อยากให้เวปนี้มีผู้รู้ มาตอบปัญหาให้ผู้เริ่มปฏิบัติในแต่ละด้าน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ดาวประกาย, 6 กุมภาพันธ์ 2005.

1. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    It's got me 2-3 of it i have no idea where should i start
    someone please help me..........

2. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
  3. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เห็นตอบกันเยอะแยะนี่ครับ

4. บัณฑิตใหม่

บัณฑิตใหม่ สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2005
    เห็นด้วยกับคุณ บัวใต้น้ำเป็นอย่างยิ่งค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ ขอยกมาโพสไว้อีกทีแล้วกันค่ะ มันโดนใจ ที่ประโยคสุดท้ายน่ะคะ อย่าประมาท ไม่งั้นพลาดเสร็จกิเลสมันแน่ๆ มีสติระลึกรู้สึกใจให้ต่อเนื่องกันนะคะ เพื่อนๆผู้ปฏิบัติ

อยากทำให้เวลาแต่ละวินาทีคุ้มค่า
    ก็ต้องเดินอยู่บนทางที่ถูกต้อง คือ มรรค8
    เวลาที่เสียไป จะได้เป็นการเร่งก้าวไปสู่พระนิพพาน
    ส่วนใครจะวิ่ง จะเดิน จะคลานไป
    ก็แล้วแต่กำลังใจ และ ปัญญา ของแต่ละคน

ถ้าเรายังไม่มั่นใจตัวเอง ว่าเรายืนอยุ่บนเส้นทางมรรค 8 หรือไม่?
    ควรหาเวลาไปคบหาสมาคมกับบัณฑิต หรือ ผุ้รู้
    ของแบบนี้ ถ้าขาดบุญเก่า ยากมากที่จะมาหาเราเอง
    มีแต่เราต้องไปหาท่านเหล่านั้น...ถึงที่

เจอผู้รู้แนะนำแนวทางและที่ถูกต้อง
    ก็เหมือนเรามีเข็มทิศในการเดินทางไกล
    นำกลับมาปฏิบัติเองให้ก้าวหน้า
    ตามแต่ปัจจัยจะอำนวย

พอเจอสิ่งที่ติดขัด ก็ไปถามหรือให้ท่านแก้ให้ใหม่
    ไปพึ่งบารมีท่านผู้เจริญเหล่านั้น
    ย่อมดีกว่า เอาเวลาไปคบคนพาล
    หรืออยากจะลองผิด ลองถูกเอง ก็ตามใจ

วันคืนผ่านไป ถ้าประมาทในชีวิต
    ก็จะพลาดจากแก่นสารในชีวิต

5. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต้นตะขบคัดมาจากคำสอนหลวงพ่อฤาษีครับ
    ที่จริงพูดแค่นี้คนที่เคยศึกษามาบ้างก็เข้าใจกันแล้ว
    อยากปฏิบัติให้ได้ผลก็ควรค้นคว้าหาความรู้บ้าง
    ไม่ใช่รอคนมาป้อนให้อย่างเดียว แล้วก็ตินั่นตินี่

6. ดวงแก้ว

เรียนเพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่านกระทู้..
    ช่วงที่เข้ามาแรกๆ ค่อนข้าง ..งง..กับภาษาใหม่ๆที่ไม่คุ้นเคย
    เหมือนคนตื่นที่ ตื่นถิ่น แต่หลังจากเริ่ม อ่าน เริ่มศึกษา ข้อมูล
    จากครูบาอาจารย์ ต่างๆ หรือข้อมูลดีๆ ที่มีประโยชน์ ทำให้
    เริ่มเข้าใจ และเหมือนจะคุ้นเคยภาษา ได้อย่างแปลกๆ
    ใช้ภาษา ที่ไม่คุ้นเคยในการเขียน ได้คล่อง แบบไม่ต้อง
    ค้น แบบคิดออกมาเอง อัตโนมัติ...ในหลายๆครั้ง หลายคำ..

