เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ของลูกหลานด้วยความเคารพครับ
    ตลาดแถวชัยภูมิคือบ่มีแหน่น้ออ้ายเอท

อรุณสวัสดิ์เช้าวันทำงานเด้อพี่น้อง
    ซำบายดีกันนะครับ[​IMG]
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

2. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงพ่อเกษม สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกท่าน
    คุณพลศิริเป็นคนชัยภูมิหรือครับ เดือนหน้าผมไปทำโรงทาน
    ที่แก้งคร้อนะครับ ฝนตกหนักหรือเปล่าครับ

3. binaing

binaing Active Member

4. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้วันพระ แรม ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๐ ตื่นไปทำบุญใส่บุญตั้งแต่เช้ามืด กุศลนี้ให้พ่อหลวงและหลวงพ่อเกษมครับ พอสาย พี่ที่ทำงานนำจดหมายพัสดุมาให้ ของเดือนนี้มาครบแล้วครับ ๕ เหรียญ ยืมกล้องน้องที่ทำงานถ่ายแล้วนำมาให้ชมกันนะครับ จัดไปแล้วหนึ่งใบเทาครับ คุ้มเกินคุ้ม ส่วนเหรียญ ศาลากลางปี ๑๗ เหรียญเหมือนฝันเคยไปขอเช่าจากคนรู้จักเกือบ๔เดือนที่ผ่านมาได้มาแล้วครับ บารมีหลวงพ่อเเท้ อนุโมทนาสาธุ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      847.4 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      832.8 KB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2012
  5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามา

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ

6. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    ผมมีอยู่แค่องค์เดียวครับ

ขนาดไฟล์:
      99 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      135.3 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      115.3 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      146.4 KB
      เปิดดู:
      51
  7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เช้าวันนี้ขับรถเข้า กทม ด้วยฝนตก รถก็เยอะ เกียร์ธรรมดา ปวดขา มากๆ เพราะไม่ค่อยได้เข้ากทม ขาเข้า พระรามเก้า ด่านศรีนครินทร์ ท่านใดเคยจะรู้ เครียดมากๆ รถติดยาว ดีที่บารมีหลวงพ่อ ทำให้ผ่านพ้นมาได้ ทั้งไปและกลับ

ขนาดไฟล์:
      502.8 KB
      เปิดดู:
      39
  8. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

เหรียญเดียวก็เกินคุ้มไปแล้วครับ :cool::cool:

กราบหลวงปู่เกษมก่อนนอนครับ

9. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    โอ้โหพี่กิม องค์นี้องค์เดียว เกินพระผมทั้งบ้านเลยนะนี่ 5555

:cool:

10. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพครับ
    ซำบายดีนะครับพี่น้อง
    ทั้งฝนทั้งลมครับที่ชัยภูมิ แต่บ่แฮงปานใด๋
    ปลายฝนต้นหนาวแล้วมั้งครับ:cool:
    ผมเขยชัยภูมิครับอ้าย คนสุรินทร์ครับ บ่ค่อยรู้จักชัยภูมิปานใด๋ดอกครับ แต่พอบอกทางได้อยู่ มีหยังสิไหว้วานก็ยินดีเด้อครับผม:cool:

11. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณครับคุณโม บูชาต่อจากเพื่อนมาสมัยที่เพิ่งทำงานใหม่ๆ ผมไม่ใช่นักสะสมพระอาชีพ แต่เห็นเพื่อนบอกว่าในสมัยก่อนเพื่อนจองบูชาเอาไว้ พอดีแกต้องการใช้สตางค์เลยให้ผมบูชาต่อครับ ผมเห็นองค์เล็กศิลปะสวยงาม รุ่นนี้นิยมไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2012
  12. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบพ่อเกษม และสวัสดี ทุกท่าน พี่อ้วน สบายดีไหมครับ

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr> <td class="thead"> ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> dinso, chanakrap, mrkara</td></tr></tbody></table>

13. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    คงอีกสักพักครับ ไปทีนึงการเงินผมแทบหมดคลังครับพี่ :cool::cool::cool: อาจจะแถวๆปีใหม่ ไม่ก็หลังจากนั้นสักนิดครับ

14. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ครับ ผมจะไปออกโรงทานที่วัดแถวแก้งคร้อนะครับ ไปมาหลายรอบแล้วครับ พอดีที่วัดเขารับกฐินนะครับ ผมกับครอบครัวเลยไปออกโรงทานนะครับ ช่วยๆกันหลายๆเจ้านะครับ สนุกดี

15. tee_tores

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม ช่วงนี้ขาจรครับ ไปทั่วเลย 55++ ประมาณวันที่ 15-16 ต้องไปรื้องานที่พระที่นั่งอีกรอบ แต่ถ้าคิวโอเรียนเต็ลมาก่อน อาจจะไม่ต้อง วันใหนจะประจำการที่ใดจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับผม

ขนาดไฟล์:
      593 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      556.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      593.7 KB
      เปิดดู:
      39
  16. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

สวัสดีทุกท่านครับ

สวัสดีครับคุณตี๋ ได้ไปหลายที่ถือว่าได้เที่ยวหลายที่ครับ ^^

17. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญครับ :cool: :cool: :cool:

18. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก
    สวัสดียามสายทุกท่านครับ

หลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่น FGD (เครื่องกำจัดก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์) โดยพระเทพรัตนราชสุดาฯ ทรงเป็นประธานเปิดเครื่อง เมื่อปี พ.ศ. 2538 ครับ

ขนาดไฟล์:
      64.2 KB
      เปิดดู:
      2,184
  19. tee_tores

สวัสดีครับพี่ป๋อง ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมุลพระเครื่องหลวงพ่อท่านครับผม

ขอบคุณ คุณ jaturong_tae ด้วยครับ ไปหลายๆ ที่ แต่ก็ต้องทำงานด้วย ก็โอเคครับ

20. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

ลูกช้างเริ่มรู้สึกถึงบารมีของหลวงพ่อแล้ว ชัดเจนมากเลยครับ

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้มีความรู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูกครับ แต่ผมพอจะเรียบเรียงเรื่องราวคราวๆแต่ใจความของเรื่องราวทั้งหมดก็เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อท่าน

ช่วงตั้งแต่ผมเข้ามาอ่านกระทู้แรกๆประมาณเกือบๆสามเดือนเห็นจะได้ แต่ก่อนหน้านี้ผมเองก็นับถึงหลวงพ่อเกษมมาตั้งแต่เด็กและยิ่งได้อ่านประวัติของท่านแล้วก็ยิ่งเลี่ยมใสและศรัทธาในสิ่งต่างๆที่หลวงพ่อปฎิบัติมาโดยตลอด แต่ผมเองไม่ได้คล้องหลวงพ่อเกษมเลยนะ มีแต่ตะกรุดสามกษัตริย์ของหลวงปู่โฉม จังหวัดระยอง (มีประสบการณ์ตรงส่วนตัวเลยพกติดตัวตลอด)

แต่แล้วผมก็คิดนะครับว่าจะเลี่ยมเหรียญหลวงพ่อ ได้เหรียญนี้ก็จะเอาไปเข้ากรอบห้อยคอ
    แต่ก็ไม่ได้ใช้ เพราะว่าเหรียญคิดไว้เหรียญจนไม่รู้ว่าจะคล้องเหรียญไหนดี พอมาอ่านกระทู้ประสบการณ์หลวงพ่อเกษม(ห้องนี้แหละ) ผมได้รู้อะไรหลายๆอย่าง บางสิ่งก็คาดไม่ถึง และทุกสิ่งอย่างก็ได้เกิดขึ้น สิบปากไม่เท่าตาเห็น และตาเห็นยังไม่เท่าสัมผัสได้ด้วยตนเอง ผมเองก็เริ่มหมั่นทำบญหมั่นนั่งสมาธิ เกือบสองเดือนแล้วเห็นจะได้ แต่ก่อนหน้านี้ก็ทำนะครับ แต่นานจะปฎิบัติ

เริ่มปฎิบัติเริ่มทำเรื่อยๆจนมาถึงช่วงอาทิตย์ สองอาทิตย์ที่ผ่านมา เวลาไปไหนมาไหนผมมักจะเห็นบางสิ่งแว๊บๆผ่านสายตา ล่างสุดก่อนวันพระที่ผ่านมาเห็นดวงไฟสีน้ำเงินตรงหน้าบ้าน ว๊าบกระพริบครั้งเดียวแล้วก็หายไป ผมคิดว่าตาไม่ฝาดแน่ๆ ก็เลยตั้งใจอย่างจริงจังว่าจะเอา รูปหล่อหลวงพ่อเกษม 6รอบเนื้อไปเข้ากรอบแล้วคล้องคอ

รุ่งเช้าของวันจันทร์ผมตื่นตั้งแต่เช้ามึดไปทำบุญใส่บาตรผมจะเน้นเป็นพิเศษทุกว้นพระยังไงก็ต้องปฎฺบัติ พอหลังจากนั้นก็ไปส่งแฟนและเลยไปทำงาน
    วันจันทร์วันแรกของการทำงานของใครๆคนรวมทั้งของผมด้วย ชั่วโมงเร่งด่วนรีบเร่งกันทั้งนั้น โดยส่วนตัวเป็นคนขี่รถมอไมไม่ไวอยู่แล้ว พอมาถึงแยกไฟแดง ไฟยังแดงอยู่ผมก็ขี่แบบชะลอ ขี่เกือบถึงไปแดงล่ะ ทันใดนั้นเองมีรถกระบะขับมาไวมาปาดหน้าผมไป อืม..ฮืมเกือบไปแล้วไหมล่ะคิดในใจ ยังจบครับ ติดไฟแดงใจยังตื่นเต้นไม่หาย ก็ค่อยๆขี่เหมือนเดิมใกล้จะถึงที่ทำงานแล้ว โดนอีกแล้วครับ รถกระบะอีกแล้วแต่ไม่ใช่คันเดิมนะครับ ขับมาเปียดรถผมจะล้มให้ได้เลยเหมือนมีอะไรมาประคองไม่ให้รถมอไมค์เสียการทรงตัว เพราะผมคิดว่ายังไงก็ล้มแน่ๆ รอดพ้นจากอุบัติเหตุอย่างอัศจรรย์ บารมีหลวงพ่อแท้ๆครับสาธุ เพราะว่าในกระเป๋าเสื้อมีรูปหล่อพ่อ จะเอาไปเข้ากรอบครับ ยังไม่ได้ถ่ายรูปที่ใส่กรอบเลย แต่เอารูปตอนอยู่ในเว็บ มาให้ชม ครับ