หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    เนื้อทองแดงครับ พี่ อาชีพอย่างผมต้องเหนียว อิอิ

2. ฅนริมน้ำ

ฅนริมน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    มาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ
    ถ้าเอ่ยถึง เสือเผ่น ต้องหลวงพ่อสุดวัดกาหลงหนึ่งเดียวครับ:cool:

3. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเสือเผ่นปี2517 เนื้อเงิน เนื้อนวะ เนื้ออัลปาก้า เนื้อทองแดง และเนื้อทองแดง พิมพ์เข่าแตก
    .....ตามหนังสือของวัด มีเล่าเรื่องประสบการณ์ของสุภาพสตรีท่านหนึ่ง อาศัยอยู่แถวตำบลกาหลง โดนรถชนอย่างแรงกระเด็นไปไกล กระจกรถแตกละเอียด แต่คนไม่เป็นอะไร แขวนเหรียญเสือเผ่นปี17เหรียญเดียว
    .....เหรียญเนื้อเงินและเนื้อนวะ จะมีตอกโค๊ดที่สังฆาฏิ(เป็นโค๊ดวัด) เหรียญอัลปาก้าและทองแดงจะไม่ตอก แต่มีเนื้ออัลปาก้าบางเหรียญ ลูกศิษย์เผลอตอกโค๊ด ใครได้เหรียญนี้โชคดีไป(ราคาดีกว่า)
    .....เหรียญพิมพ์เข่าแตก ที่ออกวัดศาลาครืน เนื้อเงินและนวะ จะตอกโค๊ดคล้ายๆกันแต่ไม่เหมือน
    .....ต้องขออนุญาตเจ้าของภาพเนื้อนวะ ที่เอาภาพลงเพื่อเป็นวิทยาทานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. -arms-

-arms- Active Member

20 พฤษภาคม 2010
    ตอนนี้ที่วัดมี ปิดตา ผงอังคารธาตู หลวงปู่ เนื้อสีดำ ๆ องค์ ละ ร้อยครับ
    จะถูกแพง ยังไง ก็ เป็นอังคารธาตุ ครูบาอาจารย์ครับ

5. เปิดโลก

รูปหล่อรูปเหมือนรุ่นแรก (รุ่นเดียวที่ทางวัดสร้าง)
    .....ตอนนั้นได้ยินกรรมการวัดและเหล่าลูกศิษย์คุยกัน ถึงเรื่องจะสร้างรูปหล่อเท่าองค์จริง บางคนบอกอย่าสร้าง เพราะโบราณเค้าถือถ้าพระยังมีชีวิตอยู่ จะไม่สร้างรูปหล่อ ตอนนั้นก็เลยยังไม่สร้าง
    .....ประมาณปี22-23ทางวัดก็สร้างรูปหล่อขนาดแขวนคอขึ้นเป็นครั้งแรกและครั้งเดียว ก่อนหน้านี้ก็มีคนทำขึ้นแต่ไม่ทราบเพราะเหตุอะไร กรรมการวัดได้ยกเลิกไป

6. jamejirayu

อยากไปเที่ยววัดจังเลยครับ

7. เปิดโลก

เหรีญไพ่ป๊อก ปี2521
    .....เหรียญนี้รูปทรงสี่เหลี่ยมคล้ายไพ่ป๊อก ก็เลยเรียกตามลักษณะ ไม่เกี่ยวกับการเล่นไพ่ ด้านหลังเหรียญรุ่นนี้มียันต์เพิ่ม2แถว
    .....สมัยตอนผมบวชอยู่ที่วัดโสมนัสฯ เคยพบกับพระอาวุโสท่านหนึ่ง ท่านมาจากวัดบวรฯ ผมเห็นหน้าตาท่านคล้ายกับหลวงปู่ ก็เลยบอกท่าน ท่านบอกว่า"หลวงพ่อสุดเหรอ ท่านเก่งมากนะ อาคมท่านขลังมาก" ผมรับฟังก็รู้สึกปลื้มมาก แต่ไม่ได้คุยอะไรต่อ

8. เปิดโลก

เหรียญมาตาปิตุภูมิ
    .....รุ่นนี้ออกหลังจากรุ่นปิตุภูมิ รุ่นนี้ทางวัดเป็นผู้จัดสร้างเอง แล้วไปออกที่จังหวัดร้อยเอ็ด(เป็นบ้านเกิดหลวงปู่) เพื่อเป็นการระลึกถึงพื้นดินบ้านเกิด

9. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณข้อมูลคุณเปิดโลกมากๆเลยทำให้ไปค้นพระหลวงปู่ได้มาสามองค์เป็นเหรียญ นพเก้า (พิเศษ)และรุ่นปี2521 สองเหรียญ เมื่อกลางเดือนมิ.ย.ไปทำบุญที่วัดเย็นมากๆแล้วศาลาที่เก็บอัฐิก็ปิด แต่วิหารยังเปิดก็เลยไปทำบุญซื้อที่ดินวัดไป 1,000บาท หลวงตาที่อยู่ที่วิหารให้พระสมเด็จมาหนึ่งองค์บอกว่าเป็นรุ่นที่หลวงพ่อสร้าง(โอกาสหน้าจะถ่ายรูปมาให้ดู)และเมื่อ23ก.ค.ไปอีก(ไปแต่วันเลย)ได้ไปกราบอัฐิท่าน ทำบุญซื้อที่ดินอีก500บาทหลวงตาก็ให้พระมาอีกสี่เหรียญเลย

