เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ที่สอง
    - ไม่ทราบว่า นางพญาองค์นี้ถูกพิมพ์หรือไม่คะ ถ้าผิดพิมพ์ ไม่ทราบว่าควรสังเกตุตรงไหน
    - เนื้อหาพระ เม็ดกรวดแร่ มีเม็ดสีขาวๆขุ่นอยู่ด้วย ไม่ทราบว่าจะเป็นเม็ดข้าวสุกพระเก๊ หรือเปล่าคะ วิธีสังเกตุเม็ดขาวๆที่ปนมากับพระนางพญาควรดูและพิจารณาอย่างไรคะ

องค์ความรู้หลักการวิเคราะห์ของยาเบื้องต้นในพระองค์นี้
    - ยาสังเกตุที่พิมพ์เพราะลำบากที่จะดูเนื้อพระในเวลาที่มืดสนิท จึงต้องใช้วิธีจดจำพิมพ์เป็นหลัก
    - ดูที่หูท่าน ( ขอไม่ใช้ราชาศัพทนะคะ ์) หูด้านซ้ายมือเราจรดบ่า หูด้านขวามือ วิ่งชนจีวรที่พาดบนบ่า แล้วเส้นจีวรจะวิ่งพาดมาด้านรักแร้ไหล่ซ้าย
    - มือพระด้านขวามือวิ่งลักษณะทอดแขนลงหักศอก ปลายนิ้วมือกระดกเล็กน้อยเหมือนขอเบ็ด
    - มือพระด้านซ้ายมือเราจะพาดลงมาหน้าหัวเข่าแล้วกลืนหายที่หน้าตักหัวเข่า
    - หน้าแข้งหัวเข่า เป็นเส้นตรงคู่ขนาน

เอ่อ คือว่ายาเดาๆเอาคะ ผิดถูกขออภัยด้วยนะคะ บางครั้งใช้คำพูดผิดไปบ้าง คือ ยาเล่าเท่าที่ยาเข้าใจในลักษณะพิมพ์คะ อาจใช้คำพูดผิดไป ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งคะ

ปัญหาที่ยาติดขัดสงสัย คือ ชายผ้าสังฆาฏิที่วิ่งพาดมากลางอก คือ จะเห็นแนวผ้าสองเส้นวิ่งคู่กัน ซึ่งทำให้มองแตกต่างจากพระพิมพ์อื่นๆ ทำให้เกิดความสงสัยว่า อาจจะไม่ทันท่าน ซึ่งตัวยาเองก็ยังศึกษาพิมพ์พระยังไม่มากพอ จึงทำให้ไม่ทราบว่า พระพิมพ์นางพญามีลักษณะนี้ด้วยหรือไม่คะ จึงใคร่ขอคำชี้แนะจากคุณธรรมพล และ เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกบอร์ดช่วยชี้แนะอีกครั้งคะ ขอบคุณมากๆคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      1,135
      ขนาดไฟล์:
      664.9 KB
      เปิดดู:
      781
      ขนาดไฟล์:
      757.1 KB
      เปิดดู:
      817
  2. yamie

ปล. พระนางพญาไม่ได้ทาน้ำมันหรอกคะ ยาเพิ่งนำไปล้างน้ำเย็นธรรมดามาคะ คือ ใช้สำลีชุบน้ำธรรมดา มาเช็ดทำความสะอาดคะ เนื่องจากพระมาสภาพที่ดูไม่ดีนัก (สกปรกฝีมือคน ไม่ใช่คราบกรุ ) แล้วยาก็วางทิ้งไว้จนแห้งแล้วใช้สำลีสะอาดปัดเช็ดอีกที เนื้อจึงเป็นเงาๆคะ แต่เงาเร็วมากคะ เช็ดไม่กี่ทีก็ขึ้นเงา เหมือนเราเคลือบแล็คเกอร์เลยคะ

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมไม่เห็นรูปภาพครับคุณยา"

4. yamie

ทำไมยาเห็นนะคะ แปลกจริงๆ เดี๋ยวยาโพสใหม่นะคะ ต้องขออภัยด้วยคะ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      876
      ขนาดไฟล์:
      624.2 KB
      เปิดดู:
      833
      ขนาดไฟล์:
      750 KB
      เปิดดู:
      787
  5. yamie

