หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. naruep

naruep สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2007
    555 ผมรอเก็บความรู้จากทุกท่านอยู่ครับ ช่วยวิจารณ์ได้ตามอัธยาศัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2013
  2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ช่วงนี้โดนฤทธิ์เน็ตช้าอีกแล้ว แถมต่อยากหลุดง่ายซะอีก ซะงั้น!

-คุณnaruepครับ เหรียญเสือเผ่นได้มานานหรือยังครับ มีการเก็บรักษาไว้อย่างไรครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

.....ขอย้อนกลับไปเป็นควันหลงงานทำบุญที่ถ้ำฯนะครับ ฟังว่าท่านฯดอกรักกำพระไว้เต็ม2มือ โถ!..ปรักปรำกันชัดๆ ความจริงนอกจากกำพระ2มือแล้ว ผมเห็นในปากดูแก้มตุ่ยๆ อืมม!..ถึงว่าไม่ค่อยพูดเลย5555 ล้อกันเล่นนะครับ จริงๆเก็บใส่กระเป๋าไปก่อนแล้วล่ะครับ5555

.....ขอนำภาพเหรียญเสือเผ่น2แบบลงยา(ถ่ายจากพิพิธภัณฑ์วัดฯ) ซึ่งสังเกตุความเก่าจะแตกต่างจากของปลอมเลย ของปลอมลงยาจะดูใสๆ แต่ก็อย่าประมาทนะครับ เรื่องทำให้ดูเก่ามันก็ไม่ยากสมัยนี้ มีความสุขกันมากๆครับ

3. naruep

สวัสดีครับคุณเปิดโลก ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกัน ผมติดตามอ่านคำแนะนำของคุณเปิดโลก เกี่ยวกับเหรียญหลวงปู่มาตลอด เหรียญนี้พึ่งได้มาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับจากคุณลุงที่ให้เช่าพระหน้าวัดกาหลง พอดีผมมีรุ่นน้องย้ายไปเป็นครูที่นั่นเลยแนะนำเหรียญนี้มาให้ครับ

4. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ห่วงก็ดูแปลกๆครับ
    คงต้องดูขอบอย่างเดียวครับ
    เมือกี่ลองเอาไปให้น้องคนหนึ่งในเฟสดู เค้าก็เป็นสายตรงของหลวงปู่อยู่แถวมหาชัยเค้าบอกว่าแท้ แต่ยังไงก็คงต้องคอยรูปขอบเหรียญมาประกอบ แต่ถ้าไม่ชอบยังไงบอกได้ครับ
    จะโดนอุ้มมั้ยหว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  5. stocknavy

ส่วนตัวก็ชอบน่ะครับ 17 เหรียญนี้ อีกสาเหตุอาจจะเป็นที่การเก็บรักษา อาจจะต้องมีการลองทำความสะอาดดู
    ส่วนเหรียญแอปเปิ้นผมก็มีแต่แบบไมตอกโค๊ดเหมือนกันครับ
    อีกรูปเป็นขอบ17 ของที่ผมเคยมีคุณโอ๊ตได้วงไว้ให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  6. naruep

- คุณ oatkub ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมโทรคุยกับทางรุ่นน้องที่กาหลงบอกว่า สภาพไม่เคยใช้ครับ ตอนแรกที่ตั้งข้อสังเกตคือเรื่องจมูก แต่ผมตั้งใจอารธนาหลวงปู่เลยผ่านเรื่องจมูก พอคุณ oatkub ทักเรื่องขี้กลากผมถึงพึ่งมาเอะใจว่าจริง
    - คุณสต็อก ผมกำลังหาวิธีถ่ายรูปชัดๆ ให้อยู่ครับ ไม่ทราบว่าเรื่องห่วงแปลกๆ เป็นอย่างไรครับจะได้เป็นความรู้
    - ประเด็นที่ผมสนใจคือ ถ้าเป็นเหรียญแท้บล้อก A ซึ่งเป็นการปั๊มแรกๆ ทำไมถึงเกิดขี้กลากตามที่ คุณ oatkub ตั้งข้อสงสัย เพราะผมลองหาข้อมูลดู พบว่าส่วนใหญ่ขี้กลากมันเกิดขึ้นในกรณีที่เอาบล้อกเก่ามาปั๊มใหม่ เนื่องจากผมยังเป็นมือใหม่อย่างไรต้องขอคำแนะนำจากทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

7. naruep

ขออนุญาตส่งรูปเพิ่มเติมครับ ต้องขออภัยทุกท่านด้วยที่ฝีมือการถ่ายรูปอาจจะยังไม่ค่อยดีนัก ช่วยพิจารณาให้ด้วยนะครับ

8. stocknavy

ผมว่าใจเย็นๆดีกว่าครับไมต้องรีบ
    ดูขอบแล้วแปลกๆรอคุณโอ๊ตดีกว่าครับ

9. naruep

ส่งมาเพิ่มพร้อมรอฟังครับ

10. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012

รูปนี้ชัดเจนครับ. ผมมองว่าดูดีครับ เป็นผมก็ควักครับ ^^ แต่ไม่ชอบแค่คราบไคลมัน.

