เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    ขอร่วมกิจกรรมด้วยนะครับ

ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่ได้ลำบากอะไร ชีวิตก็เรื่อยๆ จุดเริ่มต้นของผมของการเข้าสู่การสะสมพระเครื่อง คือ ผมสงสัยในพุทธคุณของพระเครื่อง จึงเริ่มจากสายเสน่ห์เป็นหลัก(เพราะสายคงกระพันคงลองยาก พลาดมาล่ะยุ่งเลย) ก็เริ่มหาพระแนวๆขุนแผนมาลอง ลองจนมั่นใจว่าพุทธคุณมีจริงๆ เพราะผมจากคนหน้าตาธรรมดา แต่มีสาวสวยๆมามอง มองแบบกินเลือดกินเนื้อ ยิ้มหวาน เล็งใคร ก็มีคนให้ความสนใจกลับ จนทำให้ผมหลงระเริงไปอยู่พักใหญ่ การงานก็เป็นไปแบบเรื่อยๆไม่โดดเด่น ลุ่มๆดอนๆยังหาที่มั่นคงในชีวิตไม่ได้ (แต่ก็มีความสุขดีเพราะมีสาวๆรุมล้อม)

จนผมเริ่มสงสัยว่าเป็นเพราะผมผิดศึลมากไปรึป่าว จึงทำให้ผมไม่ค่อยเจริญก้าวหน้าซํกเท่าไหร่ จะทำอะไร จะสอบอะไร ก็จะติดๆขัดไปหมด แล้วช่วงนั้นแม่ของผมก็ป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย คือขั้นที่ลามไปส่วนอื่นๆแล้ว พ่อผมเลยให้แม่ห้อยพระพรหม หลวงปู่ดู่ พระหยดน้ำหลวงปู่ทิม แล้วก็เหรียญหลวงปู่ทวด ผลหลังจากการผ่าตัด และให้คีโมแล้ว คุณแม่ของผม นี่ก้หลายปีแล้วก็ตรวจไม่พบเชื้อมะเร็งอีกเลย แถมยังสุขภาพดีขึ้นเรื่อยๆ

ผมเลยตัดสินใจเลิกเล่นสายเสน่ห์ทั้งหมด หันมาสวดมนต์ รักษาศีลให้ดีที่สุด(ก็มีหลุดหลายครั้งอยู่) พยายามหางานรัฐวิสาหกิจทำ (ตามที่พ่อกับแม่อยากให้ทำ)แล้วก็หันมาห้อยพระ หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อกวย หลวงพ่อชาญญรงค์
    เป็นสามองค์หลัก ในที่สุด ผมก็สามารถเข้าทำงาน ในที่พ่อกับแม่อยาก ให้ทำ จนแม่บอกว่าแค่นี้ก็ตายตาหลับแล้ว เพราะลูกทั้งสองคน ได้ทำงานที่มั่นคงแล้ว

จนถึงวันนี้ผมยังคงเชื่อมั่นและทราบซึ้งถึงความเมตตาของครูบาอาจารย์ ที่ได้ช่วยเหลือผมมา จนมีวันนี้ เพราะผมมั่นใจมากๆครับ ว่าท่านช่วย ถึงแม้ว่าจะไม่ทราบอย่างชัด ว่าองค์ไหนแน่ที่ช่วยเหลือผมจนได้เข้าทำงาน เพราะผมก็ขอไว้หลายองค์ แต่เวลาทำบุญผมก็อุทิศให้ทุกองค์ครับ

ส่วนสาเหตุที่ผมว่าพระท่านช่วยแน่ๆก็เพราะว่า ตอนที่ผมได้ผมอายุ30แล้ว ความรู้ก็เลือนลางไปเยอะไปแล้วครับ ถ้าเทียบกับตอนจบใหม่ๆ คงห่างกันเยอะ ตอนจบใหม่ๆยังสอบไม่ค่อยผ่าน ช่วงหลังๆนี่เรียกได้ว่า มั่วมากๆๆ ก็สอบผ่านทุกที่นะครับ บางที่สอบผ่านหลายครั้งแต่ตกสัมภาษณ์
    แต่ท้ายที่สุดผมก็คิดว่าน่าจะมาจากความที่ผมตั้งใจจะทำเพื่อให้พ่อกับแม่สบายใจด้วยแล้วก็ทำบุญ สวดมนต์ ก็เลยได้งานรัฐวิสาหกิจสมใจ

แล้วก็ท้ายที่สุดคือผมก็ได้อะไรๆหลายๆอย่างจากการบูชาพระ รู้จักที่จะกลัวต่อบาป มุ่งมั่นที่จะทำความดีมากยิ่งขึ้น เพราะผลที่เกิดขึ้นมันชัดเจนจนมากกว่าคำว่าบังเอิญ

2. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่านครับผม

3. tit srion

tit srion เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมกิจกรรมด้วยคนครับ:cool:
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมติดตามกระทู้ของพี่หนุ่มมานานพอสมควร ได้ความรู้ ได้มุมมองใหม่ๆ ทั้งจากพี่หนุ่ม จากพี่ๆใจดีทุกท่าน ในเรื่องของแม่ เมื่อก่อนผมคิดว่าต้องทำงานเยอะๆหาเงินมาให้มากๆ(แบบหวังอยากให้มีฐานะอยู่ในขั้นดี) เพื่อจะให้แม่มีเงินใช้อย่างสุขสบาย ทำงานหนัก เยอะ ทุกวัน เพื่อหวังให้ได้เงินมากๆ จนไม่ค่อยมีเวลาได้ดูแลแม่ วันเวลาผ่านไปนาน ฐานะก็ไม่ได้ดีขึ้นไปกว่าเดิม ดิ้นรน เงินขาดๆเกินๆ ผมถามตัวเองว่า แล้วเมื่อไรเราจะมีฐานะดีขึ้น แม่จะได้สบาย ผมตอบตัวเองว่า สงสัยจะทั้งชีวิตของผม แม้ทั้งชีวิตของผมจะทำให้ฐานะดีขึ้นจริงหรือ ผมเลยมองในสิ่งที่เป็นไปได้ ในสิ่งที่เราทำให้แม่ได้ในฐานะลูกและฐานะคนจนๆอย่างผม ผมอยู่บ้านข้างๆแม่ ผมจะค่อยซักผ้าบ้าง ล้างจานให้ท่านบ้าง ทำกับข้าวให้ท่านบ้าง แล้วแต่เวลาจะอำนวย ผมจะพูดคุยกับแม่บ่อยๆไม่ให้ท่านเหงา เนื่องจากพ่อผมเสียไปตอนปี 43 ผมจะทำให้แม่ แม้ในสิ่งที่ผมทำไป ไม่ได้ทำให้ชีวิตของแม่อยู่สุขสบาย แต่ก็เต็มใจทำในสิ่งที่ทำได้ ในฐานะคนจนๆ ก่อนที่ผมจะไม่มีเวลาตอบแทนท่าน เพราะมั่วแต่ตามฝันตัวเองจนลืมแม่
    ขอบพระคุณครับ

4. ky9

ky9 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณหนุ่ม
    ขอไฟล์ภาพหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโตด้วยครับ
    koy-999@hotmail.comขอบคุณครับ

5. Hermitt99

Hermitt99 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณหนุ่มครับ
    ผมได้รับพัสดุแล้วนะครับ ขอขอบคุณที่สงเคราะห์ เอื้อเฟื้อให้นะครับ ขอบคุณครับ

6. ธณบดี

ธณบดี เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    เรียนคุณหนุ่ม
    วันนี้เวลา 15:23 โอนเงินค่าบูชาพระหมายเลข 706 ให้แล้วครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หมายเลขพัสดุ ระบบ ems ที่จัดส่งไปแล้วเมื่อเช้านี้

EL 2901 00288 TH….. tsurasit99
    EL 2901 00291 TH….. Athip
    EL 2901 00305 TH….. เก้าช่อง
    EL 2901 00314 TH….. Sanguank
    EL 2901 00328 TH….. พงศ์

EL 2901 00331 TH….. Funfun27
    EL 2901 00345 TH….. then9
    EL 2901 00359 TH….. thakornt
    EL 2901 00362 TH….. Sprobuild
    EL 2901 00376 TH….. anexta

EL 2901 00380 TH….. ปัญญามรรค
    EL 2901 00393 TH….. pinyosin
    EL 2901 00402 TH….. Step&Time
    EL 2901 00416 TH….. vrk6223
    EL 2901 00420 TH….. ขุนชัย

EL 2901 00433 TH….. Moo noi
    EL 2901 00447 TH….. hi-kick07
    EL 2901 00455 TH….. หลวงแมว
    EL 2901 00464 TH….. Robert
    EL 2901 00478 TH….. Star999

EL 2901 00481 TH….. optimus prime
    EL 2901 00495 TH….. NY999

8. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมจะจัดส่งให้ในเช้าวันพรุ่งนี้นะครับ ขอบคุณมากครับ

9. หนุ่มเมืองแกลง

1

ขอบคุณมากครับ ยินดีด้วยครับ

10. @erawan

@erawan เป็นที่รู้จักกันดี

11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เหตุผลถูกต้องตามที่เพื่อนสมาชิกบอกเลยครับ ใช้ได้และไม่เป็นอะไรครับ เพียงแต่จะขัดตาขัดใจตลอดไป