ข้อหนึ่ง เท่าที่ยาจำได้ เส้นผ้าสังฆาฎิวิ่งถูกตามตำหนิพิมพ์
    ข้อสอง ยาดูแล้วแปลกๆ คือ สงสัยว่าทำไมวิ่งคู่ พิมพ์แบบนี้มีหรือเปล่า เพราะ ลองค้นหาแล้วไม่ค่อยเหมือนคนอื่นๆ
    ข้อที่สาม ตามปกติจะต้องมองเห็นชายผ้าวิ่งลงมาตามที่แนวเส้นขีดไม่ใช่หรือคะ

( ต้องขออภัยที่ยาชี้แจงแนบมานั้น เพื่อแสดงให้เห็นถึงความสงสัยของลักษณะพิมพ์ ว่าถูกต้องหรือไม่คะ )

ขนาดไฟล์:
      648.5 KB
      เปิดดู:
      746
  6. DHAMMAPHOL

"ผมดูจากรูปภาพแล้วคิดว่าเป็น พระนางพญาพิมพ์สังฆาฏิ ครับซึ่งลักษณะพิมพ์ทรงที่คุณยาสงสัยเรื่อง แนวผ้าสังฆาฏิ นั้นเป็นเอกลักษณ์ของพิมพ์นี้ครับ ส่วนเรื่องวิธีการพิจารณา เม็ดแร่ต่างๆ ผมขออนุญาตไปทำการบ้านก่อนนะครับคุณยาแบบว่า ความรู้มีน้อยกว่าความไม่รู้ ครับ":กลับมาดูอีกครั้ง แนวผ้าสังฆาฏิ มีความแตกต่างจากพระนางพญาพิมพ์สังฆาฏิองค์อื่นจริงๆด้วย ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  7. DHAMMAPHOL

"พระสมเด็จฯพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์เปลวเพลิงเล็กยกพระหัตถ์ซ้าย(ยกพระหัตถ์ขวา,ยกพระหัตถ์ทั้ง ข้าง ก็มีครับ)แท้ครับ คุณยา"

8. yamie

ขอบคุณมากๆคะ คุณธรรมพล
    เรื่องพระนางพญาพิมพ์นี้ ยาเองก็ไม่มั่นใจเท่าไรนักคะ แต่ว่าเนื้อดินสิ เป็นสีส้มจัดทั้งที่ถูกล้างใหม่ๆ พระเก๊ส่วนใหญ่ยาจะพบเป็นอีกสีหนึ่ง แต่เสียดายที่แนวเส้นสังฆาฎิวิ่งผิดจุดตำหนิหลักพิมพ์นิยม แต่ก็นั่นอีกเหมือนกันคะ ว่าคนปลอมพระทำไมถึงคิดทำสังฆาฎิแปลกจากองค์อื่น ก็น่าจะปลอมให้เหมือนองค์ที่เป็นพิมพ์นิยมไปเลยจะได้ขายดี จริงๆแล้วยาไม่ปักใจหรอกคะว่าต้องเป็นพระแท้ เพราะเนื้อดินแบบนี้ สามารถไปขุดมากดพิมพ์ได้ เม็ดขาวของแร่ พระปลอมชอบที่จะใส่เม็ดข้าว ที่เราทานผสมไปด้วย สรุปว่ายานำมาให้ชมกันเล่นๆจะแท้ หรือ เก๊ ยาก็ไม่ทราบเหมือนกัน เหอเหอเหอ สงสัยออกวัดอื่นกระมัง คิดในทางที่ดีคะ

สอบถามอีกครั้งคะ พระโมคคัลลาสารีบุตร กรุวัดท้ายตลาด ไม่ทราบแท้หรือไม่ ยาสืบค้นด้วยตัวเองเบื้องต้น พระกรุนี้ มีการลับลอกขุดหรือขโมยออกมาเยอะมาก และ ก็มีทั้งบรรจุกรุ และ ไม่บรรจุ ดังนั้น คราบไขบางองค์จึงมักไม่ค่อยมี เหมือนองค์ที่ถูกบรรจุ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ยาคงต้องอาศัยสายตาคุณธรรมพล และ เพื่อนๆสมาชิกบอร์ดช่วยยาดูและ วิเคราะห์ว่าเป็นพระฝีมือหรือไม่ อย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      814
      ขนาดไฟล์:
      582.2 KB
      เปิดดู:
      835
  9. yamie

