เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

ทราบว่าถ้าสุนัขไม่ทานอะไรนี่เข้าขั้นอันตรายครับ
    เช้านี้เลยให้ลองทานอาหารเสริมดู (นิวทรีไลท์)
    ปรากฎว่ามีแรงกระโดดขึ้นรถ ไอ้เราก็เกือบเตรียมส่งกลับสวรรค์ซะแล้ว
    คิดว่าได้กำลังใจจากเพื่อนๆส่งมาให้ วันนี้เค้าก็ทานข้าวมันไก่ได้...ดู OK ขึ้นเยอะครับ
    โห..... กินอย่างเดียวก่ะน้องนันทาเลย อาหารเจ้าปุกปุย สงสัยชาตินี้จะเป็นชาติสุดท้ายของเขาจริงๆ
    แล้ววิธีรักษาโดยบังเอิญเนี่ยขยายความหน่อยน่าจะดีนะค่ะ เพื่อนๆหลายๆคนก็คงสนใจเหมือนกัน อิอิ เป็นวิทยาทาน
    ดีใจด้วยนะค่ะ ที่เจ้าปุกปุยดีขึ้น ท่าทางจะอ้อนเจ้านายทั้งคืน แหม........

2. สงบระงับ

"เมื่อก่อนอาจจะเคยปุกปุยแต่ตอนนี้ไถขนออกหมดเกลี้ยง..ดูเก๋ไปอีกแบบครับคุณหงบ"
    อ้างอิง.
    แสดงว่าย้อนเวลาไปเยอะเลยเรา...เมื่อคืน
    หรือ ว่าไงค่ะ ทุกท่าน

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกันแต่เรื่องนี้คงจะยาวแน่คุณหงบ เอาสุนัขมากรณีศึกษาแล้วกันนะครับ
    คือว่าเราอยากรู้ว่าเค้ามีอะไรผิดปกติบ้าง ที่ทำให้เค้าหยุดหายใจ
    บางครั้งคุณหมอไม่ได้เห็นทั้งหมด เพราะตอนเราพาไปก็ดูเหมือนจะ OK
    หมอวินิจฉัยว่าปอดชื้น และติดเชื้อในกระแสเลือด

ส่วนวีธีที่จะทำให้เค้าไม่ต้องทรมานจากการขาดอากาศหายใจก็ไม่ยากครับ
    แต่คนเฝ้าต้องอดนอนเป็นนกฮูกเลย อิอิ

ทีแรกผมใช้วิธีตบก้น เขย่าขาเบาๆ เพื่อเรียกสติเค้าไม่ให้หลับเพลิน แต่ไม่ได้ผลครับ เค้ายังหายใจแผ่วลงเรื่อยๆ หัวใจเต้นช้าลงๆ จนหยุดนิ่งงงงไปหลายนาที แล้วก็เกร็งตัวร้องขึ้นมา..สักพักก็พ่นลมออกมามีอาการหอบแรงๆ...และจะวนกลับเป็นแบบนี้เกือบทุกชั่วโมง..เหมือนอาการหลอดลมตีบเพราะไขมันเยอะ

หลังจากนั้นก็ขอวิธีการช่วยเหลือจากจิตวิญญาณต่างมิติชั้นสูงให้แนะนำวิธีช่วยเหลือในเรื่องนี้ครับ สักพักเค้าก็หยุดหายใจอีก..ก็เป็นจังหวะบังเอิญที่มือไปยกศรีษะเค้าขื้นเล็กน้อยพอดี เค้าก็สูดลมหายใจต่อไปได้โดยไม่ต้องหยุด แต่ต้องคอยวางมือและฟังเสียงลมหายใจตลอดเป็นระยะครับ ถ้าเป็นบ่อยๆจะทำให้สมองขาดออกซิเจนและมีปัญหาตามมาอีก..

เค้าเหมือนกับของเล่นถ่านหมดน่ะครับ..หัวใจก็ไม่ค่อยจะดีแล้ว "ป้าอ้วนปุกปุย"
    ก็ใช้ทั้งจิตนาการเพื่อฟื้นฟูเซลล์และความสมดุลย์ในระบบต่างๆและรักษาตามจักระไปด้วยเท่าที่จะทำได้ครับ

เค้าเคยเป็นแบบนี้ครั้งนึงหลังการผ่าตัดมดลูกอักเสบ แต่หนักกว่านี้มากกกกหลายเท่า ขนาดว่านอนๆอยู่ก็ลุกขี้นมาวิ่งจากหลังบ้านไปหน้าบ้านได้แบบไม่รู้ตัวครับ วิ่งไล่จับกันแทบไม่ทัน (อิอิ) เดือนนั้นเค้าก็ผ่านมาได้และดูแข็งแรงกว่าเดิมมาก อึดจริงๆครับนับถือเลยครับ

น้องนันทาชอบข้าวมันไก่ก็ไม่บ๊อก..ที่บ้านมีไก่พันธุ์อึดอีก 1 ตัว
    เค้าอายุยืนจนน่าจะลงกินเนสบุคได้เลยครับ 13 ขวบเข้าไปแล้ว
    เคยขุดหลุมเตรียมฝัง ปรากฎว่าเค้าฟื้นขึ้นมาได้อีกครับ ยังขันอยู่ทุกเช้า อิอิ :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2009
  4. สงบระงับ

