หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ดูรวมๆแล้วดีครับแต่ติดใจอยู่ที่ว่าใต้ซอกแขนขวาของหลวงปู่มีขีดมั้ยครับจากรูปผมไม่เห็น เหราะว่าจากที่ดูเป็นเข่าแตกถ้าเข่าแตกจะต้องมีขีดที่ว่า แล้วอย่าที่รู้ครับ17 ต้องวัดกันที่รอยตัดเลยเอาลอยตัดมาให้ท่านพิจารนาดูเอาเองครับ
    อย่างที่คุณโอ๊ตเคยบอกไว้ครับ การดูพระต้องดูด้วยตาครับ อย่าดูด้วยหู รูปสองรูปนี้คุณโอ๊ตได้ลงให้ดูหลายครั้งแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      45.5 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      52.3 KB
      เปิดดู:
      97
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  2. stocknavy

ครับผมเห็นขีดแล้วครับเมื่อกี่ดูไม่ดีสรุปก็เป็น 17c ครับอย่างที่บอกวัดกันที่ลอยตัดครับ

ขนาดไฟล์:
      568 KB
      เปิดดู:
      82
  3. Sk8erboiz

Sk8erboiz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำชี้แนะนะครับ

4. stocknavy

ไม่ได้มาแรงครับพอดีเฮียแกเปิดก่อนแล้วผมหารุ่นนี้ที่แท้ๆดูไม่คอยเจอที่เจอก็ไม่ชัด พอดีเฮียเอามาลงเลยได้โอกาศเอาเป็นตัวอย่างครับ เห็นเค้าบอกว่าให้ดูที่หน้าเหรียญจะยุบ หลังจะนูน ขอบด้านหลังมีเสี้ยน รูห่วงเล็ก ไม่รู้จริงหรือปล่าวครับ ส่วนตัวแล้วยังไม่มีเหมือนกันครับ
    หาเผื่อด้วยครับ หามานานเจอแต่เกือบเหมือน5555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  5. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับ ทุกท่าน....เข้ามาอ่านที่ ไร อาจารย์ โอ๊ต และเฮีย มักจะมี ของปลอม มาฉายให้ฟังอยู่เสมอ ดีจิงๆๆคับ โรงเรียนที่อบอุ่นแห่งนี้

ไม่รู้ จะเอาอะไรมาโชว์ ขอเอา...เหรียญ หลวงพ่อสาย วัดหนองสองห้อง ปี16 คอชิดบล๊อคนิยม มาให้ชมกันละกันคับ เพิ่งนิมนต์มา สดๆๆร้อนๆๆ
    (deejai)

6. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....อืมม!เรื่องขนาดเหรียญปลอมเนี่ย มันใหญ่กว่าจริงๆนะครับ เพราะผมนำมาประกบกันแล้ว ขอบเหรียญปลอมมันใหญ่เกินออกมาเลย ลักษณะขอบเหรียญจะโค้งกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถ่ายภาพวางเหรียญคู่กันมาให้ชมกันครับ หรือจะมีเหรียญปลอมหลายบล๊อค ได้ยินมานานแล้วว่าปลอมเหมือน แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากนัก เพราะได้ยินว่าราคาช่วงนั้นแพง คล้ายๆกับเหรียญโรงเหล็ก ที่ไม่รู้ทำไมแพงมาก เค้าว่าสร้างน้อย ของสร้างน้อยก็มีตั้งหลายรุ่น ซะงั้น!

.....เหรียญศรีนครเหรียญนี้ผมได้มาตั้งแต่หลวงปู่ยังไม่มรณภาพ เช่าจากตู้บูชานั่นแหละครับ และก็ตามที่กล่าวกันว่า คุณวิรุฬซึ่งเป็นผู้จัดสร้างมาถวาย ไม่ได้มารับพระไปจนหลวงปู่มรณภาพ ก็เคยได้ยินและอ่านเรื่องราวจากหนังสือของทางวัดกาหลงในรุ่นของอาจารย์พยนต์

