เรื่องเด่น อยากรู้ว่าถ้าศาสนาพุทธเกิดขึ้นในประเทศไทยแล้ว ใครเอาโบราณสถานไปสร้างไว้อินเดีย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Deejang, 26 กันยายน 2010.

1. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    เขียนเป็นโอม เป็น อา เป็นภาษา แล้ว ยังต้องเดาอีกหรือครับ

2. jowpoy

jowpoy เป็นที่รู้จักกันดี

ลองมองดูว่า เมื่อพระพุทะศาสนาได้ไปเจริญยังสถานที่ใดๆ และสถานที่นั้นก็ยอมรับแลนับถือพระพุทธศาสนาเป็นอย่างมาก สถานที่นั้นก็มักอ้างว่าพระพุทธเจ้าบังเกิดอยู่ณ.สถานที่นั้นๆ เช่น จีนก็อ้างว่าพระพุทธเจ้าและพระโพธิสัตว์ต่างๆ บังเกิดที่จีน พระศรีอารย์เป็นคนจีนเป้นต้น อย่างเช่นดียวกับไทยเรา แต่อยากไไห้ลองมองข้ามพ้นคำว่าประเทศ หรือทวีปไป ให้มองแต่ความเป็นมนุษย์หรือสัตว์โลก พระพุทธเจ้าก็เป็นมนุษย์คนหนึ่ง พระองค์เป็นของมวนมนุษย์ทุกคนไม่ใช่เป็นของใคร เป็นของประเทศใด พระพุทธเจ้าตรัสรู้เพื่อสัตว์โลก มิใช่ประเทศใดประเทศหนึ่ง อยากให้ลองมองว่าพระพุทธเจ้าประสุติบนโลกใบนี้ ไม่ใช่ประเทศ หรือทวีปใดทวีบหนึ่ง พระพุทธองค์ทรงยากให้เราปฏิบัติตามคำสอนของพระองค์มากกว่าค้นหาสถานที่กำเนิดของพระองค์เป็นแน่แท้

3. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    จากข้อมูลที่เคยให้ไว้เกี่ยวกับนิทานพื้นฐานที่ว่ากษัตริย์เมืองลาวให้บักปราชญ์เดินทางไปวัดเชตวัน นครสาวัตถีนั้น ผมจำผิดนิดหน่อยนะครับ ขอแก้ไขดังนี้

นิทานที่ว่า ชื่อเรื่องว่า นิทานวัดเชตุพน เป็นกษัตริย์ของกรุงศรีอยุธยา ให้ขุนไทยเดินทางไปวัดเชตุพน นครสาวัตถี เพื่อวัดขนาดของวัดเชตุพน มาสร้างวัด ด้วยเหตุว่าพระเจ้ากรุงศรีอยุธยา ได้ยินกิตติศัพท์ของวัดเชตุพน ว่างดงามมาก แต่ไม่สามารถที่จะเดินทางไปดูเองได้ เลยให้ขุนไทยไปวัดและมาสร้างที่กรุงศรีอยุธยาแทนครับ

เส้นทางการเดินทางนั้น ผ่านไปทางเมืองหงสาวดี ผ่านบริเวณที่แม่น้ำทั้งห้าไหลลงรวมกัน ผ่านดอยรูปเต่าที่มีพระธาตุอยู่บนดอย ชื่อธาตุสกุ้ง และผ่านที่อีกหลายๆ ที่ ถ้าถามความน่าเชื่อถือนั้น ก็เป็นนิทานพื้นบ้าน เป็นภาษาอีสานโบราณ ผมเป็นคนอีสานอ่านยังงงเลยครับ อิอิ แต่ปีที่เขียนขึ้นนั้นไม่มีระบุไว้ และรู้สึกว่าการปริวรรตนี้มีการเพิ่มเติมสำนวนต่างๆเข้าไปอีกจำนวนมาก

ส่วนระยะทางที่ผมเคยกล่าวไว้นั้น ไม่สามารถเอามาอ้างอิงได้ เพราะการเขียนเรื่องราวมีการยืดระยะทางเพื่อที่จะให้การดำเนินไปของเรื่องราวมีอรรถรส และมีเรื่องที่จะทำให้น่าสนใจเพิ่มมากขึ้นครับ

