หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ พระอริยเจ้าผู้มากไปด้วยบุญฤทธิ์ แห่งวัดโพธิ์คุณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ท่านพระอาจารย์มหาวิบูลย์ พุทธญาโณ เป็นพระโพธิสัตว์ที่ลาพุทธภูมิและเข้าพระนิพพานแล้ว ก่อนท่านจะนิพพาน เกศาท่านปลงภายในวันเดี่ยว แปรสภาพพระธาตุ สร้างความอัศจรรย์ใจแก่ศิษยานุศิษย์เป็นอย่างมาก และองค์ท่านอมชมพู มีรัศมี เหมือนพระอรหันต์จะนิพพานแล้ว และนิพพานอย่างสงบ ทรงสติสัมชญะสมบูรณ์มาก

เดี่ยวมาเขียนต่อ

2. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมเคยลงประวัติหลวงพ่อสุชาติ วัดใหม่พระยาทำอย่างพิศดารไว้ในกระทู้ตามลิงค์ข้างล่างนี้ เผื่อท่านใดยังไม่เคยอ่าน ลองเข้าไปดูนะครับ
    ประวัติท่่านอาจารย์สุชาติ วัดใหม่พระยาทำ

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ

ขออนุโมทนา และขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ ผมเองเคยได้กราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ไม่กี่ครั้ง แต่มีความประทับใจมากๆ พระที่ดีจริง เก่งจริง มักจะสงบ นิ่ง ล้ำลึก ตามที่ท่านเจ้าคุณนรฯกล่าวไว้"ของจริง นิ่งเป็นใบ ของพูดได้นั้นไม่จริง"
    ผมเองในชีวิตนับถือหลวงปู่มี วัดมารวิชัย เพราะท่านไม่พูด ไม่คุย ไม่อวดโอ้ หลวงปู่บอกแต่เพียงว่า"ทำความดี แล้วจะดีเอง ไม่ทำความดี ห้อยพระก็เหมือนห้อยกระเบื้อง" หรือที่ได้ยินบ่อยๆก็คือ "ทำดี เดี๋ยวพระมาช่วยเอง ไม่ต้องอ้นวอน"
    ผมได้เจอกับหลวงพ่อมหาวิบูลย์ เมื่อทำบุญกับท่าน ก็รู้สึกว่าบุญกุศลที่ได้ทำนั้นไปถึงญาติพี่น้องผู้ล่วงลับ หรือเจ้ากรรมนายเวรอย่างแน่นอน เพราะท่านเป็นพระแท้ๆที่รู้สึกสัมผัสได้ครับ
    มาดู
    พระพุทธชินราชรุ่นสอง
    จัดสร้างเพื่อแจกในงานกฐินตั้งแต่ปี ๒๕๔๐-๒๕๔๒

มี ๓ สีครับ

ต่างกันตรงพ.ศ.ด้านหลังครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

ไฟล์ที่แนบมา:

4. มันตรัย

ครับ

มาดูพระยอดขุนพล ของหลวงพ่อนะครับ ศิษย์สร้างถวายครับ ขอขอบคุณ บริษัท บ้านสารพัดดี และคุณสุทินเจ้าของพระครับ องค์ติดรูปฯ ของมันตรัยเองครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      38.3 KB
      เปิดดู:
      246
      ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      286
      ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      41.4 KB
      เปิดดู:
      162
  5. มันตรัย

กริ่งทศพล
    จัดสร้างในปี ๒๕๔๓ จำนวน ๙๙๙ องค์

เป็นเนื้อนวะโลหะ สุดยอดมวลสาร

มีการนำเหรียญทองคำรุ่นแรก หันข้าง

ใส่ลงไปหลายบาทครับ

งดงามมากๆมีหมายเลขกำกับชัดเจน

นับเป็นของหลักของมาตรฐานของท่านครับ

องค์นี้หลวงพ่อเมตตาจารเพิ่มให้ครับ

(ปรกติไม่มีจารนะครับ)

<!-- / message --><!-- attachments -->

6. พ่อลูกอ่อน

พ่อลูกอ่อน สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาให้ชมครับ

ผมเองเคยไปกราบหลวงพ่อท่าน ท่านเมตตากับกระผมมากครับ เคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่านด้วย บรรยากาศภายในวัดสงบมากๆครับ อยากให้ไปกันครับ

7. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการพระคุณเจ้าครับ......และขอขอบคุณ คุณมันตรัยที่นำข้อมูลดี ๆ มาเผยแพร่ การบูชาผู้ที่ควรบูชาเป็นมงคลอย่างยิ่งครับ แหมชอบลายเซ็นของคุณมันตรัยจังครับ จริงครับ การซื้อขายพระผมคิดว่าไม่บาป ถ้าเราขายแต่พระแท้...........:cool::cool::cool::cool::cool:

8. มันตรัย

ครับ

เนื้อเงินองค์นี้เป็นสมบัติของคุณนริศ สมะบุณยะครับ
    กราบขอบพระคุณที่เอื้อเฟื้อภาพด้วยครับ

ขออนุญาตินำภาพของพี่ นริศ ในเวปร่มโพธิ์ไทรมาลงนะครับ ทำเพื่อประกาศเกียรติคุณของหลวงพ่อ
    ที่ทราบมาพี่นริศ ใจดี มีเมตตา ให้ภาพและเรื่องเป็นวิทยาทาน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กุมภาพันธ์ 2012
  9. มันตรัย

ครับ

ข้อมูล ประวัติ เหรียญรัตนรังสี
    ข้อมูลจากหนังสือลานโพธิ์เก่าๆ หนังสือดีมีคุณภาพ ต้องลานโพธิ์
    เหรียญของคุณหมี แห่งร่มโพธิ์ไทรครับ มันตรัยเอง อยากได้ แต่ยอมรับว่าคงเป็นไปได้ยากบารมีคงไม่ถึงที่จะไขว่คว้า มันตรัย รูปหล่อ แต่พ่อไม่รวย
    แต่เพื่อนๆที่อยากได้ บุญกรรมดีที่สั่งสมมาแต่อดีตชาติ อาจจะทำให้บรรลุดังประสงค์ ลองอธิษฐานดูนะครับ :cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      814
      ขนาดไฟล์:
      67.9 KB
      เปิดดู:
      537
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      518
      ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      825
      ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      587
      ขนาดไฟล์:
      81.2 KB
      เปิดดู:
      617
      ขนาดไฟล์:
      80.7 KB
      เปิดดู:
      512
      ขนาดไฟล์:
      74.9 KB
      เปิดดู:
      428
      ขนาดไฟล์:
      74.5 KB
      เปิดดู:
      379
      ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      320
  10. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านดูคำสาบแช่งห้ามซื้อขายแล้วกลัวเลยครับ ถ้าผมเจอเหรียญนี้ในสนามแบบราคาหลงๆ ก็คงไม่กล้าเช่าแน่เลย

11. มันตรัย

ขนาดไฟล์:
      63.1 KB
      เปิดดู:
      329
      ขนาดไฟล์:
      66.7 KB
      เปิดดู:
      291
  12. มันตรัย

เช่าเถิดครับท่านอาจารย์ อย่าให้หลุดมือไป ถ้าไม่สบายใจใช้เลี่ยงบาลีเอาก็ได้นี่นา:cool:

13. มันตรัย

ครับ

นิทานจากหลวงพ่อมหาวิบูลย์
    ถ่ายทอดโดย พี่พีท แห่งเวป ร่มโพธิ์ไทรครับ
    ท่านพูดถึงประวัติศาสตร์บ้านเราในช่วงปลายรัชกาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ว่าการที่ว่าท่านสติวิปราส แล้วโดนเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกสั่งทุบด้วยท่อนจันทร์นะ เป็นเรื่องที่ยังต้องสงสัยกันต่อไป เพราะ