.....นักเล่นพระบอกกล่าวกันว่า รุ่นนี้หายากเพราะสร้างขึ้นแล้ว นำไปแจกกันเป็นการภายในของทางธนาคาร เลยไม่มีออกมาหมุนเวียน ซึ่งผมก็คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ เพราะผมเห็นเจ้าหน้าที่ของทางธนาคาร ได้รับเหรียญรุ่นนี้มาเหมือนกัน และทางคนพื้นที่ในสมัยหลวงปู่ยังอยู่ ผมก็ยังเห็นเค้าแขวนกัน(ผมเองก็ยังไปเช่ามา) น่าจะเป็นว่าทางผู้จัดสร้าง ได้สร้างมาจำนวนหนึ่งมาถวาย แล้วกำหนดจำนวนขอรับกลับ ตรงส่วนเกินทางวัดเลยนำออกมาให้บูชา(เป็นความเห็นส่วนตัว)

.....ส่วนเรื่องมี2พิมพ์ อันนี้ไม่รู้เลยครับ ตอนนี้ผมถือว่าของของผมแท้อยู่คนเดียว ใครไม่เหมือนของผม ผมตีปลอมหมด5555 สบายๆครับอย่าซีเรียส แลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นกัน

7. stocknavy

-ความหมายของผมคือจะสื่อว่าเหรียญปลอมมีทั้งเล็กและใหญ่ครับ เพราะผมมีอยู่ทั้งสองแบบ555555
    -มีเกือบครบทุกรุ่นแล้วครับเหรียญปลอม555555

8. stocknavy

เดี๋ยววันจันทร์มาเหลาเรื่องปิตุภูมิบัวเล็กอีกครับ พอดีไปได้ห่วงเล็กมาแล้ว เหลาวันนี้เดี๋ยวอาทิตย์หน้าไม่มีเรื่องเหลา

9. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุญาตเปลี่ยนบรรยากาศครับ ขอฝากรูปถึงท่านดอกรักหน่อย เป็นภาพหลวงปู่ทวดวัดตานีสโมสร ไปส่งภาพประกวดมีดหมอ แล้วโชคดีได้รับรางวัลมา จากคุณหนุ่มเมืองแกลง กลับไปอ่านประวัติการสร้างและพิธีปลุกเสก โอ้!อื้อ!อืมม!..สุดยอดวัตถุมงคล ของดีราคาเบาจริงๆ(มีองค์เดียวนะครับ เดี๋ยวเข้าใจผิด หาว่าผมมาปั่นราคาอะไรอีก5555)

.....บรรยากาศดีๆแบบนี้(ท่าฉลอมร้อนมาก) ถ้าไปนั่งส่องพระเครื่องของหลวงปู่สุดเรา น่าจะมีความปรีเปรมเกษมศรีเป็นที่ยิ่ง ถ้าได้เป็นเนื้อทองคำซักองค์ อืมม..ช่างงดงามอะไรอย่างนี้ เพราะในชีวิตยังไม่เคยได้ครอบครอง เหรียญเนื้อทองคำของหลวงปู่เลยซักองค์เดียว น้อยวาสนานัก แต่ว่าไปเหรียญของหลวงปู่ ไม่ว่าจัดสร้างจากเนื้ออะไร ก็เป็นทองคำทั้งนั้นแน่นอน มีความสุขกันมากๆนะครับ

10. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคน
    ... เข้ามาตามเก็บความรู้มิรู้เบื่อจริงๆ ครับช่วงนี้มิมีอะไรมาฝากขอติดตามอย่างเดียวเน้อ ฝากสวัสดีพี่ๆน้องๆทุกคนที่เข้ามาติดตามหาความรู้ทุกคนเหมือนกับผมด้วยครับบ ยินดีๆที่รู้จักครับ ช่วยกันๆแบ่งปันข้อมูลบารมีหลวงปู่สุดกันครับ เน้นฮา(ประกอบสาระฮ่าๆๆๆ) สู้ๆ

11. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    เข้ามาอ่านไป อมยิ้มไปครับ สนุกแถมได้สาระแบบนี้ อบอุ่นดีครับ