อ่านแล้ว ปลื้ม แทนเจ้าปุกปุยจริงเลยนะค่ะ มีเจ้านายแสนดี และห่วงใยเอาใจใส่ขนาดนี้ เจ้าสัตว์ต่างๆ ที่เราเลี้ยงนี่ มันจะเกิดความผูกพันโดยที่เราแทบจะไม่รู้ตัว จะมาชัดเจนกับความรู้สึกนี้ ตอนที่มันป่วย แปลกดีนะค่ะ เรื่องความรัก ความผูกพันของคนนี่ มหัศจรรย์ เหนือคำบรรยายเหลือเกิน อย่างน้องนันทามีตุ๊กตาตุ๊กตุ่นอยู่ 2 ตัว นี่ก็ผูกพันเหลือเกิน ทิ้งกันไม่ได้ ดีว่าตอนนั้นรู้เท่าทันเลยหมั่นซักบ่อยๆ เขาเลยไม่ได้ติดกลิ่นเจ้าตุ๊กตาไปด้วย ไม่งั้นเหม็นแย่ แต่ขนาดเดี๋ยวนี้ จะเอาไปซักยังต้องขออนุญาต แอบซัก มีเคือง เพราะเวลาซักต้องไปนั่งข้างเครื่องซักผ้า (ให้กำลังใจกัน เป็นเอามาก55) แล้วถ้าเอาพี่ไก่ อายุ13 ขวบของคุณmead มาทำข้าวมันไก่ คงต้องเคี้ยวกันเป็นวัน เพราะ "ไก่แก่หนังเหนียว"แถมยังจะเรียก"ข้าวมันไก่ไม่ได้ ต้องเรียก " ข้าวมันพี่ไก่" อิอิ ขำ
    ช่วงนี้ คุณวายฮาร์ดไม่อยู่ สงบเลยขอยึดพื้นทีเสียเลยค่ะ
    จะว่า ไปแล้ว การที่เราไม่ถืออัตตามากๆ นี่อ่านอะไรก็ได้ความรู้หมดเลย เห็นสงบคุยบ้าๆบอๆ (อันนี้ตำหนิตัวเอง แต่พี่นักเขียนก็บอกเรื่องนี้อย่าทำ ให้ชมตัวเองบ่อยๆ )สงบก็แอบจกเอาความรู้ไปใช้ประโยชน์ อยู่หลายเรื่อง มันก็ใช้ได้ดีอยู่ไม่น้อยเลยทีเดียว
    อืม... แล้วตอนนี้พี่นักเขียนหายไปไหนค่ะ คุณ mead ไม่เห็น มาพูดคุยกับน้องๆเลย

5. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เป็นเด็กเก่าแต่ใหม่ห้องนี้ค่ะ อยากจะเล่าความฝันเกี่ยวกับพายุอะคะ ใครก็ได้แปลความฝันให้ทีค่ะ
    เมื่อคืนฝันว่าตัวเองยืน(หรือลอยอยู่ไม่แน่ใจ)อยู่หน้าบ้านตัวเอง แล้วซักพักก็มีพายุหมุนคล้าย ทอนาโด พัดอย่างแรงแต่เราไม่เป็นอะไรนะคะเหมือนยืนดูเหตุการณ์เฉยๆ แล้วพายุนั้นก็พัดเอาเปลวไฟจากไหนไม่รู้ขึ้นไปเต็มทองฟ้า น่ากลัวมากๆ จากนั้นพายุก็ลอยต่ำมาเหนือหัวเรา เปลวไฟนั้นก็ทำให้หลังคาบ้านไหม้ ในฝันเราตกใจมากไม่รู้จะทำงัย ซักพักฝนก็ตก ตกตรงที่ไหม้เท่านั้นค่ะ และมีอีกหลายครั้งที่ฝันเกี่ยวกับพายุ เกิดขึ้นหน้าบ้านเหมือนกันทุกครั้งเลยค่ะ
    ;41

6. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับคุณ pk010209 สู่ห้องวิทย์ครับ
    ฝากเพื่อนๆลองมาช่วยกันถอดรหัสฝันให้คุณ pk หน่อยนะครับ

เดี๋ยวจะออกไปต้อนรับคุณชยุตกับคุณ Digital ที่เขากะลาก่อน
    เป็น DJ เปิดเพลงเย็นๆให้ฟังสักเพลงก่อนนะครับค่อยกลับมาคุยกัน

ตอนนี้พี่นักเขียนฯกลับมา standby ที่เมืองไทยแล้วครับคุณหงบ
    เดี๋ยวจะบอกให้ครับว่าพวกเราเริ่มถามหากันแล้ว

[music]http://palungjit.org/attachments/a.654819/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  7. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ยินดีต้อนรับคุณ pk010209 ครับ

สัญลักษณ์ที่ปรากฎในฝัน เป็นสัญลักษณ์เฉพาะบุคคลครับ ลมพายุในความหมายของคุณ pk010209 อาจจะไม่เหมือน ความหมายลมพายุ ของบุคคลอื่นก็ได้ครับ

