หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    5 5 5 5 5 5 5 5 5
    อันนี้ฮาจริง ไรจริงครับท่าน จัมโบ้ หวังว่า พี่นายก กะ ท่านโอ๊ต ตัวปลอมจะชอบ ฝากให้ท่านบอยด้วยแล้วกันครับ

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ใช้น้องใบเตยที่อยากดูกันไหมครับ.....มันแน่นอกต้องยกออก...........

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=WFaFjhG6hcg"]??????????? (??????) - 3.2.1 ft. ????? ???????? Cover Dancn by ??? & ???? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2013
  3. ก้องหล้า

ก้องหล้า Active Member

4. stocknavy

อันนี้น้องใบตองแล้วครับพี่ แล้วคงไม่แน่นอกธรรมดาครับ อย่างงี้มัน จุกอกแล้ว

5. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - ขอเสียมารยาทขัดจังหวะพี่ ๆ ตอบคำถามพี่ดอกรักนะครับ
    อันนี้เป็นรูปอุปกรณ์และอุปกรณ์ช่วยเหลือทางเทคนิคในการถ่ายรูปพระเครื่องครับ ไม่ถึงขนาดจัดเป็นสตูดิโอหรือห้องถ่ายภาพ น่าจะเป็นแผงจร เคลื่นที่เร็วมากกว่า กล้องและขาตั้ง เจตนาผมไม่ได้ซื้อมาเพื่อถ่ายภาพพระอย่างเดียวนะครับ ผมถ่ายภาพอื่น ๆ ยามท่องเที่ยวด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      93.6 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      92.6 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      85.3 KB
      เปิดดู:
      30
  6. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    คุณ นุ จะถ่ายยยอะไร ยามท่องเที่ยว มาโชวเหรออครับบบบ อิอิ

มะกี้ มีสายรายงานมาว่า ผ่านบ้านเฮีย เสียงเพลง แน่นอก ดังกระหึ่ม พร้อมกับลีลาการยกอกของเฮีย นี่ ใช่ย่อยเลยครับ

7. LordNU

- ขออนุญาติโชว์ภาพตัวอย่าง (แก้ข้อกล่าวหาคุณบอยครับ อิอิ) ผมชอบถ่ายภาพแสงเย็น ๆ จึงจำเป็นที่จะต้องใช้ขาตั้งกล้องครับ เพื่อที่จะได้ภาพออกมาแบบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2013
  8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=wCx4ib0rR8s]รักต้องเปิด (แน่นอก) (splash out) - 3.2.1 by #Beautmiko - YouTube[/ame]

555...............ขยับขึ้นมาแน่นกันอีกหน่อย

9. stocknavy

สวยงามมากครับ

10. LordNU

- ขออนุญาตินอกประเด็นสักครู่นะครับ พอดีมีพี่ ๆ ส่งข้อความส่วนตัวมาสอบถามว่า ฉากกระดาษสีขาวในภาพข้างบน มีไว้เพื่ออะไร ? แล้วไม่ต้องใช้โคมไฟช่วยหรือ แสงอาทิตย์อย่างเดียวเลยหรือ ?
    ซึ่งผมก็ได้ไปถ่ายภาพมาเฉลยเป็นคำตอบ และขออนุญาติพี่ ๆ มาตอบข้างหน้านี้เลย เพราะคิดว่าน่าจะได้ประโยชน์โดยส่วนรวมมากว่าครับ

- ภาพแรกนะครับ เป็นภาพที่ออกมาจากกล้องจริง ๆ ที่ผมถ่ายยางลบไว้ (ยางลบหั่นก้อนเล็ก ๆ นี้แหละครับ ผมใช้ทำเป็นฐานวางพระ ให้พระลอยสูง ไม่ได้วางราบไปกับพื้นเลย)

- เมื่อผมตัดภาพเอาเฉพาะยางลบ (กรณีถ่ายพระ ผมก็เอาเฉพาะรูปองค์พระเท่านั้น) สังเกตุว่าจะมีเงาดำทางด้านล่าง ๆ ซึ่งจะเป็นปัญหาตอนเปลี่ยนสีพื้นทำฉากหลัง

11. LordNU

- มาถึงตรงนี้ ผมมีฉากกระดาษสีขาวมาวางตรงมุมที่มีเงา เพื่อให้กระดาษสีขาวสะท้อนแสงไปตรงเงา (ทำหน้าที่เสมือนกระจกเงา สะท้อนแสง ทำให้พื้นที่ ที่เคยมีเงา สว่างขึ้น)

