อยากทราบถึงอานิสงค์การปิดทองหลังพระครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย passakorner, 31 กรกฎาคม 2010.

1. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ถ้าไม่แน่ใจว่าทางวัดสงวนไว้ไม่ให้ปิดทองด้วยเหตุผลบางประการ ก็ควรจะต้องสอบถามท่านเจ้าอาวาสหรือพระผู้ใหญ่ให้แน่ชัดเสียก่อน ดีกว่าจะผลีผลามทำอะไรไป คือ ผมไม่ได้ห้ามนะครับ แต่ถามให้แน่ชัดเสียก่อน เป็นการให้ความเคารพผู้ดูแล

2. passakorner

passakorner เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ครับ จะได้สบายใจด้วยกันหลายๆๆฝ่าย

3. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ครับ อนุโมทนากับความตั้งใจอันเป็นกุศลนี้นะครับ ขอให้เชื่อเถิดครับว่าเป็นบุญจริง ๆ
    จงทำตนเป็นผู้ขวนขวายมากในการกุศล แต่จงทำตนเป็นเป็นผู้ขวนขวายน้อยในอกุศล

ขอให้เชื่อในคำหลวงปู่หลวงพ่อ หลาย ๆ รูปในกาลปัจจุบัน มากมาย ไม่เอ่ยนามที่ท่านบอกกล่าวการเคารพในพระพุทธเจ้า แม้ด้วยรูปเคารพก็เป็นกุศล แรกสุดคือพุทธานุสติ การบูชาพระพุทธเจ้าก็มีทั้งกาย วาจา ใจ ย่อมเป็นผู้มีเดชมาก พุทธบูชา มหาเตชะวันโต ต่อไปการบูชาพระคุณท่านด้วยอามิสบูชา คือบูชาด้วยวัตถุ ปฏิบัติบูชาบูชาด้วยการปฏิบัติ ทำทั้งสอง ทำไปด้วยกัน ดีทั้งคู่ดีทั้งนั้น
    อานิสงค์พิเศษก็มีหลาย ๆ ท่านได้กล่าวมาแล้ว อธิษฐานเพิ่มเอาเลยครับ ขอให้ตั้งใจมีนิพพานเป็นที่สุด แล้วขออะไรเพิ่มก็ว่าไปครับ ขอให้ตั้งใจให้มั่นคงจริง ๆ ก็จะได้เอง
    ส่วนการจะไปปิดทองพระประธานในพระอุโบสถก็ด พระต่าง ๆ ที่ไม่มีใครเขาปิดทองกันก็ดี อันนี้มีหลายกรณี หนึ่งท่านเป็นพระสำคัญ ไม่สามารถให้ปิดทองได้เพราะอาจจะไปทำลายองค์ท่านได้ ทำให้พระสึกกร่อน เพราะว่าการใช้ทองผสม ไม่ใช่ทองคำแท้ และการใช้น้ำมันหรือขี้ผึ้งทาที่องค์พระก็ก่อความเสียหายได้ในบางองค์ นอกจากนี้ การที่ท่านอนุญาตคนหนึ่งปิดได้ คนอื่นก็ต้องการปิดด้วยเช่นกัน อาจจะเกิดการกระทบกระทั่งกันได้ในที่สุด ไปปิดทองพระที่ท่านให้ปิดแล้วตั้งใจดี ๆ ดีกว่าครับ
    อนึ่งกลับมาบ้านก็อย่าลืมไปเอาทองคำเปลวไปปิดที่พระพุทธรูปที่บ้านด้วยนะครับ ส่วนเรื่องพระอรหันต์ที่บ้านคุณก้ทำดีแล้วที่พาท่านไปสร้างบุญสร้างกุศล ทำบ่อย ๆ นะครับแทนคุณท่านอันนี้ดี
    บุญอื่นๆ ที่ใครต่อใครเสนอมานั้นก็ดีทั้งนั้น ค่อย ๆ ทำ หมั่นสรางบุญสร้างกุศลนะครับ

เอ่อ อีกเรื่องผมว่าคุณคงไม่เขวที่ใครบอกว่าการไปไหว้พระปิดทอง ไม่ได้บุญ ผมว่าคุณคงไม่เชื่อนะครับ เพราะถ้าไม่อย่างนั้น ตั้งแต่สมัยสุโขทัย จนปัจจุบันคงผิดกันหมดแล้วครับ คงไม่น่าเชื่อคนแค่กลุ่มเดียว มากกว่าหลวงปู่ หลวงพ่อ พระสุปฏิปันโนมากมายที่ท่านเป็นตัวอย่างดี ๆ นะครับ
    อนุโทนาเป็นอย่างสูงกับทุกท่านที่มีใจเป็นกุศลครับ

4. passakorner

passakorner เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับ ผม ^^ อิอิ ผมมั่นใจมากเลยครับตอนนี่

5. din555

din555 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากหรอกน้องง ให้ดูในหลวงเป็นตัวอย่าง นั้นหละ คือความหมายของการปิดทองหลังพระ หอมหวลตลบอบอวลไป ทั่ว โลกธาตุ ชั้นฟ้าชั้นดิน เมื่อสุกงอม สาธุ