เครียด ขอคำปรึกษาครับ ไม่รู้เพราะอะไร ทำได้เท่าไหร่ก็หมด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ฝูงบินต่ำ, 22 สิงหาคม 2011.

1. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ช่วงนี้ก็พยายามสวดมนต์ไหว้พระ แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลนะคับ

....................................................................................
    บุญที่ให้ผลในชาติปัจจุบัน จากหนังสือ อมตะธรรม สมเด็จโต พรหมรังสี

วันนี้อาตมาจะเทศน์เรื่อง “ บุญที่ให้ผลในชาติปัจจุบัน ” คำว่าบุญ แปลแบบไทย ๆ ว่าความดี ความสะอาดแห่งจิต เวลาให้ของแก่พระสงฆ์เรียกว่าทำบุญ

ส่วนการทำบุญในพุทธศาสนาเรียกว่าทำบุญ ส่วนการทำบุญในพุทธศาสนามีอยู่ด้วยกันมากมายหลายวิธี แต่ที่มีความสำคัญอย่างยิ่งในธรรมะเรียกว่า บุญกริยาวัตถุ 3 ซึ่งประกอบด้วย ทาน ศีล ภาวนา เคยมีคนถามอาตมาว่าเกิดมาเป็นคนยากจนไร้ทรัพย์จะทำบุญอย่างไร

อาตมาก็ตอบเขาไปว่าการทำบุญ ไม่จำเป็นต้องมีทรัพย์สินเงินทอง ก็สามารถที่จะร่วมทำบุญได้ แถมยังประหยัดอีกด้วยนั่นคือ การรักษาศีลและการเจริญภาวนา ซึ่ง 2 อย่างนี้จะได้อานิสงส์ผลบุญมากกว่าการให้ทานเสียอีกเพียงแต่ญาติโยมมองข้ามกันไป โยมมักจะคิดทำบุญแต่การให้เท่านั้นเพราะว่ามันง่ายดีแต่การรักษาศีลและภาวนา ต้องเสียสละเวลาในการปฏิบัติ จึงรู้สึกว่าทำยากกว่า การทำบุญทุกอย่าง โยมต้องเข้าใจด้วยว่าเพียงแต่เราตั้งใจหรือมีเจตนาที่จะทำบุญเท่านั้น โยมก็ได้กุศลแล้ว แต่บุญที่ได้รับยังเป็นส่วนน้อย ถ้าอยากได้บุญเต็มที่ต้องทำบุญให้ครบ 3 อย่าง

• ทาน คือ การให้ ถ้ามีเงินทองมากก็ทำมาก มีเงินน้อยก็ทำน้อยตามกำลังตนถ้าไม่มีเงินทองใช้แรงกายก็ให้เป็นทานได้

• ศีล พวกท่านทั้งหลายสังเกตหรือไม่ว่าเวลาที่ญาติโยมจะมาทำบุญ ทำไมพระท่านถึงให้พวกญาติโยมรับศีลก่อน เพราะท่านต้องการที่จะทำให้ผู้ให้มีจิตใจที่บริสุทธิ์ เมื่อทำบุญขณะนั้นก็จะได้รับผลเต็มกำลัง จริงอยู่ที่บางคนไม่อาจถือศีลได้ตลอดเวลา อาจเป็นเพราะหน้าที่การงาน ทำให้ต้องผิดศีล แต่เราก็สามารถที่จะถือศีลได้ในขณะที่เรานอนในเวลากลางคืน และถือได้ครบทั้ง 5 ข้อด้วยเพียงแต่เราอาราธนารับศีลทั้ง 5 ด้วยตนเองที่หน้าพระพุทธรูปที่บ้าน ซึ่งถือว่าเป็นการทำบุญที่ง่ายมากได้รับผลเต็มกำลัง ในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ จิตใจเต็มไปด้วยความเมตตากรุณา แต่ถ้าเกิดเราต้องตายในขณะนั้นก็ส่งผลให้เราไปสู่สุคติทันที

• ภาวนาหรือการสวดมนต์ คนส่วนใหญ่มักจะเข้าใจกันว่า การภาวนาสวดมนต์มีประโยชน์น้อย และเสียเวลามาก แต่ความจริงแล้วการสวดมนต์ภาวนา มีประโยชน์อย่างมากมาย เพราะการสวดมนต์ภาวนาเป็นการกล่าวถึงคุณงามความดีของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ การสวดมนต์ภาวนาด้วยความตั้งใจจนจิตเป็นสมาธิ และใช้สติพิจารณาเกิดเป็นปัญญา เป็นความรู้ความเข้าใจ ประโยชน์สูงสุดของการสวดมนต์ภาวนา ทำให้บรรลุไปสู่พระนิพพาน