กาลครั้งหนึ่งก่อนสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชจะรับราชการทหารท่านได้มีโอกาสบวชถึง 3 พรรษา
    มีความเข้าใจในธรรมของพระพุทธองค์พอสมควร เข้ารับราชการแล้วก็เป็นเจ้าเมืองได้ทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาอยู่เนืองๆ แต่เมื่อจำเป็นต้องเสีนสละกู้ชาติ ทำศุึกสงคราม ฆ่าฟันศัตรูไปเป็นจำนวนมากมาย เมื่อการศึกผ่านมาจนบ้านเมืองเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง ด้วยความเป็นพุทธมามะกะของพระองค์ ทรงเบื่อหน่ายต่อการกร่ำศึก การฆ่าฟัน ส่วนการจะสละราชบัลลังเลยก็ไม่ใช่เรื่องง่าย ตามพระราชประเพณีก็คงไม่พ้นลูกหลานเครือญาติ แต่เมื่อพิจารณาแล้ว ด้วยบารีคงไม่รักษาชาติไว้ได้ คงมีแต่เพื่อนรักเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกที่รบพุ่งเรียงเคียงไหล่กันมา แต่จะไปบอกเพื่อว่ามาเถอะมาครองราชย์ ทหารไว้ฝ่ายพระองค์คงไม่ยินยอม การรบกันของคนไทยกันเองคงหลีกไม่พ้น เลือดจะนองกรุงธนบุรี ด้วยเหตุที่ท่านเคยสึกเจ้าพระฝางที่เป็นพระ ตอนปราบก๊กต่างๆ ก็เลยเกิดเหตุของการวิปลาสว่าพระองค์ทรงยิ่งใหญ่กว่าพระสงฆ์ พนะสงฆืต้องกราบไหว้เพราะท่านมีธรรมที่สูงกว่า ตอนนีทหารของพระองค์ก็จะหมดความนับถือ เพราะเรื่องราวคราวนั้นยังตรึงใจอยู่ จากนั้นเรื่องก็ดำเนินไปจนท่านได้ไปบวชอยู่จังหวัดนครศรีธรรมราช จนสิ้นพระชนม์ในผ้าเหลืองตามที่มีคำร่ำลือกันอยู่ นิทานเรื่องนี้สอนว่า น้ำพระทัยของพระโพธิสัตต์นั้นมีความเสียสละอย่างมหันต์ จะเอาจิตใจปถุชนไปวัดไปกำหนดย่อมไม่สามารถกระทำได้ คนในปัจจุบันก็แย้งว่าหากเป็นเช่นนี้พระองค์ท่านควรจะสถาปนาพระราชบุตรขึ้น อันนี้เราเออเองคิดเอง พระองค์สละพระชีพเพื่อธำรงค์ไว้ซึ่งชาติ ศาสนา แล้วพระองค์จะยังมามองครอบครัวพระองค์ท่านอยู่อีกเหรอ พระองค์ท่านย่อมยังคงพระราชปรสงค์ธำรงค์ชาติ ศาสนาต่อ มีแต่เพื่อรักและน้องชายที่ร่วมรบกันมาเท่านั้นจะนำพาชาติ ศาสนาไปได้

รหลายท่านอาจจะเคยได้ยินเรื่องเล่าต่อกันมาเรื่องที่พระองค์ท่านจะหักหนี้จากจีน ซึ่งเรื่องนี้เป็นการดูถูกพระองค์ท่านเป็นหนักหนา ชีวิตพระองค์ยังสละแล้วเพื่อชาติ ศาสนา อันหนี้ค่อยๆชำระไปก็หมดไป อล้วการรบแบบกองโจร เพื่อรวบรวมก๊กต่างๆที่พระองค์กระทำก็ทำให้ได้อาวุธ เหล่าทหาร เสบียง มาสะสมได้โดยง่าย หากจะมีหนี้มีสิ้นก็คงไม่ได้ขนาดล่มชาติกันทีเดียว แล้วใจท่านมุ่งศาสนาพระองค์ท่านผ่านการบวชเรียนแล้ว ขอบัญญัติเรื่องมีหนี้สินแล้วห้ามบวชย่อมทรงทราบโดยแจ้ง พระองค์ท่านจะยอมหนีหนี้เพื่อไปบวชเพื่อวิโมกข์ธรรมอีกเหรอ การกล่าวอ้างในเรื่องนี้จึงไม่น่าจะเป็นไปได้ ส่วนเรื่องต่อที่ท่านลงใต้แล้วทรงผนวชนั้นตรงกัน

ด้วยการเฉลิมพระเกรียติ์ยศท่าน เราน่าจะพิจารณาแก้ไขประวัติศาสตร์ เพราะเรายกย่องพระองค์ท่านเป็นมหาราชแล้ว แต่ยังปล่อยให้พระเกรียติยศท่านยังมัวหมองค่างพร้อยอีกเหรอ