ความหมายที่ซ่อนอยู่นั้น พี่นักเขียนแนะนำให้จับอารมณ์ความรู้สึก ว่าเรารู้สึกอย่างไรกับลมพายุนั้น แล้วถอดความออกมา

นั่นอาจหมายถึง สภาวะจิตบางอย่าง ที่รอการค้นพบ และเข้าใจ ก็เป็นได้ครับ

ลองอ่านเพิ่มเติม เรื่อง ความฝันกับวิถีจิตวิญญาณ ได้ตามลิงค์ด้านล่างเลยครับ

http://www.novaanalai.com/Book_2/BK2Cover.html

หรือ หากยังไม่เคยอ่านหนังสือชุดนี้

แนะนำอ่านเล่ม 1 ธรรมชาติของชาติภพ ก่อนนะครับ แล้วเราจะเข้าใจมิติของจิตวิญญาณภายในของเราเองได้อย่างดีเลยครับ

;aa31

8. bannasan

bannasan สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีคะพี่ๆๆทั้งหลาย
    หนูเป็นสมาชิกใหม่ยังไงก็
    ฝากตัวและจิตวิญญาณด้วยนะคะ
    พอดีอ่านได้ไม่กี่หน้า
    ขอไปอ่านต่อนะคะ
    พอดีสนใจเรื่องในหัวข้อนี้อยู่แล้ว

9. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    welcome3
    ยินดีต้อนรับ คุณpk010209
    เข้าสู่โลกแห่งการเรียนรู้...ของห้องวิทย์ฯ ค่ะ

นอกจาก คำแนะนำเบื้องต้นจากคุณเซลล์แล้ว เดรดขออนุญาติ เสริม อีกสักนิดก่อนอื่น ขอนำโพสนี้ มาให้อ่าน แล้วทำความเข้าใจไปพร้อมๆกันนะคะ

<TABLE class=tborder id=post2130011 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->imjoice<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2130011", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,519
    ได้รับอนุโมทนา 323 ครั้ง ใน 19 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2130011 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ขอโพสต์คำถาม-คำตอบ ที่พี่นักเขียน ได้กรุณาไขปริศนาให้จอยนะคะ
    สวัสดีค่ะ พี่นักเขียน

จอยมีเรื่องถามพี่นักเขียนนะคะ จอยเป็นคนฝันทุกคืน ไม่เคยมีคืนไหนไม่ฝัน บางที ทำให้เราเหนื่อยมาก เหมือนไม่ได้นอน แต่ตอนนี้ ยอมรับความเป็นจริงแล้วว่า ยังงัย เราก้อไม่มีทางหลับแบบไม่ฝัน จอยฝัน จอยจำได้ จอยอยากรู้ว่า
    1. จอยเคยฝันถึงเพื่อนคนนึงที่ ไม่ได้เจอกันนานแล้ว แต่เป็นคนที่เราเคยสนิทมากๆ ฝันถึงบ่อยมากๆ แต่เราก้อไม่ได้โทรไปหาเขา เพราะไม่ได้ติดต่อกันนานมากแล้ว จอยอยากรู้ว่า ความฝัน หรือจิตใต้สำนึกจอย เขาต้องการอะไร ต้องการให้เราโทรหาเพื่อนคนนี้หรอ อย่างนี้ หมายความว่ายังงัยหรือคะ ช่วยจอยแก้ไขปริศนา ให้จอยทีนะคะ

2. ทำไมบางคน นอนไม่เคยฝันเลยอะคะ แล้วทำไม จอยฝันทุกคืนเลย ฝันแบบ สารพัด คือ ความฝัน ของเราต้องการตอบสนองจิตใต้สำนึกลึกๆ ของเราหรือเปล่าคะ

รบกวนตอบคำถามปริศนา ให้จอยหน่อยนะคะ พี่นักเขียน

ขอแสดงความนับถือ
    จอย

สวัสดีค่ะคุณน้องจอย

ท่านอาจารย์อนาลัยได้กล่าวว่า ความฝันเป็นโลกแห่งความเป็นจริงภายใน และเป็นโลกที่สะท้อนให้เราเห็นถึงภาวะจิตของตนเอง หากเราเข้าใจในที่มาของความฝัน และเข้าใจได้ว่า ความฝันคืออะไร เราจะรู้จักตนเอง รู้จักธรรมชาติที่แท้จริงของจิตวิญญาณ ซึ่งเป็นแก่นแท้ของเรา ที่ดำเนินไปในโลกของความฝันให้เราเห็นอย่างเปิดเผย เปลือยเปล่า ปราศจากเครื่องพรางที่ปกปิดธรรมชาติความเป็นจริงไว้ในยามตื่น

ไม่ว่าเราจะฝันถึงใคร ฝันถึงอะไร
    บุคคล สถานการณ์ สถานที่หรือวัตถุสิ่งของต่างๆ ล้วนเป็น "สัญลักษณ์" ทดแทนภาวะจิตของเราทั้งสิ้น เราจะต้องเรียนรู้ที่จะตีความหมายของสิ่งเหล่านั้น เพราะมันเป็นชุดสัญลักษณ์ที่เป็นเอกลักษณ์
    และมีความหมายจำเพาะสำหรับแต่ละบุคคลเท่านั้น

