หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 7 มิถุนายน 2011.

1. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งสรุปเบี้ยเด็ด ทุกท่านที่ได้รับสิทธิ์โอนตามกำหนดครบทุกท่านแล้ว

พี่เปี๊ยกอดตามระเบียบนะครับ :)

ขอบคุณคุณหมูที่แบ่งปันให้คุณ wat.R ครับ

2. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

เส้นทางสายนี้...น้ำไม่ท่วม รถยนต์ มอ'ไซด์ผ่านได้ตลอดครับ :cool:

3. hanada9

เพิ่งสังเกตว่า.. มีครบทุกเนื้อเลยแฮะ บ้านนี้ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2011
  4. hanada9

วันนี้ได้รับพัสดุทางไกลจากระยองแล้ว..
    เปิดดูเห็นตะโพนสองใบ ห่วงเงิน และทองแดง สวยซึ่งตรึงใจ
    (ทีแรกนึกว่าแถม แต่นึกขึ้นได้จองไว้นี่หว่า ฮะฮะ)

ท้ายนี้..ขอขอบพระคุณอย่างมากมายสำหรับ ที่ระลึกงานบุญหล่อโบราณ
    อนุโมทนาด้วยครับ

5. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ได้รับตะโพนแล้วครับ พี่อาทิ สวยครับ ชอบๆๆๆ

6. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะโพนแล้วครับ สวยมากครับคุณอาทิ ถูกใจครับ

7. hanada9

มาต่อ..
    เรื่องดี..๑
    พบเจอทิดใหญ่ (การบิน) ที่แวะมากราบหลวงพ่อและตั้งใจจะขอค้างวัดสักคืน
    ด้วยเคยบวชเรียนที่นี่ แลเห็นว่าทางขึ้นบันไดมีหลุม บ่อน้ำขัง เวลาพระออกบิณฑบาตร หรือโยมมาที่วัด เมื่อมีฝนตกทำให้ลำบากในการเดินเท้า เลอะเทอะ และอาจลื่นล้ม
    ด้วยอยากให้พระและโยมสบายในการเดินทางขึ้นศาลา จึงได้เปิดกระเป๋า..
    หยิบโทรศัพท์มาสั่ง ๖ คิว และหยิบกะตังค์ส่วนตัวจ่ายไป
    อนุโมทนากับทิดใหญ่ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  8. hanada9

เรื่องดี..๒
    วันนี้ผู้คนมาหาหลวงพ่อกันมากมาย หลายคนก็หลากหลายในเรื่องต่าง ๆ
    แล้วก็มีเรื่องขำ ๆ ที่ทำให้ผมได้แอบยิ้มอีกครั้ง
    (คิดอยู่นาน..จะเล่าดีไหม ไม่ชอบข้ามไป ไม่ขำอย่าตำหนิผมน่ะ)
    ขณะที่ผมกำลังนั่งคุยกับหลวงพ่อ หลังจากที่คิวหลวงพ่อท่านว่าง..
    มีโยมวัยหนุ่มคนหนึ่ง แต่งตัวดูดีมีฐานะ ตรงดิ่งมาหาและมานั่งถามท่าน
    ที่วัดนี้ มีใครเจิมรถได้บ้างครับ
    มอง.. (ผมมองหลวงพ่อ หลวงพ่อก็มองผม ยิ้มกันทั้งคู่)
    รถใหม่ หรือรถเก่า
    รถเพิ่งถอยมาครับ ถอยมาจากอู่
    แกเอารถไปชนใครมาล่ะ หลับรึป่าว
    .... หลวงตา เจิมรถได้ไหมครับ
    แกเอารถมารึป่าวล่ะ ถ้าเอามาข้าก็เจิมให้ได้
    รถผมจอดอยู่ข้างล่างครับ หลวงตาเจิมให้ผมทีน่ะ ผมไปเจิมมาทีนึงแล้ว ชนจั๋ง ๆ เลย
    แกก็ไม่ได้เป็นอะไรนี่ ดีแล้วน่ะ แกรอเดี๋ยว..เดี๋ยวข้าทำแป้งก่อน
    แล้วผมก็ปลีกตัวออกมา.. รอดูหลวงพ่อเจิมรถ พร้อมกล้องในมือ เตรียมบันทึกภาพ เผื่อฟลุ๊กได้เฮสักงวด ^^
    เมื่อ หลวงพ่อทำแป้งเสร็จ ผมก็เตรียมตั้งท่าพร้อม แต่..เผอิญว่าสายตาไปมองเลขทะเบียนแล้วเลยไปเจอแฟนเจ้าของรถ มีสีหน้าแบบกังวล (คิดว่าใช่น่ะ) จึงได้สอบถาม
    มาจากที่ไหนเหรอครับ แล้วใครแนะนำมา
    อยู่ที่อ่างทองนี่ล่ะ เมื่อกี้ไปวัดไร่ ถามเขาว่ามีที่ไหนเจิมรถได้บ้าง เขาบอกให้มาที่วัดมะนาวหวานเลย ก็เลยมาที่นี่ล่ะ
    อ๋อ.. หันไปอีกที หลวงพ่อก็เริ่มเจิมรถแล้ว