อันนี้ผลลัพธ์ของการใช้กระดาษสะท้อนแสงครับ

และเมื่อตัดเอาเฉพาะพื้นที่ที่ยางลบวาง จะพบว่า แสงเหมาะสม สว่างชัดเจนทุกด้าน ทำให้การเปลี่ยนสีพื้นในโฟโต้ชอปทำได้ง่ายขึ้นครับ

12. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เอ่อ!!??ผมงงๆครับ ทั้งเรื่องเป็นคู่แข้งท่านดอกรัก หรือฟังเพลงแหกอกเต้นแร้งเต้นกาเนี่ย มายังไงกันล่ะครับ ผมก็สังเกตุเห็นชื่อใหม่น้องโอ๊ต ถึงว่าเปลี่ยนชื่อทำไม โอ้!..นี่แหละแผนจั๊กจั่นลอกคราบฉบับปฐมบทเลย5555

.....มีเพื่อนสมาชิกPMมาถามว่า ระหว่างเหรียญเสือหมอบ19กับเหรียญเสือคู่รุ่นไหนดีกว่ากัน โดยส่วนตัวผมชอบเหรียญเสือหมอบมากกว่า แต่เหรียญเสือคู่พบประสบการณ์ด้านคงกระพันกันมาก ราคาตอนนี้เลยดูจะแพงกว่าเหรียญเสือหมอบเล็กน้อย ก็อย่างที่เรารู้ๆกันอยู่ล่ะครับ เหรียญหลวงปู่จริงๆแล้ว ขลังทุกรุ่นแรงทุกพิมพ์เหมือนๆกัน แล้วแต่จะอธิษฐานด้วยพลังศรัทธา มีพุทธคุณครอบจักรวาล และที่แน่ๆจากคำบอกเล่าของลูกศิษย์ยุคเก่าๆ บอกไว้ว่า"วัตถุมงคลของหลวงปู่ทุกอย่าง ถ้าท่านปลุกเสกยังไม่มั่นใจ ท่านจะไม่นำออกมาแจก" เป็นอันสรุปว่า ทุกรุ่นทุกพิมพ์ของหลวงปู่ ขลังและแรงคุ้มครองเราได้แน่นอนครับ

.....ภาพของคุณนุถ่ายออกมาสวยงามได้อารมณ์ศิลป์มาก ทั้งมุมแสงมุมกล้องการเลือกวิว และที่สนใจอีกอย่างคือขาตั้งกล้อง ของผมที่แถมมากับกล้อง ตรงที่จับกล้องปรับยืดยาวออกมาไม่ได้ เห็นอันนี้แล้วสงสัยต้องเปลี่ยนขาตั้งใหม่ แล้วถ้ามีโอกาสขอความรู้เรื่องถ่ายภาพอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

13. LordNU

- ภาพสรุปง่าย ๆ ครับ

ทั้งนี้ ฉากแบบประหยัดสามารถพับให้โค้ง ๆ เป็นทรงครึ่งวงกลมได้ครับ จะกระจายแสงได้ดีกว่า (อันนี้ผมพับ 2 ส่วน เพราะรีบทำครับ) หรือถ้าจะให้สว่างมากขึ้น ก็ใช้แผ่นโฟมจะสะท้อนแสงได้ดีกว่า ในบางคราวเจอเหรียญรมดำ(ถ้าจำเหรียญสี่ยอดของผมได้) องค์นั้น ผมก็เอากระจกเงามาตั้งสะท้อนแสงซะเลย ฉากกระดาษเอาไม่อยู่ครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละเหรียญครับ

อันนี้เป็นภาพมาสเตอร์ของผมครับ หลังจากจัดฉาก วางถ่ายบนยางลบ ก่อนไปเข้าเปลี่ยนสีพื้นในโฟโต้ชอบ
    (ผมเน้นไปที่การจัดการแสง-เงา 70 เปอร์เซนต์ เซทค่ากล้อง 20 เปอร์เซนต์ โฟโตชอป 10 เปอร์เซนต์ (เปลี่ยนฉาก-เปิดเงาบางส่วน)

หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่ทุก ๆ ท่านนะครับ ณ ที่แห่งนี้ให้อะไรกับผมมาก ๆ เลย ดังนั้น ถ้าผมรู้อะไร ผมจึงขอแชร์ให้พี่ ๆ ทุกท่านครับ
    ขอบคุณครับ

14. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....คุณนุครับ ผมขออนุญาตสอบถามนะครับ ผมใช้กล้องRICOH CX4อยู่ แต่เดิมตั้งค่าISOอยู่ที่100ถ่ายภาพไม่มีปัญหาอะไร อยู่ๆตอนนี้มีปัญหาตอนถ่ายภาพโดยใช้โคมไฟเหมือนกับทุกครั้ง แต่ภาพที่ออกมาเกิดดำ(ถ้าไม่ใช้โคมไฟ ถ่ายแสงธรรมชาติภาพไม่ดำ) ปรับค่าอะไรต่างๆก็ช่วยไม่ได้ จนต้องมาปรับค่าISOเป็น800ขึ้น ภาพที่ออกมาถึงจะไม่ดำ