จากหนังสือ ความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ ท่านอาจารย์อนาลัยได้ยกตัวอย่างว่า
    ไฟ อาจเป็นสัญลักษณ์ของความท้าทาย สำหรับตำรวจดับเพลิง ที่เลือกทำอาชีพดับไฟ แต่อาจเป็นสัญลักษณ์ของการสูญเสีย สำหรับผู้ที่เคยประสพเหตุสูญเสียคนรัก หรือของรักไปในกองเพลิง

ดังนั้นคุณน้องจะต้องทบทวนความฝัน ในนัยอันเป็นสัญลักษณ์ ด้วยการถามตนเองว่า
    ความฝันเกี่ยวกับเพื่อนคนนั้น ทดแทนอะไรจากมุมมองและความเชื่อของคุณน้อง

พี่นักเขียนมักฝันถึงเพื่อนที่ไม่ได้พบกันนานนับสิบปี
    เคยคิดเช่นคุณน้องว่า ทำไมจึงฝันถึงเขา และอยากรู้ว่าเขาคิดถึงเราไหม
    ก็พบว่า บุคลิกภาพของเพื่อนผู้นี้ ในมุมมองของพี่นักเขียน เป็นสัญลักษณ์ของผู้ที่ไม่ย่อท้อ
    เมื่อใดฝันถึงเขา ต้องพิจารณาสถานการณ์ของความฝันด้วยว่า มันเกี่ยวพันกับอะไรกับเรา
    คุณน้องจะเข้าใจตนเองได้ดีขึ้น เพราะความฝันจะแสดงให้เราเห็นเบื้องลึกของตนเองเสมอ

ท่านอาจารย์อนาลัยได้กล่าวไว้ว่า ความฝันมีหลายชั้น หลายระดับข้อมูล
    ระดับที่ลุ่มลึกที่สุด ก็ได้แก่การเรียนรู้ ที่จะรู้จักตนเอง
    และในอีกระดับหนึ่งที่ตื้นกว่า ความฝันเป็นการสื่อสารสองทางเสมอ
    คือความฝันแสดงให้เราเห็นว่า เราคิดถึงเพื่อน และเพื่อนก็ึคิดถึงเราเช่นกัน
    แม้ยามตื่นเราอาจปฏิเสธว่า เราไม่เคยสนใจ หรือคิดถึงเพื่อนผู้นั้นเลย
    ความหมายของการสื่อสารสองทางคือ - เราฝันถึงเขา เขาก็ฝันถึงเรา
    แต่เรามักจะไม่มีโอกาสตรวจสอบความเป็นจริงเหล่านี้
    หากเราตรวจสอบได้ โทรถามกันได้ ในกรณีที่เป็นเพื่อนสนิท
    เราจะพบว่า มันเป็นความจริง ที่เป็นธรรมชาติมากๆ

ตอบคำถามข้อ 1 : "จอยอยากรู้ว่า ความฝัน หรือจิตใต้สำนึกจอย เขาต้องการอะไร ต้องการให้เราโทรหาเพื่อนคนนี้หรอ อย่างนี้ หมายความว่ายังงัย"

ก่อนอื่นคุณน้องต้องเข้าใจก่อนว่า ในโลกของความฝัน อันเป็นโลกภายใน หรือภาวะจิตของเราโดยแท้ ไม่มีเขา ไม่มีผู้บงการ ไม่มีผู้บังคับบัญชาใดๆ ที่เป็นผู้สั่งการให้ทุกสิ่งเป็นไป มีแต่เรา มีแต่จิตวิญญาณรวมของเรา-เขา เป็นหนึ่งเดียว ไม่มีใครแบ่งแยกไปจากเรา "เขา"เป็นสัญลักษณ์ที่ทดแทนส่วนหนึ่งของเรา ที่เราอาจจะมองไม่เห็น ไม่เข้าใจ หรือปฏิเสธในยามตื่น ด้วยข้อจำกัดของความเชื่อ วัฒนธรรม สังคม ศาสนา และการแบ่งแยกตัวตนเรา-เขา ด้วยความไม่รู้ ฯลฯ

เพื่อนของเรา-ทุกคนในโลกนี้และโลกอื่นๆ
    ล้วนเป็นจิตวิญญาณต่างร่างแต่ร่วมวัตถุประสงค์ของเรา หรือ
    จิตวิญญาณเสมือนร่วมร่างแต่ต่างมิติ หรือ
    จิตวิญญาณต่างร่าง แต่ร่วมมิติ กับเรา

ในโลกของความฝัน เราไม่อาจแบ่งแยก แตกแยกความเป็นบุคคลเรา-เขา กับใครๆ หรือสรรพสิ่งใดๆในจักรวาล ได้อย่างแน่นอนชัดเจนเช่นยามตื่น เพราะมันคือธรรมชาติความเป็นจริงของการเป็นหนึ่งเดียวของจิตวิญญาณทั้งหลาย

ตอบคำถามข้อ 2 : "ทำไมบางคน นอนไม่เคยฝันเลยอะคะ แล้วทำไม จอยฝันทุกคืนเลย ฝันแบบ สารพัด คือ ความฝัน ของเราต้องการตอบสนองจิตใต้สำนึกลึกๆ ของเราหรือเปล่าคะ"

ตามธรรมชาติแล้ว มนุษย์เราฝันด้วยกันทุกคน ทุกคืน
    ไม่ใช่แต่เพียงท่านอาจารย์อนาลัยที่กล่าวเช่นนั้น
    แต่วิทยาศาสตร์การแพทย์ ก็ค้นพบมานานแล้วว่า
    มนุษย์เราจะก้าวล่วงไปสู่ภาวะที่เรียกว่า REM หรือ Rapid Eye Movement ก่อนที่จะหลับลึก
    ช่วง REM นี้เองเป็นช่วงที่เรากำลังฝัน และจดจำได้ไม่มากก็น้อย
    แต่หากเข้าไปสู่ช่วงหลับลึกแล้ว หากไม่ได้ฝึกฝน เรามักจะจดจำความฝันไม่ได้ เพราะความฝันในช่วงนี้จะเต็มไปด้วยสัญลักษณ์ที่ห่างไกลจากสัญลักษณ์ทางกายภาพที่เรารู้จัก หลายๆสิ่งเป็นจินตภาพที่ปราศจากสัญลักษณ์ทางกายภาพที่จะทดแทน เป็นความรู้สึกที่ปราศจากคำพูด ลุ่มลึก และ หากไม่ได้ฝึกฝน เราจะปราศจากคำพูดที่จะถ่ายทอดความฝันเหล่านั้นมาสู่ความจำ ในลักษณ์ที่เป็นสัญลักษณ์ทางกายภาพที่ทำให้บรรยายความฝันเหล่านั้นเป็นเรื่องราวได้

การที่จะจดจำความฝันในช่วงดังกล่าวนี้ได้ จะต้องมีการถอดรหัส จากภาวะที่เป็นสัญลักษณ์ที่เป็นจินตภาพ มาเป็นสัญลักษณ์ที่เป็นกายภาพ เช่นเป็นเรื่องราวเหตุการณ์ สถานการณ์ บุคคล สถานที่ ฯลฯ เราจึงจะมีคำพูดที่สามารถถ่ายทอดความฝันเหล่านั้นไปสู่ความทรงจำ และทำให้จดจำได้ เล่าฝันได้ ไม่เช่นนั้นแล้ว เราจะมีแต่ความฝันที่ พูดไม่ออก บอกไม่ถูก ทำให้เชื่อว่า ไม่ได้ฝัน

พี่นักเขียนหวังว่า คุณน้องจอย จะมีโอกาสได้อ่านหนังสือสองเล่มแรก คือ ธรรมชาติของชาติภพ และ ความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ เพราะสองเล่มนี้ตอบคำถามของคุณน้องได้มากกว่าพี่นักเขียนหลายพันเท่า และอาจจะทำให้คุณน้องเข้าใจตนเองได้ดีขึ้น

คุณน้องเป็นผู้ที่จดจำความฝันได้ดีมากอยู่แล้ว การทำความเข้าใจในสาระจากหนังสือสองเล่มนี้
    จะทำให้คุณน้องก้าวไปสู่ความเข้าใจในตนเองได้อย่างลุ่มลึกอีกระดับหนึ่งอย่างแน่นอนที่สุด

ตามปกติแล้ว พี่นักเขียนมักตอบคำถามเหล่านี้ทางกระทู้ เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้อ่านอื่นๆที่มีคำถามคล้ายคุณน้อง ได้รับข้อมูล หรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วย แต่พอดีช่วงนี้ computer ของ พี่นักเขียนมีปัญหา log-in ไม่ได้ หากคุณน้อง ได้มีโอกาสเข้ากระทู้ขอรบกวนคุณน้องช่วย post ให้ด้วย จะขอบคุณมากค่ะ แต่ถ้าหากต้องการเก็บคำตอบไว้เป็นส่วนตัว ก็ไม่เป็นไรค่ะ

ด้วยความปรารถนดี
    พี่นักเขียน [​IMG]
    <!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

สัญญลักษณ์ที่มาในฝัน ตรงที่เน้นสี เป็น คีย์เวิร์ดทั้งนั้นเลยค่ะ
    ลองแปลดูซิค่ะ เป็นเหตุ เป็นผล ต่อเนื่องกันด้วย

ปัญหาบางอย่าง ที่คาใจอยู่ จะมาให้พบเจอในฝันบ่อย
    เทียบได้กับสัญญลักษณ์ ที่มา ซ้ำๆกัน จนกว่าเราจะเข้าใจ
    เหตุการณ์ในฝันอาจมาในรูปแบบเดิมๆ แต่เมื่อเราเข้าใจ ความรู้สึกในฝันจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ

เท่าที่เดรด รู้สึกนะ...ฝันไม่ได้ร้ายแรงอย่างที่คิด เกี่ยวกับภาวะจิตของเราแน่นอนค่ะ
    จำได้ไหมคะว่า ตอนตื่นขึ้นมารู้สึกอย่างไร โล่งไหมเอ่ย..??

10. kindred

;welcome3
    และ ยินดีต้อนรับ คุณ bannasan ด้วยค่ะ :z10
    ตอนนี้ มีสมาชิกใหม่หลายท่าน กำลังทำความเข้าใจ ประเด็นของกระทู้อยู่
    บางท่านอาจเข้ามาแล้ว งงๆ ว่า เราคุยเรื่องอะไรกัน หัวข้อเป็นเรื่องความฝันก็จริงค่ะ
    แต่จุดประสงค์หลัก เพื่อการเรียนรู้และพัฒนาจิตวิญญาณ และเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น...
    (เหมือนSpot โฆษณา อะไรซักอย่างนิ..[​IMG])

ข้อมูลห้องนี้เยอะมากค่ะ ค่อยๆอ่าน และทำความเข้าใจ นะคะ
    แต่มีทางลัด ให้นิดส์นึงทางนี้ค่ะ(คัดเฉพาะที่พี่นักเขียนตอบ อาจจะย่นระยะทาง ได้หน่อยนึง!!!)
    ตามมาเร้ว!!!--->>รวมเทคนิคสมาธิจากพี่นักเขียนฯ การฝึกฝันเพื่อเรียนรู้

11. pk010209

สวัสดีคุณ mead , คุณเซลล์ , คุณเดรด และเพื่อนทุกคนอีกครั้งค่ะ พอเข้าใจบ้างแล้วค่ะ อ่านจากที่คุณๆโพส แล้วกลับมาคิดดูน่าจะเกิดจากความคิดจากจิตใต้สำนึกเป็นหลัก เกี่ยวกับอะไรก็ตามที่สงผลกับความรู้สึกเราโดยตรง ทำให้ผลของความฝันแสดงออกมาในรูปลักษณ์ต่างๆ ใช่ปะค่ะ ดูจากตัวเองค่ะ ทั้งวันก่อนที่จะหลับ และฝันเจอเรื่องที่ทำให้ไม่สบายใจ เรียกว่าเจอมรสุมก็ได้ค่ะ เครียดสุดๆ คิดในใจว่าถ้าโดนแบบนี้อีกพรุ่งนี้จะร้องไห้โชว์เลยเพราะทนไม่ไหวแล้วอะคะ เฮ้อ! แต่วันนี้ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ
    หนังสือของอาจารย์มีเยอะมากเลยนะคะ ไม่รูจะอ่านจบเมื่อไหร ใช้ทางลัดถามเพื่อนๆในห้องวิทน์เอาอีกทางค่ะ อิอิ....;aa31

12. kindred

(good)เก่งจังค่ะ (พอดียังอยู่...อิอิ)
    เราจะรู้ดีที่สุดค่ะ ที่เดรดบอกว่า รู้สึกมันไม่เลวร้ายนัก
    เพราะ...ความฝันของ คุณpk010209 แสดงให้เห็นอะไรที่ขึ้นจนสุด
    แปรเปลี่ยนเป็นไฟ มาเผาทำลาย หลังคาบ้าน
    แต่ก็กลับมีน้ำมาดับได้ จากตัวเองทั้งนั้นเลยค่ะ...เอาอยู่นี่คะ ปัญหา นะ

ชิวๆ เน๊อะ...ตะเอง เน๊อะ

13. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบคุณที่ช่วยนำข้อความเต็มๆมาให้อ่านนะครับ คุณมะเดรด

ช่วยให้เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ

การแปลความฝันไม่ยากอย่างที่คิดครับ

จับอารมณ์ ความรู้สึก ได้ ก็จะสาวไปถึงต้นตอได้ครับ

มี อ.มะเดรด มาช่วย วิ่งฉิวเลยครับ ;ปรบมือ

ผมก็อาศัยอ่านจากประสบการณ์เพื่อนๆที่นำมาแชร์เหมือนกันครับ คุณ pk
    อ่านแล้ว นำมาพิจารณาดู ก็จะได้อะไรกลับไปเสมอๆครับ he llo _car

14. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    เหตุบังเอิญไม่มีในโลก

