่อยหนึ่งครับ...(แต่ย่องไปตอบกระทู้พระบ้านอยู่บ่อยๆ ฮ่าๆๆๆ...ลำเอียงจริงๆ)

ช่วงนี้น้ำท่วม...ผมอยู่ที่ดอน น้ำผ่านไปแล้ว...ภาวนาให้ลมหนาวเข้ามาเร็วๆ...มรสุมจะได้ถอยกลับไปครับ....
    ยังไงก็...สู้ๆนะครับ...หลายพื้นที่น้ำไม่ท่วมขัง...แต่กลับถูกหนี้ท่วมขังอยู่ดังเดิม...ลงทุนแล้วหายไปกับน้ำ...เจ็บพอๆกันครับ...

17. บุพนิมิต

ช่วงนี้...การดูแลตัวเองทั้งด้านอาหารการกิน การออกกำลังกาย และการสวดมนต์ทำสมาธิของผม...ลดน้อยลงไปครับ...
    เหตุหลักๆเลยก็คือ...ลูกสาวคนเล็กครับ ฮ่าๆๆๆ...ติดพ่อ ตื่นตามพ่อ นอนกอดพ่อ...แย่งพ่อกันกับลูกชายคนโต...แต่ก็มีความสุขทุกๆวันครับ....

แต่สิ่งที่ยังคงยึดถืออยู่เป็นประจำก็คือ...การทานผลไม้ ในทุกๆวันครับ...โดยเฉพาะน้ำมะพร้าวอ่อน...ตื้นนอนตอนเช้า...ท้องว่างๆ ...ล้างลำไส้ดีมากๆครับ...

ห่อข้าวมาทานกลางวันเองที่ทำงาน...วันนี้ก็เมนู น้ำพริกกระปิ ปลาทูทอด แตงกว่าสด มะเขือเปาะสด....แล้วก็ ฝรั่งบ้านๆอีก 2 ผล....

เมื่อเช้านี้...พิเศษนิดหนึ่ง...คือภรรยา ต้มน้ำ RC ไว้ให้ทานก่อนทานข้าวเช้าด้วย....

อาหารเหล่านี้...ทานบ่อยๆแล้วจะเบื่อครับ...แต่ด้วยความเคยชิน...และหลักคิดที่ว่า..."กลืนผ่านคอลงไป...เราก็ไม่รู้รสชาดของอาหารแล้วครับ" ดังนั้น...อาหารที่ร่างกายต้องการ มักไม่อร่อย...แต่ต้องกินเพื่อร่างกายบ้าง...ไม่ใช่กินแต่ของที่ใจต้องการ....

18. บุพนิมิต

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา...พาลูกชายไปซื้อพิซซ่า "กุ้งสะดุ้ง" เมนูใหม่ ชื่ออะไรประมาณนี้....กลับมาถึงบ้าน...ฟาดไปคนละสองชิ้นกะลูกชาย...ฮ่าๆๆๆๆ

แต่หากเป็นช่วงตอนที่กำลังต่อสู้กับมะเร็ง...ของเหล่านี้...แจกให้ฟรีทุกๆวันก็ไม่ทานครับ....

หลายๆอย่าง...ขึ้นอยู่กับใจครับ ว่ารักร่างกายมันบ้างไหม?....โดยเฉพาะในยามร่างกายเราเกิดวิกฤติ

19. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ...หลักการแท้ของกรูคนเดียว...พื้นฐานมาจากใจและที่มาที่ไปส่วนบุคคล...แต่หากนำไปแห่หาเสียงเชียร์ในบรรดาเซียนล่ะก็...ไม่พ้นใจเจ็บครับ

พระเครื่องของเกจิดังๆบางรูปที่มรณะภาพไปแล้ว...เซียนสายตรงยังรู้ไม่ครบด้วยซ้ำครับ...พอเจอของผิดตาตัวเองเข้าไป...ก็จะบอกให้เราไปเช็คแท้/เก๊ที่วัด...ฮ่าๆๆๆ...(เช็คกะใครฟ่ะ)...ต้องระวังให้มากๆครับ....

20. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    พูดถึงน้ำ RC เนี่ยมีประโยชน์จริงๆนะครับ..(^_^)..