เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    คุณสงบ รับพลังมายังงัย ที่บอกว่า ชาร์ทเข้านะค่ะ
    ของเดรด เป็นเพราะตอนเรียน ทำสมาธิรับพลัง รับเข้าลูกเดียว มิเคยปล่อยออก
    อ๋อ... มีปล่อยบ้างเล็กน้อบ แบบแตะตัวรักษาผู้อื่น แต่เค้าก็โดดหนีทุกที
    บอกว่าร้อนเกิน แหะ แหะ เลยไม่มีใครให่ปล่อยของ เอ้ย ถ่ายพลังงาน
    ก็อาศัย ปล่อยไปตามต้นไม้ใบหญ้า สัตว์เลี้ยง (หุหุ.. มันโวยเราม่ะด้าย)

พลังงานแบบนี้ มันไม่เหมือน แบตเตอรี่ นะคะ ที่ไม่ใช้
    แล้วประจุไหลออกเอง มีแต่ยิ่งมากขึ้นๆ เพราะสะสม ไม่ถ่ายเท
    ขนาดนั่งแค่ 15 นาที(ไม่เกี่ยวกับทำสมาธิตามปกตินะค่ะ)

ตอนนี้ไม่รับแระ ขอเคลียร์ของเก่า ให้ Flow ก่อน

2. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

-cool day--cool day-กำ พิมพ์ตั้งเยอะ เว็บล่ม ข้อความหายหมดเลย ไม่ต้องโพสกานนนนนนนนนpig_cryy

3. สงบระงับ

นั่นซิค่ะ สงบเองก็ยังงเพราะตอนแรกที่ได้มาไม่ทราบหรอกค่ะว่ามันคืออะไร รู้แต่ว่าไปช่วยพระที่ห้องICU แล้วทำไปตั้งหลายอย่างจนส่งวิญาณท่านออกจากร่างไปเลย(และคิดว่าท่านน่าจะไปสู่สุขคติด้วยละ) บางทีมันอาจเป็นพลังจิตก็ได้นะค่ะ(หมายถึงตอนโน้น) แต่ตอนนี้สงบว่า น่าจะเป็นพลังจักรวาลมากกว่า เพราะสงบสัมผัสได้บางอย่างแต่มันยังไม่ชัดเจน และอ่านเรื่องพลังยูเรอัส ที่คุณเดรดส่งให้อ่านด้วยแต่ตอนนี้มันหายไปแล้วไงค่ะ กระทู้นั้น
    สงสัยอะไรถามต่อเอานะค่ะ เล่าได้ย่อๆน่ะค่ะ

4. สงบระงับ

"พลังงานแบบนี้ มันไม่เหมือน แบตเตอรี่ นะคะ ที่ไม่ใช้
    แล้วประจุไหลออกเอง มีแต่ยิ่งมากขึ้นๆ เพราะสะสม ไม่ถ่ายเท

ขนาดนั่งแค่ 15 นาที(ไม่เกี่ยวกับทำสมาธิตามปกตินะค่ะ)"
    อ้างอิง ข้อความคุณเดรดค่ะ
    อ๋อ สงสัยมันคงถ่ายเทออกตอนรดน้ำต้นไม้แหงเลยค่ะคุณเดรด เพราะต้นไม้ที่บ้านสงบง้ามงามงามกว่าบ้านใครๆ รดเลยไปข้างบ้านเขาก็บ่นอยู่บ่อยๆว่า ต้นไม้บ้านเขาด้ายขวางามออกดอกตลอด แต่ด้านซ้ายนอกจากจะไม่ออกดอกแล้ว ยังทำท่าจะเฉาตาย ต้องซื้อมาเปลี่ยนใหม่อยู่เรื่อย อีกบ้านที่เคยเล่าที่ห้องฝันฯ เขาฝากรด น้ำปรกติไม่ออกดอกฝากสงบรด10กว่าวันพอกลับมามันออกดอกกันเฉยเลย (เหมือนโม้อีกแระ)

5. kindred

จริงๆ แล้ว เดรดก็ไม่ใช่ผู้รู้ หรือผู้เชี่ยวชาญอะไรเลย ในเรื่องนี้
    ที่ศึกษามาก็ snake snake Fish fish...อิอิ

แค่พอทราบมาบ้างคร่าวๆ ว่า พลังจักรวาลเป็นพลังที่เป็นธรรมชาติ
    ร่างกาย มีพลังเหล่านี้อยู่แล้ว (พลังชีวิต) ถ้าไม่มี เราก็คงเป็นเพียง ผัก...
    แต่การนำพลังงานเหล่านี้ มาใช้นอกเหนือจากที่มันมีอยู่เป็นพื้นฐาน
    ก็คงต้อง ศึกษาทำความเข้าใจ หลักการ นิดส์นึง

เดี๋ยวเรารอ ผู้ที่เค้ารู้จริง ๆมาแนะนำดีกว่าค่ะ
    คุยกันอยู่ ฉองคน เดี๋ยวจะพากันออกอ่าว ออกทะเล หาทางกลับขึ้นฝั่งม่ะถูก
    คุณ สงบ สงสัยอะไร เล่ามาเรื่อยๆ ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวมีคนมาตอบเองแหล่ะ

ไปแระ...ตะเอง หิว ข้าวววว แร้ววววว....จุ๊พพพพพ!!!

