เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"มัจฉานุงาแกะ ครับ"

2. DHAMMAPHOL

"ผมขออภัยด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับพระองค์นี้ครับ"

3. kik-kok

kik-kok Active Member

30 พฤศจิกายน 2012
    ขอบคุณมากครับ

4. kik-kok

ใช่ฮอดมั้ยครับคุณ DHAMMAPHOL วันนี้ซื้อมาจากงานสุพรรณ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. 9toon

9toon สมาชิก

พระอะไรบ้างนะ ใครรู้บ้างครับ
    ช่วยบอกด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: สวยจังเลย เฮ้อ ไม่มีวาสนาได้ส่อง แค่ชมรูปภาพก็สุขใจแล้ว :cool:

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010

8. DHAMMAPHOL

"พระพุทธรูปปางสมาธิศิลปะเชียงแสนลังกาวงค์องค์นี้งามมากครับ ผมคิดว่าใช่ครับแต่ถึงแม้เป็นกรุทางเชียงแสนก็ไม่เป็นปัญหาเพราะแท้,ถึงยุคแน่นอนครับ"

9. kik-kok

โอเค ตกลงแท้ถึงยุคแน่นอน ตามคุณ DHAMMAPHO นะครับ เจ้าของพระยังมีอีก ผมจะเข้าไปซื้อมาอีกต้องรบกวนอีกรอบนะครับ....ฟลุ๊ก แระผม

10. DHAMMAPHOL

"อย่าตามผมเลยครับ คุณเป็นคนเช่า/บูชาพระมาด้วยตนเองโดยแท้จริงแสดงว่าคุณดูพระแก้วเป็น ผมคิดว่าคุณสามารถถือเป็น พระองค์ครู ได้ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2012
  11. kik-kok

อ้าว งง ครับ ก็ผมทราบมาว่าคุณDHAMMAPHOLแม่นสายนี้ ถ้าไม่ให้เชื่อแล้วผมจะไปถามใครหละครับ ผมก็เปิดกระทู้ไล่ดูก็เห็นคุณDHAMMAPHOL มีทั้งพระฮอดและข้อมูลในการตอบปัญหามากมายนิครับ ถ้าไม่ให้ผมเชื่อคุณDHAMMAPHOLแล้วผมจะไปถามใครได้ครับ แล้วข้อมูลต่างๆหรือรูปพระฮอดต่างๆที่คุณDHAMMAPHOLนำมาลง สรุปแล้วทั้งหมดนั้นก็ยังเชื่อถือไม่ได้หรอครับ ยังไงขอคำชื้แจงผมหน่อยนะครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2012
  12. DHAMMAPHOL

"ผมต้องขออภัยด้วยครับที่ทำให้คุณเข้าใจผิด คือผมเคยตั้งกระทู้ พระพิมพ์เนื้อดินเผาสกุลหริภุญไชย โดยนำรูปภาพพระพิมพ์สกุลหริภุญไชยต่างๆมาให้สมาชิกตลอดจนผู้สนใจ ดู แต่ปรากฏว่ามีสมาชิกบางคนบอกว่า ทำให้สมาชิกในเว็บ.หลงทางควรจะมีข้อความกำกับประมาณว่าไม่สามารถใช้เป็นแนวทางการศึกษาพระลำพูนได้เพราะไม่ใช่พระแท้ซึ่งผลก็คือเกิดวิวาทะกันเป็นระยะเวลาหนึ่งครับ(กระทู้ถูกปิดแล้วครับ) แม้กระทั่งกระทู้นี้ก็มีสมาชิก1.-3.คนแสดงความคิดเห็นว่าพระของผมไม่แท้ครับ ผมจึงค่อนข้างจะ ไว ต่อการใช้ภาษาที่ผิดปกติในการแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับพระของผมครับ ผมเป็นเพียงนักสะสมพระเครื่องธรรมดาๆคนหนึ่งไม่มีพรรค,ไม่มีพวก การนำเสนอรูปภาพพระเครื่องที่ไม่อาจพบเห็นได้ในหนังสือพระ ผมไม่ได้มีเจตนาชี้นำหรือครอบงำให้ใคร?เชื่อตามผมแต่ผมกลับถูกสมาชิกบางคนมองผมว่าสำหรับผมมีเพียง 3ขคือ ข.เขียน,ข.ของ,ข.ขายครับ:ข.ขายผมขอปฏิเสธเพราะผมไม่ได้ต่ออายุสมาชิกPREMIUM,ไม่เคยวางลิงค์ให้สมาชิกตามไปดูร้านพระนอกเว็บครับ:การเชื่อหรือไม่เชื่อโปรดใช้หลักของพระพุทธเจ้าที่ทรงสอนกาลามชนเถิดครับ"

13. kik-kok

ผมดูพระไม่เป็นนะครับ แต่ชอบ โดยเฉพาะ กรุฮอด... พระองค์นี้ราคาแค่ 300 บ.เท่านั้นครับ ผมจึงลองซื้อมาดูเล่นเล่น หากคุณ DHAMMAPHOL บอกผมว่าแท้และถือเป็นองค์ครูได้ก็ดีครับ เพราะเจ้าของยังมีอีกเยอะครับ คิดองค์ละ 300 บ. เท่านั้น สนใจก็บอกผมได้นะครับคุณ DHAMMAPHOถือสะว่าเป็นสินน้ำใจจากผมครับ ไม่บวกกำไรครับ

