เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ในช่วงเวลาหนึ่งๆประสบการณ์นั้นจะมีค่าหรือไม่ คำตอบอยู่ที่ความคิดและความรู้สึกนะครับ
    ประสบการณ์ที่เรา"เลือกและได้รับ"จะเป็นอย่างไรก็ขึ้นอยู่ที่การจดจ่อส่งกระแสออกไปยังพลังงานนั้นๆ
    เราดึงดูดสิ่งต่างๆอย่างที่มันเป็นไม่ว่าจะดีหรือเลวแค่ไหน เหมือนกับเราเป็นแท่งแม่เหล็กแบบจงใจ
    เห็นคุณเดรดมีความเชื่อมั่นในการข้ามพ้นขีดจำกัดต่างๆจนพบความสามารถที่แท้จริงแล้ว
    ก็ขอให้ยิ้มและก้าวต่อไปข้างหน้าสนุกสนานและมีประสบการณ์ทีดีต่อไปนะครับ เยี่ยมเลยครับ

ps: ขอบคุณเพื่อนแท้คนนั้นด้วยครับ (คงเป็นมนุษย์ไร้เงา อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2009
  2. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จอจ่อจนได้เรื่องเลยครับคุณเดรด เส้นทางทุกเส้นทาง หากเรามีความเชื่อมั่น และมุ่งมั่นพอ ย่อมกลายมาเป็นความจริงในที่สุดครับ

แก้เผ็ดน้องชาย คงต้องประหารด้วยน้ำใจครับ แบบจอมยุทธลี้คิมฮวง อิอิ
    เวลาดูละครไทย ตอนจบของเรื่อง ก็ชนะกันด้วยน้ำใจนะครับ
    พอดูไปแล้วก็รู้สึกดี ทั้งๆที่ก็รู้ว่าเป็นละคร
    แต่หากชีวิตจริงเจอในช่วงมรสุม ก็ต้องสู้กับจิตใจตนเองอย่างมากเลย
    เมื่อผ่านมาได้ เราก็จะรู้สึกภูมิใจ ว่าเราสามารถชนะใจตนเองได้

ขอบคุณเพื่อนแท้คนนั้นด้วยครับ

ถึงข้อความจะหายไป เพราะ server หรือโดนซ่อน ก็จะรออ่านที่คุณ mead โพสไว้อีกรอบนะครับ จดจ่อเข้าไว้ อิอิ

3. mead

สงสัยข้อความที่ถูกซ่อนคงไม่โผล่มาแล้ววว
    เล่นจดจ่อแบบนี้จะเฉยก็ไงอยู่ ส่งพลังมาล้นจอเชียว อิอิ

"....................นี่คือข้อความที่หายไป.................." (คุณเซลล์รู้อยู่แล้ว)

มันล่องลอยอยู่ช่องว่างของในสนามพลังงาน ต้องใช้ใจอ่านครับ 555
    อ้อ..เจ้าปลาน้อยสีส้มๆนั่นทรหดจริงๆ เค้าแข็งแรงดีแล้วนะครับ

