เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงพ่อเช้าวันหยุดครับ
    ซำบายดีน้อพี่น้อง ไปบ่เป็นคือกันละครับ:cool:

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

สวัสดีครับพี่ป๋อง ตื่นเช้านะนี่ อิอิ
    อ้ายพลว่าจั๋งได๋ กำลังจะไปต่อยอดบุญ บ่ :cool:

เหรียญสวยจริงๆด้วยครับพี่เจริญ

3. motana2008

กราบหลวงปู่เกษมรับอรุณครับ ^^

กทม. ฟ้าสลัวฝนเริ่มลดระดับลงพร่ำๆ จากตกตั้งแต่เมื่อคืนวาน เอริ๊กๆ

ซักนิด
    ธรรมะจากพระโอษฐ์... ความเข้าใจผิด กับการกรวดน้ำ

กรวดน้ำ คือการอุทิศส่วนกุศลให้ผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว และที่ปฏิบัติกันมาต้องมีการเตรียมน้ำเตรียมแก้ว ถึงจะสำเร็จในการอุทิศกุศล..

แต่คำว่า กรวดน้ำ ไม่มีในพุทธวจน มีแต่การ อุทิศกุศล..และที่สำคัญการอุทิศกุศลจะสมบูรณ์ ต้องเตรียมจิต ไม่ใช่เตรียมน้ำเตรียมแก้ว

...เตรียมจิตทำอย่างไร....
    ดูกรผู้มีอายุทั้งหลาย พระสมณโคดมแสดงธรรมแก่สาวกทั้งหลายอย่างนี้ว่า
    มาเถิด ภิกษุทั้งหลาย เธอทั้งหลายละ " นิวรณ์ ๕ " อันเป็นอุปกิเลสของใจ ทอนกำลังปัญญา แล้ว
    จงมีใจประกอบด้วยเมตตา แผ่ไปตลอดทิศที่ ๑ อยู่เถิด ทิศที่ ๒ ทิศที่ ๓ ทิศที่ ๔ ก็เหมือนกัน
    โดยนัยนี้ ทั้งเบื้องบน เบื้องล่าง เบื้องขวาง จงมีใจประกอบด้วยเมตตาอันไพบูลย์ เป็นมหรคต
    หาประมาณมิได้ ไม่มีเวร ไม่มีความเบียดเบียน แผ่ไปทั่วโลก ในที่ทุกสถาน อันมีสัตว์ทุก
    หมู่เหล่า อยู่เถิด.

นิวรณ์ ๕ อย่าง
    ๑. กามฉันทนีวรณ์ [ธรรมที่กั้นจิต คือ ความพอใจในกาม]
    ๒. พยาปาทนีวรณ์ [ธรรมที่กั้นจิต คือความพยาบาท]
    ๓. ถีนมิทธนีวรณ์ [ธรรมที่กั้นจิต คือความที่จิตหดหู่และเคลิบเคลิ้ม]
    ๔. อุทธัจจกุกกุจจนีวรณ์ [ธรรมที่กั้นจิต คือความฟุ้งซ่านและรำคาญ]
    ๕. วิจิกิจฉานีวรณ์ [ธรรมที่กั้นจิต คือความสงสัย] ฯ

นี่คือการอุทิศกุศล ที่พระศาสดาทรงบัญญัติ...
    ธรรมะสวัสดี

ยังไม่ทันใส่บาตรเลยกรวดน้ำซะแระ 555

4. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณโมทนา คุณโมทนาตื่นเช้าเหมือนกันนะครับ:cool:
    ผมเป็นคนมีภาระครับ ต้องรีบตื่นมาหุงข้าวและซักผ้าครับ 55555 (เกรงใจแฟนครับ ฮิ ฮิ)

5. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากครับสำหรับธรรมดี ที่มีให้ในตอนเช้า

บุญรักษาครับ

6. motana2008

5555 พูดซะน่าเห็นใจเลย นี่หากเป็นหญิงใจอ่อนเลยนะนี่เกือบไปขอพี่ป๋องแระ 555

หลับไม่สนิทครับ.. เลยตื่นดีก่า มีเรื่องไม่สบายใจนิ๊ดหน่อย^^
    (เลยกะว่ามาหาเว็บประมูลพระหลวงปู่เกษมเลยงั้น 555 อันนี้ล้อเล่นครับ)

:cool::cool:

7. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

9. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษมครับ.................
    เอาบุญมาฝากครับวันนี้ผมและครอบครัวไปทำบุญตักบาตรที่วัดสันป่าสักวรอุไรธรรมารามครับ

10. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ:cool::cool::cool:

11. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

สวัสดีทุกท่านครับ

12. gentoo

ประสบการณ์หลวงพ่อ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อช่วงกลางดึกวันที่ 24 มีนาคมที่ผ่านมา เกิดเหตุรถเก๋ง ยี่ห้อนิสสัน สีดำ ป้ายแดง หมายทะเบียน ง -9533 กทม. ของนายสุพร อัตถาวงศ์ หรือ แรมโบ้อีสาน อดีต ส.ส.นครราชสีมา พรรคไทยรักไทย เสียหลักพุ่งชนรถเก๋ง ยี่ห้อเล็กส์ซัส สีขาว หมายเลขทะเบียน ฌกข 48 กทม.บริเวณถนนลำปาง - แพร่ หลักกิโลเมตรที่ 31- 32 เขต บ.ปางมะโอ ต.วังเงิน อ.แม่ทะ จ.ลำปาง ซึ่งเป็นทางโค้งลงเขา จนด้านหน้ารถทั้งสองคนพังยับเยิน ทำให้นายสุพรได้รับบาดเจ็บเล็กน้อยที่ขา ซึ่งนายสุพร ได้โทรศัพท์ให้นายนิคม เชาวกิตติโสภณ ส.ส.ลำปาง ระบบสัดส่วน พรรคเพี่อไทย ขับรถมารับที่เกิดเหตุและนำส่งโรงพยาบาล ก่อนเดินทางมาขึ้นเวทีปราศรัยที่ จ.ลำปาง ในเวลา 23.00 น.

นายสุพร เปิดเผยบนเวทีปราศรัยว่า  ระหว่างเดินทางมาจาก จ.พิษณุโลก พอเข้าเขต อ.แม่ทะ รถเก๋ง ที่นั่งมาได้เกิดอุบัติแหตุเสียหลักชนรถเก๋ง เนื่องจากฝนตกถนนลื่น แต่ไม่ได้เป็นอะไรมาก เพราะว่าเป็นศิษย์ยานุศิษย์หลวงพ่อเกษม เขมโก เกจิอาจารย์ชื่อดังของลำปาง ด้วยบารมีของหลวงพ่อเกษม ทำให้รอดตายมาได้

13. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ภารกิจใกล้เคียงกันเลยครับ แต่ผมค่อนข้างเนี๊ยบสักหน่อย ให้ภรรยาทำแล้วไม่ค่อยถูกใจ....

ภรรยาถูบ้านไม่สะอาด ผมต้องถูเอง
    ภรรยาซักผ้าไม่สะอาด ผมต้องซักเอง
    ภรรยาทำกับข้าวไม่อร่อย ผมต้องทำเอง
    ภรรยาเลี้ยงลูกไม่ชำนาญ ผมก็ต้องเลี้ยงเอง อิอิ..

14. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    สอบถามผู้รู้ถึงประวัติการสร้างเหรียญรุ่นนี้ครับ เขาว่ากันว่าหลวงพ่อเสก จริงแท้ประการใดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. gentoo

กราบหลวงพ่อเกษม...
    สวัสดียามเช้าเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

16. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    เมื่อ 2วันก่อนไปรับมอบมวลสารสำคัญอีกอย่างหนึ่งเพื่อนำมาบรรจุเพื่อเป็นมหามงคลหลังล๊อกเก็ตครบรอบ 100 ปีหลวงพ่อเกษมชุดนี้ครับ นั่นก็คือ "ไม้ต้นศรีมหาโพธิ์ จากพุทธคยาอินเดียพร้อมทั้งใบศรีมหาโพธิ์ และพระที่สร้างจากดินพุทธคยาผสมผงสำคัญมากมายที่ชำรุด"จากเพื่อนสนิทซึ่งเคยไปทำงานที่นั่นมาครับ และขอบอกว่าเพื่อนผมเชื่ออย่างสนิทใจครับว่าไม้ศรีมหาโพธิืนั้นศักดิ์สิทธิ์จริงและมีเทวดาผู้ทรงฤทธิ์ดูแลรักษาอยู่จริงเพราะเพื่อนผมด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการใช้เท้าเขี่ยเศษไม้ที่หักลงมา ไม่ถึงชั่วโมงเท้าบวมเป่งปวดแบบสุดๆนึกได้ต้องทำการขอขมาเทวดาอินเดียกันเลยทีเดียวครับ ถึงได้หายและไม่กล้าล่วงเกินใดๆอีกเลย และของที่เพื่อนผมมอบให้นี้ต้องตั้งใจจิตอธิษฐานของจึงนำมาเมืองไทยได้ครับ..มีความศักดิ์สิทธิ์มากครับ เพราะขณะที่เพื่อนอธิษฐานมอบให้ผมยื่นมือไปรับฟ้าร้องติดต่อกัน 3 ครั้งเลยทีเดียวผมงี้ขนลุกและคิดว่าเทวดาท่านคงโมทนาในงานครั้งนี้แน่นอนครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

17. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    อีกหนึ่งมวลสารเรื่องดูดทรัพย์ครับ..."แร่ดูดทรัพย์ของหลวงพ่อประสิทธิ์" วัดป่าหมู่ใหม่ ได้รับมอบจากอดีตพระรุ่นน้องซึ่งสนิทสนมกับองค์หลวงพ่อมอบให้ไว้ครับ<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

18. gentoo

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก _/\_

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ

19. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงพ่อเช้าวันเศรษฐี
    โชคดีมีเงินใช้เด้อพี่น้อง:cool:

20. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->