เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

2. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังประสบการณ์ของท่านอื่นๆ ครับ

3. พุทธมงคล

พุทธมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ
    ถ้านับถือเฮาจริง รูปเฮาบ่ต้องไม่เสกก็ศักดิ์สิทธิ์
    วันวานนี้เป็นวันเกิดผม 13 ตุลาคม เช้าตื่นมาไปรับแฟนที่กลับจากบ้านที่ลำปางมาประมาณ 6 เช้า จากสถานนีรถไฟและตอนสายก็ไปทำบุญตักบาตรด้วยกันและอธิฐานให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั้งหลายรวมทั้งหลวงพ่อเกษมด้วย และก็พวงมาลัยไปแขวนรูปท่าน
    และหลวงปู่สว่าง วัดเทียนถวาย ผู้เป็นอาจารย์หลวงปู่นาค พระพิมลธรรม วัดอรุณ ธนบุรี ต่อจากหลังก็เดินสนามพระแถวบ้าน แต่ก็ก่อนจากบ้านก็เลยคิคว่าวันนี้เราจะแขวนพระหลวงพ่อเกษมรุ่นใหนไปดี วันนี้อยากลองพุทธคุณว่า รุ่นใหนจะให้โชคลาภดีกว่า ก็นึกรูปลวงพ่อเกษมที่เรามีอยู่ สองหน้า แต่ไม่รูปว่าแท้หรือเปล่า เช่ามาเพราะความชอบเห็นรูปชัดเจนดี ได้มาประมาณห้าปีแล้ว กรอบไว้นานแต่ไม่ค่อยได้แขวนท่าน กะว่าจะหาก้านธูปแท้ๆๆมาใส่หลังรูปท่านแต่ยังหาไม่ได้ ไม่เป็นไร เรานับถือท่านถึงแม้จะเสกหรือไม่เสกไม่ใช่เป็นปัญหาของให้มองและเห็นหน้าท่านชัดและนึกท่านได้เร็วขึ้นก็พอใจตามประสาคนเล่นรูปถ่าย เล่ามายาวสักเยอะแล้ว เข้าเรื่องดีกว่า หลังจากมาถึงสนามพระ ก็สวดมนต์แผ่เมตตาในใจด้วยบท
    "สุ ขิโน วา เขมิโน โหนตุ สัพเพ สัตตา ภุวันตุ สุขิตัตตา" ซึ่งบทนนี้หลวงพ่อ แนะนำให้สวดที่ป่าช้า เมือเข้าไป เพราะเป็นสถานที่มีคนตายและสัพพสตว์ทั้งหลายที่ได้รับความทุกข์อาศัยอยู่ บทนี้เป็นส่วนหนึ่งของบท กรณียเมตตสูตร แปลว่า "ขอสัตว์ทั้งปวง จงเป็นผู้มีสุข มีความเกษม มีตนถึงความสุขเถิด" และก็อธิฐานขอท่านทั้งหลายมีความสุขและขอให้ท่านหลายที่ปราถนาอยากจะได้บุญจงมารับส่วนผลบุญนี้ด้วยเถิด เพราะเราไม่รู้สนามพระนั้นเดิมนั้นเป็นอะไรมาก่อน และก็เดินเที่ยวไปเรื่อยๆๆ เผื่อจะเจอพระหลวงพ่อเกษมบ้าง และผมก็ สะดุดตาเจอพระผงบูชารูปหลวงปู่มั่น เป็นของหลวงตาม้าสร้าง พึ่งออกไม่นานนี้เอง ซึ่งในใจนึกอยากได้อยู่พอดี เพราะผมมีหลวงพ่อเกษมเป็นแบบนี้เนื้อผงกัมมฐานที่หลวงปู่ดู่เสก ออกปี 2522 บวกกับเมื่อวันที่ 12 ตุลา ไปวัดอโศกราม สมุทรปาการ วัดหลวงพ่อลี นึกอยากได้หลวงปู่มั่นมาไว้บูชา ผมเลยขอแบ่งเขามาในราคาไม่แพงที่ 