ช่วงนี้กำลังฝึกโทรจิตกับเพื่อนคนหนึ่งอยู่
    ไม่ต้องใช้คำพูด แต่ใช้ใจสัมผัสเอาครับ...ลองดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2009
  4. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    ยินดีด้วยค่ะที่ทุกคนสามารถใช้ปัญญาแก้ไขปัญหาได้ ดีใจกับคุณเดรคที่พบเพื่อนแท้ และ ดีใจกับคุณเซลล์ที่เริ่มเข้าใจความหมายล้ำลึกเกี่ยวกับความฝันยิ่ง ๆ ขึ้นไป พร้อมทั้งได้แบ่งปันประสบการณ์การตีความหมายไว้ด้วยเพื่อประโยชน์ต่อคนอื่น ๆ
    ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    สำหรับตัวจินตวดีนั้น ปัญหาใหญ่ ๆ ของชีวิตกำลังได้รับการแก้ไขให้ดีขึ้น ตั้งแต่วัยเด็ก ปัญหาใหญ่ของจินตวดีอยู่ที่จักระที่ 4 อันมีสาเหตุมาจากการขาดความรัก ขณะนี้ทุกอย่างกำลังได้รับการแก้ไขจากการปรับเปลี่ยนอารมณ์ความรู้สึกภายใน เมื่อคืนก่อนเป็นเรื่องของคู่ครอง และเมื่อคืนที่ผ่านมาเป็นเรื่องเกี่ยวกับบุพพการี
    <O:p></O:p>
    จินตวดีมีความฝังใจมาตลอดว่ามารดาไม่รัก แลไม่ต้องการเรา สิ่งนี้เป็นปมด้อยที่คอยบั่นทอนตัวของเรามาตลอดเมื่อมาประจวบกับชีวิตครอบครัวที่ล้มเหลว จึงก่อให้เกิดปัญหาภายใน อันเป็นผลสะท้อนให้เห็นถึงภายนอกทางด้านสุขภาพร่างกาย แต่เมื่อคืนก่อนในช่วงหนึ่งของความฝัน จินตวดีเห็นภาพเด็กทารกคนหนึ่งกำลังถูกผู้หญิงคนหนึ่งทำความสะอาด (ล้างก้น)ให้ พร้อมอุ้มเด็กขึ้นมาแนบอกด้วยความรัก เมื่อพิศดูหน้าผู้หญิงคนนั้นใกล้ ๆ กลับกลายเป็นภาพมารดาของเราเองเมื่อวัยยังสาว (ไม่เคยเห็นภาพแบบนี้มาก่อนเลยในชีวิต) ในขณะนั้นเอง จินตวดีรู้สึกถึงความรู้สึกของมารดาในช่วงนั้นว่า ท่านรักและมีความต้องการให้เราเกิดมาขนาดไหน และเป็นอีกครั้งที่จินตวดีร้องไห้สะอึกสะอื้นในความฝัน นั่นไม่ใช่เพราะความเศร้าโศกอย่างที่เคยเป็น แต่มันเป็นการร้องไห้ด้วยความตื้นตันใจ ในความรักที่มารดามีให้เรา เพราะรู้แน่ชัดแล้วว่าที่คิดมานั้นผิดตลอด

ปัญหาภายนอกอันมีพื้นฐานปัญหามาจากภายใน จำต้องได้รับการแก้ไขโดยการเปลี่ยนแปลงจากภายในเช่นกันffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p></O:p>
    อีกช่วงของความฝัน จินตวดีกำลังวิ่งหนีอะไรบางอย่าง ในขณะที่กำลังหนีอยู่ก็ได้รับโทรศัพท์จากพี่นักเขียนแนะนำทางให้ตลอดเวลา รู้สึกซาบซึ้งใจในความเป็นห่วง เป็นใยจากพี่นักเขียนมาก<O:p></O:p>

5. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญหาภายนอกอันมีพื้นฐานปัญหามาจากภายใน จำต้องได้รับการแก้ไขโดยการเปลี่ยนแปลงจากภายในเช่นกันffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

อึ้งเลย
    สร้างปัญหาภายนอกจากภายในก็ต้องแก้จากความคิดภายในใจเราเท่านั้นนี่แหละนะครับ ส่วนผู้อื่นหรือสถานการณ์ภายนอกไม่ได้ทำให้เราเกิดปัญหาเป็นแค่ภาพสะท้อนที่กลับด้านกันทั้งสิ้น

6. Mila

Mila เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ขอบคุณมากๆค่ะ

ว้าวววว!

ขอบคุณทู้กกกคนเลยนะคะที่อวยพรวันเกิดให้เกด
    พรใดให้มาขอให้กลับสะท้อนคืนไปร้อยเท่าพันเท่านะคะ จ๋าตุ๊ จ๋าตุ๊