แต่สิ่งที่น่าสนใจมากอีกประการหนึ่งนั้น พอจะเป็นประโยชน์ที่ในนิทานดังกล่าวอ้างไว้นั้น ก็พอมี อย่างเช่นเรื่องราวการสร้างวัดเชตุพน เมื่อเริมแรกเลยสร้างโดยอนาถบิณฑิกเศรษฐี และพระเจ้าเชตราช เพื่อถวายองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งตรงนี้ผมไม่ถนัด เลยแปลตามในเอกสารว่าไว้ครับ

นอกจากนี้ยังกล่าวถึงการบูรณะปฏิสังขรณ์ และก่อสร้างถาวรวัตถุเพิ่มเติม โดยพระยาศรีธรรมาโศกราช ซึ่งกล่าวถึงพระยาศรีธรรมาโศกราชอยู่หลายที่เหมือนกันครับ

และสัญลักษณ์ที่สำคัญอีกประการหนึ่ง ได้ระบุว่า วัดเชตุพนนั้นมีรูปหงษ์สี่ตัว ดังบทประพันธ์ในรูปของกลอนอีสานที่ว่า "ที่นั้นยังมีฮูปหงส์เหินฟ้าจตุราทั้งสี่ ปุนดั่งปปปีกเปี้ยงผยองล้ำล่วงพนอม เปื้องปีกเกี้ยวฮ้อยฮูปองค์พุทโธ ตั้งหากฮงฮงใสส่องเงางามแก้ว"

ตามความคิดผมน่าจะเป็นเสาหงษ์ ที่เป็นสัญลักษณ์ของเมืองมอญหรือเปล่า อิอิ พอจะเป็นหลักฐานว่าสาวัตถีอยู๋ในพม่าได้หรือเปล่าครับ แต่เป็นแค่ความคิดผมนะ

ข้อความนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนบุคคล หากผิดพลาดประการใดก็ขอขมาโทษอันที่จะเกิดมีด้วยนะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2010
  4. เอกอิสโร

เอกอิสโร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนิโรธสมาบัติ ครับ

"นิทานวัดเชตุพน" ผมมีฉบับ ที่แต่งเป็นภาษาไทยแล้ว ครับ ก็จะมีเรื่องแทรก เข้ามาโลดโผน เหมือนนิทานไซอิ๊ว แต่ ถ้าคุณนิโรธสมาบัติ ได้ลองอ่าน ใน พงศาวดารเหนือ ตอน "พระมาลีเจดีย์" ก็จะมี เรื่องเดียวกันนี้ แต่กระชับหน่อย

และตอนต้น ของตอนนี่เอง ก็จะทำให้คุณนิโรธสมาบัติ งงสักหน่อย เพราะ ในนี้ก็จะกล่าวถึงพุทธพยากรณ์ว่า "ต่อไปเมื่อหน้าเมืองสาวัตถี จะกลายเป็นหงสาวดี" และ ตอนที่ขุนไทย ที่ชื่อ "การเวก" ไปวัดเชตุพนนั้น ก็จะอยู่ที่ "หงสาวดี" ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  5. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    ความจริงไม่ได้ต้องการจะขัดแย้งกับทุกฝ่ายนะครับ เพราะจริง ๆ แล้วต่างก็มีเหตุผลกันทั้งนั้น เพียงแต่ของใครจะน่าเชื่อถือกว่ากันเท่านั้น ซึ่งก็คงต้องศึกษากันต่อไปอีกนาน สำหรับเรื่องภาษาพูดที่คุณ ระยับแดด สงสัย เท่าที่จำได้ น่าจะใช้ ภาษามคธ ที่เป็นภาษาของชาว แคว้นมคธ ที่มีเมื่องหลวงชื่อราชคฤห์ เป็นแคว้นที่พระพุทธเจ้าทรงเลือกประดิษฐานพระพุทธศาสนาเป็นแห่งแรกเพราะเป็นแคว้นใหญ่ และทรงรับสวนเวฬุวันนอกเมืองราชคฤห์เป็นอารามแห่งแรกในพระพุทธศาสนา นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทรงใช้ภาษานี้เป็นภาษาใช้เผยแพร่พระพุทธศาสนา ผมเคยอ่านพบ ความว่าสมัยหนึ่ง ท่านหมอชีวกฯ เคยได้กราบทูลพระพุทธองค์ ว่าได้ไปยังแดนสุวรรณภูมิมาที่นั้นใช้ภาษาพูดเป็นภาษาคำโดด ฯลฯ พระพุทธองค์ทรงตรัสเป็นภาษานั้นถามว่าเขาพูดกันอย่างนี้ใช้ไหม หมอชีวกฯ ก็ทูลถามว่าพระพุทธองค์เคยได้ยินภาษานี้มาหรือ พระพุทธองค์ทรงตอบว่าไม่เพียงเคยได้ยิน แต่ที่เมืองของพระองค์ใช้ภาษานี้อยู่แล้ว (ซึ่งเข้าใจว่าอาจเป็นภาษาไทย) นี่อาจเป็นการยืนยันว่าพระองค์ทรงเป็นคนไทย แต่นี่ก็ไม่ใช้เหตุผลที่จะเป็นข้อมูลที่จะสนับสนุนว่าพุทธศาสนาเกิดในประเทศไทยหรือไม่นะครับ เพราะประวัติศาสตร์ก็ได้กล่าวว่าคนไทยอพยพมาจากทางตอนเหนือ ลงมาสู่สุวรรณภูมินั้นก็แสดงว่าอาจมีคนไทยกลุ่มดั่งเดิมยังคงดำรงค์ถิ่นฐาน เดิมอยู่ ซึ่งอาจเป็นที่ตั้งของเมืองของพระพุทธองค์ก็ได้เช่นกัน เป็นการให้ข้อมูลเพื่มเติมนะครับมิได้เข้าข้างฝ่ายใด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2010
  6. เอกอิสโร

