เคล็ดลับ วิธีป้องกันโอปปาติกะ มาวนเวียน วุ่นวายกับเรา ประสบการณ์จริง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย tOR™, 22 พฤษภาคม 2014.

1. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

.....ท่านเจ้าของกระทู้ ท่องอิติปิโส 108จบ แล้ว
    ...."กาย" ของท่านอยู่ที่ไหนหรือ?
    .... "ใจ" ของท่านอยู่ที่ไหนหรือ?
    .......เมื่อนึกถึงพระกรุณาธิคุณ แล้ว ขอให้นึกถึงครั้งที่พระพุทธองค์เสด็จลงจากชั้นดาวดึงส์ หลังจากโปรดพุทธมารดา พระพุทธองค์ทรงเปิด 3โลก (31ภูมิ = กามภพ รูปภพ อรูปภพ) ให้เห็นทั่วถึงกันหมด ในครั้งนั้น ไฟนรกดับ สัตว์ทั้งหลายเมตตากรุณาต่อกัน นาคกับครุฑ ไม่ทะเลาะกัน ต่างชืนชมในพระพุทธองค์ อยากเป็นแบบพระพุทธองค์บ้างก็มีเยอะ..
    .......แล้วเราจะสวดอิติปิโส เพื่ออะไร? เพื่อป้องกันภพภูมิอื่น ไม่ให้มายุ่งกับเราหรือ? หรือเราจะสวดเพื่อกรุณาต่อตนเองและผู้อื่น.....ลองคิดดู......หากท่านมีโอปปติกะ รบกวนท่านจริงตามที่กล่าว
    ....มันทำให้ท่านเป็นทุกข์ใช่ไหม
    ...แล้วเหตุแห่งทุกข์ จริงๆ แล้วคืออะไร.. ลองหาเหตุเบื้องต้น เบื้องกลาง เบื้องปลาย ให้เจอ ด้วยกำลังปัญญา สมาธิของเรานี่แหละ คือ หา "เหตุ" ใน "เหตุ"
    .....ถ้าเจอแล้ว ก็ได้ทางดับทุกข์ และ ดับทุกข์ได้สนิท ไม่เกิดขึ้นอีก เพราะเราไปดับที่เหตุแห่งทุกข์ ไม่ใช่ดับที่ผลแห่งทุกข์
    .....ทั้งหมดนี้ ก็คือ อริยสัจ๔ ฉะนี้แล.......สาธุ

2. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

**ในคำแปลอิติปิโสฯ ที่คุณ Kalina แปลไว้ ด้านบน คุณจะแยก คุณออกมาได้ทั้ง 3 ประการ

... ส่วนตัวไม่ได้มานั้งสวด 108 จบหรอกคะ เป้นคนไม่ชอบการสวดมนต์เสียด้วยซ้ำคะ .. ส่วนตัวไม่ชอบให้จิตนิ่งสักเท่าไหร่ .. เพราะรุ้ผลของการดิ่งเข้าสู่ห้วงสมาธิว่าจะเกิดอะไร .. ยังไม่ต้องการจุดนั้น ... ต้องการ " ปัญญา กับ บารมี " เท่านั้นคะ ... แต่แค่เคยศึกษามาบ้างก้เท่านั้น ... เคยเห็นคนที่สวดมนต์แล้วจะง่วงหลับเหมือนดดนยาสลบอ่อน ๆ ไหมคะนั้นแหละ กาลีนะ .. เวลาไปงานที่เขามีพระสวดมนต์จะเป็นแต่ก่อนไม่ค่อยมีอาการแต่เดียวนี้เป็นทุกงาน .. เมื่อวานก็มีโอกาศไปร่วมงานพุทธาภิเษกของพระอาจารย์ออด พระชื่อดังแห่งเมืองตักศิลานคร ... ลองพยายามสวดแต่่ก็ไม่ถึง 108 แต่จะสังเกตว่าเวลาสวดเกิดอะไรตามมาบ้าง .. ก็นำมาเป็นความรู้สอนตนเองต่อไป

... การสวดส่วนมากอันไหนให้สวดหลายรอบจะสวดแค่ 3 จบพอคะ .. แต่เอาใจใส่ไปในบทสวดนั้น เอาแค่จิตนิ่งพอที่จะแผ่เมตตาได้ .. เพราะมันยังมีเทคนิคอีกหลายแบบเพื่อให้ได้ผลไปในทางเดียวกัน ... วิธีใครก็วิธีมัน ... วัดกันที่ผลสัมฤทธิ ...