6. wideheart

wideheart สมาชิกใหม่

ไวด์ฮาร์ทประสบกับความตายในฝันมาแล้วค่ะ แต่ความฝันนั้นประมาณสักเกือบห้าปีมันนามมาแล้ว ในฝันตอนนั้นจำไม่ได้ว่าตายด้วยสาเหตุอะไร คือหมดลมหายใจแล้วเห็นร่างตัวเองคิดว่าคงเป็นวิญญาณเรามากกว่าควงหมุนเร็วจี๋ขึ้นสู่เกือบหลุดออกไปนอกอวกาศรู้สึกกลัวมากกลัวจริง ๆ เลย ในทันทีต้องหยุดความกลัวแล้วปล่อยใจให้วาง ว่าอะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด แล้วร่างวิญญาณนั้นก็หยุดกึกมันลอยอยู่นิ่ง ๆ อ่ะค่ะจำได้แค่นี้<O:p</O:p

7. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

hello10ยินดีต้อนรับคุณ kittitpx ครับ hello10
    ในหนังสือของท่าน อ.อนาลัย กล่าวว่า
    ยามหลับ จิตเราไม่ได้หลับไปด้วย แต่ไปมีประสบการณ์ที่นอกเหนือเครื่องพราง
    ในฝันไม่มีเวลา ทั้งอดีต ปัจจุบัน อนาคต อยู่รวมกันทั้งหมด
    จากประสบการณ์ ที่ฝัน รวมทั้งเพื่อนๆในที่นี้ จึงพบเจอเสมอๆว่า บุคคลในอดีต สามารถไปอยู่ในเหตุการณ์ปัจจุบัน และอนาคต ได้

ในหนังสือความฝันกับวิถีจิตวิญญาณ จะกล่าวถึง การรับรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า ซึ่งเป็นธรรมชาติของเซลล์

ดังนั้นถึงแม้ตัวตนภายนอก ที่คิดว่า เป็นตัวเรา คือเรา จะไม่ได้รับรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

แต่ตัวตนภายใน รับทราบทุกอย่างที่จะเกิดขึ้น

จากคำถามข้างต้น เป็นคำถามที่ดีนะครับ

หากมองในฐานะตัวตนภายนอก ที่ขึ้นอยู่กับเวลา มันน่าเสียวไส้เหมือนกันนะครับว่า ถ้าเราโดนฆ่าตาย โดยไม่รู้ตัว และกำลังฝันอยู่ สงสัยว่าเราต้องไปติดอยู่ในมิติความฝันเป็นแน่แท้

แต่ตัวตนเรา ที่เป็นตัวตนภายใน ย่อมรู้การณ์ล่วงหน้าเสมอว่า เราจะตายเมื่อไร ดังนั้นหากเกิดเหตุการณ์ที่ตัวตนภายนอกตายขึ้นมา เราคงไม่ติดอยู่ที่มิติใด มิติหนึ่งในฝัน แต่ตัวตนภายในจะนำพาเราเดินทางไปหาประสบการณ์อื่นๆเพื่อเปลี่ยนความเชื่อที่มีอยู่ให้เป็นความรู้ต่อไป

เดี๋ยวรอเพื่อนๆเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์เพิ่มเติมครับ :z10

จากที่เคยทราบมาจากผู้รู้นะครับ เรารับพลังงานจากด้านซ้าย แล้วส่งออกด้านขวา
    เช่น รับมือซ้าย แล้วปล่อยออกมือขวา
    รับเท้าซ้าย แล้วปล่อยออกเท้าขวา เป็นต้น

ที่เท้าก็มีจักระที่คอยรับส่งปราณเช่นกันครับ
    ลองยืนนิ่งๆที่พื้น แล้วคิดถึงความรัก ความเมตตา ของผืนโลก ที่โอบอุ้มเราไว้ และขอบคุณท่านจากจิตสำนึกภายในของเราจริงๆซิครับ
    เราจะได้รับการตอบรับที่ฝ่าเท้าเราอย่างแน่นอน dencee

เสียดายแทนคุณไวด์ฮาร์ทเลยครับ ถ้าเราตามดู คงได้อะไรมาเล่าให้เพื่อนๆฟังอีกเยอะเลยครับ ;aa28

8. สงบระงับ

ว้าว ขอบคุณค่ะคุณ เซลล์
    สงบคิดว่าทุกวันนี้การระบายพลังต่างในตัวออกมาก็คือการได้แผ่เมตตาและอุทิศบุญให้กับทุกคนทุกผู้ทุกนามที่สงบได้พบเจอ แม้แต่ศพ(วิญญาณ)คนตายข้างถนน ในทีวี ในทุกๆสื่อ เดี๋ยวจะลองระบายพลังตามวิธีที่คุณเซลล์แนะนำด้วยค่ะ และ ยินดีต้อนรับคุณ kittitpx ค่ะ ตอนนี้กำลังหาทางใช้พลังงานนี้ในการรักษาโรคให้เพื่อนมนุษย์ อยู่ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าตัวเองจะทำได้แค่ไหน เพราะคนที่บ้าน สงบจับมาลองกันหมดแล้ว เขาว่าดีนะ แต่กับคนอื่น ยังไม่ค่อยกล้า อิอิ (ยังเป็นศิษย์ไม่มีครู) คุณไวด์ฮาร์ท ฝันเก่งจังค่ะ วันก่อนโพสแระ เรื่องความฝันที่ฝันว่าตายเนี่ย แต่ระบบไม่ให้โพส 555

9. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

จากการดูจิตอ่านหนังสือและทดสอบพลังเรื่องกฏแห่งการดึงดูดผมก็ได้รับความเข้าใจในอะไรหลายๆอย่าง ซึ่งก็จะมาแนะนำให้เพื่อนๆพี่น้องๆลุงๆป้าๆน้าๆอาๆ ให้ฟังกันนะครับเผื่อว่าจะมีประโยชน์กันบ้าง
    1.ดูจิตและมีสติตลอดเวลาว่าเราอยู่ในอารมณ์ไหนและคิดอะไรบ้าง และถ้ารู้สึกว่าอารมณ์ไม่ดีให้หาความคิดมาเปลี่ยนให้อารมณ์ดีทันที ก็อยากจะแนะนำให้ดูจิตกันครับ รับรองได้อะไรเยอะกว่าที่คิดและยังประยุกต์ใช้กับกฎแห่งการดึงดูดได้ดีอีกด้วย
    2.มีความสุขตั้งแต่เช้าแล้วจะมีความสุขทั้งวัน ควรกินข้าวเช้าเสมอๆ เพราะถ้าไม่กินก็จะหิวแล้วเป็นห่วงเรื่องข้าว แทนที่จะคิดดึงดูดอะไรดีๆก็มัวแต่มานั่งหิว แถมบางทีหิวแล้วอารมณ์เสียอีก
    3. อาจารย์โนวาอนาลัยก็เคยบอกแล้วว่าการเปลี่ยนความเชื่อเป็นความรู้เกี่ยวพันกับการเปลี่ยนมุมมองโลกแห่งความเป็นจริงโดยตรง ดังนั้นการอ่านจึงสำคัญมากเพราะจะทำให้เราเปลี่ยนกรอบความคิดแคบๆให้มองโลกกว้างๆขึ้น เวลาจะซื้อหนังสือในร้านควรจินตนาการเช่นว่า ข้าพเจ้าเชื่อว่าจะมีหนังสือที่ดีและทำให้ข้าพเจ้าเข้าใจโลกมากขึ้นอย่างมากและพัฒนาตัวเองขึ้นให้มากที่สุด และข้าพเจ้าจะได้หนังสือเล่มนั้นกลับบ้าน จากนั้นก็จะทำให้คุณเจอหนังสือที่ดีอยู่ในร้าน แต่ส่วนใหญ่ผมจะไม่ค่อยซื้อหนังสือผมจะจินตนาการว่า ข้าพเจ้าเชื่อว่าการไปยืนอ่านหนังสือฟรีของข้าพเจ้าครั้งนี้จะทำให้ข้าพเจ้าได้ข้อมูลดีๆใส่ไว้ในหัว(อิๆ) และบ่อยๆก็คือทุกครั้งที่ผมเข้าไปในร้านหนังสือผมมักจะเจอข้อความสำคัญในหนังสือเล่มที่ผมเปิดอ่านดู ที่ทำให้เข้าใจกฎแห่งการดึงดูดมากขึ้น
    4.ทำสมาธิให้สม่ำเสมอ เพราะการทำสมาธิทำให้พลังอำนาจแห่งความรู้สึกของเราใช้งานได้ดีและเข้มแข็งและแรงขึ้นดีขึ้น ดังนั้นการทำสมาธิจะช่วยให้เรามีความสุข ควบคุมความรู้สึกดี จดจ่อไปในทางที่เราต้องการได้ง่ายและลุ่มลึกขึ้น นอกจากนั้นก็คลายเครียด และทำให้เจอความคิดอะไรดีๆในสมาธิเสมอ ซึ่งก็ควรจะจินตนาการไปก่อนเช่นกันว่า ฉันเชื่อว่าการทำสมาธิครั้งนี้จะทำให้ข้าพเจ้าเข้าใจและดึงดูดในเรื่องที่ข้าพเจ้าต้องการได้อีกง่ายขึ้นมาก
    5.จุดเทียนหอมก่อนนอน ควรซื้อเทียนหอมมาจุดจะทำให้เรารู้สึกว่ามันหอมสดชื่นโปร่งโล่งสบาย และคิดในทางที่ดี ซึ่งการได้กลิ่นของเทียนหอมก่อนหลับก็จะช่วยให้เราคิดอะไรดีๆและผ่อนคลายก่อนหลับด้วย ซึ่งนั่นจะช่วยให้เราคิดดีก่อนนอนและฝันดีง่ายขึ้นและใช้อำนาจในความฝันได้ดีขึ้นเพราะตอนหลับและก่อนหลับเรารู้สึกผ่อนคลายกับกลิ่นหอมนั่นเอง
    6.ทุกอย่างเป็นการกระทำทางจิตหมด บางครั้งเราพยายามปักใจเชื่อตลอดแต่บางครั้งเรามักจะมองไม่เห็นความคิดเก่าอันเป็นอัตโนมัติซึ่งมันเกิดขึ้นวูบหนึ่งในความคิดเรา ซึ่งรุนแรงและเป็นไปฉับพลัน ดังนั้นเราจึงต้องเฝ้าดูการทำงานของจิตอย่างสม่ำเสมอ หรือถ้าเราเผลอจินตนาการในทางที่ไม่ดีแล้วควรจะจินตนาการสวนทางกลับไปในทางที่ดี
    7.รู้สึกดีกับทุกๆคนที่ผ่านเข้ามาในชีวิตและทุกคนที่เราเดินผ่านอย่างไม่มีข้อยกเว้น เมื่อคุณรู้สึกดีกับทุกๆคน คนอื่นก็จะรู้สึกดีกับคุณและรู้สึกถูกชะตาในตัวคุณกลับมาเองนั่นเอง และเมื่อเรารู้สึกดีกับทุกๆคนมันจะทำให้เรามองเห็นหนทางที่ถูกต้องในที่สุด(พลังความรักช่างยิ่งใหญ่จริงๆ)
    8.ให้คิดอยู่เสมอๆทุกเวลาว่า นี่คือเวลาที่มีความสุขของชั้น ไม่ว่าคุณจะทำอะไรหรืออยู่ในสถานการณ์ไหนก็ตาม เพราะเมื่อคุณเชื่อว่าตลอดเวลาคุณมีความสุข คุณก็จะได้ในสิ่งที่จดจ่อเพื่อจักรวาลจะทำให้คุณมีความสุขต่อไปอีก
    9.จดบันทึกเกี่ยวกับการพัฒนาจิตวิญญาณ เพราะกฎแห่งการดึงดูดประกอบไปด้วยหลักปลีกย่อยอย่างลึกซึ้งและมีข้อมูลละเอียดมากๆ บางครั้งเราเข้าใจอะไรบางอย่างแล้วมันลืม ดังนั้นควรจดบันทึกเข้าไว้ แต่ถ้าขี้เกียจจดมากก็จดเฉพาะที่สำคัญๆที่คิดว่ามันมีเงื่อนงำอะไรบางอย่างหรือทำให้เราเข้าใจอะไรมากขึ้น ซึ่งบางวันผมก็จดบรรทัดสองบรรรทัด แต่หลังๆนี่จดเยอะเลยเพราะการจดนี่ทำให้เข้าใจและจำอะไรดีได้เยอะขึ้นมากเลย ถ้าไม่จดเรียนรู้อะไรไปและก็มักจะลืม

