เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ที่ผมใช้อยู่ครับ

บทสวดบูชาหลวงพ่อเกษม เขมโก

โอกาสะ โอกาสะ อาจาริโย เมนาโถ ภัณเตโหตุ อายัสมา เขมโกภิกขุ เมนาโถภัณเตโหตุ อาจาริยัง วันทามิหัง

สวดบูชาหรือรำลึกถึงหลวงพ่อแบบย่่อ

สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ

อาราธนาพระเครื่อง วัตถุมงคลของหลวงพ่อติดตัว

เขมกะภิกขุง อาราธนานัง วันทามิหัง (ผมสวด ๓ จบ)

คาถาป้องกันอันตราย

นะโนนะ อันตรายา วินัส สันติ (สวด ๓,๕,๗ จบ)

ไหว้หลวงพ่อพนมมือเสมออก กราบครังเดียว

..........................ประมาณนี้ ครับผม

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool::cool::cool: จริง จริง จริง ครับ
    พี่ชายคนนี้สุดยอดจริงๆมีแต่สิ่งดีดีให้ พี่น้องเสมอมาโดยบริสุทธิ์ใจไม่ได้หวังสิ่งผมตอยแทนอันใดเลย หวังเพียงอยู่อย่างเดียวที่ต้องการคือ เผยแผ่บารมีหลวงปู่เกษม ให้พี่น้องลูกหลานหลวงปู่มีแต่สิ่งดีดีวิ่งเข้าหา เช่น ข้อมูลความจริง ประสบการณ์ วัตถุมงคล ซึ่งแจกจริงไม่ได้ใช้สแตนอิน
    หากท่านใดได้รับสิ่งมงคลไปจึงน่าแขวนบูชายิ่งครับ

งามมมมมมมมมแจ่มพฤหัสบดีเลย ปี18 ปีลึกสวยกริ๊บครับ

3. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ เห็นห้องหลวงพ่อท่านเงียบๆ เลยนำภาพเก่าๆ ที่หลายๆ คนอาจจะไม่เคยเห็นมาให้ชมครับ เครดิต
    Authors'lounge โรงแรมโอเรียนเต็ล ครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      607.6 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      589.2 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      532.1 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      475.1 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      481.9 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      523.5 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      513.5 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      588.8 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      494.9 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      493.9 KB
      เปิดดู:
      91
  5. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงเกษม

เดือนหน้านี้ผมตั้งใจร่วมงานครบรอบวันเกิดหลวงพ่อ 100ปีชาตกาล 28 พฤศจิกายน วันขึ้น๑๕ค่ำเดือน๑๒ วันลอยกระทงพอดีเลย

ใครจะไปมั่งครับ เจอกับที่ลำปาง สุสานไตรรัตน์ นะครับ ส่วนสำหรับพี่ๆท่านใดจะไปแต่ไม่ทราบเส้นทาง อยากได้แผนที่ ติดต่อทางPM เดียวผมจัดส่งให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2012
  6. saylom2530

saylom2530 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    อยากไปกราบแต่ไกลมากครับ อดไป เคยไปกราบท่านหนนึงตอนกลางปีแล้วครับ ผม อนุโมทนานะครับ :cool::cool::cool::cool::cool:

7. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงห้องนี้

สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ
    กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก
    สวัสดีพี่น้องทุกๆท่าน สบายดีกันนะครับ

Bob Ratchawat

8. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    พึ่งหายเจ็บจากรถชนมาครับ.....แต่ไม่มีไรเสียหายมีแต่ฟกช้ำระบมเปลี่ยนที่นอนไปนอนเล่นที่โรงบาลซะ 3 คืน แต่ก็ดีขึ้นมากแล้วครับ และได้มีโอกาสไปตรวจดวงชะตากับอาจารย์ท่านหนึ่งท่านว่าดวงมันจะเจอยังไงก็ต้องเจอแต่มีของดีรักษาไว้ก็จริงครับผมขับมอไซด์ดีส่หมวกกันน๊อกเพราะตัวผมพุ่งชนกระจกส่วนแคปของรถยนต์ที่ตัดหน้าแตกยับครับ ไอ้ผมก็คิดว่ารถคงไม่เหลือแล้วแต่ว่าก็ต้องแปลกใจหลังจากออกโรงบาลก็ไปดูที่อู่ มีรอยถลอกที่กระจังหน้านิดเดียว กับแฮนด์ยุบไปเท่านั้นนอกนั้นเรียบร้อยทุกประการ ของสำคัญที่ผมเอาผูกติดกับรถก็คือ"ลูกอมผงธูปบูชาหลวงพ่อเกษมไปเอามาจากสุสานไตรลักษณ์ แล้วเอามาปั้นเองครับพร้อบกับด้ายเสกและก้านธูปภาวนาของหลวงพ่อเกษมครับ" ผมเชื่อย่างยิ่งว่าที่ผมไม่เป็นไรมากและรถผมก็เสียหายน้อยก็เพราะบารมีหลวงพ่อฯแน่นอนที่สุดครับ
    ....และขณะดูดวงอยู่นั้นก็บอกอาจารย์เรื่องล๊อกเก็ตหลวงพ่อเกษมครบ 100 ปีที่กำลังจะสร้างครับ อยู่ดีๆก็มีผู้หญิงมีอายุก็เข้ามานั่งด้วยแกก็คุยเรื่องที่เรื่องทางที่จะขาย อาจารย์เลยแนะนำว่านี่คือ ศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อเกษมคนหนึ่งครับ เลยได้ทราบว่าท่านคือ"เจ๊ฟ้า" หากเป็นศิษย์ยุคต้นๆของท่านจะรู้จักดียิ่งเพราะมีอะไรหลวงพ่อท่านก็จะให้คุณฟ้านี่แหละครับรับใช้เป็นประจำ และท่านก็ได้เล่าเรื่องประสบการณ์ตรงของท่านกับหลวงพ่อเกษมให้ฟังหลายเรื่องครับแล้วจะเล่าให้ฟังทีหลังนะครับ ผมก็เลยคุยกับท่านเรื่องมวลสารที่จะบรรจุหลังล๊อกเก็ต ท่านจึงแจ้งให้ทราบว่าท่านจะมอบน้ำมนต์ที่หลวงพ่อเกษมท่านเมตตามนต์โดยตรงให้มาผสมมวลสารครับ เป็นเรื่องที่น่ายินดียิ่งครับ....ผมเชื่อเหลือเกินครับว่าการได้พบกับลูกศิษย์ท่านนี้มิใช่เรื่องบังเอิญอย่างแน่นอน ต้องด้วยบารมีหลวงพ่อเกษมบันดาลแน่นอนครับ.....และได้ทราบว่ายุคหลังๆนั้นมีคนปราถนาเกศาของหลวงพ่อเกษมมากมายจนเกิดการซื้อขายกันขึ้น ดังนั้นพอหลวงพ่อรู้ท่านก็ตัดปัญหาโดยการ โกนแล้วทิ้งลงเตาไฟไปเลยครับ ดังนั้นท่านใดที่ได้เกศาหลวงพ่อท่านไว้บูชาแม้แต่เส้นเดียวขอให้จงภูมิใจนะครับ......และขอแจ้งข่าวว่าขณะนี้ล๊อกเก็ตอยู่ในขั้นดำเนินการแล้วครับ และผมได้จ่ายค่ามัดจำไปแล้วจำนวน 30,000 บาทและยังขาดปัจจัยที่จะพอสร้างล๊อกเก็ตรุ่น 100 ปี ชาตกาลครั้งนี้อีกประมาณ 30,000 บาทครับ จึงขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาในองค์หลวงพ่อมาช่วยกันครับงานนี้ปัจัยทั้งหมดเพื่อการกุศลทั้งสิ้นครับ ตามปฏิปทาหลวงพ่อเมื่อครั้งท่านดำรงสังขารครับผม....:cool:

9. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    หนึ่งในพระสุปฏิปันโณ ที่จะนำล๊อกเก็ตอมตะ100 ปีชาตกาลหลวงพ่อเกษม เขมโกไปให้ท่านเมตตาอธิษฐานจิตนั่นก็คือ "หลวงปู่ครูบาบุญมา สุภัทโท" ลูกศิษย์หลวงพ่อเกษมที่ยังดำรงสังขารอยู่และเคารพหลวงพ่อเกษมเป็นที่สุดครับ