10. เปิดโลก

.....ขออนุญาตร่วมอนุโมทนาด้วยครับ หลายปีมานี้ผมไม่ค่อยได้ไปกราบท่านมากนัก ปลื้มครับ ปลื้มใจจริงๆ ที่ได้รับฟังจากคุณอัสนี รู้สึกยินดีหลายๆอย่าง ขอบคุณมากครับ

11. เปิดโลก

.....ในปี2526 วันที่ 14 สิงหาคม พวกเราได้สูญเสียหลวงปู่ไป ท่านมรณภาพอย่างสงบ ด้วยอายุ 81 ปี ท่านเกิดเมื่อวันที่ 7 พฤษภาคม 2445 ปีขาล ตอนนั้นหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ลงข่าวการมรณภาพของท่าน ด้วยอายุ82ปี คนทั่วไปก็เอาไปแทงหวย คนมาถามผมว่า หลวงปู่อายุเท่าไหร่ ผมก็บอกว่า81ปี เพราะผมเพิ่งไปงานทำบุญครบอายุ81ปีมา แต่ตอนนั้นผมรู้สึกเคืองเล็กๆ อย่างไม่มีเหตุผล ว่าทำไมคนต้องเอาอายุหลวงปู่ไปแทงหวย แต่หวยงวดนั้นออก 81 จริงๆ
    .....ย้อนกลับไป ก่อนหลวงปู่มรณภาพ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณเดือนมิถุนายน หลังงานทำบุญอายุ81 ผมไปกราบท่าน ท่านถามผมว่า"เอ็งจะเอาอะไร" ผมก็ไม่รู้จะเอาอะไร ผมก็บอกท่านว่า"ไม่รู้จะเอาอะไรครับ อยากมากราบหลวงปู่เฉยๆ" หลวงปู่ก็พูดว่า"เอ็งรอเดี๋ยว" หลวงปู่ก็เข้าไปในห้องสักพักไม่นานก็ออกมา แล้วส่งพระให้ผม เป็นผ้ายันต์ตระกร้อห่อพระไว้9องค์ เป็นพระเนื้อผง สมเด็จ นางพญา พิมพ์วัดพลับ รวม8องค์ และเหรียญรูปท่าน 1 เหรียญ นี่เป็นครั้งแรกที่หลวงปู่ให้พระผมมากแบบนี้ และเป็นครั้งสุดท้าย ที่ผมได้พบท่านและพูดคุย ไม่มีหลวงปู่อีกแล้ว กราบหลวงปู่ครับ หากผมมีการล่วงเกินหลวงปู่ ด้วยกาย วาจา ใจ ศิษย์กราบขอขมาหลวงปู่ไว้ณ.ที่นี่ด้วย ขอให้หลวงปู่อยู่ในภพภูมิที่สูงๆขึ้นไป

12. เปิดโลก

สมัยผมเรียนอยู่มัธยมต้น เคยมีประสบการณ์เล็กๆอีกเรื่องหนึ่ง
    .....ทางศูนย์พระเครื่อง ชุมทางพระเครื่อง สพานควาย ได้นิมนต์หลวงปู่ฉันเพล และช่วงท้ายหลวงปู่ก็ใช้เทียนทำน้ำมนต์ ประพรมคนที่มากัน ผมกับเพื่อนก็ขอเทียนทำน้ำมนต์มาได้เล่มหนึ่งตัดแบ่งครึ่งกัน และก็ให้หลวงปู่เขียนยันต์เพิ่มให้
    .....ผมก็เอาไปเลี่ยมแขวนคอ รวมกับเหรียญหลวงปู่ สมัยนั้นมีตู้ป๊อก(ตู้เกมส์)ผมก็ไม่เคยเล่น พอลงไปเล่น ผมก็อธิฐานขอให้ป๊อก(เพื่อที่จะได้เล่นฟรีเพิ่ม) ตู้ก็ป๊อกอยู่ตลอด ธรรมดามันไม่ง่ายนักนะครับที่จะป๊อก เล่นจนผมให้เพื่อนเล่นต่อ มันอาจจะเป็นเรื่องบังเอิญก็ได้ แต่ผมเชื่อว่าเป็นเพราะผมอธิฐานขอ