“ หัวใจของการทำบุญทุกครั้ง ” ขอให้ญาติโยมจงแผ่เมตตา และอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลทุกครั้งตามนี้

“ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณและสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ ”

2. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ท้อได้แต่อย่าถอย
    เป็นกำลังใจให้ครับ
    ลองขอบารมีหลวงปู่ทวดบ้างก็ดีครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=bAcHYckkJ6c]คลิปซึ้งๆกินใจ - YouTube[/ame]

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ลาบวชครับ

ไม่ได้มากวนน่ะครับ อ่านมาหลายวันแล้ว เห็นใจจริงๆ

พอบวชแล้วคุณจะมีเวลานั่งดูตัวเองครับ เอาสัก ๑ เดือน ตัดใจเลยครับ พอนั่งดูตัวเอง เช้า กลางวัน และทุกลมหายใจ จะเห็นอดีตที่พลาดมาชัดเจนขึ้น เมื่อเห็นทุกข์ก็เห็นทางครับ เมื่อสึกมาอีกที ก็เหมือนล้างไพ่มาใหม่ อย่าไปดำเนินชีวิตแบบเดิม

พระ เครื่อง เครื่องราง ของขลัง หลวงปู่ หลวงพ่อ เทวดา แค่ตัวช่วย แต่ของสำคัญอยู่ที่ตัวคุณเอง ....ที่จะกำหนด อนาคตของคุณครับ

ป.ล. เพิ่มอีกนิด เดี๋ยวจะมีความคิดว่า ผมมาแนะนำในสิ่งที่ทำไม่ได้ ผมพึ่ง ลาออกจากทุกอย่าง เช่น งาน หน้าที่ลูก หน้าที่สามี หน้าที่พ่อ ไม่สนใจทุกอย่าง ไปบวชมา เกือบ ๔ เดือน กว่าๆ และใจสบาย ถ้าจะอยู่ จะไปได้เรื่อยๆ

แต่ แม้ผมจะลาออกจากงานได้ แต่ผมลาออกจากการเป็นลูก เป็นสามี เป็นพ่อ ไม่ได้ ก็เลยต้องสึกมา ผจญกรรมเก่าต่อครับ...แหะๆ

ดูจากนามปากกาคุณแล้ว คุณอาจจะเป็นคนในเครื่องแบบ ถ้าใช่ ผมเคยแต่งแบบเดียวกับที่คุณแต่งมา ๖ ปีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  4. Zeezar

Zeezar Active Member

26 กรกฎาคม 2011
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ผมเข้าใจครับ ถึงจะคนละเรื่องกับผม แต่ ความทุกข์มีอยู่ไม่แพ้กัน
    แต่สำหรับผมตัวทุกข์มันติดตัวผมมาหลายปี

แต่ตอนนี้กำลังดีขึ้นแล้ว ดีโดยพลิกหน้ามือเป็นหลังมืออย่างไม่น่าเชื่อครับ

ก่อนอื่น ต้องเข้าใจก่อนนะครับ
    ว่าคนเราเกิดมานั้นมีทุกข์
    มีชีวิตตั้งอยู่
    และดับไป

มันเข้าใจยากครับ เวลามีตัวทุกข์มันจับต้นชนปลายไม่ถูก มันมึนทุกทาง ผมเข้าใจดี

ลองเริ่มด้วยการสวดมนต์ยาวๆครับ เช้าเย็นหาเวลา
    สวดมนต์ยาวๆบทอะไรก็ว่าไปครับท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองไปก่อน(ความหายจะตามมา)
    การสวดมนต์จะเป็นการน้อมนำสติสมาธิ กลับมาช้าๆ
    ไม่ว่าเราเครียดอะไร ตอนสวดมนต์ยาวๆเราจะปลอดโปร่งขึ้นสบายใจขึ้นครับ
    เมื่อสวดมนต์แล้ว เราก็มาเริ่มลองภาวนา ตั้งสมาธิดู
    ไม่ใช่เรื่องยากอะไรครับ เริ่มต้นไม่ต้องมาพิธีรีตอง จัดที่นั่งตั้งเวลาอะไรให้วุ่นวาย
    วิธีของผมถ้าผมรู้สึกตัว ว่าตอนนี้ว่างนะเช่นตอนนั่งรถหรืออาบน้ำ ผมจะจับลมหายใจทันที
    ให้รู้ว่าเรากำลังหายใจเข้าหายใจออกอยู่ ไม่ต้องพุธต้องโธ
    ให้รู้แค่ว่านี่เรากำลังหายใจเข้าหรือหายใจออก
    วิธีนี้ได้ผลสำหรับผม สมองปลอดโปร่ง ช่วยทำให้เวลานั่งภาวนาเป้นเรื่องเป้นราว ได้ดีขึ้น

