เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ไปกราบทำบุญ และเยี่ยมเยือนครูบาอาจารย์ หลวงปู่ครูบาดวงดี ยติโก วัดบ้านฟ่อน เห็นหลวงปู่นั่งก็ทำให้นึกถึงครูบาเจ้าเกษม เห็นหลายๆรูปท่านนั่งห้อยขา หลังค่อมๆด้วยความชราและการปฏิบัติอย่างเข้มข้น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      438.7 KB
      เปิดดู:
      1,083
  2. kobpppp

kobpppp เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะนำรูปหล่อหลวงพ่อ เหรียญและพระผงที่มี มาแบ่งปันบ้าง แต่ถ่ายรูปทีไรมันไม่ชัดครับ ตอนนี้พยายามอยู่ครับ คงจะได้ในเร็ววันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์บ้างครับเพราะเกิดกับตัวเองเลยครับ ทำให้ทุกวันนี้นับถือและศรัทธาหลวงพ่อแบบหมดใจเลยครับ

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงพ่อเกษม
    กราบครูบาดวงดี
    ครับ
    ดูท่านเมตตามากมากเลย :cool:

4. kobpppp

kobpppp เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีพระผงเจ้าสัวหลวงพ่อ แบบในรูปแบ่งปันบูชาบ้างครับ อยากได้บูชามาก คือด้านหน้าหลวงพ่อนั่งแล้วด้านหลังเป็นรูปพระแบบในรูปนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      179.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      185.2 KB
      เปิดดู:
      76
  5. ดาวพุธ

ดาวพุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    อยากฟังประสบการณ์ของคุณkin tub บ้างครับ ...อย่าลืมมาเล่าให้เพื่อนๆในนี้ฟังกันบ้างนะครับ

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

กราบหลวงปู่เกษม สัพเพชะนา สุขิตาโหนตุ สาธุ

ภาพสองภาพนี้เป็นไงครับหากไปอยู่บนล๊อกเกตคงงามไม่หยอกผมว่า

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ไหว้หลวงป่อเกษม สังฆังนะมามิ

วันนี้ลูกจะถวายสังฆทาน ทำบุญครับ ระลึกถึงหลวงป่อครับ สาธุๆ

8. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ในอาทิตย์นี้จะไปเชียงใหม่ จะไปกราบหลวงปู่ด้วยครับ ท่านดูแข็งแรงอยู่นะครับ

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สุข ถ้าได้ไปกราบหลวงปู่ครูบาดวงดี หาของฝากติดไม้ติดมือมาฝากน้องบ้างนะครับ หรือแค่สายสิญจน์ที่ครูบาท่านมนต์ให้ก็สุดยอดเลยครับ....

10. ธุลี-ดิน

อิ อิ มีอยู่ แต่ ไม่รู้อยู่ไหนแล้ว หลวงปู่ท่านผูกข้อมือให้ :cool:

11. ธุลี-ดิน

ไปดูชุดที่เคยโชว์ในกระทู้อวดพระ ราคาพระบางองค์ไม่แพง พระกริ่งผมเคยเอามาประมูลเพื่อการกุศลอยู่เลยครับ :cool:

พระกริ่ง ราคาไม่แพงมาก

ไปตอนหลังสุดเมื่อต้นปี 54

ในรูปหลวงปู่ท่านกำลังม้วนสายสิญจ์อยู่

12. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

เมื่อวันที่ 19 พ.ค. 2555 ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่า มีพระเครื่ององค์หนึ่ง มีเส้นผมงอกออกมาจากองค์พระ จึงเดินทางไปตรวจสอบที่ร้านอาหารครัวป้าจุก ต.จองคำ อ.เมือง จ.แม่ฮ่องสอน เป็นร้านของคุณชนัสศักดิ์ หรือ เจน ฟั่นเต่ย ซึ่งได้นำพระเครื่อง ลักษณะเป็นพระผง สีขาวนวล ด้านหน้ามีรูปเหมือนของ ครูบาอินสม สุวีโร ที่ใต้ฐานรูปเหมือนมีภาษาไทยเขียนไว้ว่า ครูบาอินสม สุวีโร ด้านหลังมีอักษรขอมโบราณจารึกไว้ 3 แถว โดยพระเครื่ององค์ดังกล่าวมีเส้นผมที่ปนในเนื้อองค์พระงอกออกมา เป็นจำนวนมากลักษณะสีดำเหมือนเส้นผมมนุษย์ทั่วไป นับได้ถึง 64 เส้น