อันนี้ ก็ หยิบมาให้อ่าน ครับ แต่ก็ใช่ว่า จะให้ยึดถือตามทั้งหมดครับ
    เพราะสำคัญที่สุดคือ "หลักฐาน หลักฐาน หลักฐาน"

จาก หนังสืออ้อยต้นจืดปลายหวาน กินนานอร่อย แต่งโดย
    พระธรรมเจดีย์ (ปาน) อดีตเจ้าอาวาสวัดมหหรรณพาราม กรุงเทพฯ
    ในสมัยรัชการที่ ๕ ครับ ตอนหนึ่งมีว่า...

มัลราชกลายเป็นม่าล รามัญนั้นนานกลายเป็นมอญ <O:p</O:p

เมืองประมอพม่าดอน มัลราชนครโกสินาราย <O:p</O:p

โกสินารายกลายกลับป่น เรียกเมืองมงคลสืบมาหลาย <O:p</O:p

เมืองมงคลป่นกลาย เป็นป่าไม้รายเมืองเป็นดง <O:p</O:p

ครั้นมาเรียกเมืองตูม เมืองพันทุมภูมิเป็นป่าพง <O:p</O:p

มีสระศรีสำหรับสรง กษัตริย์ดำรงราชฐาน <O:p</O:p

เดิมมัลราช ม่าลมอญอยู่ข้างแดนดอนนี้มานาน <O:p</O:p

ปากน้ำพินธุ์แผ่สถาน ลาวเลื่อนไล่ม่าลมอญหนีไป<O:p</O:p

ลาวกลับกลายเป็นสยามเมืองเลื่อนลงหลามกลายเป็นไทย <O:p</O:p

รุกร่นแผ่นดินได้ ม่าลมอญหนีไปตั้งธานี<O:p</O:p

เมืองเลื่อนขึ้นฝ่ายเหนือ มอระแหม่งเชื้อมอญม่าลมี <O:p</O:p

พระนิพพานนานหลายปีแท่นดงรังนี้เป็นของสยาม <O:p</O:p

อุชเชนีเมืองมอญม่าล ไทยได้ถิ่นฐานจึงแปลงนาม<O:p</O:p

เรียกอุไทยธานีตาม โบราณรู้ความเล่าสืบมา <O:p</O:p

โทณะพราหมณ์ผู้พิเศษ อยู่ในเขตโกสินนาราย<O:p</O:p

พราหมณ์ได้ทะนานทองมา ก่อปรางค์บูชาเรียกพระโทน <O:p</O:p

พระบรรทมใต้ต้นมะม่วงอยากน้ำแสบทรวงน้ำนั้นเป็นโคลน <O:p</O:p

เขาสร้างบรรทมใกล้พระโทนรูปพ้อมปลายโคนแลดูเท่ากัน<O:p</O:p

พระยาพาลเสริมสร้างเป็นรูปพระปรางค์สูงทะมึน <O:p</O:p

ศักราชล่วงเลยพันไทยแปลงปรางค์นั้นเป็นเจดีย์ <O:p</O:p

พระบาทพระจอมเกล้า พระราชทรัพย์เข้าส่วนมนตรี<O:p</O:p

เสริมสูงสามเส้นสามวาเศษมี นามปฐมเจดีย์ในเมืองไทย <O:p</O:p

บรรจุพระทนต์มุนีบรมธาตุสีทองอุไร <O:p</O:p

มีจริงอย่าสงสัย มิได้ไปไหว้จงยินดี<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2010
  7. เอกอิสโร