และข้อมูลอีกอย่างที่ผมเอามาเป็นตัวช่วยคือแหล่งที่มาเชื่อถือได้ถ้าเดาไม่ผิดคือ ลุงคนนั้นผมนับถือและสนิทอยู่พอตัวครับ ผมเคยแอบถ่ายยันต์ตะกร้อที่หลวงปู่สักให้กลางหลังท่านให้เพื่อนๆดูขำๆ มาแล้ว^^ สงสัยต้องโทรไปคุยแระว่ามันเกิดจากอะไรเรื่องผิว

11. naruep

- คุณหนุ่มจรัล อ้าวเจอคนกันเองซะแล้ว ผมก็พึ่งโทรไปถามแกมาเหมือนกัน ยอมรับครับว่าไม่ใช่มืออาชีพแต่สนใจและศรัทธาหลวงปู่ สิ่งที่หลายๆ ท่านได้ให้คำแนะนำเป็นบทเรียนที่สำคัญมากสำหรับผมครับ
    - คุณ oatkub เดี๋ยวจัดรูปชัดๆ ให้ครับ

12. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012
    จากที่ได้คุยสอบถาม ท่านว่าเกิดมาจากขี้บล็อคครับไม่ได้เกิดจากการเก็บ ซึ่งผมก็แย้งว่าปั๊มแรกๆ มันเกิดขึ้นได้หรือ ท่านว่ามีเกิดได้ครับในการปั๊มเหรียญหลังๆ ซึ่งไม่น่าจะเยอะ อันนี้พวกเราก็ต้องศึกษากันต่อไป จะอย่างไรขอบคุณมากๆเลยครับที่นำเหรียญนี้มาให้ช่วยกันวิเคราะเป็นวิทยาทาน เพราะไม่ค่อยได้เห็นครับ แต่การดูเหรียญจากรูปย่อมมีผิดพลาดได้ครับ ขนาดดูของจริงยังพลาดได้เลย ที่ต้องขอดูรูปทุกมุมเพื่อใช้ในการวิเคราะห์ให้มั่นใจมากขึ้นครับ และเป็นแนวทางให้พี่ๆน้องๆและเพื่อนๆที่ศรัทธาหลวงปู่สุด ของพวกเรา และเหมือนคุณโอ๊ตครับพวกเราคือคนที่ศรัทธาและชอบสะสมพระโดยเฉพาะหลวงปู่ ไม่ใช่เซียนพระครับ สาธุ^^

13. naruep

- คุณหนุ่มจรัล ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบที่ผมพยายามค้นหาอยู่ จริงๆ แล้วถ้าได้เห็นองค์จริงอย่างที่คุณ oatkub บอกน่าจะชัดเจนกว่า เพราะผมเองอาจจะถ่ายรูปไม่ชัดด้วย
    - คุณ oatkub ยินดีมากครับที่ได้คนศึกษาอย่างจริงจังเช่นคุณมาช่วยให้คำแนะนำครับ

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมรอท่านเปิดโลกแจกของดี.................

เล่าเรื่องเจ้าคุณนรในความหลังความทรงจำให้ผมฟังหน่อย

ช่วงนี้ผมคิดถึงท่าน............

อาจจะนอกกระทู้ไปแต่เอาหน่อย..............

อยากให้ศรัทธรารุ่นหลังๆรับรู้ในมุมมองของท่านผู้อาวุโส

15. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ต้องขอขอบคุณทั้งคำถามและคำตอบที่นำมาชี้แจงกัน เป็นความรู้เบาะแสอย่างดีเลย วัตถุมงคลสมัยนี้มักจะมีการแบ่งแยกแตกพิมพ์กันมาก ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมเชื่อว่ามีเหตุผลที่สมควร เช่นนิยมพิมพ์นี้เพราะทันปลุกเสกแน่นอน แต่อีกพิมพ์หนึ่งมีการใช้บล็อคเดิมมาสร้างใหม่ และมีจุดแตกต่างหรือตำหนิไม่เหมือนกัน เลยจัดเป็นพิมพ์ธรรมดา