ต้องขอบคุณ เวปพลังจิต ที่เป็นสื่อช่วยนำ ให้ค้นหาจุดเริ่มต้น
    และเริ่มเรียนรู้อย่างจริงจังขึ้นมาใหม่ ยังไงก็ขออวยพรให้
    เวปพลังจิต เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้น ต่อไป และขอให้ทุกท่านที่
    ผ่านเข้ามา และเป็นแขกประจำ ได้อานิสงส์ พ้นทุกข์ พ้นโศก
    พ้นโรค พ้นภัย ก้าวข้าม กองทุกข์ มุ่งสู่ความสุขที่บริสุทธิ์ ใน
    ชีวิตที่ยังเหลืออยู่ ตราบเข้าสู่พระนิพพาน ในกาลอนาคตเทอญ

7. samson3

samson3 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากให้มึคนสอนแบบละเอียดเลยอ่ะครับ ใครว่างๆแอดเมลมาสอนผมหน่อยนะ RagnarokMaster01@hotmail.com ครับถ้าไม่รังเกียจละก็ ผมขอถามหลายคำถามมาก

8. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

9. ดวงแก้ว

ลองอ่านใน

ห้องย่อย: อภิญญา - กรรมฐานดูก่อนก็ได้ค่ะ
    หรือถ้าชอบแนวสติปัฏฐาน4 ก็ลองพิจารณาที่นี่ก็ได้ หลวงพ่อท่านสอนอยู่ค่ะ
    สามารถเข้าร่วมปฏิบัติได้

http://vimokkhadhamma.com/

หรือ

http://larndham.net/index.php?showtopic=14014&st=0

10. bridge

bridge เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2005
    ถ้าเรานั่งสมาาธิแทนการอ่านหนังสือ....แล้ว
    จะสามารถทำให้เราไปสอบวิชาอะไรก็ได้เนี้ย
    จะได้ผลผ่านมั้ย

เพราะทำงานประจำอยู่ไม่มีเวลาพัก เลยค่ะ กลับถึงบ้านไม่รู้งานบ้านงานตนก็วุ้นแล้ว เลยทำให้สมองอ่านจำไม่ค่อยได้

ตรงนี้ก็เลยอยากจะวอนผู้รู้ช่วยตอบไขข้อข้องใจให้ที

และถ้าสมมุติว่าได้แล้วต้องสมาธิขั้นไหน ค่ะ ท่านผู้รู้พอจะช่วยแนะนำได้มั้ยว่าจะนั่งสมาธิยังไง

ขอวอนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยค่ะ เป็นที่สงสัยมากเลยข้อนี้
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

11. bridge

bridge เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2005
    ถ้าเรานั่งสมาาธิแทนการอ่านหนังสือ....แล้ว
    จะสามารถทำให้เราไปสอบวิชาอะไรก็ได้เนี้ย

เพราะทำงานประจำอยู่ไม่มีเวลาพัก เลยค่ะ กลับถึงบ้านไม่รู้งานบ้านงานตนก็วุ้นแล้ว เลยทำให้สมองอ่านจำไม่ค่อยได้

ตรงนี้ก็เลยอยากจะวอนผู้รู้ช่วยตอบไขข้อข้องใจให้ที

และถ้าสมมุติว่าได้แล้วต้องสมาธิขั้นไหน ค่ะ ท่านผู้รู้พอจะช่วยแนะนำได้มั้ยว่าจะนั่งสมาธิยังไง

ขอวอนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยค่ะ เป็นที่สงสัยมากเลยข้อนี้
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่ท่านผู้รู้ แต่ว่าจากการพูดคุยกับคนที่ฝึกสมาธิที่เก่งกว่า แล้วเคยรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มาบ้าง ขอสนทนาธรรมด้วยละกัน

*** คำตอบคือ ทำได้เหมือนกัน แต่กำลังสมาธิที่ได้ต้องแม่นยำ และสูงพอ ตาทิพย์จึงไม่คลาดเคลื่อนเลย มีการรักษาระดับจิตอย่างดี ... แต่ว่ากว่าจะฝึกถึงขั้นนั้น คนส่วนใหญ่ก็สอบตกไปแล้วครับถ้าไม่อ่านหนังสือ อ่านหนังสือจะดีกว่า ขอแนะนำ
    ( ก็จะส่องดูหนังสือหน้าไหนก็ได้ จะดูหน้าคนออกข้อสอบก็ได้ ฯลฯ)

ปล. มีคนรู้จักคนนึงแกทำได้แบบนี้ ไม่ใช่ผมนะ ผมเล่าให้ฟังจากประสบการณ์คนอื่น

*** .. ต้องทรงอารมณ์ฌานระดับที่ใช้ความเป็นทิพย์ของจิตได้ดี(อันนี้ต้อถามคนอื่นอีกทีว่ามันเป็นระดับไหน) มีความแม่นยำในการอธิษฐานรู้ และใช้ดู .. ไม่ยากเกินเอื้อมพุทธศาสนิกชนหรอกครับ (ให้กำลังใจ อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2005