วัยเด็ก ฝันเห็นแต่ปีเตอร์แพน ชอบเล่นกับปีเตอร์แพนในฝัน ถ้าจะพบปีเตอร์แพนต้องนอนห้องทางทิศตะวันออกห้องเดียว พอโตขึ้นมาไม่ฝันเห็นแล้ว
    <O:p></O:p>
    ปี 38 ฝันเห็นผู้ชายใส่ชุดนักรบสีแดง บอกว่า “อีกไม่นานเราจะพบกัน สัญลักษณ์ของเรา คือดอกจามจุรี (สัญลักษณ์คือ จ หรือ J เพราะจามจุรีคือสัญลักษณ์ที่ใช้คลุมทับไว้และมีความสำคัญต่อตัวตนในบางชาติภพ)
    ปี 42 ได้รับคำเชิญจากคนแปลกหน้าที่มีร่าง ให้ไปเลือกตุ๊กตากุมารบนหิ้งพระ ตุ๊กตาแต่ละองค์ใส่ชุดสีสันแตกต่างกันไป เราเลือกสีแดงริมสุด เขาหัวเราะแล้วถามกลับว่าอยากรู้จักชื่อไหม เราตอบว่า อยาก เขาตอบว่าอีกไม่นานจะได้รู้เอง
    ปี 48 ในช่วงกายหลับจิตตื่นของเช้าวันหนึ่ง มีเสียงบอกไว้ว่าจงจำไว้ ชื่อของเจ้า คือ จินตนา (จ หรือ J)
    ปี 49 ตามหนังสือชุด ความฝัน มิติ ชาติภพ มาสุ่เว็บบอร์ดพลังจิต ใช้ชื่อ ล็อคอิน JINTAWADEE
    ปี 50 -51 ฝันได้รับการเชื้อเชิญในการบางอย่าง จนกลางปี 51 ฝันมารดาแจ้งว่า ให้เตรียมตัวรับบททดสอบหนัก กำลังงงว่าทดสอบอะไร ปรากฏร่างพี่สาว เดินมาหาก้มศรีษะให้ดู กลางศรีษะปรากฏภาพองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธตรงจักระที่ 7 พอดี และปรากฏร่างน้องสาวเดินมาพร้อมกันพร้อมยื่น ช่อดอกจามจุรีมาให้ (จามจุรี คือสัญลักษณ์ คลุมทับ จ คือ J คือ จินตนาการ ความรู้
    แสดงว่า ที่ได้มาเรียนห้องจินตนาการความรู้ และ ตั้งใจในทางเดียวกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั้น ล้วนถูกต้องทั้งหมด เพราะเป้าหมายได้แสดงออกมาในความฝันก่อนหน้าแล้ว<O:p></O:p>
    ปี 52 ได้รับรหัส JP เจ คือ จินไตย จาก ลิตเติ้ลดั๊ก แปลกตรงที่ว่าดั๊กไม่เคยอ่านหนังสือชุดนี้ และไม่รุ้ความหมายของจินไตย เมื่อดูในกูเกิ้ล จินไตย (J) คือ ความรู้ จินตนาการ
    ปี 52 ได้รับชุดสวยมาก เป็นการมิกซ์และแมท ของสีขาวและสีแดงอย่างสวยงามลงตัว แต่มองเห็นรู้ว่าเขานำมาให้เรา แต่เราปฏิเสธ ว่ามันสวยเกินไป ไม่เหมาะกับคนอย่างเรา เดี๋ยวฝันใหม่ จะเลือกอีก
    ที่คุณเซลล์นำมาโพสต์มีความถูกต้องของมัน เพราะเราอาจได้รับการติดต่อ จากบางดวงจิตที่มีภาวะจิตสูงกว่าซึ่งจะพบกันได้ ในความฝัน หรือสมาธิ ที่ปราศจากเครื่องพราง คือเวลา ที่ทำให้การติดต่อเป็นไปได้
    จริง ๆ หนังเรื่องโปรดจินตวดีคือ เดอะ ดาวินชี่โค๊ดนะ แต่ชีวิตจริง ถ้าจะมันส์กว่า คริ คริ<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2009
  15. JINTAWADEE

เห็นข้อความคุณนักเขียนแล้ว ดีใจจังเลย ฝากใครโทรไปบอกความระลึกด้วยนะจ๊ะ ถ้าเป็นความฝันและใช้ในการแก้ปัญหานี่ จินต์ได้กำไรบ่อย โดยเฉพาะเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพ
    ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ตอนผื่นขึ้นเยอะ ก็ได้รับทราบมาว่าขากแคลเซียม พอไปซื้อมาทาน มันก็หายจริง ๆ
    มาเมื่อคืนนี้ ฝันว่าได้ไปที่ร้านขายยาและพูดกับเภสัชกรว่า เรามีปัญหาลมอัดที่หัวใจทำให้เจ็บจี๊ดอยู่ แต่เภสัชกรส่ายหน้า แต่ได้ส่งยามาให้ถุงหนึ่ง เรารับมาสังเกตุดูเป็นเม็ดยาสี แดงหลายเม็ด และมี สีขาว สีเหลืองผสมมาด้วย เราจึงบอกไปว่า เหล่านี้คือยาบำรุงเลือดนี่ เขาพยักหน้าประมาณว่า เราเลือดจาง เราถามราคา เขาไม่ตอบ ยิ้มให้ ว่าให้ฟรี แต่ให้เราจดจำชื่อเขาไว้ พร้อมนำชื่อมาให้เราดู พร้อมนามสกุล
    ฝันข้างบนนี้ ตีปริศนาได้ หลายชั้นจริง ๆ อย่างที่ระบุไว้ในหนังสือ เป็นทั้งวิธีการแก้ปัญหา เป็นทั้งสอดแทรกเป้าหมายที่ได้เลือกไว้ในระดับจิตวิญญาณด้วย ความฝันอันนี้ ชิล ชิล น้องเดรคอยู่แล้วเนอะ<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2009
  16. JINTAWADEE

สรุปว่าห้องนี้ก็คือ J คือ จินไตย คือ จินตนาการ ความรู้

17. Little Duck

Little Duck เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    Confirmation ว่า ไม่ผิดห้องค่ะ :VO ...