12. เปิดโลก

.....น้องโอ๊ตครับ เรื่องทำบล็อคเองปั่นราคาเอง อย่ามาพูดเล่นแบบนี้ซิครับ ใครไม่รู้เค้าจะนึกว่าเราพูดเล่น อ้าว!ยังไงล่ะเนี่ย ซะงั้น..5555.....ย้อนกลับไปอ่านเรื่องเหรียญศรีนครของคุณสต็อค อืมม..จริงๆล่ะครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจผิดเอง ขอโทษนะครับ และเหรียญปลอมจะครบทุกรุ่นแล้วหรือครับ เอ!จะให้ยินดีหรืออารมณ์ไหนล่ะครับเนี่ย.....หลานชัยยังไม่มีไปกราบหลวงพ่อสุนทรหรือครับ ถ้าไปอย่าลืมนะครับ รบกวนขอเบอร์โทรลุงต๊อดมาให้ด้วย ขอบคุณครับ.....คุณLordNUเข้ามาอ่านแล้วชอบ พวกเราก็ดีใจครับ แต่อย่าอ่านอย่างเดียวนะครับ เข้ามาโพสต์ด้วย เพราะทุกคนก็คือ"พวกเรา"ทั้งนั้น.....คิดถึงอีกหลายๆท่าน เงียบหายกันไปนานเลย

.....นำภาพเหรียญเสือหมอบพิมพ์สังฆาฏิแลบ แบบกะหลั่ยเงินมาให้ชมครับ มีความสุขร่ำรวยแข็งแรงกันทุกๆท่านครับ

13. Nagaman

Nagaman เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
    ไม่ทราบว่าท่านใดพอมีคาถา กำกับตะกรุดโทนหล่วงปู่สุดบ้างมั้ยครับ

14. เปิดโลก

.....ขออนุญาตชมตะกรุดหลวงปู่สุดได้ไหมครับ ยินดีด้วยนะครับ ที่มีวัตถุมงคลที่มากประสบการณ์ และหาไม่ง่ายแบบนี้

15. เปิดโลก

.....เรื่องเหรียญพัดยศที่ฟังมาวันนั้น ผมฟังแล้วก็เหมือนท่านเองก็ฟังต่อมาอีกที ที่อ้างถึงเหรียญขอบหนา น่าจะหมายถึงรุ่นที่อาจารย์พยนต์จัดสร้าง(ซึ่งผมก็ไม่เคยเห็น) แต่พิมพ์ทรงทั้งหมดแค่คล้ายๆกัน ท่านบอกว่าจะดูรู้ทันทีเลย ผมฟังแล้วก็ไม่ค่อยชัดเจนนัก

.....แต่เรื่องนี้เท่าที่ฟังมาทั้งหมด ตัวผมเองคิดว่าเรื่องที่น่าจะเป็นไปได้ที่สุดคือ มีการจัดสร้างที่ทันหลวงปู่ปลุกเสกอยู่ครั้งเดียว โดยจำนวนนั้นได้ถูกแบ่งออกเป็น3ส่วน ทางวัดกาหลงเก็บไว้ส่วนหนึ่ง ที่เหลือมอบให้ทางลูกศิษย์คืออาจารย์พยนต์กับอาจารย์บัวเป็นผู้เก็บรักษา ได้ยินว่าทางอาจารย์บัวก็เก็บรักษาจนท่านมรณภาพไป จนมาภายหลังเจ้าอาวาสองค์ต่อมาไปพบเข้า ถึงได้มารื้อฟื้นและทราบข้อเท็จจริง

.....มีคนบอกว่า ตอนหลวงปู่มอบเหรียญชุดนี้ให้อาจารย์บัวไป สั่งไว้ว่าให้เก็บไว้และนำมาแจกในงานเผาศพของท่าน(ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน)

