หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องจริงครับแต่ปัจจุบันเหลือไม่ถึง1500เหรียญแล้วเพราะแจกออกไปบ้าง

ถ้าสงสัยว่าทำไมผมถึงรู้ ก็เพราะว่า ...ผมก็คือลูกชายเจ้าของโรงเหล็กเอง!

ปล.ท่านที่ตามอ่านกระท่อมนี้มาเรื่อยๆคงจะรู้ว่าผมพูดจริงขนาดไหน
    ถ้าผ่านเข้ามาอ่านก็ฟังหูไว้หูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2013
  2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....เหรียญพัดยศที่ยันต์ด้านหลังคมชัดกับไม่ชัด เป็นการแบ่งพิมพ์การเล่นหาของตลาด ซึ่งยังไม่กว้างด้วย นักซื้อขายบางคนยังไม่เคยเห็นพิมพ์นี้เลย ไม่รู้ว่ามีด้วยซ้ำ คือผมมานั่งรวบรวมเรื่องราวที่ได้ยินมาทั้งหมด แล้วใช้ตระแกรงกรอง ให้น้ำหนักไปที่มีการสร้างครั้งเดียว แต่แม่พิมพ์เกิดระส่ำระสายทำให้การปั้มเหรียญที่ด้านหลัง ตรงกลางยันต์ตระกร้อติดไม่ชัด คงจะมีส่วนน้อยที่ติดคมชัด

.....ความจริงวันนั้นที่พิพิทธภัณฑ์ ก่อนหน้านั้นผมก็ไปนั่งคุยกับพระรูปหนึ่งในวิหารเรื่องเหรียญพัดยศนี่แหละครับ แล้วมาฟังจากพระในพิพิทธภัณฑ์ มีความแตกต่างกันบ้างไม่มาก ตรงไม่มากนี่แหละสำคัญ5555

.....และจากนักเล่นสายตรงหรือคนพื้นที่ บอกเล่ากันมา รับฟังมาจนสับสนเหมือนกัน เดี๋ยวไว้ผมโทรหาโอ๊ตอีกที อาจเป็นได้ว่า ผมเองนั่นแหละที่สับสนกับข้อมูลจากพระที่พิพิทธภัณฑ์ แต่อย่างที่บอกล่ะครับ จากเรื่องราวทั้งหมด ส่วนใหญ่เชื่อว่ามีการสร้างครั้งเดียว จากการอ้างอิงถึงบุคคลต่างๆที่เกี่ยวข้อง

3. เปิดโลก

.....ลุงต๊อดรูปร่างผอมๆ ที่คอยปรนนิบัติหลวงพ่อล่ะครับ แขกไปใครมาลุงต๊อดจะอยู่ข้างๆ คอยดูแลจัดการครับ สมัยก่อนท่านดอกรักก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ ขี้อายเกรงใจคนอื่นและหลวงพ่อ เราไม่ได้ทำอะไรผิด เราทำสิ่งที่ดี ทำไมต้องอาย ทำไมต้องกลัว และที่สำคัญผมบอกท่านดอกรักว่า"ถ้าอายก็อด"5555

4. เปิดโลก

.....เฮ้อ!สงสารเนื้อคู่ท่านดอกรักมากครับ ต้องเจ็บเนื้อเจ็บตัวแน่ๆเลย เพราะมาตก"ถังเหล็ก"เนี่ย5555

5. Nagaman

Nagaman เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณทุกท่านสำหรับคาถานะครับ
    ส่วนตะกรุดเดี๋ยวมีเวลาผมจะถ่ายรูปลงให้ครับ

6. bewatc28

bewatc28 Active Member

งง ป่าว หล่้ะ ผม ยัง งง เลย ใคร รุ้ ประ วัติ ช่วย ชี้ แนะ หน่อย เดิน เจอ แผง พระ ก้ เลย จับ มา งง เลย หลัง ยัน ตระกร้อ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      38.8 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      43 KB
      เปิดดู:
      69
  7. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ดอกรักเมื่อยตรงไหนไหมครับ เด๋วผมจะส่งเด็กออเปาะที่มหาลัยไปให้ซัก2-3คน เอาไปนวดให้แก้เมื่อยดีไหมครับ :VO

8. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายหลวงพ่อครับ ที่ใช้ยันต์ตะกร้อลงหลังเหรียญ ผมก็เจอหลายที
    โดยที่ สืนสวนไม่ได้ว่าท่านเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อสุดอย่างไร

โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าท่านไม่ได้เกี่ยวข้องกันโดยที่เราไม่รู้

และมีการใช้ยันต์เดียวกัน น่าจะมาจากผู้สร้างเหรียญที่ชอบยันต์นี้

เลยเอามาใช้ ครับ คิดว่านะ

9. laghaime

laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    จากครั้งก่อนที่ได้คำตอบเป็นบางเหรียญ วันนี้เลยถ่ายรูปมาให้ส่องกันใหม่ แหะๆๆ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      1,018.1 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      980.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      981.3 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      58
  10. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    กราบนมัสการหลวงปู่สุด และพี่ๆ ทุกท่านครับ

วันนี้หยุดอยู่บ้าน ก็เลยนำวัตถุมงคลของหลวงปู่มาถ่ายรูปที่บ้านด้วย นอกจากเหรียญโรงเหล็กแล้ว เมื่อวานนี้ก็ได้นิมนต์ปิดตาหลังแบบของหลวงปู่มา ในราคาที่ต้องยอมรับว่าแรงไปสักหน่อย แต่ผมก็ต้องยอมครับ เพราะคิดว่าองค์นี้กดพิมพ์ได้ชัดและถือว่าสวยพอสมควรครับ ซึ่งเท่าที่เคยเจอมักจะไม่ชัดเท่านี้ เลยยอมครับ

ขนาดไฟล์:
      147.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      161.7 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      201.3 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      176.2 KB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  11. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    -กราบหลวงปู่สุดวัดกาหลงครับ
    -สวัสดีครับทุกๆท่าน
    -ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเฮียเป็นอย่างสูงครับสำหรับความเมตตาที่มีให้
    -วันก่อนติดเรื่องเหรียญปิตุภูมิดอกบัวเล็กไว้วันนี้เลยมาเฉลยครับ อย่างที่รู้ๆกันว่ารุ่นนี้มีปลอมมานานมาก แล้วจากที่ผมดูมาจากหลายๆที่มา ที่ค่อนข้างหน้าเชื่อถือได้ ก็มีสองบล๊อคคือบล๊อค หูใหญ่ กับหูเล็ก
    -จุดสังเกตุก็อย่างที่เคยบอกครับ ต่างกันที่รอยต่อหูเหรียญจะใหญ่กับเล็ก แต่รายละเอียดต่างหน้าและหลังจะเหมือนกัน
    -คือให้ดูที่ดอกบัว เหมือนตัวอย่างที่ลงให้ดู่ครับ ขอบรรยายด้วยภาพแล้วกันครับ อีกอย่างขอบตัดไม่เหมือนกันครับ ระหว่างหูใหญ่กับหูเล็ก
    -ขอติดรูปหูเล็กไว้ก่อนครับสายถ่ายรูปแล้วจะลงให้ชมครับ

12. stocknavy

-ต่อครับสำหรับรูปเปลียบเทียบหูเล็กกับหูใหญ่ลองพิจารณากันเองครับ
    หมายเหตุอันนี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวล้วนๆครับไม่มีตำราไหนที่อ้างอิงได้ ใครมีความรู้ที่ถูกต้องเรื่องเหรียญรุ่นนี้รบกวนนำมาแบ่งปันกันได้ครับว่ามีกี่บล๊อค ขอแค่ดอกบัวเล็กน่ะครับบัวใหญ่ผมก็ไม่รู้ยังไม่มีเหมือนกันครับ55555

ขนาดไฟล์:
      6.3 MB
      เปิดดู:
      297
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      128
  13. bewatc28