ใครบางคน อย่าว่า แต่ จะเชื่อ หรือคิดเลยว่า "ศาสนาพุทธเกิดขึ้นที่ประเทศไทย" เพราะแม้แต่ การเสด็จเดินทาง มายัง ดินแดนแถบแถวนี้ เขายังไม่เชื่อเลย ครับ

ลองอ่านความเห็นนี้ นะครับ

อาจารย์ครับ อย่าง "พระเจ้านั่งดิน" จังหวัดพะเยา ซึ่งตามตำนาน ว่า สร้างตั้งแต่สมัยพุทธกาล โอเคหล่ะ อาจารย์อาจจะไม่เชื่อว่า "พระพุทธเจ้าเสด็จมายังดินแดนแถบนี้"
    แต่ อาจารย์ พอจะมีแนวทางที่จะพิสูจน์ทราบอายุของพระพุ<WBR>ทธรูปองค์นี้ ได้อย่างไรครับ ว่า จะมีอายุเก่าแก่กี่ร้อยปีครับ?

......

Thepmontri Limpaphayom ดูพุทธลักษณะแล้ว สมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ ครับ ฝีมือช่างพื้นเมือง จิตรกรรมฝาผนังก็สมัยรัตนโก<WBR>สินทร์ เพราะภาพมีมิติแล้วด้วย (คมชัดลึก)

Thepmontri Limpaphayom โอ้พระเป็นเจ้า คุณเอกอิสโร ถ้าพระพุทธเจ้ามาถึงดินแดนส<WBR>ุวรรณภูมิในสมัยพุทธกาลจริง<WBR>พระพุทธเจ้าจะเจอกับมนุษย์ย<WBR>ุคหิน ใหม่และบางพื้นที่ยุคโลหะแล<WBR>ะบางพื้นที่ที่เจริญอาจเป็น<WBR>ยุคประวัติศาสตร์ มาพบมอญที่ยังแก้ผ้าอาภรณ์ไ<WBR>ม่มีล่อนจ้อน คิดบ้างซิครับ มนุษย์ก่อนประวัติศาสตร์ที่<WBR>นอนอยู่ในบริเวณภาคกลางอีสา<WBR>น เคยเห็นพระพุทธเจ้ามาโปรดโอ<WBR>้พระเจ้าจอร์จวอชิงตัน+มะเห<WBR>มียว