ขอบคุณพี่เซลล์สำหรับภาพวาดมากๆ อยากบอกว่าภาพนี้สะเทือนอารมณ์มาก
    เกดก็เคยวาดตัวเองใส่มงกุฏดอกไม้ชื่อว่า Laurel crown ที่เป็นตำนานของกรีกค่ะ
    ตามตำนานต้นลอเรลเป็นร่างจำแลงของนางไม้"เดฟนี" ที่นางหนีความรักรุนแรงจากเทพ อพอลโล จนวันหนึ่ง เดฟนีคิดว่าคงวิ่งหนีไม่พ้นอีกแล้วนางจึงร้องเรียกเทพแห่งแม่น้ำ"พินิอัส"ผู้เป็นพ่อมาช่วย เทพพินิอัสเสกเดฟนีให้กลายเป็นต้นลอเรล ในขณะที่เดฟนีค่อยๆกลายเป็นต้นไม้นั้นเทพอพอลโลได้โอบกอดนางไว้พร่ำร้องไห้ไม่หยุดจนเดฟนีสงสารสลัดกิ่งใบมาแตะตัวเทพอพอลโลเป็นการปลอบประโลม เทพอพอลโลจึงเก็บใบลอเรลมาทำเป็นมงกุฏแล้วสวมไว้ตลอดเวลาเพื่อระลึกถึงเดฟนี

และมงกุฎใบลอเรลยังได้ถูกนำมาสวมให้แก่ยอดนักกีฬาโอลิมปิกมาเนิ่นนาน
    เห็นภาพที่พี่เซลล์วาดเลยอมยิ้มเลยหล่ะ:-D

ส่วนตัวแล้วเกดชอบเรื่องราวตำนานกรีกเหมือนกันค่ะ เหมือนฟังนิทานทำนองนั้นเกดจะปลื้มเทพอพอลโล(เทพแห่งแสงสว่าง)เป็นพิเศษ
    ก่อนหน้านี้เคยมีคนฝันเห็นเกดในยุคกรีกโบราณด้วยนะ
    หลายวันก่อนมีฝรั่งมาทักว่าเกดหน้าเหมือนพวกกรีกมากเลย เกดยังคิดว่ามั่วเก่งนะเนี้ย 55

เอาเป็นว่าชอบภาพวาดพี่เซลล์มั่กๆ ขอบคุณนะค้า

ข้างล่างนี้เป็นภาพวาดของ Antonio del pollaiuolo ชื่อภาพ Apollo and Daphne (1432-1498)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2009
  7. angsana p

angsana p สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2008
    เพิ่งเข้ามาในกระทู้นี้จะสายไปไหมค่ะเนี๊ย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ

8. Mila

คุณคอตต้อนคะ น่ารักจัง :)

9. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังนะจ๊ะน้องลูกเกด

10. mead

;welcome3
    hello2 ห้องวิทย์ฯยินดีต้อนรับทุกคนครับ hello2
    เชิญมาร่วมสนทนากันได้ ยังไม่สายเกินไปครับ
    ช่วงนี้แต่ะละคนอาจมีภาระกิจล้นมือหน่อย
    นานๆจะเข้ามากันครับ

เช้านี้อากาศแจ่มใสเป็นพิเศษ มีละอองฝนตกลงมาเล็กๆ
    ว่าจะโทรไปทักเพื่อนๆแต่แบทหมดซะได้ อิอิ

เรื่องตำนานเทพอะพอลโล่ของกรีกน่าสนใจครับ
    รู้สึกว่าเทพอพอลโล่ท่าทางเกเรนิดๆว่ามั๊ยครับ
    วันก่อนไปอ่านมาหน่อยเกี่ยวกับตำนานดวงดาว
    สนุกดีเหมือนกันเพราะชอบดูดาว
    ดวงดาวในจักรวาลกระพริบแสงตอบรับเราอยู่เสมอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2009
  11. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ยินดีต้อนรับคุณ angsana_p ครับ ;welcome3

อะไรจะพ้องกันขนาดนั้นลูกเกด
    พี่ก็เคยฝันเห็นลูกเกดแต่งชุดกรีกสีขาว สวมมงกุฎดอกไม้ สถานที่จะอยู่ในประสาทหินอ่อนสีขาว สถาปัตยกรรมเป็นแบบกรีก เสาต้นใหญ่ๆ
    ภาพในฝันมันสวย และก็ชัดเจนมาก
    แต่ภาพที่วาดออกมา พยายามสื่อออกมาแล้วครับ ถึงจะไม่ค่อยเหมือนก็เถอะ 555