----------------------------------------------------------------------------
    -ผม ได้ ไป อ่าน ประ วัติ ของ หลวง พ่อ ที่ ผม ลง ไว้ หลัง ยัน ตระกร้อ ก้ไม่ได้ เกี่ยว ข้อง อะไร กับ หลวงปุ่ สุด เลย แต่ ทำไม ทำมา ได้ แล้ว ท้า จะ ทำ จะ อ่าน พาษา ขอม เขมร ลาว ออก ได้ อย่าง ไง แล้ว จะ ปลุก เสก คาถา บท ไหน เพาะ มี แต่ หลวงปุ่ สุด ที่ อ่าน ออก และ มี คาถา
    -ผู้สร้างเหรียญ สร้าง มา ให้ พระเกจิ ปลุก เสก ผม ว่า นะ พี่ ดอก รัก มันจะ ยัง ไง อยุ่ นา 55555

สนุก สนาน กัน ไป เจอ มา 5555:cool:

14. bewatc28

จัด กัน เข้า ไป อีก งง กัน ไป เลย ครับ งง

15. stocknavy

-ถ้าดูตามประวัตฺของหลวงพ่อเคลือบท่านเป็นเกจิยุคก่อนปี่ 2500 ส่วนตัวท่านคงไม่ได้ออกวัตถุมงคลรุ่นดั่งกล่าว แต่เจ้าอาวาสวัดดงแขวนในขณะนั้นเป็นผู้จัดทำ แล้วท่านอาจจะเป็นสหายธรรมของหลวงปู่สุดเพราะว่าเป็นเกจิในยุคเดียวกัน
    -อย่างทีสมุทรสงครามผมก็เห้นอยู่สองวัดที่นำยันต์ตะกล้อไปใช้คือ วัดบางแก้ว กับ วัดปัญจันตาราม เจ้าอาวาสทั้งสองวัด ท่านเป็นศิษย์ของอาจาร์พยนต์
    ก็คงได้รับการถ่ายถอดวิชาไป
    ประวัตฺหลวงปู่เคลือบครับเอามาให้อ่านกัน
    -หลวงพ่อเคลือบเป็นคนเชื้อสายจีน สัญชาติไทย เกิดเมื่อปีพุทธศักราช 2432 ที่บ้านคลองชะโด ตำบลทุ่งใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี นามมารดา บิดา ยังไม่ทราบหลักฐาน มีพี่น้องร่วมมารดาบิดา 8 คน บรรพชาอุปสมบท นายเคลือบเมื่ออายุครบบวชแล้ว ก็ได้เข้ารับการบรรพชาอุปสมบท เมื่อปี พุทธศักราช 2453 ที่พัทธสีมาวัดหนองเต่า ตำบลโนนเหล็ก อำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี โดยมีพระครูอุทัยธรรมวินิฐ (หลวงพ่อสิน) เป็นพระอุปัชฌาย์พระกรรมวาจาจารย์ และพระอนุสาวนาจารย์ ไม่ทราบนาม แล้วท่านก็ได้นามว่าพระเคลือบ สาวรธมโม ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา หลวงพ่อเคลือบท่านได้อยู่จำพรรษาเรียนวิชาอาคมกับหลวงพ่อสินที่วัดหนองเต่าเป็นเวลา 3 พรรษาได้วิชาวาจาสิทธิ์และวิชาคงกระพันชาตรีจากหลวงพ่อสิน สมัยนั้นพระภิกษุสามเณรวัดหนองเต่ามีจำนวนมากไม่เหมาะแก่การบำเพ็ญเพียรทางจิต และหลวงพ่อสินท่านพูดอยู่เสมอว่า ถ้าจะให้วิชาขลังนั้น ต้องไปหาที่สงบฝึกจิต หลวงพ่อเคลือบสนทนาธรรมกับหลวงพ่อสินแล้วก็ขอลาไปฝึกจิตเรียนวิชาเพิ่มเติม หลวงพ่อสินบอกว่ามีพระเก่งวิชาเพ่งกสินอยู่แถบลพบุรี ท่านก็ลาไปโดยมีพระร่วมเดินทางไป 3 รูป ท่านก็ไปพบอาจารย์ ซึ่งจากการสอบถามคนเก่าหลายคนบอกว่า เป็นหลวงพ่อวัดเขาสาลิกา ซึ่งเป็นผู้มีวิชาอาคมแก่กล้ามาก ในสมัยนั้น โดยเฉพาะ กสินไฟ ท่านเพ่งเทียนจนไฟลุกได้เมื่อหลวงพ่อเดินทางไปถึงแล้วก็เข้าไปกราบพร้อมฝากตัวเป็นศิษย์เพื่อเรียนคาถาพระอาจารย์พูดว่า ถ้าไม่สึกก็จะสอนวิชาให้ ถ้าสึกก็จะไม่สอนหลวงพ่อเคลือบก็ปฏิญาณ แน่วแน่ว่าชาตินี้จะไม่ขอสึก ส่วนพระที่ไปด้วยไม่รับปากจึงไม่ได้เรียนวิชาด้วย ท่านเรียนกรรมฐานทำสมาธิ จนจิตเป็นหนึ่งเดียวและเรียนวิชา กสินไฟและเรียนอักษรขอมที่ใช้เขียนยันต์ เพิ่มเติมจากหลวงพ่อกบอีกเป็นเวลาถึง 6 ปี เต็มท่านก็ลาอาจารย์ออกธุดงค์ไปทางเหนืออีกหลายปีไม่ทราบว่าไปที่ใดบ้างแล้วท่านก็กลับมาที่อุทัยอีกมาอยู่วัดหนองเต่า แต่อยู่ได้ ไม่กี่วันทางญาติโยมวัดหนองหญ้านางก็มานิมนต์หลวงพ่อเคลือบไปอยู่ เมื่อหลวงพ่อมาอยู่ท่านก็ได้สร้างพระอุโบสถขึ้นมาหนึ่งหลัง แต่ยังไม่ทันเสร็จเรียบร้อยดีก็เกิดเรื่องกับบรรดามักทายกวัดขึ้นเสียก่อน หลวงพ่อเคลือบจึงพูดขึ้นว่า ?ถ้าข้าอยู่ใครก็มาอยู่ไม่ได้? ต่อมาก็หาพระมาอยู่ได้ยาก แล้วหลวงพ่อเคลือบก็กลับมาที่วัดหนองเต่า พอดีทางวัดหนองแกขาดพระ หลวงพ่อเคลือบจึงมาจำพรรษาอยู่ที่นี่หนึ่งพรรษาแล้วย้ายมาอยู่ที่วัดทัพทันอีกสามพรรษาพอดีทางวัดหนองกระดี่ไม่มีเจ้าอาวาส พวกญาติโยมจึงนิมนต์หลวงพ่อเคลือบมาเป็นเจ้าอาวาส หลวงพ่อเคลือบท่านอยู่ที่วัดหนองกระดี่จนมรณภาพในปี พ.ศ.2497 นั่นเอง ที่มาจาก:หนังสือประวัติหลวงพ่อเคลือบ เนื่องในงานเททองหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อเคลือบ
    วัดที่หลวงพ่อเคลือบจำพรรษา