10. kindred

อือ...คุณwideheart มีสติ ดีมากๆค่ะ สามารถรับรู้ความรู้สึก และตามจนวางลงได้
    เสียดาย ที่มาติดอยู่ตรงอารมณ์ นี้ ไม่งั้น ถ้าตามดูไปเรื่อยๆนะ....อืมม์
    คงเหมือนเวลาทำสมาธิ แล้วบางทีเกิดนิมิตร แล้วเราติดอยู่กับอารมณ์ นิมิตรนั้น เลยไปต่อไม่ได้
    หรือเกิดอาการกลัว ขึ้นมา อย่างไม่ทราบสาเหตุ ทำให้ชะงัก บางทีหลุดออกมาเลย
    อันนี้เดรดเคยเป็นบ่อยๆนะ เสียด๊าย เสียดาย
    แต่บางที พอหลุดจาก ความรู้สึกตรงนี้ได้ มันก็ ได้อีกอารมณ์ นะคะ
    อธิบายไม่ถูกอีกแล้ว แบบเขียนอะไรแนวๆ วิชาการไม่เก่งอะ...[​IMG]

11. kindred

แจ่มมาก จ้า...Mr.The Key
    ดีค่ะ มาแลกเปลี่ยน ประสบการณ์กัน วิธีการเรียนรู้ ของแต่ละท่าน
    ก็สามารถมาช่วย ขยายมุมมองของเรา ให้กว้างขึ้น ได้เหมือนกัน ช่วยๆกันเติมเต็ม เน๊าะ!!!
    ........................................................thx1

12. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากครับคุณกุญแจฯ
    โดยเฉพาะข้อ 7 เป็นเรื่องของความรักที่ปราศจากเงื่อนไขอันยอดเยี่ยมครับ
    กฎของแรงดึงดูดนำไปใช้ได้จริงๆครับ หากเราตั้งใจเพ่งจดจ่อ อย่างต่อเนื่อง
    (ในเรื่องที่เหมาะสมและไม่โอเวอร์จนเกินไป อิอิ) ไม่ช้าก็เร็วจะมีเข้ามาครับ

คิดถึงทุกคนเหมือนเดิมครับ

13. imjoice

imjoice เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2008
    รบกวนถามนิสนึงนะคะว่า ถ้าเราต้องการจะอ่านหนังสือ เราควรเริ่มที่เล่มไหนก่อน ตามลำดับ

1. โนวา อนาลัย ขยายความ ธรรมชาติของชาติภพ
    2. ความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ
    3. จิตวิญญาณประสานกาย
    4. ประวัติศาสตร์ของจิตวิญญาณ
    5. อิสระแห่งความปรารถนา
    6. ชีวิตนอกเหนือชาติภพ
    7. อมตะแห่งจิตวิญญาณ-ภาคต้น
    8. อมตะแห่งจิตวิญญาณ-ภาคปลาย
    9. โลกแห่งความเป็นจริงหลากมิติ-ภาคต้น
    10. โลกแห่งความเป็นจริงหลากมิติ-ภาคปลาย

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบที่ให้นะคะ

14. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    อ่านเล่ม "โนวา อนาลัย ขยายความธรรมชาติของชาติภพ" ก่อนครับ ส่วนที่เหลือก็ตามความสนใจเลยครับ

15. สงบระงับ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ แหม เมื่อวานกำลังคิดว่า จะรบกวนให้คุณเดรดคนสวยสรุปอะไรประมาณนี้ให้สักหน่อย แต่ก็มีคนสรุปให้ กลายเป็นคุณ คาจิ(กุญแจ)ไปเสียได้ คิดถึงทุกท่านค่ะโดยเฉพาะ คุณ เดรด อิอิ คุณ mead สงบมีเรื่องเล่าอ่ะค่ะ แต่รอปลอดคนก่อน เหอเหอ

16. mead

:VO

ดูเหมือนว่าปลอดคนแล้วครับคุณสงบ
    มีแต่ต้นไม้กับสายน้ำ เค้าจะได้ยินเรารึเปล่าไม่รู้ ?
    มีเรื่องอะไรเล่ามาซะดีๆครับ...