สำหรับเรื่องส่วนตัวของคุณกับสมาชิกในเวป ผมคงไม่ออกความเห็นอะไรมากครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่า ถ้าตัวคุณเองมั่นใจในความรู้ของตัวเองที่มีและได้ถ่ายทอดออกไปกับเพื่อนสมาชิก ก็ไม่น่าจะต้องห่วงอะไรนะครับ แต่ถ้าแค่ฟังเขาเล่าว่ามาหรือคิดขึ้นมาเอง แล้วนำสิ่งนั้นมาถ่ายทอด ตรงนี้สิครับที่น่าวิตก เคยได้ยินภาษิตนี้มั้ยครับ '' พอน้ำลด ตอก็ผลุด '' ถ้าเข้าภาษิตนี้คงไม่ดีแน่นะครับ

14. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณมากครับสำหรับน้ำใจ เรื่องคิดขึ้นเองหรือจินตนาการต่างๆผมไม่มีครับ จริงๆแล้วผมไม่ได้มีปัญหากับใคร?ในเว็บ.หากใคร?รู้สถานะของตนเองว่าไม่ควรล้ำเส้นกันด้วยภาษาที่อ่านแล้วชวนให้คิดมาก สำหรับรูปภาพพระเครื่องที่คุณเห็นในกระทู้นี้โดยไม่เคยเห็นในหนังสือพระนั้น คุณคิดว่าหนังสือพระแต่ละฉบับสามารถบรรจุข้อมูลพระเครื่องได้ทุกพิมพ์หรือ?ครับ,พระเครื่องที่ยังไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปภาพเพื่อเผยแพร่สู่สาธารณชนมีน้อยหรือมากกว่าพระเครื่องในหนังสือพระครับ หลายคนชอบอ้างตำรา แต่คงลืมไปว่า ตำราเกิดจากคน หากคนเขียนรู้,เห็นพระเครื่องน้อย ตำราฉบับนั้นสมควรแล้วหรือจะถูกอ้างอิงว่าเป็นตำราที่สมบูรณ์:ใบไม้ในกำมือกับใบไม้ในป่าใหญ่คุณคิดว่าใบไม้ในที่ใด?มีจำนวนมากกว่ากันครับ"

15. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้ที่คุณธรรมพล กล่าวอ้างถึง จริงแล้วเท่าที่สังเกต คุณไม่ได้เก่ง
    แต่พระกรุ แต่มีพระอีกหลายชนิด
    http://palungjit.org/threads/เหรียญ...ทีเถอะ-ผมพอมีบุญไหม.240820/page-8#post7107196

16. stoes

คุณธรรมพลได้โปรดอย่าลืมว่า.....

พระปลอมในสังคมนักสะสมพระเครื่องนั้นมีมากมายก่ายกองมากกว่าพระแท้
    เหลือเกิน
    และสอดคล้องกับคำถามที่คุณธรรมพลถามว่า
    ใบไม้ในป่าใหญ่มีจำนวนมากกว่าใบไม้ในกำมือครับ

17. stoes

ต้องขออภัย...ท่านอาจารย์Amuletismด้วยครับ
    ที่มาแสดงความคิดเห็นเสียยืดยาว

18. kik-kok

คุณ stoes ตอบได้เคลียมากจริงๆ....

ผมเองพึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกก็จริง แ่ต่ด้วยความที่ชอบเปิดดูกระทู้ต่างๆที่มีคนเข้าไปมากๆ
    ประกอบกับผมเองก็ชอบเดินตามศูนย์พระสนามพระต่างๆ ก็ทำให้รู้อะไรๆมาบ้าง แต่ก็ไม่เก่งอะไรงูๆปลาๆ การที่เข้ามาถามคุณ DHAMMAPHOL แต่กลับได้คำตอบว่า มีพระมากมายที่ไม่ได้ตีพิมพ์ มันก็จริงครับ แต่พระของคุณแต่ละองค์ ผมแทบไม่เคยเห็นสื่อ
    สิ่งพิมพ์ฉบับไหนตีพิมพ์เลย อย่างน้อยน่าจะมีให้เห็นกันบ้าง แต่กลับไม่เคยเห็นเลย ตรงกันข้าม [ขออนุญาตินะครับ] ผมกลับไปพบเห็นตามแผงพระเก๊ทั่วๆไป ไม่ทราบมันมีที่มายังไงหรอครับ อย่างเช่น พระกรุฮอด ที่ผมลงถามไว้ ซึ่งก็ได้มาจากแผงพระเก๊เช่นเช่นกัน แต่คุณ DHAMMAPHOL ดูว่าแท้และให้ผมถือเป็นองค์ครูได้เลย... เมื่อดูว่าแท้แต่ทำไมถึงไม่กล้าซื้อ พระกรุฮอดในราคา300 บ. จากผมครับ
    ผมก็ งง เหมือนกัน ราคา พระกรุฮอด หลักหมื่น นะครับ แต่ผมเสนอเป็นสินน้ำใจให้แค่ 300 บ. กลับ
    ไม่เอา งง ครับ.....ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ

ไม่ทราบพอจะตอบให้ผมหรือสมาชิกท่านอื่นได้กระจ่ายกันบ้างมั้ยครับ

** อย่าตอบแบบกำปั้นทุบดินนะครับ **

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2012
  19. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    :cool::cool::cool::cool:

20. 9toon

9toon สมาชิก