นิทานเรื่องหนึ่งก่อนอาหารเย็นที่หลวงพ่อมหาวิบูลย์ได้เล่าให้ฟัง มีใจความสำคัญดังนี้ ส่วรสำนวนการเขียนเป็นเรื่องของผู้ถ่ายทอด ผิดพลาดประการใด ผู้เล่าขอน้อมรับผิดแต่เพียงผู้เดียว
    สังฆังนะมามิ หลวงพ่อมหาวิบูลย์

เหรียญพระตรีโลกเชษฐ์ เนื้อทองคำ หลวงพ่อมหาวิบูลย์

หรือเรียกอีกอย่างว่าเหรียญรัตนรังษี 2

จำนวนการสร้างเนื้อทองคำเพียงแค่ 13 องค์ครับ

องค์นี้มีจารเรียบร้อยแล้วครับ เจ้าของก็ พี่พีท ร่มโพธิ์ไทรนี่เองครับ

ขนาดไฟล์:
      61.2 KB
      เปิดดู:
      173
      ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      180
  14. มันตรัย

สีวลีมหาลาภ
    แจกงานกฐินปี2548

ขนาดไฟล์:
      67 KB
      เปิดดู:
      197
      ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      183
  15. มันตรัย

พระพุทธชินราชรุ่นสาม
    มีหลายแบบ หลายเนื้อ ขนาดใหญ่ และเล็กครับ หลายสีมากๆครับ

มวลสารจากครั้งก่อนเป็นส่วนผสมหลัก

และที่ขาดไม่ได้คือมวลสารมหามงคลเช่นเดิมครับ

สร้างประมาณ ปลายปี ๔๙ และต้น ปี ๕๐ ครับ

16. มันตรัย

พระกริ่งพุทธญาโณ

ได้ขออนุญาติคุณ นริศ สมะบุญยะ

ไว้นานแล้วถึงการนำข้อมูลการจัดสร้างพระกริ่ง

มาเผยแผ่เพิ่งจะมีโอกาศในวันนี้เองครับ

ข้อความต่อไปนี้เป็นข้อความที่คุณนริศได้เขียน

ไว้ที่บล๊อกส่วนตัวครับผม(ได้ทำการขออนุญาติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว)

จากร่มโพธิ์ไทรครับ
    ในปี ๒๕๓๗ ผม ,คุณสนิท พุทธรักขิต และคุณสุรชัย หาญพานิชเจริญ (หัวหน้าแรงจังหวัดสุโขทัย)

ร่วมกันขออนุญาต จัดสร้างวัตุถมงคล (เนื่องในวันคล้ายวันเกิดของหลวงพ่อ ๕ มีนาคม ๒๕๓๘)

เป็นพระกริ่ง (รุ่นแรก)จำนวน ๑๒๗ องค์ และนำฉายา พุทธญาโณ ของ หลวงพ่อ มาเขียนไว้ที่ฐานด้านหลังของพระกริ่ง

โดยมีหมายเลขกำกับที่ฐานพระด้านหน้า พร้อมตอกโค๊ดที่ฐานด้านหน้าและด้านหลัง

และได้จัดทำหนังสือขออนุญาตสร้างพระกริ่ง ให้ ลพ.มหาวิบูลย์ ลงนาม อนุญาตให้สร้างได้

และได้นำวัตถุมงคลดังกล่าว มามอบให้ลพ.มหาวิบูลย์ ที่วัดโพธิคุณ เมื่อวันที่ ๓ กันยายน ๒๕๓๗ เพื่อให้หลวงพ่ออธิฐานจิต ตลอดพรรษา ปี ๒๕๓๗
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      31.2 KB
      เปิดดู:
      228
      ขนาดไฟล์:
      66.9 KB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      169
  17. มันตรัย