ประวัติหลวงพ่อพระครูมงคลบุญญาคม (ครูบาบุญมา สุภทฺโท)

วัดสามัคคีธรรม ต.บ้านสา อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง
    หลวงพ่อครูบาบุญมา มีสมณศักดิ์ที่ พระครูมงคลบุญญาคม เจ้าอาวาสวัดสามัคคีธรรม ต.บ้านสา อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง ท่านมีใจประกอบด้วยเมตตาธรรมสูง ประชาชนต่างให้ความเคารพนับถือท่านอย่างมากมาย ชอบให้การช่วยเหลือแก่ผู้ที่เดือดร้อน และคอยแนะนำพร่ำสอนให้ทำแต่ความดีอยู่ในศีลธรรม
    ชาติภูมิ
    หลวงพ่อครูบาบุญมา ท่านมีนามเดิมว่า บุญมา นามสกุล ตามปัญญา เกิดเมื่อ วันที่ ๕ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๖๗ ขึ้น ๔ ค่ำ ปีใจ้ (ชวด) บิดาชื่อ นายมี มารดาชื่อ นางเอ้ย นามสกุล ตามปัญญา อยู่บ้านเลขที่ ๓๐ หมู่ ๕ ต.บ้านสา อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง มีพี่น้องด้วยกันทั้งหมด ๖ คน มีพี่ ๒ คน น้อง ๓ คน หลวงพ่อครูบาบุญมาเป็นบุตรคนที่ ๓
    เมื่ออายุได้ ๗ ปี ได้เข้ารับการศึกษาเล่าเรียนจนจบชั้นประถมศึกษาปีที่ ๔ ซึ่งเป็นการศึกษาภาคบังคับในสมัยนั้น พออายุได้ ๑๕ ปี จึงได้บรรพชาบวชเป็นสามเณร ที่วัดบ่อส้ม ต.บ้านสา อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง (ปัจจุบันเป็นวัดร้าง) เมื่อวันที่ ๗ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๘๒ โดยมี หลวงพ่อพระครูปัญญาโสภิต วัดบ้านโป่งชัย (อดีตเจ้าคณะแขวงแจ้ห่มรูปแรก ปัจจุบันเป็นวัดร้าง) เป็นพระอุปัชฌาย์ แล้วจึงศึกษาเล่าเรียนอักขระ พยัญชนะจนแตกฉานอยู่ ๕ ปี จึงอุปสมบทเป็นพระภิกษุ เมื่ออายุ ๒๐ ปี เมื่อวันที่ ๘ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๘๗ เวลา ๑๓.๑๐ น. ณ วัดสาหลวง ต.บ้านสา (ปัจจุบันไม่มีให้เห็นแล้ว เพราะจมน้ำตอนสร้างเขื่อนกิ่วลม แล้วได้แบ่งย้ายมาสร้างวัดใหม่ เป็นวัดสาญาณพลาราม แล้ววัดสาหลวงก็ย้ายไปอยู่ที่ ต.นิคมพัฒนา อ.เมือง ) โดยมี พระครูโถมณียคุณ (อดีตเจ้าคณะอำเภอแจ้ห่ม เจ้าอาวาสวัดบ้านเป้า อ.เมือง) เป็นพระอุปัชฌาย์ พระสุข คมฺภีโร เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระตัน สุทินฺธโร เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า “สุภทฺโท” เมื่ออุปสมบทแล้ว ได้ตั้งใจศึกษาเล่าเรียนจนสามารถสอบได้นักธรรมชั้นเอก
    สำหรับการศึกษาวิชาอาคม นั้น ท่านร่ำเรียนมาจากพระอุปัชฌาย์ของท่านก่อน โดนเน้นการเรียนวิปัสสนากรรมฐานและลงอักขระแผ่นยันต์ ต่อมาได้เข้าเรียนวิปัสสนากรรมฐาน ณ สำนักเรียนวัดมหาธาตุ กรุงเทพฯ ที่มีชื่อเสียงโด่งดัง โดยเป็นศิษย์ของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (อาจ อาสภะเถระ) และพระธรรมธีรราชมหามุนี (โชดก ปธ.๙) ทั้งยังได้ศึกษาเล่าเรียนวิปัสสนากรรมฐานกับครูบาธรรมชัย วัดปงสนุก อ.เมือง จ.ลำปาง อยู่หลายปี และได้เข้าไปปฏิบัติธรรมตามแนวของครูบาเจ้าเกษม เขมโก แห่งสุสานไตรลักษณ์ โดยยึดหลักปฏิบัติตามแนวทางของครูบาเจ้าเกษม มาตลอด
    หลังจากนั้น หลวงพ่อครูบาบุญมา จึงออกหาความรู้เพิ่มเติม และได้มีโอกาสได้ศึกษาวิชาอาคมกับ หลวงพ่อครูบายอดใจ สิริโย เจ้าอาวาสวัดทุ่งเกวียน อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง ซึ่งเป็นพระเกจิที่มีชื่อดังในขณะนั้น จนมีความรู้แตกฉานเป็นอย่างดี และได้ไปศึกษาวิปัสสนากรรมฐานกับ ครูบาพรหมา วัดพระพุทธบาทตากผ้า อ.ป่าซาง จ.ลำพูน ซึ่งเป็นสำนักเรียนวิปัสสนากรรมฐานสำนักใหญ่ที่มีชื่อเสียงในสมัยนั้น
    คุณลักษณะเด่นของหลวงพ่อครูบาบุญมา สุภทฺโท วัดสามัคคีธรรม ต.บ้านสา อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง ท่านชอบความสันโดษ อารมณ์ดี คำพูดของท่านส่วนมากจะเป็นปริศนาธรรม (ปัญหาดิบ) ผู้คนไปหาท่านส่วนมากมักจะได้โชคลาภกันบ่อย ท่านมีคามเมตตาต่อคนทั่วไป ไม่ชอบโอ้อวดในคุณวิเศษของตัวเอง เคารพนับถือครูบาอาจารย์เป็นที่สุด โดยเฉพาะครูบาเจ้าเกษม เขมโก