400 บาท ขนาดประมาณ 4 นิ้ว นำไปเก็บที่รถ และก็กลับเดินต่ออีก เกือบจะครบรอบสนามพระ นึกในว่าวันนี้เราจะไม่เจอพระหลวงพ่อเกษมแล้ววันนี้ คงไม่เป็นไรได้พระมาบูชาหนึ่งแล้ว แต่นึกไปอีกว่าวันนี้วันเกิดเราน่าจะเจออะไรดีๆๆบ้างนะ พอเดินไปเกือบจะรอบสนามพระทุกโต๊ะแล้ว ก็บังเอิญไปอะไรกลมสีๆๆทองๆๆ มองไปต้องใช่แน่เลย เหรียญสวัสดี17 กะไหล่ทองจริงๆๆ ใช่เลย แต่ก็งงทำไมมาอยู่ที่นี้ได้อย่างไร ปรกติจะเป็นเนื้อทองแดงรมมันปู แต่เคยได้ยินมาบ้างว่ามีแบบกะไหล่ทอง สร้างไว้ไม่ถึงร้อยเหรียญ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ 38 เหรียญตามสัดตามส่วนที่เกินมา แจกเฉพาะญาติมิตร และผู้ใหญ่ที่นับถือ ก็เลย ขอแบ่งเช่าเขามา ในราคาไม่แพง พันต้นๆๆ ไม่ถึงพันห้า เพราะราคาที่เปิดมานั้นผิดราคาแล้วก็เลยอยากไม่ต่อเขาเยอะ ผมรู้ดีใจมากอยากได้มานานเหรีญสวัสดี 17 ก็เคยคิคลึกๆๆว่า เราจะเจอไม่นี้เหรียญแบบนี้ เรื่องเหรียญรุ่นนี้จะเคยคุยกับพี่ป๋องประมาณสองอาทิตย์แล้ว และจากนั้นก็เดินต่อครับ และก็มาเจอ พระผงปรกใบมะขามหลวงพ่อเกษม ปี17 อีก ออกที่วัดพลับพลา นนทบุรี พิธีหมู่ มี หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อผาง และอีกหลายท่าน รวมทั้งหลวงพ่อเกษมที่ท่านอธิฐานให้ก่อนที่สุสานไตรลักษณ์ แต่มีบางท่านบอกว่าเจอท่านที่วัดพลับพลา สุดท้ายนี้ผมรูปนึกถึงและรักหลวงพ่อเกษมมากขึ้น และยิ่งได้สิ่งดีในวันเกิดปีนี้ ตามที่เคยฝันไว้นานแล้ว คนเราขอให้ศรัทธาท่านจริง มั่นทำบุญให้ท่านบ้างเมือมีโอกาส และเราจะมีความรู้สึกว่าท่านอยู่ไกล้ๆๆเรา ในรูปแบบต่างๆๆ ทั้งโชคดีในการงาน หรือความสำเร็จในด้านอื่นๆๆ เช่นงานที่ทำ ถึงแม้เราจะอุปสรรคอยู่บ้างแต่เราก็ผ่านไปด้วยดี และเราจะพบเจอพระเครื่องของท่าน อาจจะได้มาถึงการบูชาหรือมีคนรัก ผู้ใหญ่เมตตาให้ อะไรทำนองนี้ แต่สำหรับผม รูปท่านไม่เสกก็ไม่สำคัญ ของให้คมชัด สวยถูกใจ และราคาไม่แพง เกินไปผมก็เช่าเก็บ และค่อยหาของมงคลมาใส่เองที่หลังครับดังเช่นผมที่เจอมาในวันที่ 13ตุลานี้ ผมเชื่อว่าเกิดจากความศรัทธาและบุญกุศลที่ทำให้ท่านแบบจริงใจ อันเป็นเหตุให้พบเจอพระเครื่องของท่านในลักษณะแบบนี้ครับ
    กราบหลวงพ่อเกษมอีกครั้งครับ สังฆังนะมามิ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2012
  4. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