ขอต่ออีกหัวข้อนะคะ แบบนั่งคุยกันเล่นๆคะ
    ช่วงเวลาที่ยาหายไปก็ไปขายของจำพวกเสื้อผ้าผู้หญิง พอค่าที่ขึ้นราคา ยาสู้ไม่ไหว ก็เปลี่ยนมาตั้งแผงพระแบบขาจร ตั้งบ้างไม่ตั้งบ้าง หุหุหุหุ แต่ยามีสิ่งหนึ่งที่ยาเริ่มเข้าใจในกลุ่มเซียนพระว่า ทำไมมีการกำหนดราคาที่แตกต่างจาก พระด้านนอก คือ ค่าความรู้ และ ค่าคัดกรองพระ นั่นเอง เพราะ ถ้ามีการซื้อขายตามแผงอื่นด้านนอกทั่วไป จะเกิดภาวะความเสี่ยง ที่จะเจอพระเก๊ได้ง่ายกว่า หากผู้เช่าซื้อไม่มีความรู้ในองค์พระเสียเลย จะทำให้สูญเสียเงินแต่ไม่ได้พระแท้ และ จะต้องสูญเสียแบบนี้ไปเรื่อยๆ บางครั้งการเช่าอาจดูราคาแสนถูก จะเป็นร้อยเท่าหรือพันเท่า หรือ กี่เท่าของราคาเซียน แต่หากเช่าไปเรื่อยๆแบบนี้ไม่แน่ ราคาพระคงได้เท่าราคาเซียนในตู้เป็นแน่แท้ อืม แต่คนเราส่วนใหญ่ชอบที่จะล้วงกระเป๋าจ่ายเงินเพียงเบาๆแต่ได้ของดีๆก็มีถมไป แล้วยามานั่งคิดย้อนตนเองไปว่า มีพระตั้งมากมายที่ตนเองเช่ามากองไว้ เป็นพระเก๊ ทำไมถึงเป็นคนที่เช่าหาพระง่ายดายเช่นนี้โดยไม่ศึกษาให้ดีก่อน สุดท้ายเวลาเรานำพระเหล่านั้นมาวาง ยาสังเกตุคนอื่นๆไม่เห็นจะเช่าพระง่ายดายเช่นตนเอง ห้าห้าห้า แบบว่ายาเซ่อกว่าคนอื่นที่เช่าพระท่าพระจันทร์ง่ายคะ อิอิอิอิอิ มาช่วงหลังๆจากศึกษาพระเครื่องจากเวปแห่งนี้ทำให้ยาเกิดการคัดกรองแต่ละครั้งในการส่องพระ คงต้องบอกว่า ขอขอบคุณเวปพลังจิตและพี่ๆที่ช่วยให้ความรู้กับเพื่อนสมาชิกด้วยคะ เขาที่ยาวเฟื้อยของยามีอาการทู่ลง

10. DHAMMAPHOL

"ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ พระกรุวัดท้ายตลาดมีทั้ง กรุเก่า,กรุใหม่ ครับ เท่าที่ทราบมีขึ้นหลายที่เช่น กรุวัดตะล่อม,กรุวัดนางชี,กรุวัดหงส์ ครับโดยส่วนตัวผมดูจากรูปภาพแล้วคิดว่า แท้ ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  11. แบมบางบ่อ

แบมบางบ่อ Active Member

พระรอดครับ (ไม่รู้ว่าออกที่ไหนครับ) รบกวนพี่แนะนำหน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      54 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      46.3 KB
      เปิดดู:
      68
  12. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    สวยครับองค์นี้แต่จะให้ชัวต้องพี่ โตครับหรือพี่สโตครับหวัดีครับผมหายไปนานเยย