.....ถ้าถามว่าทำไมตอนนั้นเมื่อปี17 มีการออกให้บูชา3พิมพ์(เฉพาะพิมพ์หลักๆ)คือเสือเผ่น ทับตะกรุด พัดยศ ทำไมต้องเก็บเฉพาะพิมพ์พัดยศ โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าตอนนั้นเหรียญทั้งหมดมีเยอะมาก พิมพ์ทรงทับตะกรุดก็ได้รับความสนใจ เพราะในช่วงนั้นตะกรุดหลวงปู่ดังมาก เหรียญเสือเผ่นเป็นพิมพ์สวยงาม และเพิ่งมีเสือด้วยเป็นครั้งแรก อาจเป็นอะไรที่แปลกใหม่ ส่วนเหรียญพัดยศผมจำได้ว่า ลูกศิษย์รุ่นลุงๆยุคนั้นบอกผมว่า เป็นเหรียญที่เอาไว้แจกกรรมการ และหลายคนอาจไม่ชอบพิมพ์นี้ นึกๆแล้วก็งงครับ ทำไมต้องเก็บพิมพ์นี้ไว้

.....มาชมภาพเหรียญ3ยอดสรงน้ำปี15นะครับ(ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเล่ามาเลย5555 ซะงั้น) วันนี้มีความสุขและร่ำรวยกันมากๆนะครับ

16. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

-โอ้โหปล่อยของ มาชุดใหญ่เลยนะเฮีย แจ่มจริงๆ

ชอบคุณสำหรับภาพหลวงปู่ทวดด้วยครับ พี่เปิดโลก

-คุณnagaman เอารูปตะกรุดมาโชว์มั่งสิครับ

-สวัสดีทุกๆท่านนะครับเห็นออนอยู่พร้อมกัน LordNU, เปิดโลก, oatkub, หนุ่มจรัล, OATTOSAN

17. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับ พี่ ๆ ทุกท่าน...
    ที่ห่างหาย ไม่ค่อยเข้ามาพูดคุย ไม่ใช่กระไรหรอกครับ ที่ทำงานมีการปรับเปลี่ยนตำแหน่ง เลยมัวยุ่งเรื่องงาน ส่งมอบงานเก่าให้คนใหม่สานต่อ ส่วนตัวผมเองก็ต้องไปทำงานในหน้าที่ใหม่ เลยไม่ค่อยมีเวลาตอบครับ

-ส่วนเรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ยอมรับครับว่าหายากขึ้น ผมเองก็เพิ่งนิมนต์เหรียญโรงเหล็กมาได้ 1 องค์ ราคาไม่แรงมาก ก็สมเหตุผลอยู่ครับ นับว่าโชคดีไป คงจะได้ถ่ายรูปมาลงให้ติชมในไม่ช้าครับ..

18. เปิดโลก

.....ภาพหลวงปู่ทวด ปลอมมั๊ยครับ พักนี้ไม่รู้เป็นยังไง มีปลอมมาเยือนอยู่เรื่อย5555 บรรยากาศเหมือน"เผาพิณต้มกระเรียน"จริงๆ

19. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกคนนน ร่ำรวยๆๆ กันคร๊าบบบ....
    ...@อาเปิดโลกครับ เพิ่งแอบไปมาวัดหนองสะเดาแต่ไม่กล้าถามคนไหนลุงต๊อด ฮ่าๆแล้วยังงัยจะแอบถามให้นะครับ ยังไม่มีโอกาสได้กราบหลวงพ่อสุนทรเลยครับ ไม่กล้าตามประสาเด็กน้อย อายๆ อย่างผม อิอิ ชอบหลบๆ ได้แต่ไปไหว้ที่หน้าโบสถ์น่ะครับ @สวัสดีครับพี่ nagaman ยินดีๆด้วยครับ แบ่งปันกันชมบ้างอ่ะครับ อยากชมๆ แล้วว่างเข้ามาแบ่งปันความรู้กันนะครับ รอติดตามข้อมูลดีดีพี่นาวี กับ พี่ Oat ต่อดีก่า อิอิ.......
    ปล.วันนี้ฝากบารมีหลวงพ่อสุนทร หลวงพ่อสำเร็จ ให้วันนี้ร่ำรวยๆ สำเร็จกันทุกคนน้าาาคร๊าบบบ

20. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

ตามติด อิ อิ