ล็อกเกตท่านสวยมากครับ
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก สะมะณัง วันทามิ

5. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก _/\_
    สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ ....

รายการแจกเหรียญกษาปน์ทรงระฆัง หลวงพ่อเกษม เขมโก สร้างปี พ.ศ. 2536
    เพียงเล่าประสบการณ์หรือความประทับใจเกี่ยวกับหลวงพ่อเกษม หากท่านใดต้องการเข้าร่วมรายการรบกวนช่วยแจ้งด้วยครับ
    ขณะนี้มีผู้เข้าร่วมรายการ 9 ท่านครับ สนุกๆ ครับ
    1. คุณmotana2008
    2. คุณพลศิริ
    3. คุณพรเกษม
    4. คุณ dinso
    5. คุณ kang_som
    6. คุณ nitikoon29
    7. คุณ radien
    8. คุณ pukajunk
    9. คุณพุทธมงคล

ผมได้ทำการจับฉลากโดยอธิษฐานจิตต่อหลวงพ่อเกษม เขมโก จากการจับฉลากผู้โชคดีคือ
    1. คุณ motana2008
    2. คุณพรเกษม

สำหรับผู้มีรายชื่อดังกล่าวโปรดกรุณา pm ผู้อยู่สำหรับจัดส่งด้วยครับ

6. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับ:cool::cool::cool:

7. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่เช้าวันทำงานอีกวันครับ
    ยินดีกับท่านผู้ให้และผู้ที่หลวงปู่มาโปรดด้วยนะครับ
    ซำบายดีนะครับพี่น้อง:cool:

8. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับท่านผู้โชคดีครับ หลวงพ่อมาโปรดท่านแล้ว

9. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

สวัสดียามเช้า วันนี้วันพระใส่บาตรแต่เช้ากุศลแด่หลวงพ่อเกษม พ่อหลวง

ขอแสดงความยินดีอย่างยิ่งสำหรับพี่ทั้งสองด้วยะครับ พี่โมทนา พี่พรเกษม และก็ที่ขาดไม่ได้คือขอคถณพี่ป๋องขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆ ที่นำมามอบให้กับศิษย์และผู้เคารพศรัทธาหลวงพ่อ สรุปแล้วก็คือได้รับประโยชน์กันทั้งหมด55 ขออนุโมทนาให้กับผู้ให้และผู้รับ และผู้ศรัทธา จงประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน ครอบครัว สุขภาพแข็งแรงด้วยเทอญ สาธุ

10. พุทธมงคล

พุทธมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีตอนเช้าวันที่ 15 ครับ พี่ป๋องและเพื่อนๆๆ สมาชิกทุกท่านครับ
    ขอแสดงความยินดีด้วยครับ กับพี่ๆๆทั้งสอง

11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก สะมะณัง วันทามิ

12. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับ คุณ motana2008 และคุณพรเกษม ด้วยนะครับ :cool:
    ขอร่วมอนุโมทนากับ คุณ gentoo ด้วยครับ สาธุ สาธุ
    ;ปรบมือ

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ ยินดีกับผู้ได้รับพระจากพี่ป๋องด้วยครับผม

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

สวัสดีครับคุณตี๋.....สบายดีนะครับ ^_^

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

มีข่าวดีต้อนรับอาทิตย์ของการทำงานเลย หลวงปู่มาโปรด ขอบคุณครับพี่ป๋อง และยินดีกับคุณพระเกษมด้วยนะครับ (ประสบการณ์สุดยอดเลยครับ)

16. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีไปเจอพระบูชาหลวงพ่อเกษมมาไม่แน่ใจว่าสร้างปีไหน ขนาดประมาณ3นิ้วเห็นจะได้

ป้าเจ้าของเค้าบอกว่าได้มาจากลำปางเลย พี่ๆท่านใดพอจะทราบบ้างไม่ครับ หาข้อมูลไม่ได้

เลยรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

17. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ใส่พระธาตุข้าวบิณ ไป ผมว่า แหล่ม เลยยย :cool:

18. kraisorn_pithsanulok

พี่โมทนา พอจะทราบไหมครับว่าเป็นรุ่นไหน จัดสร้างปีไหน ครับ

19. kraisorn_pithsanulok

พอดีมีพัสดุส่งมาจ่ายหน้าซองถึงผมรู้ได้เลยเป็นของพี่อ้วน ขอบคุณครับไม่รอช้าเปิดซองจดหมายทันที สุดยอดครับ...สาธุ พระผงหลวงพ่อเกษม+ริบบิ้นธงชาติ+หนังสือวัดคงคา ขนลุกซู๋เลยครับ พิมม์ผิดพิมพ์ถูกมือไม้สั่นด้วยความตื่นเต้นและดีใจครับ

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองพีอ้วนและครอบครัวมีความสุขร่มเย็น
    ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ ถ่ายรูปมาให้ชื่นชมแบบไม่รอช้ากล้องโทรศัพท์มือถือของผมอาจจะไม่ชัดแต่เมื่อเทียบกับความตั้งใจของผู้มอบให้ชัดเจนยิ่งกว่าแสงสุริยันหลายพันเท่า

20. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ว๊าวววว ดีใจด้วยเน้อ น้องเอ๋