ขนาดไฟล์:
      11 KB
      เปิดดู:
      356
  13. jamejirayu

วันนี้ผมได้ผ้ายันต์แดงยันต์ตะกร้อมาด้วยครับ ดีใจสุดๆ เหมือนที่พี่ๆเอามาลงเลยครับ

14. jamejirayu

เป็นรุ่นไหน ทันท่านรึเปล่าครับ

15. เปิดโลก

.....เรื่องผ้ายันต์ ตอนผมไปที่วัด ผมก็เห็นที่วัดมีให้บูชาอยู่ตลอด ไม่ชัดเจนว่ามีการพิมพ์เพิ่มขึ้นใหม่หรือเปล่า แต่หลวงปู่ยังอยู่ก็บูชาติดตัวอย่างมั่นใจ
    .....ถ้าเป็นภาพขนาดบูชาปี15 รุ่นนั้นมีพิมพ์ขึ้นใหม่ แต่หลวงปู่ปลุกเสกครับ สีจะเข้มกว่ารุ่นแรก
    .....ผมเคยเข้าไปกุฏิหลวงปู่อยู่ครั้งหนึ่ง ก่อนจะเข้าห้องหลวงปู่ จะผ่านห้องที่เก็บวัตถุมงคล เท่าที่เห็นมีไม่น้อยเหมือนกัน ทั้งพระ เครื่องราง ผ้ายันต์ หลวงปู่จะปลุกเสกอยู่ตลอด
    .....พูดถึงเรื่องกุฏิ ตอนนั้นเหล่าลูกศิษย์และกรรมการวัด ก็สร้างกุฏิใหม่ให้หลวงปู่ ท่านก็ไม่ยอมไปอยู่ ท่านจะอยู่กุฏิไม้หลังเก่านี้ ห้องท่านก็เล็กๆ บันไดขึ้นกุฏิท่าน ที่จับก็โยกไปโยกมาแล้ว ท่านมายอมไปอยู่กุฏิใหม่ ก็ตอนหลังแล้ว ที่ท่านไม่สบายมาก ลูกศิษย์ขอร้องให้ท่านมาอยู่ ตอนนั้นอาจารย์พยนต์มาคอยดูแลปรนนิบัติอย่างใกล้ชิด

16. เปิดโลก

แหนบหลวงปู่ (ไม่ชัดเจนว่าสร้างเมื่อไหร่)
    .....แต่ต้องสร้างน้อยมาก ไม่ค่อยได้พบเห็นเลย ลูกศิษย์เห็นเมื่อไหร่ เก็บทันที ใกล้วันครบรอบวันมรณภาพของหลวงปู่แล้ว ปีนี้ตรงกับวันสารทจีนด้วย(14 สิงหาคม)
    .....ความจริงผมกำลังรอ ศิษย์สายตรงแบบต้นฉบับอยู่ ผมมันศิษย์สายเบี้ยวฉบับก๊อปปี้ เกรงว่าข้อมูลที่ได้มา ไม่ถูกต้องนัก แต่ก็พยายามกรอง และฟังจากสายตรงจริงๆ

17. xavi

xavi Active Member

23 มิถุนายน 2011
    รบกวนดูให้ด้วยนะครับมีพิมพ์นี้หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      64.3 KB
      เปิดดู:
      1,372
      ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      838
  18. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ผมก็มีเหรียญนึงครับ เป็นเนื้อทองแดง กับเหรียญเสือเผ่นปี17 เนื้ออัลปาก้า
    ของคุณพ่อผม ตกทอดมา

19. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุญาตสอบถามครับ...ปิดตา ด้านหลังคล้ายนกเกาะกิ่งไม้ ไม่ทราบเป็นของหลวงพ่อสุด วัดกาหลง หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      57.7 KB
      เปิดดู:
      887
      ขนาดไฟล์:
      44.5 KB
      เปิดดู:
      338
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      367
  20. เปิดโลก

เหรียญรุ่นเสือกลับ ปี21 ออกที่วัดรวกฯ
    .....ทางวัดรวกฯมาขออนุญาตจัดสร้าง และจัดพิธีพุทธาภิเษก โดยนิมนต์หลวงปู่สุด หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี,หลวงปู่ทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง เป็นต้น ร่วมปลุกเสก รุ่นนี้ก็ได้ยินว่ามีประสบการณ์กันมาก
    .....พูดถึงหลวงปู่ทองอยู่ วัดใหม่ฯ ขออนุญาตเล่าเกร็ดเล็กๆเรื่องหนึ่ง สมัยปี22-23นี่แหละครับ ผมไปกราบท่าน ตอนกำลังเลือกเช่าวัตถุมงคล ท่านก็เอาตระกรุดยื่นมาให้ ผมดันนึกอุตริอะไรไม่รู้ ไปถามท่านว่า มีปลัดขิกไหมครับ ท่านเสียงดังขึ้นมาเลย ท่านบอก"ไม่มี กูไม่ทำ กูไม่เรียนมา วิชาอะไรมีแต่ห..ห..ค..ค..(ผมต้องละไว้นะครับ)กูไม่เรียนหรอก" ท่านว่าของแบบนี้มันหมอง ไม่มีราศรี ผมเลยซาๆเรื่องปลัดไปพักหนึ่งเลย
    .....เรื่องพระปิดตา ผมก็เคยเห็นแต่ในหนังสือของวัดกาหลง แต่ไม่ได้สังเกตด้านหลัง พิมพ์ก็คล้ายๆอย่างนี้แหละครับ