คุณ mead ทำข้อความหายไปอีกแล้ว เดาลำบากเลยครับ อิอิ

12. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยกับคุณจินต์ อย่างยิ่งเลยนะคะ ในเรื่องที่ว่า
    บางทีสิ่งที่เราคิดอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดก็ได้
    แต่เนื่องจากบางที ปมปัญหาในใจที่เคยฝังอยู่ จะเรียกมันว่าอย่างไรดี ภาพลักษณ์ ได้ไหม
    ที่ทำให้เราไปแปะป้ายความเชื่อไว้ และด้วย ปัญหาภายนอกที่รุมเร้า
    ทำให้เรามองเห็นแต่เปลือกนอก ที่คลุมทับความเป็นจริงอยู่

ถ้าเราไม่พยายาม ไปแปะป้ายความเชื่อไว้อย่างกรณี เรื่องที่เกี่ยวกับสัมพันธ์ภาพ
    ยกตัวอย่าง กรณี เดรด กับน้องชาย ไม่เคยมีปัญหากันเลย สนิทกันมากด้วยซ้ำ
    จนเดรดแปะป้ายเค้าว่า เค้าเป็นน้องที่น่ารัก จนวันหนึ่งที่เค้าไม่เป็นอย่างที่เราคิด
    เราจึงทุกข์ เราโกรธที่เค้าไม่เป็นอย่างที่เราต้องการให้เค้าเป็น

ไม่ใช่เค้าเปลี่ยนไป แต่จริงๆแล้ว มันไม่มีอะไรคงทนถาวรมากกว่า
    เราไม่สามารถ นิยามความเป็นใครได้เลยจริงๆ เพราะมันไม่มีอะไรคงทนแน่นอน
    แล้วเราก็ไม่พยายามมองความเป็นจริง และยอมรับในสิ่งที่เค้าเป็น
    วันนี้รัก พรุ่งนี้เกลียด มะรืนนี้รักอีกแระ
    หรือ แม้กระทั่งในวันเดียวกัน อารมณ์ที่เรามีต่อใครคนหนึ่งกลับเปลี่ยนไปมาหลายตลบ
    จะนานหรือไม่อยู่ที่เราจะยื้อความรู้สึกนั้นไว้ หรือเปล่า รู้สึกตัวเร็วก็วางเร็ว
    ทั้งหมดทั้งสิ้น เราเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางตลอดเลย

ตอนเริ่มระหองระแหงกับน้อง ใหม่ๆ เริ่มงอน ไม่ค่อยคุยกัน เค้าโทรศัพท์มาหาเดรด
    เค้าพูดว่า เดรดไม่รักเค้าแล้วเหรอ แล้วร้องไห้ ตอนนั้นจำได้ว่า
    เดรดตึงๆกับเค้าอยู่ ใจมันอ่อนยวบลงมาเลย แล้วบอกเค้าไปว่า อย่าคิดมาก
    และตลอดมาทุกครั้งที่เดรดเริ่มรู้สึกไม่ดีกับเค้า เดรดจะคิดถึงคำพูดนี้ของเค้าเสมอ

แม้การกระทำภายนอกบางอย่าง มันจะขัดกับความรู้สึกก็ตาม
    ที่เกิดเรื่อง เพราะเดรดเอา ทิฐิ และ อคติ มาคลุมทับความรักไว้นั่นเอง
    โดยพื้นฐานในใจเรา มันไม่เคยเกลียดใครเลย มันมีแต่ความรักเท่านั้น...จริงๆ

ขอขอบคุณคุณจินต์ที่นำประสบการณ์ การพัฒนาเรียนรู้ มาเล่า ให้ฟัง
    และขอเป็นกำลังใจให้คุณจินต์ นะคะ...
    เรามาจับมือ จูงๆดึงๆ ประคองๆกันไป เพื่อพัฒนาจิตวิญญาณ
    สู่ความรู้ และความรัก กันนะคะ...เอ้า เชียร์!!!
    ..............................._heart+love_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2009
  13. JINTAWADEE

14. JINTAWADEE

รู้สึกนิยมชมชอบการตีความหมายความหมายความฝันของคุณเซลล์มาก เพราะดูลึกซึ้งขึ้นทุกที พออ่านแล้วประมวลผลแล้วสามารถนำมาใช้ในการตีความหมายของตัวเองได้เหมือนกัน เพราะเคยฝันเห็นประวัติผู้ชายคนหนึ่ง มาบรรยายถึงการฆาตกรรม เห็นภาพผู้ถูกฆ่า เห็นภาพศพที่ถูกชำแหละ พร้อมคำบรรยาย และยังมีภาพบรรยายชีวิตคนอื่นด้วย มันเปรียบได้กับทางเลือกที่แต่ละคนกำลังลือกกระมัง ฝันเห็นโครงกระดูกก็เคย อาจมีบางความหมายลึกซึ้งที่ซ๋อนอยู่โดยที่เรามองข้ามสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ไป คุณนักเขียนเคยสอนให้ตีความหมายความฝันโดยการใส่ใจในทุกรายละเอียด เพราะในทุกรายละเอียดแม้จะเล็กน้อยแค่ไหน มันต่างซ่อนความหมาย อารมณ์ ความรู้สึกบางอย่างเอาไว้ไม่น้อยไปกว่ากัน เลย ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

15. Mila

ขอบคุณค้าพี่จิต สุขสันต์ทุกวันเลยนะคะ :-D

16. mead

เมื่อคืนได้ดูสารคดีของวงการออกแบบเรื่องนึง
    มีเกร็ดน่ารู้เยอะที่เดียว นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ในวงการออกแบบสถาปัตย์ตอนนี้ก้าวหน้าไปมากแล้วครับ
    มีการคิดค้นวัสดุใหม่ๆเพื่อรองรับและแก้ปัญหาได้ในทุกๆด้าน
    เช่น กำแพงซีเมนต์ที่แสงผ่านทะลุได้ ท่อโลหะตกแต่งที่ส่งสัญญาญภาพและเสียงได้
    แสง-สี-เสียง และวัตถุอัจฉริยะที่ตอบสนองและเคลื่อนไหวเปลื่ยนแปลงไปตามเหตุปัจจัยได้อย่างสนุกสนาน และมีแนวโน้มที่ตอบสนองสู่รายละเอียดเฉพาะตัวยิ่งขึ้น ตอนนี้หากมนุษย์เราคิดจะสร้างสภาวะแวดล้อมในอนาคตขึ้นมาอย่างไร จะตามอำเภอใจก็ทำได้แทบทั้งนั้นครับ (ถ้ามีกำลังที่จะสร้าง อิอิ)

เส้นทางของอนาคตดำเนินไป ก้าวไปตามเส้นทางที่น่าตื่นเต้น
    อดีตก็ดำเนินไป และคงไว้อย่างมีเอกลักษณ์ตามยุคสมัย
    ของแต่ละชิ้นจะเก่าจะใหม่หรืออย่างไรก็อยู่ร่วมกันได้อย่างมีคุณค่าและโดดเด่นด้วยเอกลักษณ์ครับ

มีนักออกแบบบางคนที่มี Idea ก็สามารถเอาโบสถ์เก่าๆสไตล์โกทิกส์ที่ไม่ได้ใช้งานมาตกแต่งแบบ Modern
    ทำเป็นภัตตาคาร ติดลิฟท์โดยสารแบบ Hi-tech ที่ดูไม่จืดเลยครับ
    นักออกแบบอย่าง Phillip Starck นี่ก็โด่งดังเพราะผลงานสนุกสนาน
    บวกกับคุณค่าของความคิดที่หลุดโลกแต่ใช้สอยได้จริงๆ

ในยุคนี้ก็มีนักออกแบบคนสำคัญอีกคนหนึ่งที่กำลังสร้างกระแสและน่าจับตามากๆคนหนึ่ง เป็นนักออกแบบผู้หญิงชื่อ Zaha Hadid เค้าออกแบบได้ตั้งแต่ของเล็กๆไปจนถึงสถาปัตย์และยานยนต์ งานเค้าพัฒนาขึ้นมาจากรูปทรง Free Form ที่เป็นธรรมชาติแต่ใช้วัสดุ Hi tech ผสมผสานได้กลมกลืนสุดๆเหมือนกัน (ผลงานที่เห็นข้างบนครับ)

เป็นผลงานดิจิตอลดีไซน์ที่ผ่านการกลั่นกรองความคิดในรูปแบบเฉพาะตัวที่น่าสนใจมาก
    แต่ไม่ว่าจะเป็น Le corbusier หรือ Frank lloyd wright รวมทั้ง Zaha Hadid
    ที่งานออกแบบจะหวือหวาสุดโต่งขนาดไหน...ก็ต้องผ่านการเคี่ยวกรำมาอย่างหนัก
    ผลงานเหล่านี้จุดประกายได้มากมายที่เดียวครับ

กว่าเค้าจะเป็น great เค้าผ่านการแก้ไขแบบมามากมายนับครั้งไม่ถ้วน
    ดังนั้นใครที่คิดจะทำอะไรที่ดูเหมือนซับซ้อน ยุ่งยาก
    ก็อย่ากลัวที่จะแก้ไข ล้มลุกคลุกคลานยังไงก็พัฒนาต่อไป อย่ากลัวเหนื่อย
    อย่ากลัวเสียเวลา อย่ากลัวทำงานซ้ำซาก เพื่อให้ได้ผลงานที่ดีครับ

เดี๋ยวนี้มีคอมพิวเตอร์ช่วย ทำให้แก้ไขอะไรได้ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ
    แต่"คอม" เป็นแค่อุปกรณ์อำนวยความสะดวกชิ้นหนึ่ง ไม่ใช่เครื่องมือช่วยคิด
    การคิดแบบด้วยคอมโดยไม่มีพื้นฐานที่แน่นพอจะมีปัญหา มุมมองจะแคบลงได้
    ดังนั้นเวลาคิดอะไรก็ตามทุกอย่างควรเขียนด้วยมือ และมองภาพรวมให้เห็นซะก่อน
    แล้วใช้คอมตบเอาอีกที จะแก้ปัญหาได้เยอะทำให้ใส่ใจรายละเอียดได้ดีขึ้น
    นึกถึงสมัยก่อน ต้องเขียนใหม่ทุกครั้ง.....สุดยอดดดดดด

ก่อนที่จะ advance ในทุกๆเรื่องๆเราต้องเรียนรู้ basic ก่อน
    ถ้า basic เราแน่น ...ยากแต่ไหนก็ม๊สิทธิ์ทำได้
    ดังนั้นจะออกแบบหวือหวาอย่างไรไม่ผิด แต่ต้องตอบเรื่อง "ผู้ใช้งาน (users)" และ"กิจกรรม (activities)" ให้ได้
    นอกจากนั้นต้องดูที่ตั้ง บริบท ความเหมาะสม และความเป็นไปได้ด้านโครงสร้างด้วย

สุดท้าย.......(สำหรับนักสร้างสรรค์และนักฝันทุกคน)
    จงเขียนทุกอย่างที่คิดลงไป มองทุกอย่างให้ทั่ว อุดรอยรั่วให้มิด
    คิดอย่างสร้างสรรค์ ทำอย่างมีกระบวนการ และ ตอบคำถามด้วยเหตุผล
    ไม่ว่าจะทำอะไร เรียนแบบไหน เอาหัวเป็นประกันว่าต้องประสบความสำเร็จชัวร์ๆครับ :-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2009
  17. เซลล์

รูปแบบสถาปัตยกรรมล้ำอนาคต ล้ำอดีตมากๆครับ ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างให้เราเรียนรู้อย่างไม่สิ้นสุดนะครับคุณ mead

ขอบคุณครับคุณจินต์ นักฝันโบราณกาล
    ไม่ว่าเราจะทำอะไร basic เราต้องแน่น ขยันฝัน ขยันจด ขยันตีความ อย่างที่หัวหน้าห้องเราบอกไว้

เพื่อนๆทุกคนล้วนเป็นครูทั้งหมดครับ ถ้าฝันแล้ว ผู้ที่เราฝันถึง ไม่ให้ feedback กลับมา ก็ทำให้เราเรียนรู้ได้ช้าครับ

ขอบคุณพี่นักเขียน และเพื่อนๆทุกคนอีกครั้งครับ

ข้าน้อยขอคารวะ 3 จอก ;aa56

18. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ออกแบบได้สุดยอดเลยครับ นอกจากจะดูสวยงามแปลกตาแล้ว ยังจะเข้ากับสถานที่อีก อย่างตึกนี้ ดูไบโอเปร่าเฮ้าท์

รูปร่างจะเหมือนสันทรายเลยครับ เข้ากับประเทศแถวตะวันออกกลางเป็นอย่างดี

19. mead

โอเปร่าเฮ้าท์ ของคุณเซลล์รูปนี้ก็ไม่ธรรมดาเหมือนมีความหมายแฝงอยู่นะครับ
    ตาสวรรค์ที่จ้องมองลงมาดูมีพลังไม่เบา (วาดเองรึป่าวครับ อิอิ)

ที่ดูใบเค้าสร้างตึกกันเต็มที่นะครับคุณซิปฯสถาปนิกสร้างสรรค์กันได้อิสระ
    จากจินตนาการมาสู่ความเป็นจริงสถาปนึกอย่างเราก็พลอยสนุกและชื่นชมผลงานไปด้วย
    อีกหน่อยเราคงได้เห็นสิ่งแวดล้อมและความเป็นอยู่ที่เปลื่ยนแปลงไปมากยิ่งขึ้น
    วัดวาอารามของไทยก็อาจมีรูปทรงแปลกตายิ่งขึ้นกว่านี้ได้อีก
    เราสร้างสิ่งแวดล้อมขึ้นเองได้ตามที่เราพอใจนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. mead

ระหว่างรอข่าวดีจากพี่นักเขียนฯ (ซึ่งขออุบไว้ก่อน)

ขอเชิญชวนเพื่อนๆมาออกแบบ อาคารในฝัน หรือ เฟอร์นิเจอร์ในฝัน ตามถนัดดีมั๊ยครับ
    สร้างสรรค์จินตนาการช่วงปิดเทอม โดยให้เพื่อนๆสวมวิญญาณนักออกแบบกันหน่อย

มีโจทย์ให้ครับ...
    ถ้าเป็นอาคารหรือบ้าน ให้ตั้งอยู่ริมน้ำหรือภูเขา (หรือมิติไหนก็ได้ที่เราชอบ)
    แนวความคิดสื่อถึงความปราถนาในโลกอนาคตที่เต็มไปด้วยความรัก-ความเบิกบานใจ

ถ้าเป็นเฟอร์นิเจอร์หรือภายในห้องก็ให้รองรับและตอบสนองการใช้งานของเรา
    และสื่อถึงตัวตนเราออกมาด้วย เช่น ความเรียบง่าย ความสดใส ความเงียบสงบ
    หรือชอบอ่านหนังสือ รักสัตว์-ต้นไม้ รวมทั้งสิ่งแวดล้อมที่เราชอบอะไรเหล่านี้ครับ

งานนี้ให้วาดออกมาด้วยลายเส้นที่สะท้อนจินตนาการและความรู้สึกของเรานะครับ
    เค้าบอกว่าถ้าอยากรู้ว่าคนๆนั้นเป็นยังไง ให้ดูหนังสือที่เค้าอ่าน..อันนี้คงคล้ายๆกัน
    ส่วนรางวัลคือ คุณค่าจากความเข้าใจในตัวตนของเรา และความสุขใจครับ
    เพื่อนๆว่างเมื่อไหร่ลองดูกันได้ครับ หางานให้ทำอีกแว้ว .... อิอิ

ส่งกันได้นะครับเพื่อนๆ :-

เรื่องของคนบางประเภท ที่มีศักยภาพของพลังของสมองที่มาก
    พลังงานมาก พลังจินตนาการสูง
    http://palungjit.org/showthread.php?t=179256

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009