จากหนังสือ เมืองพระ ฉบับที่ ๖๐ ประจำเดือนมกราคม ๒๕๕๓<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

10. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก _/\_
    สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ...

เหรียญหยดน้ำเนื้อเงิน หลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่นครบ ๖ รอบ (๗๒ ปี) ปลุกเสกเมื่อวันที่ ๒๘ พศจิกายน ๒๕๒๖ ครับ

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันหยุดเด้อพี่น้อง
    หนาวนะครับรักษาสุขภาพด้วยเด้อ:cool:

12. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงพ่อเกษม

บุญรักษา

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม

14. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

พระก็สวยถ่ายรูปก็แจ่มครับ:cool:

15. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษม เขมโก
    สะมะณัง วันทามิ
    สวัสดียามเที่ยงนะครับ

16. มองส่วนดี

มองส่วนดี Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2012

17. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

18. พรเกษม

พรเกษม Active Member

27 กันยายน 2012

...ผมสวดบทนี้ประจำทุกวันก่อนนอน และทุกครั้งที่ไปกราบพระธาตุต่าง ๆ ...

19. เพชรฉลูกัน

24
    หลวงพ่อมาโปรดถึงบ้านอีกครั้งครับ...ท่านคงเมตตาหลังอุบัติเหตุ555

ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      117.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      139.6 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      119.1 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      109.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      149.7 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      150 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      137.2 KB
      เปิดดู:
      59
  20. syncseven

syncseven สมาชิก

24 มิถุนายน 2006
    ฝากเพจหลวงปู่เกษมด้วยครับ หลวงพ่อเกษม เขมโก | Facebook

รบกวนน้าๆชี้แนะ และเพิ่มเติมข้อมูลเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ
    ผมทำขึ้นมาด้วยจิตบริสุทธิ์ เพื่อเป็นแหล่งข้อมูลสำหรับคนที่ยังไม่รู้ประวัติหลวงปู่ ผิดพลาดตรงไหน ชี้แนะได้ครับผม ขอบคุณครับ