<LABEL class="deleteAction stat_elem UIImageBlock_Ext uiCloseButton"></LABEL>Thepmontri Limpaphayom อย่าน้อยใจอะไรเลยเพราะหลัก<WBR>ฐานที่คุณเอกแสดงมา มีอายุไม่ถึงสมัยพุทธกาล คุณเอกต้องเข้าใจหลักธรรมดา<WBR>ของโลกอยู่อย่างหนึ่ง สมัยพุทธกาลของอินเดียประเท<WBR>ศไทยของเรายังเป็นสมัยก่อนป<WBR>ระวัติศษสตร์บ้านเมืองยังไม<WBR>่เกิดยังไม่สร้างกำแพงเมือง<WBR>คูน้ำคันดิน สุสานจิ๋นซีฮ่องเต้สร้างขึ้นแล<WBR>้ว พระเยซูยังไม่เกิด นครวัดยังไม่ได้สร้าง อเมริกายังไม่มี วิกตอเรีย ยังไม่มาเป็นวุ้นอยู่ ปัญหาของคุณเอกคือหลักฐานที<WBR>่พระพุทธเจ้าท่านเคยเสด็จมา<WBR>ยังสุวรรณภูมิหรือสยามนั้น ในทางหลักวิชาการถือว่าเป็น<WBR>หลักฐานชั้น 3 ถูกปรุงแต่งขึ้น ใหม่หลังจากการมีพระพุทธประ<WBR>วัติและการจาริกแสวงบุญของพ<WBR>ระเถระทั้งหลาย ผมยกตัวอย่างง่ายๆ การมีกรุสมบัติหรือห้องบรรจ<WBR>ุสมบัติ แม้ดินแดนไอยคุปต์ซึ่งเก่าแ<WBR>ก่กว่าพระพุทธเจ้าสามารถทำไ<WBR>ด้แล้ว แต่ดินแดนประเทศไทยในเวลานั<WBR>้นมนุษย์ยังอยู่เพิงผาและถ้<WBR>ำอยู่เลย กรุสมบัติจริงๆเกิดขึ้นในสม<WBR>ัยทวารวดีคืออยู่ตามมุมหรือ<WBR>ปีกของเจดีย์ ห้องที่ตัวคนลงไปได้มีหลักฐ<WBR>านเก่าสุดก็แค่สมัยอยุธยาตอ<WBR>นต้น สมัยสุโขทัยยังทำเป็นช่องเล<WBR>็กๆ คุณเอกต้องคำนึงถึงเทคโนโลย<WBR>ี การหล่อพระพุทธรูป วัสดุที่ใช้ และแหล่งที่มาของวัสดุ ถ้าเราจะตะแบงว่าของทุกอย่า<WBR>งบนโลกนี้ใช้มาปนได้หมดเพื่<WBR>อปะติปะต่อเรื่องราวให้มี อันนี้ผมก็คิดว่า ทำทั้งชีวิตเราก็จะไม่พบควา<WBR>มจริง ขอให้คุณเอกกลับไปคิดสักนิด<WBR>ว่า ถ้าพระพุทธองค์ในความหมายเร<WBR>าๆเป็นปุถุชนธรรมดา ในความคิดของผมท่านไม่ได้มา<WBR>สุวรรณภูมิด้วยตัวท่ารนเองห<WBR>รอก เพราะ ๑. การคมนาคมาลำบาก ๒.เวลาไม่พอกับพระชนมชีพ ถ้าเราเชื่อพระพุทธประวัติ เราไม่สามารถเอาเรื่องราวที<WBR>่เราคิดว่าเกิดขึ้นในสุวรรณ<WBR>ภูมิไปผนวกรวมกับเรื่องราวข<WBR>องพระพุทธองค์ที่เกิดในอินเ<WBR>ดียได้ อนึ่งเรื่องกามนิตกับวาสิษฐ<WBR>ี เป็นนิทานเก่าแก่ของอินเดีย<WBR> แต่ชาวเดนมาร์คนำมาแต่งใหม่<WBR> ทำนองที่ในหลวงรัชกาลที่ ๖ ท่านนำเอาวรรณกรรมอังกฤษมาแ<WBR>ต่งเป็น เพื่อนแท้ หรือแม้แต่บทละครเรื่องพระร<WBR>่วง ถ้าคุณเอกคิดว่าผมและอีกหลา<WBR>ยท่านไม่ได้แสดงหลักฐานอะไร<WBR>ก็ต้องถามคุณเอกว่าคุณเอกต่<WBR>างหากที่ตั้งต้นโจทย์ผิด โดยตั้งโจทย์ว่าพระพุทธองค์<WBR>อยู่แถวๆสุวรรณภูมิ ซึ่งไม่มีเอกสารที่น่าเชื่อ<WBR>ถือได้เลยมารองรับ ถ้าคนสมัยเราจะมาพบหลักฐานส<WBR>ำคัญว่าพระพุทธองค์อยู่ที่ส<WBR>ุวรรณภูมิหรือสยามประเทศ เหตุผลที่จะต้องตอบให้ได้ก็<WBR>คือ หลักฐานของศาสนาฮินดูที่เก่<WBR>าก่อนพุทธกาลที่อยู่ในดินแด<WBR>นสุวรรณภูมิ เราก็ไม่เคยพบว่ามี โบราณสถาน โบราณวัตถุ เก่ากว่าสมัยพุทธกาลในดินแด<WBR>นนี้เลย

8. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

อจินไต..................