.....แต่มาสมัยนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมถึงนิยมพิมพ์นี้มากกว่าพิมพ์นั้น มีจำนวนน้อยกว่าหรือปลอมยากกว่า ซึ่งบางครั้งก็ฟังดูแปลกๆ คล้ายไม่ใช่เหตุผลที่แท้จริงเลย อย่างเหรียญเสือเผ่นปี17 ตั้งแต่สมัยเด็กผมก็เห็นเค้านิยมเล่นแต่พิมพ์เข่าไม่แตก(ไม่แยกพิมพ์เอหรือพิมพ์บี) ไปๆมาๆทางกรุงเทพฯเล่นพิมพ์เข่าแตกเป็นพิมพ์นิยมซะงั้น แต่คนสมุทรสาครไม่ซื้อหรือนิยมตาม ก็เลยยังทำให้พิมพ์เข่าไม่แตกเป็นพิมพ์ที่นิยมมากกว่าเหมือนเดิม

.....พิมพ์บีซึ่งก็เป็นพิมพ์เข่าไม่แตก แต่บางครั้งผมได้ยินว่า มีคนไม่เช่าหากลับอยากได้พิมพ์ซีซึ่งเป็นพิมพ์เข่าแตก มันก็แปลกดีครับ พิมพ์เอและพิมพ์บีเป็นพิมพ์ที่มาตรฐาน ไม่มีข้อกังขาใดๆเลย แขวนได้โดยแบบสบายใจไม่ต้องมีวิจิกิจฉาอะไรทั้งนั้น พิมพ์ซีก็เป็นของแท้นะครับ ปลุกเสกพร้อมกันล่ะครับ แต่ต่อมาก็มาแยกเป็นพิมพ์เข่าแตกบล็อควัดกาหลงและวัดศาลาครืน(ซึ่งปลุกเสกคนละวาระกัน)

.....การที่เรานิยมตามกระแสของตลาดพระเครื่อง สมัยนี้ก็รู้กันหมดแล้วว่า เกิดจากการปั่นราคาสร้างกระแสความนิยม และเป็นของที่ทางผู้ขายมีอยู่ในครอบครอง ก็นำพิมพ์ที่มีมาสร้างกระแสเป็นพิมพ์นิยมซะงั้น หลายคนก็รู้แต่ซื้อเข้าขายได้ ก็ตามน้ำไปด้วย เลยกลายเป็นสิ่งที่ต้องเช่าหากัน

.....ข้อความทั้งหมดนี้ไม่ใช่ข้อเท็จจริงใดๆทั้งสิ้น เป็นเพียงความคิดและสิ่งที่ผมได้พบเห็นส่วนตัวเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อยุตินะครับ มีความสุขกันมากๆครับ

16. เปิดโลก

.....ต้องขอยกย่องและแสดงความนับถืออย่างมากกับบุคคลคนนี้ครับ "คุณจัมโบ้เอ"คนที่มีจิตใจสะอาดไม่คิดเบียดเบียนใครอย่างแท้จริง

.....เรื่องเจ้าคุณนรฯผมก็ไม่ทันท่านหรอกครับ แต่เรื่องหนึ่งที่ทำให้ผมรักเคารพศรัทธาท่านคือ เรื่องที่ตอนประเทศไทยเกิดสงครามโลก และมีการทิ้งระเบิดทั่วกรุงเทพฯรวมถึงวัดเทพศิรินทร์ฯด้วย พระทุกรูปได้อพยพหนีออกจากวัดกันหมด แต่มีท่านอยู่รูปเดียวที่ยังอยู่ในวัด ไม่หนีไปไหนทั้งนั้น ท่านคงสละกิเลสต่างๆแล้ว แต่คงไม่มีใครจะรู้ได้ จะหาผู้ที่มีภูมิธรรมเท่ากับท่านมารู้ ซึ่งเราๆก็เข้าไม่ถึงแน่นอน

.....ด้วยวัตรปฏิบัติที่หมดจดของท่าน จากการที่ผมนับถือหลวงปู่สุดเพียงองค์เดียวในขณะนั้น ยังต้องมาเคารพศรัทธาท่านด้วย เลยนับถืออยู่แค่2องค์นี้เท่านั้น(ในสมัยนั้น)

.....ขอนำภาพเหรียญหลังเต่าของท่านเจ้าคุณนรฯ มาประกอบเรื่องด้วยครับ เหรียญนี้ก็เป็นความภาคภูมิใจอย่างที่สุดของผมเลย ขอให้คุณจัมโบ้เอ สุขกายสุขใจครับ ทุกชีวิตย่อมเป็นไปตามกรรม

17. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อือฮือเล่นผมซะสูงเลยท่านผู้อาวุโส............

ผมยังครบเครื่องเรื่องกิเลสครับ..............เดี๋ยวพี่ๆหลายท่านมาอ่าน

เขาจะแซวผม..............เข้าใจว่ามีพี่น้องผมเขามาตามอ่านว่าผมมาทำอะไร

กระทู้นี้............

18. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ชอบ ชอบ ชอบ

19. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สุดยอดครับ:cool::cool:

20. stocknavy

กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน
    คุณโอ๊ตมีของมาโชว์ให้ตามหาอีกแล้ว
    ขอรบกวนอีกครั้งครับ

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      54
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2013