13. DHAMMAPHOL

"ผมไม่ทราบครับ"

14. yamie

ขอบคุณคะ คุณ ae noi

เมื่อก่อนเวลาโพสสอบถามที่บอร์ด จะมีพี่ๆเข้ามาช่วยชี้แนะ แต่มาช่วงหลัง ยาก็ไม่ทราบว่าด้วยเหตุผลใด จึงเงียบๆ อืม ยาเองก็ติดตามบ้างไม่ได้ติดตามบ้าง เลยตามไม่ทันคะ แต่ก็ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ จริงๆแล้วเมื่อยาสอบถามเสร็จยาจะหามูลเพิ่มอีก หรือ พยายามหาข้อมูลเป็นความรู้ประกอบการสอบถาม อย่างเช่น เนื้อหาคราบพระชุดนี้ ยาก็ได้รวบรวมไว้ศึกษาเช่นกัน เดี๋ยวยาแบ่งปันเพื่อนๆนะคะ ลักษณะคราบไข คราบฟองเต้าหู้

ขนาดไฟล์:
      57.2 KB
      เปิดดู:
      676
      ขนาดไฟล์:
      54.8 KB
      เปิดดู:
      817
      ขนาดไฟล์:
      63.1 KB
      เปิดดู:
      670
      ขนาดไฟล์:
      56.3 KB
      เปิดดู:
      657
  15. แบมบางบ่อ

แบมบางบ่อ Active Member

มีมาให้ชมเรื่อยๆครับ ที่บ้านยังมีอีกเยอะครับผมเป็นคนชอบเก็บพระนะครับ องค์นี้9ชั้นเข่าตุ่มครับ

ขนาดไฟล์:
      87.3 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      84.1 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      29.3 KB
      เปิดดู:
      58
  16. DHAMMAPHOL

"คุณยามีความ ใฝ่รู้ จริงๆนะครับ นักสะสมพระเครื่องที่ดี ต้องมีคุณสมบัติข้อนี้ครับ พระสมเด็จฯปิลันทน์องค์ที่มี ไขจัด ทำให้ ดูง่าย แต่หากไปพบเจอ พระสมเด็จฯปิลันทน์ที่ ไม่มีไขหรือมีไขน้อยเล่าครับ จะทำอย่างไร?เพราะผมเห็นใคร?ต่อใคร?ชอบ พระสมเด็จฯปิลันทน์ที่มีไข(ดูง่าย)ส่วน พระสมเด็จฯปิลันทน์ที่ไม่มีไขหรือมีไขน้อย(ดูยาก)ถูกระบุว่า เก๊ ทั้งๆที่ พระสมเด็จฯปิลันทน์มีทั้งที่มี ไข และไม่มี ไขหรือมีไขน้อย การพิจารณาพระสมเด็จฯปิลันทน์จาก ไข ใครๆก็ทำได้ครับแต่ การพิจารณาพระสมเด็จฯปิลันทน์ที่ไม่มี ไข หรือมีไขน้อย ใคร?ทำได้ผมคิดว่า มีความชำนาญมากกว่าครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  17. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    กรุวัดคู้สลอดครับ คราบกรุแบบนี้ดีหรือเปล่าครับ รบกวนพี่ธรรมพลช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ

18. noitak

noitak Active Member

21 สิงหาคม 2011
    พระอะไรไม่รู้ครับ เนื้อดูเก่าได้ใจดีครับ พี่ธรรมพลและพี่amuletismพอจะรู้ว่าของที่ไหนครับ หรือว่าจะเป็นพระธาตนาดูร อิอิขอฝันสักนิดไม่เป็นไรนะครับพี่

19. DHAMMAPHOL

"ผมดูแล้วคิดว่า ดี ครับ:พระกรุวัดคู้สลอดที่ผมเคยเห็นโดยทั่วไปก็มี คราบ แบบนี้เหมือนกันครับ"

20. DHAMMAPHOL

"ผมดูพิมพ์ไม่ออกเลยครับแต่ เนื้อดูเก่าได้ใจอย่างที่คุณหมอว่าจริงๆครับ ผมไม่ทราบที่ครับ ไม่เป็นไรครับ ๕๕๕"