จริงๆก็มีเรื่องจะคุยเยอะ แต่ขอเก็บไว้ก่อน หุหุ

17. สงบระงับ

งั้นให้คุณ mead เล่าก่อนดีกว่า 55( ล้อเล่น)
    แหม... โรแมนติก..........
    ทำไงดีค่ะ อ่านเรื่องที่พี่นักเขียน เขียนไว้ไม่จบเสียที เหมือนเรียนยังไม่สำเร็จ เลยมีแต่เรื่องเล่า อธิบายอะไร ไม่ค่อยตรงเรื่องตรงประเด็น (เมาข้อมูลเอิ๊กๆ)
    วันก่อนไปเจอคนแถวบ้านเพื่อน(อันเนี่ยตรงประเด็นแต่ไม่รู้จะอธิบายถูกป่าวค่ะ)
    เขาเป็นมุสลิม แต่เป็นมุสลิมปฏิบัติเคร่งศาสนาค่ะ สงบไม่ได้เอาศาสนาอื่นมาเผยแพร่ แต่อ้างอิงกันคงไม่เป็นไร เนอะ! เจอกันครั้งแรกประมาณว่าถูกชะตา และเมตตา ว่างั้นเลย เขามีเรื่องเล่า ประวัติความเป็นมาของศาสนาอิสลามที่เข้ามาเผยแพร่ในสมัยอยุธยา(เนื้อหาเยอะมากค่ะ) และการเข้ามาตั้งรกรากของมุสลิมแถมรู้ประวัตินามสกุลต่างๆในอยุธยาด้วยค่ะ เล่าอภินิหารของทางศานาเขาประกอบเป็นระยะๆ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องเกี่ยวกับการเดินเรือ ค้าขาย และ การการเดินทางไปแสวงบุญที่เมืองแมกกะ เพื่อนก็เลยบอกว่า" เพื่อนหนูเป็นคนพุทธนะโต๊ะ " เขาก็ยิ้มให้ค่ะ แต่ก็เขาก็ยังเล่าเรื่องต่างๆต่อค่ะ ประมาณว่า ศาสนาไม่เป็นอุปสรรคต่อการสนทนา 55 เขาแทนตัวเขาเองว่า "โต๊ะยี" เขาได้ไปแสวงบุญที่แมกกะตอนอายุแค่ 29 เท่านั้น สงบก็พอจะรู้เรื่องการไปแสวงบุญของอิสลามอยู่บ้าง สงบ ก็เลยร้องโอ้โห ..เขาบอกว่า ตอนที่เขาลงเรือไปแมกกะ มีคนในเรือมากอดและจับมือเขาไปจูบประมาณว่า ดีใจด้วยไงค่ะ ได้ไปตั้งแต่อายุยังน้อยและบอกโต๊ะคนนี้ว่า "บางคนพร้อมทุกอย่างยังไม่มีโอกาสได้ไปเลยค่ะ " โต๊ะเขาบอกว่า เคยมีคนมาให้รดน้ำมนต์(เขารับรดน้ำมนต์ไล่ผีรักษาโรค)อายุยังน้อยโต๊ะเขาเลยถามว่าทำไมมารดน้ำมนต์ เจ้าตัวก็ไม่ยอมตอบ โต๊ะเขาเลยตั้งจิตค่ะ เขาเห็นผีอยู่ในรถ โต๊ะก็เลยบอกว่า มีผีอยู่ในรถ คนนั้นเขาเลย ยอมรับว่า มันมีเรื่องแปลกๆ แถมขับรถไปเจอหมา หมามองรถแล้วก็หอนกัน เล่าๆไปจะจับประเด็นไม่ได้ไหมล่ะเนีย สงสารคนอ่านจังค่ะ

18. wideheart

ขออภัยน่ะ..ค่ะเพื่อน..สมาชิก
    ด้วยต้องปลีก..ว่างโพสต์..ขอโทษนะ<O:p</O:p
    ซึ่งต่อไป..มีเว้นบ้าง..ห่างระยะ <O:p</O:p
    ที่อาจจะ..มีงาน..ประสานศิลป์

เมื่อคืนวานหลับฝันว่า.. ที่ศาลาท่าริมน้ำฉันยืนอยู่บนสะพานที่ยื่นเข้าไปในคลอง เสียงทุ้มนุ่มทำให้ฉันต้องหันไปดูเขาคือชายหนุ่มวัยสามสิบกว่าใบหน้ามีเสน่ห์จับตาจมูกดูแปลกไม่โด่งแต่น่ามอง เขานั่งในท่าสบาย ๆ กางสองมือออกวางบนพนักพิงที่นั่งนั่นอยู่ในศาลาใกล้ ๆ ฉันนี่เองเสียงทุ้มน่าฟังนั่นเปรยว่า ทำไมฉันดูเศร้าจัง.. ฉันก็ไม่ยักถามว่าเขาคือใคร ปล่อยให้เขาพูดอยู่คนเดียวรู้สึกว่าเขากำลังเกี้ยวฉันและหว่านเสน่ห์ชวนใคร่หลง แล้วเขาก็ลุกเดินมายืนใกล้ฉันเกือบชิด และหยุดคำพูดของเขาอยู่แค่นั้น คงคิดว่าฉันเหงาละมังที่ยืนอยู่โดดเดี่ยวบนสะพานท่าน้ำนี้ฉันหันหน้ากลับยืนเหม่อมองก้มดูน้ำในคลอง ชายกับหญิงสองต่อสองในค่ำคืนย่อมรู้สึกถึงแรงปารถนาตามธรรมชาติที่ฉันสัมผัสรู้จากเขาเข้ามาประชิดตัวฉันแต่ไม่ทันที่เขาจะเล่นเกมรัก เสียงจิตเตือนออกมาเป็นเสียง(ได้ยินทั้งที่ยังหลับ)ดังวี่วี้ดเสียงมันแหลมเป็นสองจังหวะแปลกๆ สติมั่นแน่วแน่กลับตื่นจากฝันเลยรอดตัวจากชายไม่รู้เป็นใครมาจากไหน แต่ไม่นานก็หลับไปอีก(ฝันไม่ผ่าน)ชายคนเดิมคราวนี้เขารัดตัวฉันแน่น แน่แท้และแน่นอนมั่นใจว่าเป็นแรงต้าน(จากสติก่อนนอนที่ตั้งมั่นว่าจะต่อสู้กับแรงดำกฤษณาหากฝันในลักษณะนี้) เสียงมันดังก้องในหูของฉันนี่จริง ๆ ที่ปกป้องฉันในหนที่สองนั่นเอง เสียงนี่มันแปลกมากเลยน่ะซึ่งไม่เคยได้ยินมาก่อน นึกแล้วก็รู้สึกเข้มข้นกับจิตใจตัวเองอย่างจริงจังกับฝันครั้งนี้ฉันชนะ อิอิ..เจ้าไวด์ฮาร์ทผู้ต่อกรกับกิเลส