ผมขึ้นไปบนศาลา ถามพระว่าใครเห็นโยมที่มาให้เจิมรถบ้าง
    ผมเห็นเขาเดินขึ้นมา แล้วหันซ้าย-ขวา ก็ตรงดิ่งไปหาหลวงพ่อเลย โยมหมูถามทำไมเรอะ
    ผมก็เล่าบทสนทนาให้ฟัง ^^
    แหม..มาเรียกหลวงตาให้ไปเจิมรถซะได้
    หลวงพ่อน่ะ หลวงพ่อ น่าจะบอกว่าพวกผมก็เจิมได้ ฮะฮะฮะ

ตอนโยมกลับผมแกล้งแหย่ เรียกหลวงตาเจิมให้บ้างสิ ท่านก็อมยิ้มไม่ได้ว่าอะไร
    (หากมีล่วงเกินตรงไหน กราบขอขมาอภัยหลวงพ่ออีกครั้งด้วยครับ)

9. hanada9

เรื่องดี..๓

มีโยมนำเครื่องใช้และสิ่งของต่าง ๆ มาส่งคืนวัด หลังจากเสร็จสิ้นงานบุญ
    บังเอิญว่าผมได้หยิบ ยก เคลื่อนย้ายข้าวของด้วยกันกับโยม
    ทำให้ได้ทราบข้อมูลมาว่า.. โยมแต่ละบ้านในพื้นที่มะนาวหวานนี้
    ยังมีเหรียญที่หลวงพ่อแจกให้ เมื่อตอนทำบุญในวาระต่าง ๆ มากมาย ยังเก็บไว้เป็นอย่างดี ^^
    เมื่อหลวงพี่หนุ่มสอบถาม ด้วยเมตตาต่อเหล่าศิษย์รุ่นใหม่คนบ้านไกลที่ยังหลงไหลในวัตถุ (เหมือนผม)
    โยม เหรียญที่หลวงพ่อแจก ยังมีอยู่ไหม โยมกรุงเทพเขาอยากได้กันเลยฝากให้ผมหาให้..
    ยังอยู่ครับ.. ผมขอถวายวัดทั้ง ๕ เหรียญนี้ล่ะกัน หลวงพี่ก็ไว้ในตู้นี่ล่ะ
    แต่..ผมขอตั้งราคาไว้น่ะ สองเทาขายได้ก็ถวายวัดไปทั้งหมดนี่ล่ะ

จึงแจ้งมาให้ทราบโดยทั่วกัน

หมายเหตุ.. ภาพนี้ไม่ใช่ ๑ ใน ๕ เหรียญที่กล่าวถึงน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  10. hanada9

