*เปลือกไม้*ปิดกระทู้นี้แล้วครับ *พบกันที่กระทู้ใหม่นะครับ*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เปลือกไม้, 15 มีนาคม 2010.

1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    หลวงปู่ดู่ กล่าวถึงสมเด็จพระสังฆราช (อยู่)ครับ

จากหนังสือพระผู้จุดประทีปในดวงใจ โดยอาจารย์ศุภรัตน์ แสงจันทร์

38.พระดีที่น่าเคารพ

ปกติเวลาเราไปไหวพระสุปฏิปันโนหรือพระที่ทรงคุณธรรม บางครั้งมักจะมีการขอให้ท่านช่วยอธิษฐานจิตวัตถุมงคลที่นำไป ผู้เขียนและคณะบางครั้งเวลาที่ท่านมีสุขภาพดีอารมณ์แจ่มใสจึงขอให้ท่านทำให้มีครั้งหนึ่งผู้คนไปกันมากของที่จะให้ท่านอธิษฐานมีหลายอย่างรวมกันไป เมื่อท่านอธิษฐานเรียบร้อยแล้ว หลวงพ่อพูดขึ้นว่า

" เจอดีหลายๆ องค์ พระนะ แต่องค์นี้เป็นพระดีมาก "

ท่านชี้ไปที่ล็อกเกตพระสงฆ์องค์หนึ่ง เมื่อผู้เขียนหยิบมาดู จึงกราบเรียนท่านว่า

" ก็เป็นล็อกเกตรูปหลวงพ่อไงละครับ ที่ทางวัดเขาทำให้บูชา "

หลวงพ่อท่านจึงรีบตอบว่า

" เอ้าข้าไม่รู้ ทำไว้ซะเล็กเลยมองไม่เห็นว่าเป็นองค์ไหน "

มีลูกศิษย์อีกคนจึงถามท่านว่า

" ทำไมหลวงพ่อจึงรู้ละครับ "

ท่านจึงตอบว่า

" ข้าก็ไม่รู้เพียงแต่มีความรู้สึกพิเศษ แกถามอาจารย์เขาดูดีกว่า "

หลวงพ่อท่านเลี่ยงมาให้ผู้เขียนตอบแทน แต่ผู้เขียนได้แต่ยิ้มไม่ตอบอะไร จนเมื่อลาหลวงพ่อกลับจึงตอบให้ฟังว่า

" หลวงพ่อท่านคงมีเมตตาที่เห็นพวกเราทุกคนเคารพท่านแล้วไม่สงสัยท่าน ท่านจึงบอกอย่างนี้ก็ได้ อีกอย่างหนึ่งคงมีแสงสว่างจากพลังจิตใจในคุณพระที่ท่านอธิษฐานไว้ ไปปรากฏที่หลวงพ่อก็ได้ อะไรก็ดีทั้งนั้นแหละ "

เรื่องของพระดีที่มีคุณธรรมนี้ หลวงพ่อท่านเคยบอกผู้เขียนว่า

" เวลาที่ไปไหว้พระองค์ไหนก็ตาม ถ้าผู้ที่ทำเห็นแล้วจะรู้ได้ เพราะท่านจะมีที่อยู่ของท่านเฉพาะ ถ้าองค์ไหนเราเห็นท่านอยู่ในที่ของท่านแล้วองค์นั้นแหละพระดี ข้อสำคัญต้องทำให้เห็น หรือเวลาแกไปเจอภาพพระองคืไหนก็ตามเอามือแตะภาพท่านทำใจเฉยๆ ถ้าขึ้น (ปีติ) มาถึงหัวแสดงว่าองค์นั้นดี"

ผู้เขียนเคยนำรูปของสมเด็จพระสังฆราช (อยู่) วัดสระเกศไปให้ท่านอธิษฐานจิต พอหลวงพ่อท่านแตะรูปท่านบอกว่า

" องค์นี้เป็นพระดีมีบารมีสูงมากพอกับหลวงพ่อโตวัดระฆัง จะมากกว่าเสียด้วย ถ้าแกไม่เชื่อลองจับดูก็ได้ "

ผู้เขียนรีบตอบท่านว่าไม่ละครับ เพราะผู้เขียนรู้ตัวเองดีว่าคุณธรรมของเรายังน้อยนิด บารมีของเรายังไม่เท่ากับหนึ่งในล้านส่วน ของเศษละออง ธุลีพระบาทของพระโสดาบันเลย แต่อย่างไรก็ตาม ผู้เขียนรู้สึกซาบซึ้งในองค์หลวงพ่อมาก ที่ท่านมีเมตตาสั่งสอน เพื่อให้ความรู้ และความกระจ่างกับ ลูกศิษย์

สากจฺฉาย ปญฺญา เวทิตพฺพา

ปัญญารู้ได้ด้วยการสนทนา

พุทธพจน์

http://www.dharma-gateway.com/monk/preach/lp_doo/lp-doo-index.htm

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2010
  2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