9. aeziss

aeziss เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006

คนที่ไม่เชื่อ เขาเป็นเด็กนอก อาจารย์ฝรั่ง ที่สำคัญอ่าน กเบื้องจาร ไม่ออกครับ
    ต้องไปเรียนลายสือขอม แลลายสือไทย ใหม่ครับ เป็นคนไทยแท้น่าอายจริงๆ
    ต้องให้ฝรั่งยืนยัน จึงจะเชื่อถือ นักปราชญ์คนไทยไร้ดีกรี ไม่มีใครเชื่อครับ

10. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งอ่านยิ่งสับสน แต่ก้อน่าติดตาม :eek: ถึงแม้จะมึนๆ เบลอๆ สักหน่อย

11. tomlucky

tomlucky เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันครับ อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงตรงนี่เริ่มมึนแล้วครับ - -"

ติดตามต่อไปครับ

12. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    เมืองพาราณาสี มีประวัติยาวนานถึง 4 พันปี มีอ้างในพระไตรปิฏกและหลายเรื่อง
    เช่น ลีลาวดีกับพระเรวต *ถ้าเมืองไทยเคยมีเมืองพาราณาสี ก็พอจะเชื่อถือบ้างได้ว่า
    พระพุทธเจ้าเป็นคนไทย ประสูติตลอดจนปรินิพพาน* (นี่เป็นเพียงส่วนประกอบที่มีน้ำหนัก
    ให้สอดคล้องในพระไตรปิฏก)

13. เอกอิสโร

ตามที่ได้วางแผนไว้ก่อนหน้านี้ว่า ช่วงวันที่ 23-24 ตุลาคม 2553 จะเดินทางไปลงพื้นที่ จังหวัดชัยภูมิ และขอนแก่น เพ่อค้นหา ภูเขา ๕ ลูก และ ถ้ำสัตตบรรณคูหา ซึ่งเป็นสถานที่กระทำการสังคายนาพระไตรปิฎกครั้งแรก เพื่อจะยืนยัน อาณาบริเวณที่ตั้ง พระนครราชคฤห์โบราณ ในประเทศไทย ว่าไม่ใช่อยู่ที่อินเดีย

แต่เนื่องจาก ก่อนการเดินทางไม่กี่วัน ได้เกิดสภาวะน้ำท่วมฉับพลัน ในพื้นที่จังหวัดชัยภูมิ และโคราช ดังที่ทราบกัน ผมเองฝืนไปตั้งหลักที่ขอนแก่น ต้องขับรถฝ่าสายน้ำ บนทางหลวง ๒ ช่วง ที่ถนนเลี่ยงเมืองโคราช และอีกช่วงหนึ่ง แถวแยกพิมาย เมื่อไปถึงขอนแก่น และเฝ้าฟังสถานการณ์น้ำชี ที่เริ่มเอ่อล้น กินพื้นที่ชัยภูมิจนเข้ามาสู่ เขตขอนแก่น จึงต้องพักกิจกรรม ตามที่วางแผนไว้ก่อน

และ ตั้งใจว่า เมื่อสภาวะน้ำท่วมเข้าสู่ภาวะปรกติ และเข้าหน้าแล้งแล้ว คงจะได้เริ่มภารกิจสำคัญนี้ต่อไป

อดใจรออีกสักหน่อยนะครับ

14. เอกอิสโร

เมื่อการค้นหาหลักฐาน มีความก้าวหน้า เป็นลำดับ การที่จะยืนยันว่า พาราณสี เคยมีอยู่ในเมืองไทย ก็จะชัดเจนตามไปด้วยครับ

พาราณสี อยู่ห่างจาก อุรุเวลาเสนานิคม แขวงเมืองราชคฤห์ เป็นระยะทาง ๑๘ โยชน์ หรือ ๒๘๘ กิโลเมตร ซึ่งหากราชคฤห์ อยู่ที่ ชัยภูมิ พาราณสี ก็ อยู่ในพื้นที่ จังหวัดสระบุรี ครับ เพราะ ที่ตั้ง ของ "อิสิปตนมฤคทายวัน" อยู่ที่ "ทับกวาง-แก่งคอย"

และจาก พาราณสี ไปทางตะวันตกเฉียงเหนือ ๑๓ โยชน์ ก็จะไปถึง เมืองโกสัมพี ซึ่งก็ อยู่ที่กำแพงเพชร ครับ

15. sutanon

นับถือในความพยายามของคุณเอกอิสโร จริงๆ ครับ
    ผมคนนึงครับที่อยากให้เมืองไทยเป็นต้นกำเนิดศาสนาพุทธ
    และเป็นประเทศที่เป็นศูนย์กลางของพุทธศาสนาทุกชนชาติต้องมาศึกษา
    และมาสักการะพระพุทธเจ้าที่ประเทศไทย