อยากได้ลูกสะใภ้หรือลูกพระ

อยากได้ลูกสะใภ้หรือลูกพระ

ศิษยานุศิษย์ของหลวงพ่อท่านหนึ่ง
    เริ่มภาวนาด้วยการอ่านหนังสือเอง
    ตั้งแต่ตอนยังศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรี
    คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
    โดยมีเพื่อนของท่านผู้นั้น เป็นลูกศิษย์ใน
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อมหาวิบูลย์
    เมื่อเพื่อนทราบว่าท่านสนใจการภาวนา
    จึงได้พาท่านมากราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ที่วัดอินทาราม
    เมื่อเกือบสี่สิบปีที่แล้ว

หลวงพ่อได้ซักถามถึงวิธีการและผลการภาวนา
    หลวงพ่อได้กล่าวว่าถูกต้อง
    และท่านยังได้แนะนำการภาวนาเพิ่มเติม
    เป็นครั้งแรกที่ท่านผู้นั้นได้พระอาจารย์สอนกรรมฐาน

ต่อมา ท่านยังได้ศึกษาเพิ่มเติมในสำนักครูบาอาจารย์ผู้ใหญ่รูปอื่น
    โดยมี หลวงปู่ดูลย์ อตุโล, หลวงปู่หลุย จนฺทสาโร เป็นอาทิ
    เมื่อได้ลิ้มรสผลการภาวนามาพอสมควร จึงปรารภที่จะอุปสมบท
    แต่ติดขัดอยู่ที่ มีมารดาที่ต้องดูแล และท่านก็เป็นบุตรเพียงคนเดียว
    เมื่อมีเงินพอที่จะเลี้ยงมารดาต่อไปได้เอง
    และฝากไว้กับญาติได้แล้วจึงจะได้อุปสมบท
    ในสำนักของ หลวงปู่ดูลย์ อตุโล เป็นอุปัชฌาย์

หลวงพ่อมหาวิบูลย์ ท่านคงต้องการตอกย้ำความมั่นคงในการอุปสมบท
    ให้กับมารดาของศิษย์ท่านนี้ เมื่อมีโอกาสได้พบมารดาของศิษย์ท่านนั้น
    ท่านจึงได้ปรารภธรรมคติเพื่อให้รำลึกถึงคุณค่าของการอุปสมบทลูกให้มารดาฟังว่า

"โยมอยากได้ลูกสะใภ้ หรืออยากได้ลูกพระ"

"ลูกสะใภ้ จะดี หรือไม่ดีก็ไม่รู้"

"แต่ลูกพระคิดถึงเมื่อไรแล้วก็สุขใจ"

เมื่อท่านได้อุปสมบทเป็นพุทธชิโนรสแล้ว
    ยังได้สงเคราะห์มารดาด้วยธรรมะตามสมควร
    ท่านได้ปฏิบัติหน้าที่ของบุตรอย่างเต็มที่ จนได้จากกันไป
    ซึ่งถ้าท่านมิได้อุปสมบท อาจมิได้ปฏิบัติได้ขนาดนี้
    ศิษย์ท่านนั้นได้เจริญในสมณเพศจนถึงปัจจุบัน
    ปัจจุบันศิษย์ที่กล่าวถึงนั้นท่านคือ
    พระเดชพระคุณ พระอาจารย์สุจินต์ สุจิณฺโณ ครับ

18. มันตรัย

นางพญาโพธิคุณ เนื้อนวโลหะ 2542 กรรมการ

นางพญาโพธิคุณ เนื้อนวโลหะ 2542 กรรมการ
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #e1e1e1; COLOR: #e1e1e1" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ในปี 2542 มีการสร้างพระพิมพ์นางพญาเป็นเนื้อผง

แจกในงานกฐิน ซึ่งจะมีแบบพิเศษ เป็นเนื้อนวะโลหะ

แจกให้สำหรับ กรรมการและหัวหน้าสายกฐิน

จำนวนการสร้างอยู่ในหลักสิบครับ

หายากมากๆครับ
    มีเนื้อเงินของคุณพี่วรายุทธมาร่วมแจมด้วยครับ ขอบคุณมากครับที่อณุญาติให้ใช้รูปพระของพี่ครับ

ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      262
      ขนาดไฟล์:
      42.7 KB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      51.9 KB
      เปิดดู:
      244
      ขนาดไฟล์:
      53 KB
      เปิดดู:
      239
  19. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ

20. มันตรัย

ขอบคุณที่ติดตามครับพี่พี