รายการนี้พี่กำธรฝากให้จองให้ครับ

3. เปลือกไม้

รับทราบการจองครับพี่หน่อง ขอบคุณนะครับ

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับสนับสนุนครับ ทำตามที่หลวงพ่อสังวาลย์ท่านสอน ต้องดีแน่นอนครับ ไม่ต้องคอนเฟิร์ม ครับ ของจริงทั้งนั้นที่หลวงพ่อท่านสอน ท่านเป็นพระอรหันต์ครับ วาจาศักดิ์สิทธิ์ ใครปฏิบัติได้ ผู้นั้นย่อมเจริญ ส่วนวัตถุมงคลที่จอง ไม่เกินวันอังคารนะครับ จะโอนเงินให้ พอดีวันนี้ตอนเช้าไม่ได้เปิดคอมฯ แต่โทรศัพท์คุยกับป๋าหน่อง ป๋าท่านแนะนำ ก็เลยให้ป๋าท่านอนุเคราะห์จองให้ ขอบคุณทั้งสองคนครับ

5. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดบาตรทั้งสวยทั้งถูก ของดีจริง

6. chachamnan

chachamnan เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ของผมว่าจะโอนวันจันทร์นะครับ เผื่อมีอะไรน่าสนใจอีก เป็นเหรียญหลวงปู่ฟัก ขอขอบคุณครับ

7. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมชมค่ะ คุณบอย ขอจององค์นี้นะค่ะ ลูกหลานพญานาคอยากเก็บไว้ค่ะ

8. เปลือกไม้

หลวงพ่อเกษม เขมโก สำนักสุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง

พระผู้ทรงอภิญญาบารมี ตนบุญแห่งลานนาไทย ท่านได้สละตำแหน่งเจ้าอาวาส เดินทางมุ่งหน้าสู่สุสานไตรลักษณ์ สถานที่ที่ท่านใช้ปฏิบัติธรรมตลอดอายุขัยของท่าน หลวงพ่อเป็นพระอริยะสงฆ์ที่มีวัตรปฏิบัติและปฏิปทาที่ควรแก่การกราบไหว้สักการะบูชาเป็นอย่างยิ่ง วัตถุมงคลที่ท่านอธิษฐานจิตล้วนแล้วแต่ทรงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์และเปี่ยมไปด้วยพลังแห่งความบริสุทธิ์แห่งมหาพุทธานุภาพ ซึ่งสร้างประสบการณ์มากมายให้กับผู้ที่ใช้บูชา วัตถุมงคลของท่านจึงเป็นของดีที่เป็นที่ต้องการของลูกศิษย์ลูกหาและประชาชนทั่วไป

พระสังกัจจายน์หลวงพ่อเกษม เขมโก

พระสังกัจจายน์หลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่นมหาลาภเขมโก ๖๐ พรรษา
    สภาพสวย ขนาดฐาน ๑.๓ ซม. สูง ๑.๖ ซม. มีตอกโค้ด ข้างฐานครับ
    เปิดราคาเบาๆสำหรับผู้ต้องการเพียง 200 บาทรวมค่าส่งแล้วครับ

<CENTER class=minicorner>สนใจจองและโอนเงินเข้าบัญชี </CENTER><CENTER class=minicorner></CENTER><CENTER class=minicorner>นายสาธิต ไชยวังษา ธนาคารกรุงไทยฯ สาขาตาก </CENTER><CENTER class=minicorner>ออมทรัพย์ เลขที่ 603-1-79031-9 สอบถามโทร 088-4318890</CENTER><CENTER class=minicorner></CENTER><CENTER class=minicorner>รับประกันความพอใจตามหลักสากลทุกองค์ทุกประการ 7 วันครับ</CENTER>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.7 KB
      เปิดดู:
      1,427
      ขนาดไฟล์:
      90.8 KB
      เปิดดู:
      1,374
      ขนาดไฟล์:
      63.1 KB
      เปิดดู:
      1,147
  9. เปลือกไม้

ของท่านดีอยู่แล้วครับ เหลือแต่เราที่ยังไม่ดี หุ หุ หุ

ขอบคุณครับ

10. เปลือกไม้

ได้ครับ ไม่เป็นไร ผมก็จะมีลงมาใหม่เรื่อยๆครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ

11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ด้วยนะค่ะ จองค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

12. เปลือกไม้

ได้ครับคุณอุ้ม องค์นี้ผมไปรับจากมือหลวงพ่อเลยครับ สวยมากครับ

ขอบคุณนะครับ

13. เปลือกไม้

รับทราบการจองครับ ขอบคุณนะครับ

เหรียญนี้ผมได้จากท่านประมวล สมัยท่านเป็นผู้ว่าฯที่ปราจีนบุรีครับ

14. เปลือกไม้

อนุโมทนาและขอบคุณพี่กำธรมากนะครับ
    ตอนนี้ผมก็อยู่ได้เพราะคำสอนหลวงพ่อนี่แหละครับ
    แม้ไม่ได้ฟังจากปากท่านโดยตรง แต่ก็เหมือนท่านอยู่ด้วยครับ