มีหลายวัดในอุทัยครับ

1.วัดหนองกระดี่ใน
    2.วัดหนองกระดี่นอก
    3.วัดดงแขวน
    4.วัดหนองเต่า
    5.วัดหนองหญ้านาง

16. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอบพระคุณครับพี่บีวัตร พี่นาวี วันนี้ได้ความรู้ใหม่ๆเพียบ เคยเห็นเหรียญหลังยันต์ตะกร้อเหมือนกันแต่เป็นของวัดบางโปร่ง งงๆมึนๆ แต่สวยงามตาดี คิดเหมือนกันน่าจะเกิดจากความศรัทธาของผู้จัดสร้าง ขอร่วมอนุโมทนาครับ

17. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ช่วงนี้ไม่ได้เข้าไปดูกระแสวัตถุมงคลของหลวงปู่เลย ไม่รู้ว่ามีอะไรกำลังเช่าหากันบ้างล่ะครับเนี่ย เมื่อเดือนก่อนได้ยินแต่ว่า เหรียญรุ่นเก่าๆหาไม่ค่อยได้เลย ยังตามเก็บกันเหมือนเดิมล่ะมั๊งครับ ชุดลูกศิษย์ยุคแรกๆของหลวงปู่ ตอนนี้ก็ลดหายไปมากแล้วตามวัฐจักร(เกิดแก่เจ็บตาย) ยุคกลางๆก็ยังเห็นตามเก็บอยู่ ยุคปลายๆท้ายๆแถว(สายเบี้ยว)อย่างผม ถ้าเจอสวยๆก็อดใจไม่ไหวเหมือนกัน55555