สติมั่น<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ตั้งจิตมั่น..ก่อนนอน..ช่วยตอนหลับ<O:p</O:p
    สามารถดับ..ข่มจิต..ปิดเสน่หา<O:p</O:p
    ให้แน่วแน่..เด็ดเดี่ยว..เกี่ยวกามา <O:p</O:p
    ยังต้องฝ่า..สู้กัน..ยันตายข้าง<O:p</O:p

ครั้งนี้เรา..เอาชนะ..กิเลสไหม้ <O:p</O:p
    คิดด้วยใจ..ทุกวัน..ฉันต้องห่าง<O:p</O:p
    เพราะฉะนั้น..ฉันนี้..มีสติพราง<O:p</O:p
    ให้ใจว่าง..จากห้วงเหว..เปลวเพลิง./26 มิถุนายน 2552 โดย wideheart<O:p</O:p

19. mead

อ่านแล้วจับประเด็นไม่ถูกไปสองวันครับคุณหงบ อิอิ
    แต่จับความรู้สึกว่าได้ว่าคุณสงบเป็นคนใจกว้างครับ
    พูดคุยแลกเปลื่ยนมุมมองจากเพื่อนๆที่นับถือศาสนาอะไรได้หมดเลย

เชื่อว่าสุนัขที่เห่าหอนรถยนต์นั่น เค้าคงเห็นอะไรดีๆนะครับ
    ผีหรือวิญญาณนั่นก็คงติดตามเค้ามามาเพราะผูกพันห่วงใยครับ

เคยมีพระในป่าแถวเพชรบูรณ์มาทักแบบนี้เหมือนกัน..
    บอกว่าเห็นพระราหูตามมา แต่เค้ามาดี
    วันนั้นเพิ่งไปเข้าพิธีไหว้ราหูกับกลุ่มเพื่อนๆ..(งงว่าพระท่านก็รู้ได้ไง?)

บางครั้งเดินทางไปงานศพที่วัดแห่งนึง
    กลับมาคุยงานที่บ้านพี่อีกท่านนึง (เค้ากำลังประทับองค์พอดี)
    ท่านที่ลงมาก็ทักว่ามีดวงวิญญาณตามพวกเจ้ามาเยอะเลย
    เพราะว่าเค้ามองเห็นแสงสว่างเลยตามพวกเจ้ามา ...อะไรแบบนี้ครับ

รอบๆตัวเรา คงเต็มไปด้วยจิตวิญญาณอยู่มากมายในมิติที่เรามองไม่เห็น
    แต่เค้าสามารถเห็นเราได้อย่างชัดเจน อาจเห็นในรูปแบบของพลังงาน
    และโลกของจิตวิญญาณกลับสามารถหยั่งรู้อดีตและอนาคตได้ละเอียดกว่าเราด้วย
    คงเป็นเพราะพวกเราถูกห้อมล้อมไว้ด้วย"เครื่องพราง" (ระยะทาง-ช่องว่างและกาลเวลา)
    ที่อำพรางปิดบังเราด้วยวัตถุหยาบๆ..ที่มองเห็นด้วยตาเนื้อ
    แต่ลึกๆลงไปในเรื่องของพลังงานเรากลับมองแทบไม่เห็นเลย

แต่การมองไม่เห็นผมว่าดีแล้วล่ะครับ...
    เพราะการมองเห็น (วิญญาณ) พวกนี้มากๆก็อาจเป็นทุกข์ได้นะครับ
    ถ้าเราไม่มีหน้าที่จะต้องช่วยเหลือคนแบบนั้นจริงๆ..
    สแกนกรรม สแกนได้ แต่คงเห็นเพียงบางส่วนไม่เห็นทั้งหมด
    และกรรมทุกอย่างก็ยังเปลี่ยนแปลงได้อีก..ไม่มีสิ้นสุด

เพื่อนๆอาจมองเห็นเงาของวิญญาณรอบๆ จากหางตาได้ง่ายที่สุดครับ
    ใครนั่งฟังเสียงหายใจของบ้าน อยู่เงืยบๆคนเดียว ก็ลองหันหลังไปดูครับ อิอิ

(smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2009
  20. wideheart

นาทีระทึก..

