เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ทำไมเป็นแบบนี้ละ ขอโทษนะครับ จะลบอย่างไร

2. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    แชร์เหรียญหลวงพ่อเกษม เนื้อเงิน ปี 18 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013
  3. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.<!-- google_ad_section_end -->

4. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่นฉลองอายุครบ ๘๐ ปี ปลุกเสกเมื่อวันที่ ๒๘ พ.ย. ๒๕๓๔

ไฟล์ที่แนบมา:

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม

ขนาดไฟล์:
      176.1 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      105.7 KB
      เปิดดู:
      40
  6. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงพ่อเกษม สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในกระทู้ทุกๆท่านครับ

7. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เช้านี้คึกคัก วันนี้วันดีนะครับ วันที่ ๑๐ เดือนตุลาคม วันแรม ๑๐ ค่ำ เดือน ๑๐ นั่งภาวนาจิตตั้งแต่เช้ากุศลมอบให้พ่อหลวง หลวงพ่อเกษม ครับ

เมื่อคืนได้อ่านหนังสือมหาโพธิ์ฉบับพิเศษ ที่ได้รับจากกระทู้นี้ ได้รับควารมรู้แบบเต็มๆ ขอบคุณนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2012
  8. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณ คุณเคน นิติ ครับ ค่อยเบาใจขึ้นมาหน่อย :cool: ต้องขอโทษคุณเคน และสมาชิกทุกท่านเมื่อวานเบลอไปหน่อยพิมพ์ค่าบูชาเป็น16ใบเทา เว่อซะไม่มี ค่าบูชาที่ถูกต้องคือ 16ใบแดงครับรวมกรอบเงินลงยาด้วย ขอโทษจริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2012
  9. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    โห.......วันพิเศษจริงๆ วันที่ 10 แรม 10 ค่ำ เดือน 10

อนุโมทนากับการปฏิบัติภาวนาด้วยครับผม

10. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่เกษมครับ
    พี่พี่สบายดีกันไหมเอ่ยยย

หลังจากท้องตรึงหนังตาเริ่มหนัก

11. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ยังว่าอยู่เหมือนกันครับ ในใจคงคิดว่าพี่ต้องได้เนื้อเงินแน่เลย ราคานี้

ส่วนข้อมูล หาข้อมูลในเว็บเกือบๆสามชั่วโมงมีข้อมูลเลยส่วนจะรายละเอียดเพียงเล็กน้อย แต่ไม่ต้องกังวนครับ พระเครื่องของหลวงพ่อดีทุกรุ่นครับ แค่มีรูปถ่ายพ่อท่านก็ยังศักดิ์สิทธิ์ขอเพียงเราตั้งใจจริง แม้เหรียญที่ท่านไม่ได้มนต์(ไม่ได้ปลูกเสก)จุดธูปบอกหลวงพ่อท่านก็เป็นใช้ได้แล้วครับ

ข้อมูลส่วนใหญ่จะบอกว่าหายยากจัดสร้างน้อย พุทธคุณไม่ต้องพูดถึง ส่วนวัดพระบรมธาตุ เป็นวัดเก่าแก่อายุพอๆกับวัดพระธาตุลำปางหลวงเลยทีเดียว

สงสัยต้องรอผู้รู้ช่วงนี้แนะแล้วล่ะครับ พี่เพชร พี่บ๊อบ พี่ป๋อง กูรูตัวจริง:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2012
  12. เคน นิติ

เคน นิติ Active Member

18 กันยายน 2012

เมื่อวานผมนั่งอ่านดูกระทู้หลายครั้งมาก ไม่กล้าทัก ค่อยโล่งใจ ยินดีด้วย

ครับ ประมาณปี 2538 ผมและครอบครัวตั้งใจไปกราบหลวงพ่อเกษม ที่

สุสานไตรลักษณ์ แต่ท่านเข้าโรงพยาบาล เลยไม่มีโอกาสได้เจอท่าน ได้

กราบรูปท่านแทน เดินดูที่ตู้วัตถุมงคล เจอ 2 เหรียญพระประจำวันเกิด

เลยบูชาไว้ติดตัว ของผมกับน้อง ปลุกเสก 28 พ.ย.2536 วันเพ็ญเดือน

สิบสอง

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      42
  13. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีศิษย์หลวงพ่อ เกษม เขทโก ทุกๆท่านครับ