โดยก่อนหน้านั้น เมื่อเดือนก.ย. 2544 คุณลักษิกา คงแก้ว แฟนสาวของคุณชนัสศักดิ์ ได้พระองค์นี้มาจากการไปร่วมงานเลี้ยงเกษียณอายุราชการของ เจ้าหน้าที่วิทยุการบินจังหวัดแม่ฮ่องสอน ซึ่งในงานเลี้ยงทางเจ้าภาพได้มีการมอบพระเครื่องที่เก็บสะสมไว้ ให้กับผู้ร่วมงาน ซึ่งผู้ที่ไปร่วมงานเลี้ยงดังกล่าวส่วนใหญ่ได้คัดเลือกพระที่ตนชอบไป เหลือแต่แฟนสาว ที่เลือกพระไม่เป็น นายสุเทพ เข็มทอง ผอ.ท่าอากาศยานแม่ฮ่องสอน ขณะนั้น จึงได้เลือกพระเครื่องของครูบาอินสมให้ และบอกว่าเป็นพระดีองค์หนึ่งที่น่าเคารพบูชา และเป็นพระของเมืองแม่ฮ่องสอน

หลังจากได้พระเครื่ององค์ดังกล่าวมาแล้ว ก็เก็บไว้บนหิ้งพระมาตลอด แต่เมื่อประมาณ 3 วันที่ผ่านมา แฟนสาวได้ฝันประหลาด ฝันเห็นพระสงฆ์ติดๆ กันมาถึง 3 วัน และในฝันวันสุดท้ายคือเมื่อคืนที่ผ่านมาได้ฝันเห็นพระสงฆ์เหมือนเดิม จากนั้นในฝันได้เห็นชายวัยกลางคน นำดอกไม้ธูปเทียนมาให้และบอกให้ไปกราบไหว้บูชาพระ เมื่อตื่นนอนตอนเช้า แฟนได้เกิดสังหรณ์ใจและไปดูพระเครื่องบนหิ้งพระก็พบว่า พระเครื่ององค์ดังกล่าวที่บรรจุไว้ในซองพลาสติก กลับมีเส้นผมงอกออกมาเป็นจำนวนมาก โดยเส้นที่ยาวที่สุดวัดได้ประมาณ 4-5 มม. เป็นที่น่าอัศจรรย์

สำหรับพระเครื่ององค์ดังกล่าว พระครูสุวีธรรมานุยุต หรือครูบาอินสม เจ้าคณะอำเภอสบเมย ปัจจุบัน เป็นเจ้าอาวาสวัดพระธาตุจอมทอง อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน ได้จัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2536 เพื่อหาเงินบูรณะพระธาตุจอมทองที่ทรุดโทรม โดยได้มีการสร้างพระเครื่องและเครื่องรางของขลัง ให้ลูกศิษย์ไว้บูชาจำนวนหลายรุ่นด้วยกัน

ฮือฮาพบเส้นผม 64 เส้น งอกในองค์พระเครื่องครูบาอินสม : มติชนออนไลน์

สาธุ สาธุ สาธุ.....................

13. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    หลวงปู่สบายดีครับ ตามอายุสังขารเฉียดร้อยครับ มาเชียงใหม่อย่าได้พลาดไปกราบครูบาท่านครับ

14. bannawajana

bannawajana เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ คุณพระรัตนตรัยไม่มีประมาณจริงๆๆ

15. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ...

สวัสดีพี่น้อง..ศิษย์หลวงปู่ครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2012
  16. jumbo_a44

กราบหลวงปู่ครูบาดวงดีครับ...

17. jumbo_a44

อนุโมทนาบุญด้วยครับคุณตี๋...

18. jumbo_a44

กราบหลวงปู่ครูบาอินสม สุวีโร ครับ..
    ขอบคุณข้อมูลดีๆจากท่านเจริญครับ...

19. ดาวพุธ

ดาวพุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญใหญ่สังฆทานด้วยนะครับคุณ tee

20. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งดีๆกำลังจะมา

สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ
    กราบแทบเท้า หลวงพ่อ เกษม เขมโก
    คิดว่าสิ่งดีๆกำลังจะเข้ามากับศิษย์ยานุศิษย์ของหลวงพ่อในไม่ช้านี้.....:cool:

Bob ratchawat