15. chachamnan

chachamnan เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    จองครับราคา 650 บาทรวมส่ง เหรียญหลวงพ่อเกษมหลัง ภปร

ขนาดไฟล์:
      366.8 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      308 KB
      เปิดดู:
      53
  16. เปลือกไม้

รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

17. chaipawat

chaipawat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    เหรียญพญาสิงหราช หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก ปี๓๘

เหรียญพญาสิงหราช หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก
    จัดสร้างขึ้นเมื่อ ปี 2538 สภาพเหรียญสวยเดิม
    ด้านหลังมียันต์พญาสีหราชงดงามมาก

เปิดราคามูลค่าสะสมเพียง 200 บาทพร้อมส่งครับ

สนใจจองและโอนเงินเข้าบัญชี
    นายสาธิต ไชยวังษา ธนาคารกรุงไทยฯ สาขาตาก
    ออมทรัพย์ เลขที่ 603-1-79031-9 สอบถามโทร 088-4318890
    ขอจองเหรียญนี้ด้วยครับ

18. เปลือกไม้

รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

19. เปลือกไม้

ผมส่งของให้แล้วนะครับ มีของฝากไปด้วยหนึ่งองค์ครับ
    สภาพพอใช้แต่พุทธคุณไม่ลดครับ

รหัสEMS EH131065066th

ขอบคุณนะครับ แล้วอย่าลืมมาแวะเยี่ยมบ่อยๆนะครับ

20. เปลือกไม้

เทพเจ้าแห่งท่าสองยาง

ครูบาสร้อย ขันติสาโร วัดมงคลคีรีเขตต์

ศิษย์เอก หลวงปู่สุข วัดโพธิ์ทรายทอง
    สหธรรมมิก กับ หลวงปู่หงษ์
    เทพเจ้าของชาวกระเหรี่ยง ไม่ว่า กระเหรี่ยงคนใดจะออกเดินทางไกลไป ต่างถิ่น จะต้องมานอนให้ท่านเหยียบ ก็เดินทางครับ

ภาพที่ครูบาสร้อย กำลังอธิษฐานจิตและประพรมน้ำมนต์แก่ลูกศิษย์

ปรากฏว่ามียันต์ประทับอยู่บนศีรษะ เป็นที่น่าอัศจรรย์

บ้านมะตะวอ อำเภอท่าสองยาง เป็นแนวเขตชายแดนไทย/พม่า ในระหว่างปี

พ.ศ. 2525-2535 พม่ากับชนกลุ่มน้อยชาวกะเหรี่ยงมีปัญหากระทบกระทั่งมาโดยตลอด

ชาวบ้านในละแวกนี้ได้อาศัยบุญบารมีท่านและวัดเป็นที่หลบภัยอันตรายมาโดยตลอด

ท่านเป็นพระปฏิบัติ อบรมเรื่องกรรมฐานแก่ลูกศิษย์และชาวบ้าน ท่านมีแต่ให้

ไม่หวังในลาภสักการะ พระเครื่องของท่านมีเพียงไม่กี่รุ่น เปี่ยมไปด้วยพุทธคุณ

อันสูงส่งพร้อมด้วยประสบการณ์ที่เกิดขึ้นมากมายแก่ผู้ที่ได้บูชา

ท่านได้มรณภาพ เมื่อ 19 ม.ค. พ.ศ. 2541 สิริอายุ 69 ปี

คงไว้ซึ่งคุณความดีของท่านอยู่คู่กับวัดมงคลคีรีเขต อ.ท่าสองยาง จ.ตาก ตลอดไป

เหรียญครูบาสร้อย รุ่นพิเศษ ปี 2535

สร้างเป็นที่ระลึกในการฉลองสมณศักดิ์ของท่าน
    เมื่อวันที่ 14 มี.ค. 2535 สภาพเหรียญสวยมาก
    กะไหล่ทองเต็ม เดิมๆครับ
    เปิดราคาค่าบูชาเพียง 280 บาทพร้อมส่งครับ

<CENTER>สนใจจองและโอนเงินเข้าบัญชี </CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>นายสาธิต ไชยวังษา ธนาคารกรุงไทยฯ สาขาตาก </CENTER><CENTER>ออมทรัพย์ เลขที่ 603-1-79031-9 สอบถามโทร 088-4318890</CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>รับประกันความพอใจตามหลักสากลทุกองค์ทุกประการ 7 วันครับ</CENTER>

ขนาดไฟล์:
      368.1 KB
      เปิดดู:
      1,788
      ขนาดไฟล์:
      346.3 KB
      เปิดดู:
      1,621
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2010