เมืองพาราณาสี จะมีการเผาศพที่ริมฝั่ง "แม่น้ำคงคา" ว่ากันว่าไฟนั้นไม่เคยมอด
    กว่า 4 พันปี ล่วงมาถึงปัจจุบัน (ปัจจุบันก็ยังเป็นเช่นนี้)

16. เอกอิสโร

เมืองพาราณสี มีการเผาศพ ริมฝั่งแม่น้ำคงคา มา 4 พันปี ไฟไม่เคยดับ (ว่าไปตามไกด์พาเที่ยวอินเดีย)

แต่... น่าเสียดาย ในพระไตรปิฎก และอรรถกถา ไม่เคยได้ บันทึกเรื่องนี้ ไว้เลย นะครับ ว่า เมื่อ ๒ พัน ๖ ร้อยปี ที่แล้ว "มีการเผาศพ แล้วทิ้งลงแม่น้ำคงคา" อย่างที่เขาว่า ทำสืบต่อกันมา จนถึงทุกวันนี้

ลอง ค้นหาดูบริบท ของเมืองพาราณสี ใน พระไตรปิฎกและอรรถกถา ลองดูนะครับ เผื่อบางทีผมอาจจะดูไม่ละเอียด

ส่วนข้างล่างนี้ เอามาฝาก คุณ sutanon ครับ

<TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD width=40></TD><TD style="MIN-WIDTH: 500px"><!-- Begin Message Box--><TABLE border=0 width="100%" height=36><TBODY><TR><TD vAlign=top width="80%" noWrap> </TD><TD vAlign=top width="50%" noWrap align=right> <!--InformVote=3--><SCRIPT language=JavaScript>MsgStatus(Msv[3], 3);</SCRIPT> </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!--MsgIDBody=3-->แว่นแคว้นต่างๆ บางส่วน ในสมัยพุทธกาล
    <!--MsgFile=3--><CENTER><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#222244><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  17. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    เพราะงานนี้มันยาก
    คุณเอกอิสโร จึงได้รับเลือกสรรให้มาทำภารกิจนี้
    อย่าท้อถอยนะครับ ผมคอยส่งแรงใจให้เสมอมา

ด้วยรักอย่างไม่มีเงื่อนไขใดๆ
    วสุธรรม

18. sutanon

หวังว่าข้อสงสัยที่ผมมีไว้ คงไม่ได้ทำให้คุณเอกอิสโรเสียความรู้สึกนะครับ
    เพราะถ้าเรื่องที่คุณเอกอิสโรกำลังค้นคว้าอยู่และปรากฏว่าเป็นจริง ผมคงจะรู้สึกผิดน่าดู
    ผมความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้น้อยมากถ้าเทียบกับคุณเอกอิสโร

แต่เมื่อความคิดดั้งเดิมเกิดข้อสงสัย

ผมก็ยังสงสัยเรื่องแม่น้ำคงคาอยู่นะครับ แม่น้ำนี้อยู่ในพระไตรปิฏกเล่มที่ 18

19. เอกอิสโร

ไม่ว่าเรื่องที่ค้นจะถูกหรือผิด คุณ Sutanon ก็อย่าได้รู้สึกอย่างนั้นนะครับ เพราะผมไม่ได้เสียความรู้สึกอะไรเลย ดีเสียอีกนะครับ ที่ชี้ประเด็น ที่จะต้องตอบข้อสงสัย เพื่อให้หมดข้อสงสัย

เอาเป็นว่า ถ้า คุณ Sutanon สงสัย เรื่องแม่น้ำคงคา เรื่องพาราณสี ลองมาค้นหาข้อมูล เน้นๆ เฉพาะ เรื่องนี้ แล้วนำมาแลกเปลี่ยนกันนะครับ จะเป็นประโยชน์ยิ่งๆ ขึ้นไปครับ เผื่อจะได้เจออะไรดีๆ นะครับ

20. sutanon

ขอบคุณ คุณเอกอิสโร ที่ใจกว้างไม่โกรธที่ผมได้มีข้อสงสัย แถม
    ให้ความรู้เพิ่มเติมอีกด้วย ยังไงผมก็จะเป็นกำลังใจและจะคอยติดตามผลงานคุณเอกต่อไปนะครับ