3. Kalina

.... โดนรบกวนเหรอคะ ... ทำใจเถอะคะ ... ถ้ายังเล่นเว็ปนี้ หรือ เว็ปไหน ๆ ก็ต้องมีโดนบ้าง ... แต่ก่อนไม่เข้าใจว่าทำไม .. แต่ทุกวันนี้ก็ทำใจได้แล้วคะ ... บางครั้งขนาดหยุดเล่นหมดทุกอย่างก็ยังต้องเจอคะ .. ทำใจอย่างเดียว .. อ้อ .. ทำตัวให้พร้อมรับทุกสถานการณ์ก็ดีนะคะ ...

4. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่าเว็บนี้มีการลองวิชากันจริงใช่ไหม

5. Kalina

... แล้วคุณคิดว่าเว็ปนี้เต็มไปด้วยคนหลายรูปแบบ .. ทั้งที่มุ่งบรรลุ นิยมในการมีฤทธิ์ อยากเป้นที่ยอมรับ มาหาข้อมูลที่ตนสนใจ .. ร้อยแปดพันเก้าอย่างไม่เว้นแม้แต่พวกที่กลายเป็น หมอผี ไปแล้ว ... แล้วคิดว่า .. จะไม่มีพวกอยากทดสอบวิชาตนเองเหรอคะ ... หรือ กรณีไปขัดขากัน หรือ หมั่นไส้ ... หรือ อยากรู้ว่าตนเองจะมีพลังเหนือกว่าคนนั้นคนนี้หรือเปล่า ... อยู่ในเว็ปนี้ไหม๊คะ ... ไม่รู้ว่ามีใครเคยโดนบ้างไหม๊ .... แต่ กาลีนะ เคยโดนมาแล้วคะ .. หลายครั้งจนชินไปแล้ว ... ตอนแรกก็แปลกใจคิดว่าไม่น่าใช่ แต่สักพักมันก็ชัดเจนขึ้นมาว่าคิดถูก ..

... นอกจากนั้นยังมีพวกที่ถอดกายทิพย์ได้ .. ก็อาจจะมีการมาเยี่ยมเราบ้าง มาดูลาดราวบ้าง ฯ อันนี้ก็เจออยู่เหมือนกันคะ

6. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันหยุดครับ ผมไม่ได้ Log in เพื่อมาแข่งเขียนเรียงความหรอกนะครับ ขออภัยหากเนื้อหานี้ทำให้ท่านเข้าใจผิด

7. tOR™

คุณ กาลีนะ ขอขอบพระคุณนะครับ... แต่คงไม่เป็นไร คาดเดาว่า น่าเวทนามากกว่า แต่ผมก็ไม่อยากจะไปจินตนาการถึงวงจรชีวิตของคนอื่น เพราะปรกติเป็นคนไม่แคร์ใครอยู่แล้ว ทุกวันนี้ ได้ดูแลบริวารของผม ให้เขาทำงานได้ อยู่ดีมีสุข ไม่เจ็บไม่ไข้ผมก็พอใจมากแล้วล่ะครับ...

สำหรับตัวผมเองมาที่นี้ ตั้งใจว่า จะมาหา content ใหม่ๆ ดูครับ แรกๆ มาอ่านก็แปลกใจอยู่ เป็นเพราะ บ่อยครั้ง ได้เห็นชุดภาษาคล้าย ลิเกบ้าง ลำตัดบ้าง ก็เลี่ยงๆ คนที่ pm มาแนะนำด้วยความหวังดีก็มีด้วยนะครับ

8. Kalina

... คนเรามีจุดประสงค์แตกต่างกันไปคะ .. อย่าง กาลีนะ เอง .. บอกตามตรงตอนแรกที่เข้ามา คือ เป็นคนที่อยากรู้เรื่องอะไรจะค้นจนกว่าจะพอใจก็เลยเข้ามา มีคำถามสงสัยก็เข้ามา .. หลัง ๆ เริ่มมีความคิดว่า