เรื่องดี..๔ และ ๕
    สองเรื่องสุดท้ายเป็นเรื่องที่จะเรียกได้ว่ามีความสัมพันธ์แบบ "คนละเรื่องเดียวกัน" ก็ได้
    .
    .
    ผมมาที่วัดมะนาวหวานมีโอกาสได้ขึ้นไปที่สูงเป็นครั้งที่สอง คือขึ้นไปบนหอระฆัง
    เพื่อถ่ายภาพในมุมสูง เหตุเพราะ...
    เจ้าคณะตำบลและเลขาฯ ได้ขึ้นไปบนศาลาเพื่อทำการซ่อมแซม หลังคาของกุฎิสงฆ์
    ที่เก่าชำรุด เนื่องมาจากใช้งานมานานหลายปี จึงเกิดรอยรูรั่ว
    เมื่อถึงฤดูฝน มักเกิดน้ำฝนหล่นรั่วไหลลงไปเปียกพื้นด้านล่างอยู่เป็นประจำ
    วันนี้แดดร่ม ลมพัดเย็นสบาย ได้เวลาดีจึงมีการซ่อมแซมอุดกันสักที
    โดยที่ก่อนหน้านั้น ได้ดำเนินการซ่อมแซมอุดรอยรั่วของรางน้ำเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    (ด้วยวัสดุที่ใช้อุดรอยรูรั่วของเครื่องบิน..ได้มาอย่างไรคงไม่ต้องบอก อนุโมทนาด้วยกันน่ะครับ)

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ที่สูง..อีกแห่งที่ผมเคยได้มีโอกาสขึ้นไปคือ หลังคาของวิหาร เมื่อครั้งก่อสร้างมุงหลังคา
    ถึงบัดนี้วิหารมีการก่อสร้างที่ดำเนินการไปอย่างเรื่อย ๆ ตามภาพที่พี่ ๆ เพื่อน ๆ นำมาให้ชมกันบ่อย ๆ
    วันนี้ผมก็มีโอกาสได้นำภาพวิหาร (บุญ) มาฝากให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ทั้งหลายได้ทัศนา
    หน้าบรรณ ทางฝั่งนี้เสร็จแล้วครับ พิจารณาชื่นชมกันให้อิ่มใจ นี่คือบุญที่พวกเราสร้างร่วมกันทั้งนั้น
    นำภาพนี้มาให้..เผื่อว่าจะมีแรงดลบันดาลใจให้หลาย ๆ คน หลาย ๆ ท่านที่พบเห็นภาพ
    อยากไปดูกับตาให้ชัดกว่าภาพที่ผมนำมาให้ชื่นชม ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  11. ณัฐวัฒน์

โมทนาบุญด้วยครับ ป๋าพุธ
    ขอบคุณคุณหมูส่งข่าวมาให้โมทนาด้วยครับ

12. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วมึนส์ ตกลงโยมหมู หรือทิดใหญ่ หรือป๋าพุธเป็นเจ้าภาพหินเนี่ย ?!?!?!?

ยังงัยก็ขออนุโมทนาด้วยมึนส์ครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2011
  13. hanada9

ผมกลับไปเพิ่มเติมข้อมูลให้แล้วครับ พี่นริศ และป๋าเปี๊ยก ^^
    ทีแรกก็ลุ้น ๆ ว่าใครจะมาทักป๋าไหม ที่แท้ก็เจ้า(เดิม)ของกระทู้นี่เอง

ว่าแต่..มีนส์ อิอิ

14. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนากับ คุณพุด ด้วยครับ

ว่าแต่ทะเบียนรถที่หลวงพ่อเจิมให้ เลขอะไรเหรอครับพี่หมู เผื่อได้เงินทำบุญเพิ่ม :)

15. amen666

amen666 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2008
    วันนี้ได้รับตะโพนทองแดงแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

16. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

5555 วันนี้ป๋าเปี๊ยกกับพี่นริศผลัดกันโดนคนละดอกเลยเน้อ เหอออออ อิอิ

17. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอย้ำนะครับ สองเทา ไม่ใช่สองเท่าที่เคนทำบุญนะครับ เหอออออ

18. ณัฐวัฒน์

ผมว่าผมเข้าใจถูกต้องแล้วนะ ผิดตรงไหนหว่า?!?!?

19. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    จริง ๆ ผมว่าพี่ป๊อปต้องโดนมากกว่าครับ เพราะ "ไม่ใช่สองเท่าที่เคนทำบุญนะครับ"

ก็เลยอยากรู้ว่า "เคน" ทำบุญเท่าไหร่เหรอครับ :p

20. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    พอดีพึ่งได้เข้ามาพลังจิตเวลานี้พี่นริศแจ้งว่าผมส่งตะโพนผิดซองไป กำลังส่งคืนมาใครที่ได้รับไม่ครบ โปรดให้อภัยด้วยครับ แล้วผมจะรีบดำเนินการส่งให้โดยเร็วครับ