ขออนุโมทนากับ ทุกข้อความของพี่ เอ ค่ะ

18. Little Duck

Little Duck เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ถูกต้อง ค่ะ เหตุบังเอิญไม่มีในโลก
    เช่้นเดียวกัน กับ ทุกรหัส เมื่อได้รับมา ย่อมมีความหมายในตัวมันเอง ..

ถึงเวลาคำตอบจะมาเอง

อนุโมทนาค่ะ ..[​IMG]

19. pk010209

20. wideheart

wideheart สมาชิกใหม่

กลับมาแล้วค่ะ ไปเที่ยวสนุกมาก ๆ ธรรมชาติเติมเต็มพลังใจได้วิเศษยิ่ง เลยสูบพลังเหลือเฟืยตั้งเยอะมาฝากเพื่อน ๆ กันด้วยค่ะ นี่กะว่าอีกสองเดือนจะไปเที่ยวต่อ คราวหน้าไปซักสองสามจังหวัดเป็นดีแน่ อิอิ..<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ประสบการณ์เรื่องจริงที่รถไฟที่สถานีชุมทางบางซื่อ รถไฟมาช้ากว่ากำหนดเกือบห้าสิบนาที ขณะยืนรอก็ดูผู้คนแถวนี้ไปเรื่อย เห็นผู้ชายคนหนึ่งไม่รู้เป็นใครมาจากไหนนั่งอยู่ที่ม้านั่งพักผู้เดินทางปากพร่ำบ่นอยู่คนเดียวตั้งนานแระ เสื้อผ้าที่สวมใส่สกปรกอาจมีอยู่ชุดเดียวน้ำก็คงไม่อาบเป็นแรมเดือนปีเนื้อตัวเหม็นสาป อายุอานามเดาว่าสามสิบกว่า ๆ ผิวดำเมี่ยม เขามีเวรกรรมอะไรติดตัวมานะหรือปัจจุบันได้สร้างกรรมที่ไม่ดีไว้ ไวด์ฮาร์ทคิดเลยไปว่าเขาเล่นของคุณไสยทำร้ายผู้อื่นหรือเปล่าหนอถึงทำให้จิตฟั่นเฟือนอย่างนี้หรืออาจไม่ใช่ก็ได้ ได้คุยกับเจ้าหน้าที่รถไฟผู้หนึ่งเขาบอกว่าชายคนนี้มานั่งอยู่ที่บ่อย ๆ ไม่มีใครเขาสนใจหรือคุยด้วยจะมีก็ผมยิ้ม ๆ ให้เขาคนเดียว ไวด์ฮาร์ทบอกกับลุงประกาศไมค์ว่าให้เงินเขาไปหนึ่งร้อยบาทเพราะสงสารน่ะ แล้วมีเด็กสาวดูอายุยังไม่ถึงยี่สิบแต่มีลูกซะแล้วอุ้มไว้คนหนึ่งอีกคนเป็นเด็กผู้หญิงตัวนิดคอยเดินตามแม่ เดินผ่านไวด์ฮาร์ทไปมาสองครั้งนึกเอ็นดูเด็กเข้าไปหยอกล้อแถมส่งตังค์ใส่มือเด็กตัวน้อยแต่แม่เป็นผู้รับไว้ ให้ไปหนึ่งร้อยบาทด้วยความเห็นใจเพราะท่าทางจน ๆ ไอ้เราก็อดสงสารอีกไม่ได้นั่นแหละไม่ใช่ให้ด้วยความหน้าใหญ่ใจโตแต่ให้ด้วยความกรุณาต่อเพื่อนมนุษย์อันพึงจะเอื้อเฟื้อกันได้ก็ทำไป และอีกตาหลานคู่หนึ่งไวด์ฮาร์ทรู้สึกถูกชะตาถามไถ่กันลุงบอกคอยรถไฟไปอุดรก็เลยให้ตังค์เด็กไว้กินขนมร้อยบาทให้เพราะอยากให้ ขอย้อนเล่าตอนให้เงินชายคนแรก ไวด์ฮาร์ทส่งเงินให้เขาพร้อมกับความรู้สึกพูดจากใจ ข้าเมตตาเจ้า ขอให้เป็นสุขเป็นสุขเถิด เขารับเงินไปโดยไม่พูดอะไรแล้วหยิบกระเป๋าสะพายยาวที่อยู่ข้างสวมหัว ไวด์ฮาร์ทมองหน้าเขาตรง ๆ ยิ้มให้อย่างจริงใจ เขาก็ยิ้มรับนิดหนึ่งแล้วรีบเดินออกจากที่นี่ คิดตามหลังเขาไปว่าบางทีเขาอาจรู้สึกดีที่อย่างน้อยยังมีอีกคนหนึ่งมีน้ำใจปารถนาให้เขาเป็นสุข ประมาณห้านาทีรถไฟขบวนที่ไวด์ฮาร์ทรออยู่ก็มาถึงค่ะ รู้สึกสุขใจอย่างบอกไม่ถูก<O:p</O:p