เที่ยงคืนกว่าหลับฝันว่า..เสียงประกาศเที่ยวบินพิเศษเครื่องบินกำลังจะออกจากลานรันเวย์ในไม่อีกกี่นาทีแล้วขอให้ผู้โดยสารเตรียมพร้อม ฉันและพวกญาติ ๆ ของฉันอีกเป็นโขยงรวมตัวกันเป็นกลุ่มเพื่อจะได้ไม่หลงกันรออยู่แล้วเหมือนกัน ส่วนผู้โดยสารอื่น ๆ อีกจำนวนนับร้อยคน ก็พร้อมหมดทุกคน แต่ฉันก็งงกับคำประกาศซ้ำอีกว่าให้ผู้โดยสารคนที่เป็นผู้ใหญ่และตัวสูงอยู่ท้ายแถวและให้เด็กเล็ก ๆ อยู่ต้นแถว มีผู้โดยสารผู้หญิงหลายคนไม่ยอมบอกกับคนจัดแถวเธอมีลูกเล็กต้องอุ้มจะปล่อยให้บรรดาลูก ๆ ของพวกเขาอยู่ห่างไม่ได้เด็ดขาด การเริ่มต้นของเที่ยวบินนี้ฉันฟังดูแล้วมันทะแม่ง ๆ ยังไงพิกล คนจัดแถวตัดบทเพราะไม่มีเวลาแล้วพวกผู้หญิงที่ว่าอุ้มลูกเข้าเอวด้วยสีหน้าท่าท่างไม่พอใจกับการบริการของเที่ยวบินนี้ ฉันมองจากต้นแถวยาวมาถึงกลุ่มพวกฉันและฉันขออยู่ท้ายซะเอง เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้วไหนหล่ะเครื่องบินแต่ไม่ทันจะอ้าปากถามรู้สึกถึงแรงกระชากพาพวกเราผู้โดยสารนับร้อยออกจากพื้นที่ทั้งทียังยืนกันเป็นแถวยาวอยู่เลย และมันก็ไม่ใช่เครื่องบินนี่หว่าเป็นเหมือนรถบรรทุกคันสูงยาวและใหญ่เบ้อเริ่มเทิ่ม รถแล่นรถจนหวาดเสียวผู้โดยสารต่างพากลัวไปตาม ๆ กัน ฉันก้มมองดูทางรถวิ่งถนนเป็นหลุมเป็นบ่อเต็มและยังขรุขระอีกด้วยทางไม่เรียบคนขับคล้ายชำนาญทางนี้เป็นอย่างดีขนาดถึงช่วงถนนที่จะต้องชะลอความเร็วเพื่อให้แค่ล้อรถคู่ข้างซ้ายของรถบรรทุกผ่านไปได้ต้องใช้ความสามารถเรียกว่าต้องยอดเยี่ยมเป็นเลิศทีเดียวเพราะใต้ท้องรถที่เหลือนั้นถ้าล้อพลาดตกลงไปมีหวังตายเรียบเพราะมันคือเหวลึก โอ!พระเจ้าช่วยพวกเรากำลังเจอกับอะไรนี่ แต่ก็แล่นผ่านไปด้วยความเร็วที่ไม่ลดลงแม้แต่สักนิด แต่ก็เอาเถอะไหน ๆ ก็ไหน ๆ ผ่านมันมาได้ก็หายใจทั่วท้องกันได้ช่วงหนึ่ง เมื่อมาถึงทางเรียบความไม่สมดุลเกิดขึ้นตลอดรถบรรทุกแบกผู้โดยสารที่ยืนเกาะกันส่ายเป็นงูเลื้อยตามแรงรถวิ่งฉิว ฉันซึ่งอยู่ท้ายสุดรู้สึกน้ำหนักตัวฉันมันหนักมากกว่าปกติตัวมันเอนออกจากตัวรถทำให้รถทานน้ำหนักฉันไม่ไหวรถส่ายหัวรถเฉิดขึ้น เสียงหวีดร้องของพวกผู้โดยสารกลัวรถจะพลิกคว่ำ คนขับก็ไมยอมหยุดพยายามแล่นต่อเหมือนว่าถ้ารถคว่ำก็ไม่เดือดร้อนคนบนรถตายจะรอดหรือยังไง ฉันยิ่งเพิ่มน้ำหนักเอนตัวเข้าไว้ให้มันหนักยิ่งขึ้นจนรถต้องจอดแน่นิ่งเองไม่ใช่เพราะคนขับ คราวนี้จะทำยังไงต่อ พวกเราก็ไม่ยอมขึ้นรถกันอีกแล้วไม่ว่ากรณีใด ๆ และไม่ทันตั้งตัวทันใดอยู่ ๆ พวกเราผู้โดยสารทุกคนเกาะเชือกที่ทบกันเป็นสองเส้นยาวมาจากตัวเครื่องคล้ายเรือยนต์แล่นด้วยความเร็วสุด ๆ เหนือบรรยาย ลากเท้าของพวกเราแตะเฉียดฉิวเหนือผิวลำน้ำแห่งหนึ่งซึ่งตอนนี้ฉันกับญาติ ๆ อยู่ตรงกลางระหว่างหัวกับท้ายแถวของเชือกยาวส่วนน้องชายฉันคนหนึ่งกับผู้โดยสารคนอื่นอยู่ท้ายแถวแล้ว หัวเรือเหาะเชิดขึ้นสู่เหนือผิวน้ำสูงได้ระดับหนึ่ง ผู้โดยสารต้นแถวและกลางแถวเท้าพ้นจากน้ำส่วนปลายยังละเลียดผิวน้ำอยู่ จากเรือยนต์เหาะได้มองไกล ๆไปข้างหน้าเป็นบริเวณทีมีต้นไม้สูงมากจริง ๆ ขึ้นอยู่ในน้ำเป็นแนวตลอดทั้งสองฝั่งฟากที่เรือจะต้องเหาะผ่านใต้ร่มไม้นั้น เมื่อเรือเหาะถึงตรงที่ว่านี้ฉันมองลงมามีปลายักษ์ประหลาดอยู่ในน้ำนี้ไปทั่วบ้างก็ว่ายอยู่ใกล้ใต้ผิวน้ำแลเห็นได้ มีอยู่ตัวหนึ่งหัวไผล่เรียกว่าโผล่ขึ้นมาเหนือน้ำเกือบครึ่งตัวหัวมันโตและปากใหญ่มากแต่ลำตัวมันเล็กและสั้นกว่าหัวพิลึกกึกกือของมันถึงหนึ่งเท่า มันคือปลาที่คอยจับเหยื่อที่เป็นมนุษย์กินเป็นอาหาร เรือกำลังเหาะอยู่สูงพาให้ผู้โดยสารต้นแถวผ่านพ้นไปได้จากปากของมันที่อ้ากว้างไว้รอเหยื่อ พอถึงฉันคนขับคิดจะกำจัดออกไปแหง๋เลย เรือเหาะลดระดับต่ำลงเพื่อให้ถูกโดนงับจากปลากินเหยื่อ ฉันก็พร้อมอยู่แล้วพอใกล้ ๆ จวนตัวปลาพิฆาตตัวนั้นมันกระโดดอ้าปากจะงับถึงตัวมันแล้วเพิ่มแรงที่ขาเตะไปที่ปากของมันอย่างเต็มพลังแรงเต้นกระแทกทำให้ปากมันแตกเป็นเสี่ยงแล้วก็กระเด็นลอยขึ้นเหนือน้ำไประยะไกลจมลงใต้น้ำคงไม่เหลือชีวิตอยู่แน่ หันไปมองคนท้าย ๆ ที่ยังเกาะเชือกจมอยู่แค่คอนั้นแต่ปรากฎว่าเชือกกลับยืดยาวออกเหลือเป็นเส้นเล็กแล้วยังบางลง ๆ ลากคนอยู่ท้ายแถวให้ห่างออกไป ๆ เรือยขึ้นทุกที ฉันตะโกนดังออกไปให้พวกนั้นช่วยกันสาวเชือกไล่ขึ้นมาเร็ว ๆ เข้า ส่วนใหญ่ทำกันได้เป็นสามารถอย่างน่าทึ่งทีเดียว ส่วนที่ทำไม่ได้ก็จมน้ำตายหลายคนเหมือนกั้นอย่างน่าเศร้าสลดรวมทั้งน้องชายฉันด้วย กระทั่งเรือพาเหาะอย่างเร็วรี่ผ่านท้องฟ้าอากาศวืด ๆ มันพยายามสลัดให้พวกเราหลุดหล่นแต่พวกเราก็เกาะเชือกกันอย่างเหนียวแน่นอย่างดีไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น แต่แล้วเรือเหาะนี้ฉันกลับเห็นเป็นห้องเครื่องบินที่มีกัปตันและพรรคพวกซุบซิบอะไรกันอยู่เหมือนว่าหากทำแผนการอะไรบางอย่างสำเร็จแล้วจะได้รางวัลตอบแทนอย่างคุ้มค่า พวกเราก็ยังเหลือกันอยู่เยอะทีเดียวที่ตายก็ตายไปก็เสียใจอยู่ เครื่องบินที่เห็นแต่ห้องเครื่องพวกเราก็ยังเกาะเชือกกันยาวเป็นหางว่าว ถูกสะบัดครั้งแล้วครั้งเล่าแต่ขอโทษทีอึดกันเป็นว่าเล่น ถึงทีเครื่องบินจำต้องลงจอดเพราะใกล้ถึงท่าอากาศยานแล้ว มันบินต่ำลง ๆ จนถึงระดับต้องรันเวย์กันแล้ว พวกเราลงสู่พื้นดินและยังต้องวิ่งกันอยู่ดูส่ายเป็นงูกินหางเพื่อให้เข้ากับระดับการบังคับของกัปตันคิดคด จนห้องเครื่องบินเข้าสู่ลู่ทางที่จะเข้าไปจอดกลับมีพวกพนักงานรันเวย์ดักทางกันผู้โดยสารแถวหน้าไม่ให้เข้าตามไปด้วย ผู้โดยสารจำนวนหนึ่งในแถวโมโหโกรธจัดไม่สนใจอะไรแล้วเข้ารุมเตะรุมต่อยตีกระบาลพวกผู้สมคบกันไม่รู้ใครเป็นใครวุ่นวายไปหมด ไม่แต่เท่านั้นแบงค์เงินดอลล่าร์จำนวนมากมายเหลื่อเชื่อปลิวว่อนกระจายเต็มทั่วบริเวณที่เกิดการชุลมุนกันอยู่นี้ ขณะเดียวกันเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบหลายนายวิ่งกันมายังที่เกิดเหตุซึ่งรู้แผนการณ์ชั่วของคนพวกนั้นไว้ก่อนหน้าที่จะมาถึง ถือบืนสั้นส่องบอกให้กัปตันและพรรคพวกผู้สมคบวางแผนร้ายกาจในเที่ยวบินพิเศษนี้มอบตัว ผู้ต้องหายกมือขึ้นหัวและถูกรวบตัวทั้งหมดพาขึ้นรถนำไปเข้าห้องขัง ภาพเหตุการณ์กลับสู่ปรกติผู้โดยสารสำคัญคนหนึ่งซึ่งนั่งอยู่ในห้องพักของอาคารที่นี่พูดขึ้นว่าปลอดภัยแล้วเดี๋ยวกลับไปบ้านจะสั่งเสต็กชั้นดีกินซะให้มันหนำใจไปเลย แม่...งเที่ยวบินห่..อะไรวะ! พวกเรายังมีอารมณ์ขันกันทุกคนหัวเราะครืนกันมันหยด รวมฉันด้วยก๊าก.. ก๊ากกก...<O:p</O:p
    ฝันอะไรนี่ช่างมันและสนุกดีแท้ ผจญภัยได้ใจไวด์ฮาร์ทเป็นที่สุด หนุกจริง ๆ เหวย!<O:p</O:p
    รักด้วยใจให้แก่เพื่อนสมาชิกและผู้อ่าน อิอิ..<O:p</O:p
    wideheart<O:p</O:p