ซึ่งคนมีตัว ทุกข์ อยู่มันไม่มีแก่ใจทำอะไรจริงไหมครับ
    ดังนั้นเริ่มต้อนอย่างที่ผมบอกไปก่อนไม่ต้องรีบร้อนนะครับ

ทำไปด้วยความเพียร

เมื่อเริ่มต้นตั้งสติได้
    ผมแนะนำให้ เข้าไปอ่าน ปฎิปทา ของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญในเวปครับ

เชื่อไหมครับผมทำงานมาหลายปีโดนดุโดนด่าโดนแป๊ก ชีวิตย่ำแย่ เงินทองร่อยหรอเพราะส่วนตัวก็มีเรื่องไม่คาดคิดแบบซวยๆเข้ามาเรื่อยๆ

แต่แรกคิดว่าเราซวยอะไรนักหนา จนเจอธรรมะครับ นอกจากจิตใจดีขึ้นยังดีขึ้นเรื่อยๆในทุกทาง

ชั่วเวลาเดือนกว่าๆ ชีวิตเปลี่ยนไปเลยครับ
    เดี๋ยวผมจะไปตั้งกระทู้อีกกระทู้นึง ผมพึ่งได้ไปภูเก็ตแบบvip โดยเงินบริษัทล้วนๆ
    ทั้งๆที่อยู่มาหลายปี ข้าวฟรียังไม่ได้กินเงินหัวหน้าเลยครับ
    แต่นี่ เป็นรางวัลแบบลาภลอยจาก ท่านประธานเลยครับ

ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา

5. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ลองคิดตามแนวอริยสัจ4ดูซิครับ
    ทุกข์ - สมุทัย - นิโรธ - มรรค
    ผมไม่รู้ว่าจะใช้ได้รึเปล่านะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะได้ครับ

6. ฝูงบินต่ำ

ฝูงบินต่ำ สมาชิก

ขอบคุณทุกๆแรงใจครับ ตอนนี้กำลังมองหาอาชีพเสริมอยู่ครับ สู้ต่อไปไม่ท้อ

7. sun army

sun army เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    เป็นเรื่องของ กรรมอย่างหนึ่ง ครับ ถ้ายัง ส่งผลอยู่ พระเครื่อง หรือวัตถุมงคลใดๆ
    ก็ ช่วยได้ไม่มาก อาจจะช่วยได้บ้าง แต่ไม่เยอะ เนื่องด้วยไม่มีใครใหญ่เกินกรรม

ท่านว่าตัวเราต้องอดทน ตัวคุณเองก็ท่าทางจะเป็นนักสู้ มีความสามารถ และ ดื้อ พอสมควรเลย แฮ่ๆ

ยังไงก็ ลอง ตั้งสัจจะรักษาศิลให้มั่นคงด้วยนะครับ ถ้าทำได้อะไร วิบากที่ส่งผลก็คงคลี่คลายลงบ้าง

ขอบารมีแห่งพระรัตนตรัยคุ้มครองนะครับ

8. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้สู้ๆๆ ผ่านพ้นอุปสรรคไปให้ได้นะครับ

9. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    สู้ สู้เท่านั้น สู้แล้วรวย ขอให้คุณผ่้านพ้นอุปสรรคต่างๆได้ครับผม

10. Zeezar

Zeezar Active Member

26 กรกฎาคม 2011
  11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เคยครับ แต่ก็ สู้มาจน วันนี้ ได้ ...................

12. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เงินมา ให้รีบทำบุญก่อนเลยครับ ตามกำลังไม่ต้องมากเอาที่สบายๆ

ถือว่าเสียเงินไปแล้ว จะได้ไม่ต้องเสียอีกครับ

แก้เคล็ดครับ

ขอเป็นกำัลังใจให้นะครับ :cool:

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

อันนี้ดีครับ จะเอาไปใช้มั่ง...แหะๆ

เข้าเคล็ดโหราศาสตร์น่ะครับ คือดวงว่าจะโดนให้โดนซ่ะก่อนไปเลย

แบบว่า จะป่วย เลยป่วยเองซ่ะก่อน เข้าไปนอนโรงพยาบาล เจาะเลือด ตรวจปัสสาวะ ส่องช่องท้อง นอนคืนแล้วกลับบ้านครับ ตอนป่วยจริง ป่วยหน่อยเดียว

หลวงพ่อคูณตอน ยังแข็งแรง หกสิบกว่า คนชอบไปให้ท่านเจิมรถ เจิมวันล่ะหลายคัน เจิมแล้ว จะมีเรื่องก่อนแก้เคล็ด แบบชน เฉี่ยว ต่อมาทางลูกศิษย์ทางวัด ท่านเลยให้เตรียมต้นกล้วยไว้ พอเจิมเสร็จ ก็ชน เอาฤถษ์เลย ได้ผลครับ ต่อไปขับสบาย

ผมไปยุค คนมีมาก เอาแบบถอดที่กันแดดไปให้ท่านเจิม พอเอามาใส่รถ เอารถชนต้นกล้วยเอาชัย จากนั้น ขับตะลุยซ่ะครึ่งเมืองไทย ( Mazda 323 รุ่นเก่า ) ไม่ได้ไปภาคเดียวคือภาคใต้ไปแค่ประจวบ ใช้หากินก็ดี ใช้จนหมดสภาพ ขายต่อไป เป็นเคล็ดทำซ่ะก่อนน่ะครับ

เอาไปใช้ได้น่ะครับ

14. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อรายจ่ายมากกว่ารายได้ประจำที่ทำอยู่
    ต้องกลับมาดูหางานเสริมเพิ่มเติมต้องทนเหนื่อย
    เพิ่มขึ้นเพื่อกอบกู้วิกฤตที่เกิดขึ้นกับตัวเอง
    ต้องสละแรงและเวลาเพื่อหารายได้เสริม
    ส่วนเรื่องทำบุญไหวก็ทำครับตามคำแนะนำของ
    พี่ๆเพื่อนๆในเวป แต่ถ้าไม่ไหวก็ใช้แรงก็ได้นะครับ
    เช่นไปช่วยในวันหยุดที่เหลือเช่นล้างห้องน้ำ
    หรือวัดไหนมีการก่อสร้างก็ไปช่วยออกแรงขนย้ายหรือช่วยทำ
    หรือวัดที่มีเด็กกำพร้าเยอะก้ไปช่วยเป็นพี่เลี้ยง
    มีอะไรอีกหลายๆอย่างที่ทำบุญได้โดยไม่ต้องใช้เงินครับ

ลองเอาไปพิจารณาดูในเรื่องงานเสริมที่แนะนำนะครับ
    ลองค่อยๆหาดู

ขอให้โชคดีและผ่านพ้นปัญหาโดยไวนะครับ

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

15. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    บางครั้งเครียดๆหาทางออกไม่เจอก็ต้องการระบายให้ใครฟังสักคนและต้องการ

กำลังใจในการดำเนินชีวิตต่อไปเรื่องแบบนี้ทุกๆคนล้วนประสบพบเจอ

คนส่วนมากมักเป็นหนี้ ไม่มากก็น้อยเศรษฐีร้อยล้านพันล้านก็มีหนี้แต่เขา

สามารถจัดการบริหารหนี้เขาได้ค่อยๆแก้ไขไปจนหาทางออกได้

เรื่องวัตถุมงคลทุกสำนักล้วนดีทั้งนั้น แต่การวิ่งหาวัตถุมงคลเพื่อจะช่วยให้พ้นทุกข์