.....มีความสุขสมหวังกันทุกๆท่านครับ

18. LordNU

- ขออนุญาติพูดถึงกระแสวัตถุมงคลของหลวงปู่นะครับ ผมเจตนาไม่ได้ปั่นราคานะครับ แต่เป็นเพราะช่วงนี้ผมแวะเวียนเข้าแผงบ่อย เลยพอรู้ความเคลื่อนไหวบ้างเลยขอนำมาเล่าสู่กันฟัง ทั้งนี้เลยขออนุญาติไม่พูดถึงตัวเลขที่แน่นอน ผมคิดว่าอยู่ที่ความพึงพอใจทั้ง 2 ฝ่ายด้วยครับ

- สืบเนื่องช่วงนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่ค่อนข้างหายากครับ เนื่องจากรุ่นเสือเผ่น 2517 มีมูลค่าเช่าบูชาที่สูงขึ้น ทำให้ตอนนี้กระแสความนิยมจะแบ่งเป็น 2 ชุด คือชุดราคาย่อมเยาว์ ชุดนี้ไหลมาลงที่เสือเดี่ยว เสือคู่ เสือหมอบครับ ซึ่งถ้ามีกะไหล่สวย ๆ บางท่านก็ยอมจ่ายในราคาหลักพันครับ ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนไม่ถึง ทำให้เสือเดี่ยว-เสือคู่หายไปจากแผงเยอะเลยครับ ส่วนหน้าเสือ 2520 ก็มีขยับราคามาเล็กน้อย ที่สวย ๆ กะไหล่ทอง โค้ดดอกบัว บางท่านเปิดกันหลักพันก็มี แต่รู้สึกว่าคนยอมจ่ายราคานี้มีไม่มากครับ

- ชุดราคาหลักพันขึ้น ตอนนี้ที่นิยมเช่ากัน พบเห็นบ่อยจนราคาขึ้นไปค่อนข้างสูงคือ เหรียญปี 2515 เนื้ออัลป้ากะไหล่เงิน ราคาที่มีคนพึงพอใจที่จะจ่ายนั้นราว ๆ หลักพันกลาง ๆ ครับ

- เหรียญอื่น ๆ ทับตะกรุด,สี่ยอด,ลายเซนต์,รุ่น 2-2507,พัดยศ ไม่ค่อยพบเห็นมากนัก ไม่รู้ว่าใครเก็บไปหมดครับ ไม่ค่อยพบวัตถุมงคลกลุ่มนี้เท่าใดนัก

- ส่วนเท่าที่ผมท่องตามเว็บต่างๆ การตั้งราคาค่าเช่าบูชานั้นจะแบ่งเป็น 2 กลุ่มครับ คือกลุ่มแรกตั้งแบบโอเวอร์ ซึ่งคงเป็นเพราะช่วงนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่เป็นที่ต้องการมากขึ้น มีคนรู้จักมากขึ้น ส่วนที่ผมเสาะหาคือกลุ่มราคาเช่าบูชาตามมาตรฐานปกติ หรือจะเพิ่มก็เพิ่มจากเดิมไม่มาก เข้าใจว่ามีนักสะสมจำนวนมากหันมานิยมหลวงปู่กันมากขึ้นครับ ทำให้เริ่มหาวัตถุมงคลกันยากขึ้นครับ ตอนนี้รู้สึกว่าหลายคนเริ่มเก็บกันแล้วครับ เลยไม่ค่อยมีวัตถุมงคลหมุนเวียนเท่าเมื่อก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2013
  19. laghaime

laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    รบกวนดูให้ผมหน่อยครับบ

20. LordNU

เท่าที่ผมดูเป็นนะครับ เสือคู่ผมคิดว่าว่าแท้ึครับ ส่วนปิตุภูมิ อันนี้พี่ Stoknavy ได้นำตัวอย่างเหรียญแท้+เก๊ มาลงให้ชมแล้ว สามารถเปรียบเทียบคร่าว ๆ ได้ครับ