.....ถ้าต้องการใช้ค่าISO100เหมือนเดิมและใช้โคมไฟถ่ายภาพ พอจะมีวิธีแนะนำอะไรบ้างมั๊ยครับ ผมโทรไปที่ศูนย์ฯเค้าแนะนำว่า ให้นำกล้องเข้ามาที่ศูนย์ฯเลย5555

15. LordNU

- ถ้าฟังจากอาการ ผมเดาว่าเป็นได้ 2 กรณีครับ

- อันดับแรก ระบบวัดแสงของกล้องน่าจะมีปัญหา คงต้องเข้าศูนย์จริง ๆ ครับ

- อันดับสอง อาจจะมีการตั้งค่าเรื่องของการวัดแสง สปีดชัตเตอร์โดยบังเอิญ และทำให้การวัดแสงภาพเพี้ยนไป (ไม่ทราบว่าพี่เปิดโลกใช้โหมดไหนในการถ่ายภาพครับ ?) ซึ่งอาการนี้ คงต้องเข้าไปแก้ในการตั้งค่ากล้อง โดยปกติกล้องจะมีการตั้งค่ามาตรฐานมาโรงงาน เราแค่เรียกคืนการตั้งค่านั้น ก็น่าจะปกติครับ

16. ก้องหล้า

ก้องหล้า Active Member

สวัสดีตอนดึกๆครับ
    - วันนี้ผมได้นำเหรียญ 21 เสือเผ่น ตกโค๊ด ส ลงยาสีแดง ครับ มาให้คุณอาคุณลุงคุณพี่ทั้งหลายช่วยพิจารณาหน่อยครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร และจุดสังเกตดูตรงไหนครับ
    -กล้องผมก็มีปัญหาเรืองถ่ายใกล้ๆๆไม่ชัด เวลาปรับเลนส์เข้าเลนออกจะชัด แต่เมื่อกดถ่ายแล้วก็เบลอครับ ผมปรับโมดที่ใช้ถ่ายใกล้แล้วก็เป็นอีก ผมเลยเอากล้องเข้าไปชิดกับสิ่งที่จะถ่ายครับ ผมใช้กล้อง Ge x500 ครับ
    -------------------------
    คนไม่เป็นหนี้........เป็นลาภอันประเสริฐ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      45
  17. stocknavy

จะไม่ชอบใจก็ตรงที่เรียกคุณอา คุณลุงนี้ล่ะ ทหารเรือเค้ามีแต่ พี่ น้อง แล้วก็ครู ไม่มีคุณอาคุณลุง ถ้าจะคุณอาคุณลุง ต้องไปใช้กะพวกน้องๆ จำไว้ โกรธกิงๆ แค่จบก่อน 12 รุ่น มาเรียกคุณอา ชิชิ
    -ส่วนเหรียญเครือบก็ตามที่คุณโอ๊ตว่าครับเป็นอะไรทีดูยาก มั๊กๆ ถ้ามีอยู่แล้วก็ต้องหาพิมษ์เดียวกัน บล๊อคเดียวกัน มาลองเปลียบเทียบดูครับ ทั้งตำหนิต่างๆ รวมถึงขอบตัดของเหรียญ ว่ามีความเหมือนกันหรือไม่ อีกทั้งต้องดูการลงยาว่าเก่าหรืดใหม่อีก ปวดหมอง ปวดหมอง
    - เอ ท่านนายกเงียบๆ ไป ไม่ทราบว่าไปวางแผน ร้าย อะไรอยู่ที่ไหน หรือว่า มัว แต่ ไป หนัก อก อยู่ อิอิ

18. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ นุ มากครับที่ช่วยอธิบายเทคนิคการถ่ายรูปเป็นวิทยาทาน

..............................................................................

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยอยากออกสื่อเท่าไหร่เพราะกำลังโดนแกะรอยอยู่ครับคุณต็อก

ไม่ใช่ว่าไปวางแผนก่อการร้ายอะไรครับ ผมไม่เค๊ยไม่เคยทำ

และตอนนี้ผมอยากใช้เวลาไปกับการปฏิบัติธรรมให้มากขึ้น เลยดูเงียบๆไปน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2013
  19. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ไอย่ะลังก่ะ

20. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ขดบคุณครับข้อคิดและคำแนะนำดีดี :cool: