เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. wideheart

wideheart สมาชิกใหม่

ไอจริงค่ะคุณสงบระงับ ไอมาก ๆ ไอทั้งคืนค่ะ สงสัยได้ไอจากน้ำทะเลมากไปหน่อย โอ!!.ขอบคุณมากค่ะที่เป็นห่วงและแนะวิธีรักษาอาการไอให้ ไวด์ฮาร์ทค่อยยังชั่วแล้วเมื่อช่วงเที่ยงกว่า ๆ นี้เอง ยิ่งคุณส่ง จุ๊บ ๆ มาอย่างนี้ อาการไอหายปลดปิดพริ้งเลยค่ะ..หายไวด้วยไม่ต้องทานยา..นี่หายแล้วอีกสักพักจะออกไปธุระข้างนอกอีกนาน.. ขอส่งไอรักจากใจบริสุทธิ์ไปให้คุณด้วยค่ะ

2. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับคุณจินตวดี ไปคราวนี้ ได้อะไรกลับมาฝากเพื่อนๆเยอะเลย

หายไวๆนะครับคุณ wideheart

ใช้สูตรลับจากคุณสงบระงับมาใช้ รับรองหายไอ..เร็วแน่ๆครับ เพิ่งรู้ว่าต้องใช้น้ำเย็นแทน ว่าแต่น้ำอุ่น จะทำให้วิตามินจากน้ำผึ้งสูญเสียไปบางส่วนรึเปล่าครับ

3. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    กระทู้นั้นใช้คำ tag ว่าอะไรบ้างครับ วันนี้ลอง search หาดู โดยใช้คำว่า ยูเรอัส และ search หาคำว่า ยูเรอัส ตรง tag ด้วย โดยใช้เมนู advance search แต่ก็หาไม่เจอ...

4. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าคุณwideheartก็ต้องมีวิธีดูแลตัวเองแน่ๆเลยค่ะ ถึงได้หายไวเช่นนี้ อิอิ แหม...คุณwideheart นี่เหมือนเจ้าตัวเล็กที่บ้านเลยนะค่ะ ชอบให้จุ๊บๆ
    ออกไปข้างนอกก็ต้องดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ อ่ะ ให้อีกจุ๊บ

5. สงบระงับ

ต้องใช้น้ำเย็นค่ะเพราะเคยลองน้ำอุ่นมาหลายครั้งได้ผลเล็กน้อยเองค่ะ ถ้าเป็นน้ำเย็นจัดประสิทธภาพในการรักษาจะดีกว่า น่าจะเป็นเพราะน้ำเย็นจัดจะกัดเสมหะและการซึมซาบของมะนาวและน้ำผึ้งทำงานได้มากกว่า แถมน้ำเย็นก็ทำให้ชุ่มคอด้วยค่ะ เมื่อก่อนขนาดเป็นไข้ร่วมด้วยรับประทานสูตรนี้ก็ไม่มีผลต่ออาการไข้เลยค่ะ
    สูตรไม่ลับค่ะ บอกเป็นวิทยาทานอยู่เสมอ เดี๋ยวนี้กลายเป็นคนแข็งแรงมากๆเลยค่ะ หวัดยังไม่เป็นเลยค่ะ

6. wideheart

ค่ะใช่ดูเหมือนไวด์ฮาร์ทสุขภาพโดยทั่วไปแข็งแรงดี มีโรคภัยเบียดเบียนสังขารน้อย แต่ถ้าวันไหนไม่สบายธรรมดาเช่นก็ปีหนึ่งรู้สึกมีปวดหัวบ้างก็ไม่หาหมอค่ะ ใช้วิธีเปิดน้ำจากเครื่องทำน้ำอุ่นจากฝักบัวเอาให้ร้อนซักเบอร์สองก่อนค่อย ๆ รดที่บริเวณต้นคอผ่านไปที่หลังใบหูเรื่อย(เอาอีกมือพับใบหูด้วยเดี๋ยวน้ำเข้าหู)มาที่กลางศีรษะจะรู้สึกวูบวาบจากน้ำร้อนนี้แต่ละจุดประมาณครึ่งนาทีถึงหนึ่งนาทีแล้วแต่ แล้วปรับระดับเพิ่มความร้อนขึ้นถึงเบอร์สามนี่จะร้อนมากเลยถ้าทนได้หรือสักสองครึ่งถ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไม่ล็อกตายตัวแล้วบริเวณช่วงต้นคอผิวจะแดงมากเป็นปรกติธรรมดาจากน้ำที่ร้อนมากไม่เป็นไรหรอกค่ะเดี๋ยวก็หายเมื่อทำเสร็จแล้ว ปวดศีรษะมากก็สิบนาทีถึงสิบห้านาทีก็กะระยะได้เอง ทำแบบนี้ซ้ำๆในตามจุดที่บอกนั้นจนครบเวลาที่กำหนดดังกล่าว อาการปวดศีรษะก็จะหายได้ค่ะไวด์ฮาร์ทลองทำเองดูในรอบหลาย ๆ ปีมานี่ได้ประมาณไม่เกินสามครั้งแล้วค่ะ และเวลาสามีบ่นว่าปวดศีรษะมาก ๆ ไวด์ฮาร์ทให้เขาใช้วิธีเดียวกันนี้มันได้ผลดีค่ะเขาบอก เป็นวิธีรักษาอาการปวดหัวธรรมดาที่ลองคิดทำดูเองน่ะค่ะ ขอบคุณคุณสงบระงับอีกครั้งที่เป็นห่วงและก็คุยกันจนเรามาสู่สนทนาเรื่องการดูแลรักษาสุขภาพซึ่งกันและกันได้อย่างลงตัวดีทีเดียว<O:p</O:p

7. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

<<<อันนี้เป็นชื่อกระทู้ครับคุณซิปฯ >>>
    เชิญเข้าร่วมฟังบรรยายและฝึกพลังเอกภพ"ยูเรอัส"พลังฐานชิวิตและจิตวิญญาณ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="70%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>
    seach ด้วย Google เจอข้อความจากบอร์ดแบบนี้
    รบกวนด้วยครับ
    </TD></TR><TR><TD class=panelsurround align=middle>
    Invalid ชื่อกระทู้ specified. If you followed a valid link, please notify the administrator
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. mead

สูตรไม่ลับของคุณสงบ คุ้นจังเลยครับ
    น่าจะเป็นสูตรเดียวกับคุณ falkman? น้ำมะนาว+น้ำผึ้ง (แต่ให้ผสมกับน้ำเย็นจัดๆ)
    เหมือนหนามยอกต้องเอาหนามบ่งเลย..ขอให้หายไวๆด้วยครับคุณไวด์ฮารท์
    ถ้าลองแล้วได้ผลยังไง มาเล่าเป็นกลอนแก้ไอด้วยนะครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2009
  9. wideheart

ชั่งจิต..ดูใจ

เที่ยงคืนกว่าหลับฝันไปว่า..ฉันได้รู้จักผู้หญิงคนหนึ่งอายุดูอ่อนกว่าฉันมากสักหน่อยเจอกันบนรถเมล์ เธอประทับใจฉันมากบอกกับฉันว่าไม่เคยเจอใครที่รู้สึกไม่รังเกียจเธอเลย คือฉันขณะอยู่บนรถเมล์ ๆ กำลังจะถึงป้ายจอดรถฉันจะลง เดินไปที่ประตูใกล้คนขับมีผู้โดยสารยืนบังอยู่สี่ห้าคนแทรกผ่านเกือบคนทั้งหมดแต่ไม่รู้มือใครยาวมากกว่าปกติจากตาฉันก้มมองมือที่กั้นไว้ไม่ให้ลง ฉันใช้เอวข้างดันแต่ยิ่งดันมือยาวที่จับยึดกับหูจับพนักเก้าอี้นั่งซึ่งเป็นแสตนเลสยิ่งต้านกำลังแรงฉันมากเท่านั้น ฉันเอี้ยวคอไปมองตามมือถึงหน้าคนเป็นผู้หญิงผอม ๆ มาก ๆ กว่าเสื้อลายขาวเขียวที่เจ้าตัวสวมใส่แต่หน้าหันไปทางคนขับเลยไม่เห็นหน้าเห็นแต่ผมสั้นดัดไว้ธรรมดา ๆ ทำยังไง ๆ ก็กั้นฉันอยู่อย่างนั้นไม่ให้ลงรถเมล์เลยป้ายไปเลย จึงหันกลับเพื่อที่จะไปอยู่ที่เดิมช่วงหันกลับนี้แขนข้างหนึ่งของฉันไปสัมผัสโดนหลังข้อศอกเหมือนเป็นแผลรู้สึกมันสาก ๆ น่ะของผู้โดยสารหญิงอีกคนหนึ่งคือคนที่ฉันกล่าวถึงแต่ต้นนั้นเอง ถามเธอว่าที่บริเวณแถวข้อศอกนี้เป็นอะไรไปโดนอะไรมา หล่อนบอกว่าเป็นแผลเรื้อรังรักษาไม่หายติดต่อง่ายเป็นแล้วรักษาไม่หายพร้อมยกข้อศอกข้างที่เป็นให้ดู แล้วย้อนถามฉันว่าไม่กลัวและรังเกียจเธอหรือ ก่อนตอบฉันหยุดนิดหนึ่งแล้วมองหน้าเธอตรง ๆ ซึ่งตอนนี้เธอนั่งฉันยืน บอกว่าไม่นึกกลัวหรือรังเกียจเลยจริง ๆ นะหล่อนมองหน้าฉันเพื่อชั่งใจแล้วยิ้มบอกว่าไม่เคยเจอใครที่ไหนเลยที่แสดงอาการไม่เกลียดและกลัวแล้วพยายามจะอยู่ห่าง ๆกลัวติดเชื้อจากแผลที่เป็นอยู่จากเธอแล้วเราก็เป็นเพื่อนกันอย่างรวดเร็ว.ภาพต่อมาฉันออกจากสถานที่ที่กำลังมีงานพระราชพิธีมงคลสำคัญซึ่งมีประชนมากมายกำลังชมอยู่และฉันได้ชมไปบ้างแล้ว เบียดผู้คนออกมาแต่ยังไม่ไปจากบริเวณงานนั้นซะทีเดียว ฉันเดิน ๆ อยู่หลานสาวคนโตโผล่มาจากไหนไม่ทราบ ยืนอยู่ข้าง ๆ ฉันบอกว่าป้าหนูขายเบอร์ฉลากทำยอดขายให้ในงานตั้งสี่ล้านกว่าบาทแหนะฉันถามว่าสลากอะไร หลานบอกว่าสลากการกุศลฉันก็อ๋อ ช่วงที่ฉันกับหลานกำลังคุยกันอยู่ รู้สึกว่าใครเอาอะไรแข็ง ๆ มาดันที่ข้างสะโพกจึงหันไปดูเป็นเด็กตัวดำปี๊เห็นผมที่หัวขอดเป็นก้นหอยเงยหน้ายิ้มเห็นฟันขาวจั๊วตัดกับสีผิวทั้งตัวแสดงไม่ใช่คนไทยแต่เป็นคนสัญชาติอื่น เปิดแผ่นไม้ที่สวมคออยุ่เป็นแผงขายใบสลากน่ะเองแต่ไม่พูดเหมือนบอกให้ช่วยซื้อ ฉันหันกลับไปคุยกับหลานต่อหลานบอกว่าภูมิใจมากที่ทำยอดขายได้ถึงสี่ล้านบาทเธออวดและบอกจะไปแล้วนะเพราะมีบุคคลสำคัญสั่งสลากที่เธอช่วยขายอีกเป็นจำนวนเงินมากซะด้วยแล้วหลานก็ลาไป ฉันหันกลับมาเด็กผมก้นหอยก็ยังคอยฉันยืนในท่าเดิมยิ้มตาใสซื่อเหมือนตื้นอ่ะ ฉันก็เลยใจอ่อนบอกหยิบให้ก็แล้วกันเอาใบเดียวนะไม่ตั้งใจมองหรอกแต่เด็กต่างสัญชาตินี้ส่งให้สองใบส่งคืนไปบอกเอาใบเดียวเด็กไม่รับกลับคืนสองใบก็สองใบ เลขในสลากตอนที่ส่งคืนเห็นชัดเจนมากเป็นเลขข้างท้ายสลากสามตัว....(บอกดีไหมน๊า..เดี๋ยวหาว่าใบ้หวยอีกเอาบอกก็ได้แต่อย่าไปซื้อเชียวนะมันไม่ถูกหรอก)เป็นเลข 032 เห็นอย่างนี้น่ะเด็กดำหน้าซื่อมันตื้อจังเลย.ภาพต่อมาฉันผละจากเด็กต่างสัญชาติมาก็เดินไปเรื่อย ๆ เห็นคนสัญชาติเดียวกับเด็กดำผมก้นหอยแต่เป็นผู้ใหญ่คงเป็นญาติกันกระมั้งใช้สองมืออุ้มตะเกียงน้ำมันเก่า ๆใบเดียวขายอยู่ในบริเวณงานนี้ด้วย ชายคนไทยคนหนึ่งหยุดดูที่ตะเกียงด้วยท่าทางสนใจแต่ก็ไม่ตัดใจซื้อเดินออกไป ชายคนขายตะเกียงก็เดิมตามตื้อชายคนเดิมที่สนใจดูตะเกียงของเขาไม่เลิก ฉันซึ่งเดินตามดูอยู่ระยะไม่ห่างนัก ดูว่าเขาทั้งสองจะว่ากันอย่างไง คนขายตะเกียงบอกว่า ตะเกียงใบนี้เป็นของหายากมากซื้อไปเถอะไม่ผิดหวังและอ้อนวอนให้ซื้อ ชายไทยถูกตื้อหนักเขาคิดว่าคงอยากได้ด้วยมั้งเลยตกลงซื้อตะเกียงใบนั้นแต่ก็ยังไม่จ่ายตังค์ให้คนขาย บอกขอทดลองเอาไปใช้ดูก่อน เอ๊อ!มีงี้ด้วยเหรอ./<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกและผู้แวะอ่านทุกคน..รักนี้ไม่มีหยุด..<O:p</O:p
    wideheart<O:p</O:p

10. wideheart

ยินดีต้อนรับคุณอั้งไล้ฮวกไช้ฮวกหกสู่ห้องวิทย์ค่ะ ดูช่างเป็นจังหวะดีจังที่ไวด์ฮาร์ทนึกสนุกอยากแต่งกลอน พอดีได้อ่านประโยคสั้น ๆ ของคุณแล้วสะดุดใจขอทวนคำ สาธุ อ่านกันสนุกดีจัง^^<!-- google_ad_section_end --> ก็เลยปรารถนาดีอยากให้คุณซึ่งเป็นสมาชิกคนหนึ่งในห้องวิทย์นี้ได้รับไอรักจากพวกเรากันด้วยค่ะ และหัวหน้าห้องวิทย์คุณ Mead แซวเล่นจากจิบน้ำยาแก้ไอสูตรลับของคุณสงบระงับสูตรวิเศษที่ไม่เหมือนใครไม่มีใครเหมือนก็เลยอยากแต่งกลอนตามคำขอของหัวหน้าด้วยน่ะค่ะ ไม่มีอะไรหรอกนะเป็นสนุก ๆ กันแต่จริงใจกันดีกว่าอยู่เฉย ๆ อ่านกันให้สนุก ๆ นะคะที่รัก..ที่ไอรักทุกคน<O:p</O:p

สงสัยที่..ไอนี่..มีเหตุผล<O:p</O:p
    คงสังขาร..อยากแกล้ง..แปร่งชอบกล<O:p</O:p
    หมายจะค้น..หัวใจ..ให้ไอลอง<O:p</O:p
    คนอย่างไอ..ไหนไหน..ก็ไม่ยาก<O:p</O:p
    แต่หากถูก..ลองใจ..ก็ไม่ร้อง<O:p</O:p
    คงอยากให้..ไอรัก..ไปลอยล่อง<O:p</O:p
    ไปสู่ห้อง..หัวใจ..ของใครนั้น<O:p</O:p
    คงต้อนรับ..กันดี..นะที่รัก<O:p</O:p
    เพราะไอรัก..บริสุทธิ์..สุดขวางกั้น<O:p</O:p
    ไอล่วงสู่..ต่อจิต..วิญญาณกัน<O:p</O:p
    ไอสร้างสรร..อย่างรู้..ยูเลิฟไอ./

13 มิถุนายน 2552 โดย Wideheart<O:p</O:p

11. สงบระงับ

น้าน โลกของห้องพลังจิตกลมเจงๆๆ มาเจอกันที่ห้องนี้อีกแระ คุณอั้งไล้ฮวกไช้ฮวกหก ยินดีต้อนรับค่ะ wel lcome_pink

12. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สูตรที่หลวงปู่ให้มาคือ
    มะนาว+น้ำผึ้ง+เกลือ+น้ำอุ่น
    เมื่อสามส่วนผสมกัน น้ำอุ่นจะเป็นตัวฉีดไปตามสายเลือด
    มะนาว --> ทำให้เลือดที่เป็นลิ่ม แตกตัว
    น้ำผึ้ง --> ทำให้ผิวพรรณดี
    เกลือ --> ล้่างพิษในกระดูก

สามส่วนผสมกันด้วยน้ำอุ่น น้ำอุ่นจะฉีดส่วนผสมไปตามสายเลือดในร่างกาย
    เป็นยาแก้ได้หลายโรค แถมยังอร่อยมั๊กๆ

ลป บอกว่า ดื่มทุกวันเป็นยาอายุวัฒนะ [​IMG]

จบแระ

13. mead

ถ้าดื่มทุกวันน่าจะดีครับคุณอ๋อ..
    หลวงปู่ท่านคงทานบ่อย ถึงได้แข็งแรงและสุขภาพดีนะครับ
    เอ..เห็นว่าเพิ่งได้สูตรรักษาไข้หวัด H1N1 มาด้วยนี่
    มีอะไรดีๆก็อย่าเก็บไว้ครับ...อิอิ

ยินดีต้อนรับสู่ห้องวิทย์ครับคุณอั้งไล้ฯ...(ชื่อนี้มีแปลมั๊ยครับ?)
    ไอ..รักบริสุทธิ์จากคุณไวด์ฮารท์ ส่งถึงเพื่อนๆอย่างอบอุ่นเสมอเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2009
  14. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ๋อ ที่ได้ยินมาคือ
    เอาใบบัวบกกำนึง มาบดกับกะลามะพร้าว (ใช้กะลาเป็นครก)
    แล้วเอาทั้งครกทั้งใบบัวบกห่อผ้าขาวเอาไปต้มให้เดือด 15 นาที
    แล้วเอามาดื่ม ดื่มแทนน้ำจนกว่าจะหาย

แจ่มม๊ะ[​IMG]

15. wideheart

ประทังชีวิต..<O:p</O:p
    ห้าทุ่มกว่า ๆ หลับไปตอนไหนไม่ทราบฝันว่า..ฉันกับสามีอยู่ในห้องที่เราอาศัยอยู่ ๆ ดี ๆ ก็ได้ยินเสียงเอะอะเสียงร้องโวกเวกจับไม่ได้ศัพท์ว่าเกิดอะไรขึ้น กระนั้นเสียงฝีเท้าหนักของคนวิ่งผ่านห้องเราวี่งขึ้นวิ่งลงบันไดข้าง ๆ ห้องเรานั้นเหมือนมีเหตุร้ายเกิดขึ้นฉันตั้งใจฟังว่ามันเกิดอะไรแน่ขณะเดียวกันก็เห็นสามีขี้ตกใจหยิบปืนกระบอกยาวขึ้นตั้งบ่าเตรียมพร้อม แต่สักพักเสียงเหล่านั้นก็เงียบไปจึงไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ถึงแม้ว่ามันแน่นอนแล้วว่าคงไม่มีอะไรให้สามีขี้ตื่นให้ต้องผวาอีกแล้ว แต่เขาก็หยิบปืนยาวอีกกระบอกหนึ่งให้ฉันถือไว้ป้องกันตัว ฉันละขำสามีมาก ๆ ถึงหัวเราะและว่าคุณนี่เป็นเอามาก ๆ แล้วฉันบอกว่าเราควรออกไปเดินเล่นข้างนอกกันสักพัก เขาเห็นด้วยเรามาถึงที่แห่งหนึ่งเป็นสวนพักผ่อนเล็ก ๆ มีที่นั่งสี่เหลี่ยมยาวสร้างด้วยอิฐ เขาเรียกว่าอิฐอะไรนะฉันก็บอกไม่ถูกมันเป็นเม็ดสีดำกลม ๆ ผสมอยู่ไม่ค่อยเรียบสักเท่าไหร่แต่ก็ไม่เจ็บก้นสามารถนั่งคร่อมได้ สามีนั่งฉันก็เดินอยู่ใกล้เขามองไปรอบ ๆ มีต้นไม้ที่เขาดัดตกแต่งไว้เป็นหย่อม ๆ รู้สึกเพลินใจดี แต่ไม่นานหันกลับไปคอยดูสามีอยู่ว่าโอเคหรือเปล่าดั่งลูกเลยอ่ะ ก็เห็นหญิงแก่แต่เรียกว่าชรามาก ๆ ดีกว่าผมรวบมุ่นไว้แบบลวก ๆ ใบหน้าที่ดูมีรอบย่นยับของรอยอะไรมิต่ออะไรทั่วสีผิวน้ำตาลแก่บนหน้านั้น เสื้อผ้าดูไม่ได้ที่หุ้มร่างกาย ที่แปลกคือตัวเตี้ยกลม ๆ เหมือนปั๊กเป๋าดวงตาดูมีเล่ห์อย่างรู้สึกได้ที่หล่อนหันรีหันขวางมองล็อกแล็กตลอดเวลา คงเห็นสามีไม่มีใครมั้งที่นั่งอยู่คนเดียวเข้าไปเรียบเคียงเหมือนจะขายตัวให้ฉันละเฮ้อ!นึกสมเพชก็สมเพชเลยเข้าไปขวางบอกให้ออกไปอย่ามากวนเขา หล่อนไม่ยอมฉันก็ดันตัวหญิงชราให้ห่างออกอย่างแรงผงะออกไป ก็กลับเข้ามาใหม่ดื้อด้านเป็นที่สุดคราวนี้(ขอโทษนะท่านผู้ชม)ฉันใช้เท้าเตะกระเด็นเหมือนลูกฟุตบอลตัวแกก็กลม ๆ อยู่ด้วยไปปะทะหญิงสาวสวยยืนรับตัวแกพอดีโชดดีที่ไม่ล้มฉันจึงถึงบางอ้อว่าหญิงชรานั้นคงจะมาถามสามีว่าต้องการเอาผู้หญิงไปนอนด้วยเปล่า เพื่อแลกเปลี่ยนกับน้ำเงินเพื่อประทังชีวิตของสองแม่ลูกได้บ้างมั้ง..เศร้าใจจริง ๆ ฉันไม่น่าเตะคนแก่เลยรู้สึกผิดจริง ๆ../(ยกโทษให้ข้าเจ้าด้วยอ่ะ)<O:p</O:p
    รู้สึกห่อเหี่ยวจังฝันแบบนี้ แต่ยังไงควรเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างก็จะดีนะไวด์ฮาร์ทเอ๋ยถึงฝันก็เถอะเตะซะกระเด็นใจร้ายจัง..
    <O:p</O:pขอบคุณเพื่อนสมาชิกและผู้แวะอ่านที่น่ารัก ขอให้มีความสุขกันมาก ๆ นะคะ
    wideheart<O:p</O:p

16. สงบระงับ

อิอิ ขออธิบายเรื่องยาแก้ไอก่อนค่ะ มันอาจจะยาวหน่อยค่ะ (อีกแระ55) คือว่าที่บ้านจะไม่รับประทานยาแก้ไอกันมานานมากแล้วค่ะ เรื่องก็มีอยู่ว่าคุณอาที่เป็นคนจีนท่านชอบสวดมนต์ปฏิบัติธรรมอยู่มาวันหนึ่งท่านไอมากแต่ความตั้งใจที่จะปฏิบัติสวดมนต์นั่งสมาธินั้นสูงมาก ท่านก็ปฏิบัติไปทั้งที่ไออยู่อย่างนั้นที่แปลกคือท่านก็พยามยามเข้าสมาธิเมื่อจิตเป็นสมาธิแล้ว ท่านเห็นท่านจี้กงค่ะเห็นในสมาธิ เอามะนาวมากองกองเบ้อเริ่มเลยแล้วก็มีน้ำผึ้งด้วยมานั่งผสมอยู่ตรงหน้าแล้วใส่ช้อนมาป้อนให้คุณอาในสมาธิค่ะ เมื่อคุณอาออกจากสมาธิแล้วจึงอุทิศบุญให้ท่านจี้กงแล้วลองเอาน้ำผึ้งผสมมะนาวเจือจางด้วยน้ำอุ่น(คนจีนนิยมดื่มน้ำอุ่นค่ะ)เมื่อดื่ม อาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เมื่อคุณอาเห็นว่าเป็นยาที่ดีมากๆ แถมท่านจี้กงมาบอกในสมาธิด้วย ท่านเลยชงดื่มทุกวันค่ะ(อ่อคุณอาใส่เกลือเล็กหน่อยด้วยค่ะสูตรเดียวกับคุณ Falkman เลยค่ะ) ความจริงเรื่องยาแก้ไอสูตรนี้สงบรู้จากคุณอามานานมากมา แต่คุณอาเพิ่งมาเล่าที่มาของสูตรนี้ให้ฟังเมื่อเดือนที่แล้วนี่เองค่ะ แปลกดีเหมือนกันค่ะ จบแล้วล่ะค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะที่อ่านจนจบเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2009
  17. Falkman

หลวงปู่มีชัยท่านบอกมานานแล้วค่ะ ท่านบอกว่าให้ไปบอกต่อเพื่อนๆ นะ ท่านบอกว่าเมื่อก่อนตอนท่านอยู่ป่า พระอาจารย์ของท่าน (ลป เทพโลกอุดร) บอกมา บอกว่าให้ไปบอกๆ ต่อ ลป บอกว่ามันง่ายๆ เกินไปคนไม่ค่อยเชื่อกันหรอก ว่าประสิทธิภาพมากแค่ไหน เมื่อก่อน พระป่าเวลาไม่สบายก็หาหยูกหายายาก ต้องเอาสิ่งที่หาได้ไม่ยากนักจ้า

18. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สงบระงับ [​IMG]
    อิอิ ขออธิบายเรื่องยาแก้ไอก่อนค่ะ มันอาจจะยาวหน่อยค่ะ (อีกแระ55) คือว่าที่บ้านจะไม่รับประทานยาแก้ไอกันมานานมากแล้วค่ะ เรื่องก็มีอยู่ว่าคุณอาที่เป็นคนจีนท่านชอบสวดมนต์ปฏิบัติธรรมอยู่มาวันหนึ่งท่านไอมากแต่ความตั้งใจที่จะปฏิบัติสวดมนต์นั่งสมาธินั้นสูงมาก ท่านก็ปฏิบัติไปทั้งที่ไออยู่อย่างนั้นที่แปลกคือท่านก็พยามยามเข้าสมาธิเมื่อจิตเป็นสมาธิแล้ว ท่านเห็นท่านจี้กงค่ะเห็นในสมาธิ เอามะนาวมากองกองเบ้อเริ่มเลยแล้วก็มีน้ำผึ้งด้วยมานั่งผสมอยู่ตรงหน้าแล้วใส่ช้อนมาป้อนให้คุณอาในสมาธิค่ะ เมื่อคุณอาออกจากสมาธิแล้วจึงอุทิศบุญให้ท่านจี้กงแล้วลองเอาน้ำผึ้งผสมมะนาวเจือจางด้วยน้ำอุ่น(คนจีนนิยมดื่มน้ำอุ่นค่ะ)เมื่อดื่ม อาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เมื่อคุณอาเห็นว่าเป็นยาที่ดีมากๆ แถมท่านจี้กงมาบอกในสมาธิด้วย ท่านเลยชงดื่มทุกวันค่ะ(อ่อคุณอาใส่เกลือเล็กหน่อยด้วยค่ะสูตรเดียวกับคุณ Falkman เลยค่ะ) ความจริงเรื่องยาแก้ไอสูตรนี้สงบรู้จากคุณอามานานมากมา แต่คุณอาเพิ่งมาเล่าให้ฟังเมื่อเดือนที่แล้วนี่เองค่ะ แปลกดีเหมือนกันค่ะ จบแล้วล่ะค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะที่อ่านจนจบเลย

</TD></TR></TBODY></TABLE>

จะเห็นว่า....
    ถึงแม้แหล่งที่มาจะต่างกันไป แต่รายละเอียด จุดใหญ่ใจความ สาระสำคัญไม่ผิดเพี้ยนกันเลย
    แสดงให้เห็นว่า สิ่งที่ได้รับการถ่ายทอดมานั้น สิ่งสำคัญ นั่นก็คือเนื้อหา ที่เชื่อถือได้แน่นอน
    แสดงให้เห็นถึงความเป็นสากลของความรู้นี้

ปกติ เดี๊ยน ก็ทำทานอยู่บ่อยๆ เวลาระคายคอ ก็ใช้น้ำอุ่น
    แต่ถ้าอยากอร่อยชื่นใจ ก็ใช้น้ำเย็นเจี๊ยบๆ ค่ะ

อนุโมทนา ทั้งสองท่านเลยค่ะ ที่นำความรู้มาเผยแพร่
    ห้องโนวา-อนาลัย ของเรา ก็เงี้ย อะ มีอะไรก็จะคอยมาแบ่งปันกันเสมอๆ
    เพราะพวกเรา รักกันมั๊กๆ...แล เป็นหนึ่งเดียวกานนน...อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2009
  19. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ปกติ เดรดมักจะมีปัญหา เรื่องพลังงานความร้อนที่ ครอบคลุมร่างกายอยู่เป็นนิจ
    เป็นมา ประมาณ 1 ปีแล้ว หลังจากไปเรียนเรื่องพลังงาน เพื่อการรักษาโรค
    ก็พยายามปรับสมดุล และ เรียนรู้วิธี ใช้งานไปเรื่อยๆ ก็ไม่เคยลด หรือหมดไป จนชินแระ

ระยะสองสามวันมานี้ มีอาการมากขึ้น ร้อนจน นั่งอยู่เฉยๆไม่ได้
    ชักเริ่ม รำคาญ ...พอดี มีโอกาสคุยกับเพื่อน ที่เคยศึกษาเกี่ยวกับพลังงานด้านนี้ มาบ้าง
    ก็เลยลอง ประยุกต์ ให้เค้าช่วยดึงพลังงานให้

ได้ผลแฮะ รับกระแสความเย็นได้ทันที แล้วเราก็ทำสมาธิตาม ไปพร้อมๆกัน
    ก็เริ่มมีพลังงานความเย็นแผ่เข้ามาเรื่อยๆ ไล่จากข้างเอวขึ้นมา
    (ก่อนหน้านั้น มันร้อนๆ เย็นๆ สลับกัน แต่ร้อนมากกว่า)
    เพื่อนบอกว่า เป็นวิธีไล่ลมปราณ ท่อทางเดินลมปราณ ของเดรด มันอาจจะไม่ Flow
    เลยลองไล่ดู ก็รู้สึกว่า มันมีการติดขัดเป็นระยะ ตามข้อกระดูก มิน่า ร้อนวาบๆ เป็นจุดๆ

เลยเอาวิธีที่เพื่อนสอนมาปฎิบัติดู เมื่อวานลองทำสมาธิ ปรากฎ มันหมุน(ดีนะที่นอนทำ)
    เหวี่ยงซะ ข้าพเจ้ามึนไปเลย ลืมเรื่องไล่พลังงานเลย มัวแต่หมุน หนุกมากๆ
    หมุนจน เอ๋อ...เหว๋อ (ทำไรผิดหรือเปล่า ก็ไม่ทราบได้ แต่หนุกดี...อิอิ)
    เมื่อก่อนเวลาทำสมาธิ เดรดก็หมุน แต่ไม่มาก แค่วิ๊งๆ เมื่อวาน ยังกะ เต้นระบำ

เช้ามาเจอกระทู้คุณ สันโดษ...อันนี้
    ขออนุญาติ วางลิงค์
    http://palungjit.org/threads/สมาธิหมุน-อธิบายสำหรับคนที่นั่งสมาธิเเล้วเกิดอาการต่างๆ.192509/

น่าสนใจมาก เป็นธรรมะบรรยายเกี่ยวกับสมาธิหมุน
    มีการอธิบายเรื่องกฎแห่งกรรม และความเกี่ยวข้อง กับความคิด อารมณ์ ความรู้สึก
    เปรียบกับ คลื่น ที่ขยายออกไปจากตัวเรา และ คงเหลือสะสมอยู่
    เป็นการใช้หลักวิทยาศาสตร์ เข้ามาอธิบาย โดย: พระมหาสีไพร อาภาธโร

เดรดไม่ทราบว่า อาการที่เกิดกับเดรด เรียกสมาธิหมุนหรือไม่
    แต่ที่รู้ๆ พอออกจากสมาธิ มันเบา และว่างมากมาย ไม่มีอะไรอยู่ในสมองเลย
    เอ๋อ เหว๋อ....เบลอ อยู่ ตั้งพักใหญ่ๆ...แต่ขอบอก ชอบมากๆ

ใครเคยป็นบ้างค่ะ มาแลกเปลี่ยนกันหน่อยซิ

20. สงบระงับ

ขอบคุณค้า...คุณเดรดเมื่อเช้ามีความรู้สึกร้อนที่ตรงกลางฝ่ามือเหมือนมีพลังบางอย่างก็เลยอยากลองปล่อยพลังดูก็เลยเอาวางที่หน้าท้องและกำหนดจิตปรากฏว่า (อิอิ อายจัง )ปวดท้องเข้าห้องน้ำ ปรู๊ดเดียวโล่งสบายเลยค่ะ55ใช้แทนยาระบาย วันก่อนพี่สาวบังคับให้ลองใช้ถุงน้ำร้อนแบบเสียบปลั๊ก ก็เลยลองดูค่ะ พี่สาวซื้อมาในราคา180บาท เห็นพี่สาวโฆษณาว่าดี (เห่อของใหม่)อยากให้น้องลอง สงบคิดไปคิดมาความร้อนที่ฝ่ามือไม่ต้องซื้อหาให้เสียตังค์ ใช้ได้เหมือนกัน (ไม่ได้โม้)