เข้ามาห้องนี้ หายห่วงแล้ว มี gento คอยให้ความรู้กับทุกๆคน
    แถมพี่พระสวยทั้งนั้น ข้อมูล gento ปึกปัก
    ถ้ามีโอกาสดีๆเสาร์-อาทิตย์ นะน่าจะนัดรวมทุกๆคน Meeting กันสักครั้ง

ว่าดีมะ
    สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2012
  14. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีศิษย์พ่อเกษม เขมโกทุกๆท่านครับ

เข้ามาห้องนี้สบายใจแล้วเห็น gentoo ให้ข้อมูลปึกๆทุกครั้ง ทำดีแล้ว gentoo พี่เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับข้อมูลดีๆ

Bob Ratchawat

15. gentoo

สวัสดียามดึกครับคุณนิติ คุณ kraison พี่ bob และทุกท่านครับ
    พอดีอ่านเจอบทความดีเลยเอามาฝากให้อ่านกันครับ

ปัจจุบันชาวโลกมักจะมองข้ามความสำคัญของตัวอักษรหรือไม่เห็นคุณค่าของตัวหนังสือ หารู้ไม่ว่าการที่โลกเรามีวิวัฒนาการมาถึงทุกวันนี้ได้ ก็เพราะมักปราชญ์สมัยโบราณได้ค้นคิดตัวอักษรขึ้นมา ดังนั้น บรรพชนจึงสามารถใช้อักษรมาบันทึกเหตุการณ์ วิชาความรู้ที่ค้นคว้าในสมัยนั้น มนุษย์ปัจจุบันจึงได้ใช้ฐานความรู้ในอดีตมาคิดค้นประดิษฐกรรมใหม่ๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ รวมทั้งประวัติศาสตร์ความเป็นมา ทำให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้เรื่องราวความสามารถของบรรพชน จนกลายเป็นวัฒนธรรมประชาชาติ เป็นภูมิปัญญาชนชาติที่คนรุ่นหลังภูมิใจ
    สมัยท่านหลวงพ่อเกษม เขมโก ยังมีชีวิตอยู่ เวลาท่านออกบิณฑบาต จะพกย่ามติดตัวตลอดเวลา เมื่อพบเห็นเศษกระดาษที่มีหนังสืออยู่บนถนน ท่านจะเก็บใส่ย่าม แล้วก็ทำการเผาทิ้งเมื่อกลับถึงสุสานไตรรัตน์ และนำขี้เถ้าฝังดิน
    สมัยโบราณ บรรพบุรุษเทิดทูนตัวหนังสือมาก ไม่กล้าเหยียบย่ำหรือทำสกปรก กระดาษหนังสือที่สกปรกยังทำความสะอาดก่อนเผา แต่สมัยนี้โลกเราได้วิวัฒนาการถึงขั้นนำกระดาษที่ไม่ใช้แล้วมารีไซเคิลใหม่ได้ ไม่ต้องยุ่งยากไปเผาแล้วนำขี้เถ้าโรยน้ำหรือฝังดิน ขอเพียงพวกเราอย่าเหยียบย่ำโดยนำหนังสือพิมพ์ไปห่อของ ไปพับถุง ไปเช็ดโต๊ะ เช็ดกระจก ปูพื้น ซับน้ำ ซับน้ำมันเครื่อง เขียนตามกำแพงบ้านคน หรือในห้องสุขาและอื่นๆ โดยเฉพาะผู้บำเพ็ญธรรมทั้งหลาย ปกติก็พูดดี คิดดี ทำดี อ่อนน้อมถ่อมตน ให้ธรรมะเป็นทาน เพื่อสร้างสมบุญบารมีหวังหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด แต่มหาปณิธานที่ตั้งไว้ไม่อาจบรรลุมรรคผลได้ สาเหตุเพียงรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มองข้ามความสำคัญของตัวหนังสือ โปรดเก็บกระดาษหนังสือส่งเข้าโรงงานรีไซเคิลกันเถิดนอกจากจะสร้างบุญสร้างกุศลให้กับตนเองแล้ว ยังช่วยประเทศชาติประหยัดงบประมาณปีละมากๆ ฉะนั้น โปรดช่วยแนะนำผู้อื่นให้เข้าใจด้วย จะเกิดมหากุศลให้กับตัวเองอีกขั้นหนึ่ง