" ถ้าวันหนึ่งเราตายไป .. เรื่องราวที่เกิดกับเรามันก็จะตายไปพร้อมกับเรา .. ความรู้ประสบการณ์ที่เราเจอทั้งที่ได้คำตอบ และ ไม่ได้ ความรู้ที่เราได้ศึกษามาตลอดชีวิต .. น่าจะเอามาลงไว้ให้คนอื่นเขาได้ศึกษา แลกเปลี่ยน และ เก็บมันไว้อ่านเมื่อเราแก่ตัวลงความจำเริ่มแย่ เราจะได้รู้ว่าในช่วงชีวิตหนึ่งเกิดอะไรขึ้นกับเราบ้างแบ่งเป็นวิทยาทาน .. มีบ้างกระทู้ตั้งขึ้นมาก้เพราะเห็นถึงความโลภความกระหายอำนาจของบางกลุ่มไม่อยากให้หลอกลวงคนที่ไม่รู้ให้เดินทางผิด .. อย่างน้อยถ้าพวกเขาจะเลือกก็น่าจะมาจากความเต็มใจ และ มีความรู้เพียงพอมากกว่า.. ประการสุดท้ายเป็นการแยกจิตอีกดวงให้ชัดเจน .. เพราะ กาลีนะ เป็นพวก หนึ่งกายสองจิต .. จึงต้องมีการให้อีกจิตได้ออกมาบ้าง "

... ไม่ได้หวังว่าจะเป็นที่ยอมรับ และ ไม่ได้หวังว่าใครจะเชื่อเราทั้งหมด แต่ไม่ใช่พวกขวางโลก .. เวลาแสดงความคิดอะไรก้จะแสดงไปตามที่ตนคิดเพราะถือเรื่องคำพูดพอสมควร ... หากเราพูดแบบไม่คิด หรือ แนะนำคนอื่นไปในทางที่ผิดก็กลัวบาปจะติดตัวเราไปด้วย .. ทุกอย่างมันต้องมาจากใจใสศรัทธาถึงจะเกิดบุญกุศลมหาศาล .. นั้นคือ ความคิดของ กาลีนะ

9. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    การสวดอิติปิโส ร้อยแปดจบแบบชักลูกประคำก็ดีนี้ครับ ผมก็เคยทำอยู่ ตามความชอบครับ
    ถ้าผีรังควาญนักก็ทำไว้อย่างนี้ก็คงไม่เสียหาย
    เรื่องฝึกแผ่เมตตาย่อมสามารถตามมาทีหลังได้เมื่อสนใจมากขึ้น มีอะไรมาแชร์ก็เป็นสิ่งทีดีครับ
    เรื่องการเมตตาผีอาจจะทำยากยิ่งถ้าเหมือนถูกรังควาญก็ยิ่งแล้วกันใหญ่
    แต่ย่อมเข้าใจซักวันได้เองในเมื่อมาทางธรรมโดยแท้

10. tOR™

พอดีได้รับ pm เรื่องเกี่ยวกับสังคมที่นี้...

หลายคนที่นี้ มีเงินไปซื้อรถเฟอรารี่ กับเรือยอร์ช ได้สบาย ๆ ไปเดินช๊อปปิ้ง มีหน้าที่การงานดี รูปร่างหน้าตาดี ความรู้ดีอีกตะหาก การเงินดี คุณมีเยอะมากจนขี้เกียจจะไปยุ่งกะใคร บ่อยครั้งคุณเบื่อที่มีแต่คนมาหา แล้วก็ว่างมาก ๆ เพราะไม่ต้องทำงานอะไรเงินก็มากองให้แล้ว ...แต่กับบางคนที่นี้ อันนี้คนในเว็บนี้เป็นครูเรียนปริญญาโทนะครับ เขาเล่าให้ผมฟังอีกทีว่า บางคนที่บอร์ดนี้ก็เงินไม่ค่อยมีหรอก งานไม่มี หรืองานก็ไม่ได้ทำ อยู่บ้านเฉยๆ บางคนก็พิการเสียด้วยซ้ำ

หากที่นี้ให้ความสุขเขาผมว่าให้เขาไปเถอะครับ