จากหนี้ หวังจะถูกหวยจากการบูชาวัตถุมงคลคำตอบโจทย์นี้สำหรับตัวผมถือเป็น

เรื่องเป็นไปได้ยากมีแต่จะเพิ่มๆๆเงินค่าบุชาเข้าไปให้สิ้นเปลืองอีก

ตรรกะแบบนี้คิดแบบคนมีเงินผมว่าเขาคงมองว่าไร้สาระ

เคยเห็นหลายคนที่บอกว่ามีวัตถุมงคลรุ่นนั้นรุ่นนี้แล้วจะถูกหวย จะมีโชคมีลาภมีเมีย

สวยสารพัด ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล บุญกรรมที่ทำมา

ทุกหลวงปู่หลวงพ่อไม่มีท่านไหนบอกว่าแขวนของท่านแล้วจะรวยจะถูกหวย ส่วน

มากพูดกันไปเอง วัตถุมงคลรุ่นเดียวกันแบบเดียวกันถ้าคนหนึ่งแขวนแล้วถูกหวยอีก

คนหนึ่งแขวนแล้วไม่ถูกหวย คนถูกหวยก็จะประกาศว่าตนเองถูกหวยเพราะแขวนรุ่น

นั้นรุ่นนี้แต่คนที่ไม่ถูกไม่มีใครมาบอกเลยว่าแขวนรุ่นนี้แล้วไม่ถูกหวย แล้วคนเล่น

หวยงวดที่ถูกก็มักจะบอกว่ถูกแต่งวดที่ไ่ม่ถูกบางครั้งก็แขวนองค์เดิมถูกงวดเดี๋ยวไม่

ถูก 10 งวดแบบนี้ไม่มีประโยชน์

ความคิดผมถ้าประสบช่วงแย่ๆผมแนะนำให้กลับบ้านไหว้พระอรหันต์ของท่านที่บ้าน

กลับไปกราบพ่อแม่ กลับไปขอพรท่าน เงินก่อนไปทำบุญนำไปอุปถัมป์ค้ำชูบิดา

มารดา ขอคำปรึกษาท่าน แบบนี้ผมว่าขลังและศักดิ์สิทธิ์ที่สุดของทุกๆคน

คุณบิดามารดา นั้นยิ่งใหญ่กว่าพระเครื่องเยอะ ขอได้ หิวขอข้าวกินก็ได้ข้าวกิน

เรียนก็ได้เรียน บางท่านหางานให้ลูกอีก ตอบแบบนี้อาจเป็นกำปั้นทุบดิน

แต่แบบนี้ดีกว่านั่งจินตนาการ เออเองคิดเอง ..........

เอาคุณบิดามารดาช่วยค้ำชูชีวิต ลองกลับบ้านไปกาบขอพรท่านให้ท่านอวยชัยให้

พร................เกจิอาจารย์ท่านไหนจะปราถนาดีต่อเราเท่ากับพ่อแม่ไม่มีทาง

เป็นไปได้ .........วัตถุมงคลมักช่วยในด้านกำลังใจและสิ่งที่มองไม่เห็นแต่บิดา

มารดาช่วยเราได้ทันทีถ้าท่านพร้อมหรือพร้อมที่จะช่วยเมื่อเราทุกข์เห็นเป็นรูปธรรม

ชัดเจนแน่นอน

ผมอาจบอกกล่าวไม่ตรงปัญหามากหนักไหลไปหลายเรื่อง

ลองพิจรณาวิธีของผมดูครับอาจผิดพลาดหรือไม่ถูกใจยังไหงขออภัยท่านด้วยครับ

ขอให้ท่านฝูงบินต่ำผ่านพ้นปัญหาของชีวิตไปได้ด้วยดีและโดยเร็วครับ

16. capoang

capoang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้าท่า มากๆ คนขี้อิจฉา คบปลา คบเต่า.... อืม กูด ไอเดีย จริงๆ

17. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำใจนิ่งๆ เกิดสติแล้วจะมีทางออก ไม่ต้องไปเครียด ทุกปัญหามีทางแก้......^^

18. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ขอตอบน่ะครับ

ว่าคุณเคย เป็นนี้สงฆ์แล้วไม่ชดใช้ครับ

ขอให้คุณเวลาไปวัดก้ให้ทำบุญชำระหนี้สงฆ์ด้วยน่ะครับ

แล้วก้หมั่นสวดมนต์แล้วก้ขอขมาพระรัตรตรัยบ่อยๆน่ะครับ

สาธุๆๆ

19. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    แนะนำต่อครับ

ทำแวจะค่อยๆดีขึ้นครับ

ทำแล้วก้สวดคาถาเงินล้านน่ะครับแล้วจะค่อยๆดีขึ้นครับ
    ช้าหรือไวขึ้นอยุกับบุญและบาปของเราครับ
    สาธุๆๆ

ปล.ศึกษาการท่องคาถาเงินล้านก่อนสวดน่ะครับ
    ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากหนังสือ: แก้กรรม! ทำเองได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      320 KB
      เปิดดู:
      78
  20. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนแนะแบบนี้เยอะครับ ผมก็เป็นคนเก็บเงินไม่อยู่เหมือนกันครับ

เค้าเลยแนะนำไว้ ก็รู้สึกดีขึ้นครับ เรื่องที่ต้องเสียโดยใช่เหตุ ก็เบาบางลงไปครับ