ลบหลู่ตัวอักษรถูกฟ้าผ่า
    มีสาวชื่อหวูอ้ายเฮง จบประถมศึกษาปีที่ 6 แต่งงานกับเพื่อนนักเรียชื่อฉินเจียมฮุย บิดามารดาของนางเห้นว่าสองฝ่ายรักชอบกันเอง จึงไม่คัดค้าน หลังแต่งงาน ปกตินางเป็นคนไม่เทิดทูนตัวอักษรอยู่แล้ว มักจะใช้หนังสือพิมพ์ปูใต้หีบห่อของทำพื้นรองเท้า ทั้งนี้กันถูกหนอนชอนใช บิดามาดาของสามีนางได้ห้ามปรามอยู่บ่อยๆ แต่นางกลับหัวเราะว่าเป็นคนหัวโบราณ ล้าสมัย ยิ่งกว่านั้น ยังใช้หนังสือพิมพ์มาห่อผ้าอนามัย เช็ดถูรองเท้า วันหนึ่งเกิดฝนตก และนางถูกฟ้าผ่าตาย ศพถูกไหม้เกรียม เห็นถึงกางเกงในมีหนังสือพิมพ์เปื้อนเลือด หลังการตายแล้ว มารดาสามีนางนำหนังสือพิมพ์ในก้นหับเสื้อผ้า และที่ห่อเสื้อผ้าไว้ให้ชาวบ้านดู พูดว่าครอบครัวข้าโชรไม่ดี ได้แต่งกับลูกสะใภ้ที่ไม่เทิดทูนหนังสือ จนถูกฟ้าผ่าตาย ขอให้บรรดาหญิงทั้งหลายดูเป็นตัวอย่าง และหันมาเทิดทูนตัวอักษรจะมีบุญกุศลยิ่งๆขึ้น

ที่มา เทิดทูนตัวหนังสือ

16. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณ คุณchanakrap คุณkraisorn คุณเคน อีกครั้งหนึ่งครับในความกรุณา

17. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบๆๆๆหลวงพ่อเกษมครับ

18. gentoo

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก _/\_
    สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ...

19. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    บาตรน้ำมนต์ หลวงพ่อเกษม เขมโก

ขนาดไฟล์:
      981 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      536.8 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      462.4 KB
      เปิดดู:
      360
      ขนาดไฟล์:
      469.1 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      471.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      455.7 KB
      เปิดดู:
      47
  20. kraisorn_pithsanulok

กราบหลวงพ่เกษม

ยินด้วยนะครับพี่อ้วน หลวงพี่ได้รับรู้เรื่องราวของการทำดีของพี่นั่นไงมาไวยิ่งกว่าติดจรวดซะอีก ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

หมั่นทำหมั่นปฎิบัตินะครับพี่น้อง แล้วท่านจะรู้เองครับ สาธุ

เมื่อได้ชมสารคดีอัตตชีวประวัติหลวงพ่อเกษมอีกรอบ ดูรอบที่สองแล้ว และได้คัดลอกให้ลูกพี่ลูกน้องของแฟน ไปชมซึ่งน้องชายก็บังเอิญเกิดวันเดียวกับหลวงพ่อ คือวันที่ ๒๘ พฤศจิกา นั่นเอง หลังจากดูสารคดีเสร็จก็ได้อ่านหนังสือประวิติหลวงพ่อที่ได้รับจากพี่ๆในกระทู็นี้เช่นกัน เพิ่งจะตั้งใจอ่านเมื่อคืน แต่ยังไม่ทันได้อ่านประวัติหลวงพ่อเลย เพราะว่าหนังสือเล่มนี้มียังมีเนื้อหาเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของล้านนา แต่ก่อนเองผมก็มีความสงสัยเหมือนกันว่า ในอดีตตอนพม่ายกทัพมาตี ทำไม พระธาตุลำปางหลวง และวัดในลำปาง พระธาตุหริกุญไชย ไม่โดยพม่า เผาเมือง ก็ได้ทราบประวัติศาศตร์ ผมเองก็เพิ่งจะรู้เมื่อคืนนี่แหละครับ เดี่๋ยวเย็นนี้ค่อยไปอ่านต่อ ขอบคุณสำหรับหนังสือที่ พี่ๆได้มอบให้นะครับ

สวัสดียามเช้าๆครับทุกท่าน วันนี้รู้สึกอากาศเริ่มเย็นแล้ว สงสัยจะหมดหน้าฝนแล้ว แต่ขี่รถมาทำงานมีฝนลงเม็ดโปรยปรายทั้งที่ท้องฟ้าไม่มีเฆมฝนเลย ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยนะครับ เดี๋ยวร้อน เดียวฝนตก เดี๋ยวอากาศเย็น เดี๋ยวจะไม่สบาย ด้วยความเป็นห่วงสุขภาพทุกท่าน เอ๋ ครับ