12. หนุ่มเมืองแกลง

1

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    สิ่งเล็กๆที่ฝังแน่นอยู่ในใจเรา แม้จะดูขัดเขินเมื่ออยากจะบอกผู้อื่น แต่นั่นอาจจะเป็นกระจกหกด้านช่วยสะท้อนใจ ให้บางคนย้อนมองตัวเองที่เคยผิดพลาดไปในวันก่อน หรือยังขาดการทำอะไรที่สำคัญไปบ้างในเวลานี้ เป็นการทำกุศลต่อคนที่หลงทางได้บ้าง แม้อาจจะไม่ทุกรายไปที่ได้เก็บไปขบคิด พบว่า..กว่าครึ่งของเพื่อนสมาชิกในเวปพลังจิต ล้วนมองหาเส้นทางของความสุขสงบ อยากผ่อนคลายทุกข์และได้มุมมองดีๆกลับออกไปสู้ชีวิตต่อในวันรุ่ง คนที่ยังเต็มไปด้วยกิเลส มากด้วยอีโก้และความหลงในอบายภูมิ มักไม่เข้ามาอ่านแม้ชำเลืองแลด้วยหางตาก็ยากเหลือแสน ต้องขอขอบคุณในน้ำใจของเพื่อนสมาชิกที่สละเวลาเขียนบันทึกในมุมชีวิต ที่อาจไม่มีใครเคยรับรู้มาก่อน ขอบคุณครับ

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ค่อยๆเข้ามาดูนะครับ ช่วงนี้ผมจะนำพระเครื่องดีๆแบบแท้ดั้งเดิม มาแบ่งให้เลือกจองบูชากัน แบบที่เมื่อยี่สิบปีก่อนแท้อย่างไร วันนี้ก็แท้แบบเดิม บางครั้งก็เหนื่อยๆใจที่เห็นมาตรฐานมันเปลี่ยนไปมากแบบหักมุมกลับหรือยกเครื่องกันใหม่หมดเช่นนั้น ก็ต้องเลือกที่ยังมีการสะสมแบบที่มีมาตรฐานเดียวกันมาแบ่งให้เลือก จะได้ไม่ต้องมานั่งจิตตกกันวันหน้า รับรองว่าแท้และดีแบบมาตรฐานเดิมๆ เช่นพระผงพรายของหลวงปู่ทิมอีกบางวัดที่จะนำมาแบ่งกันต่อไปในราคาหลักพันอ่อนๆ(ก่อนจะเสนอของแพงหลักหมื่นในคราวต่อๆไป) เป็นพระแท้ที่ยังมีการยอมรับเป็นมาตรฐานเดียวกับเมื่อหลายสิบปีก่อนว่า ผสมผงพรายด้วยจริง ท่านปลุกเสกไว้จริงและเรื่องเสน่ห์แจ๋วจริงๆ และกรรมการสายตรงทางพื้นที่ทุกราย ยังยืนในมาตรฐานเมื่อหลายปีก่อน แม้จะมีคนแอบยัดเข้ามาใหม่เพื่อผลิตเป็นอุตสาหกรรมในครัวเรือนพร้อมเรื่องเบื้องหลังวังวนของผลประโยชน์ และมีพระนางพญา พระพุทธหิรัญราชของ ลพ.เวก เพชรบุรี ที่เก็บไว้ก็จะนำมาแบ่งให้อีกสักนิด

16. ต้นบัว

ต้นบัว เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ตั้งตารอครับ 555

17. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

สวัสดีครับ ทุกท่าน
    จากที่อ่านบทความของเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ผ่านตามา พบว่า แต่ละท่านก็ มีความสุข ความทุกข์ ปะปนกันในชีวิตของแต่ละคนเป็นธรรมดา แต่ในรายละเอียดบ่งบอกว่า แต่ละท่าน ล้วนมีความดี ความกตัญญูอยู่ในสำนึกของแต่ละคนมากบ้างน้อยบ้าง ผมเองก็เช่นกัน ไม่แตกต่างจากทุกท่าน

ชีวิตของผมอาจจะไม่หวือหวามากนัก ครับ เพราะว่า ตั้งแต่เด็ก จุดมุ่งหมายของผม เปลี่ยนแปลงไปตลอด ตามความจำเป็น แรกเริ่มเลย เด็กๆผมเป็นคนเรียนค่อนข้างเก่ง ดังนั้น จึงเน้นเรียน ถึงแม้ จะมีคุณตาเป็นผู้มีคาถาอาคม และเป็นผู้สร้างพระรุ่นดังในอดีตรุ่นหนึ่ง ในความคิดของเด็กอย่างผม ก็รู้สึกเฉยๆ เพราะ อย่างเราคงไม่มีใครมาทำร้าย ไปเรียนก็ใกล้ๆ อุบัติเหตุก็ไม่ค่อยมี ไม่ค่อยจะได้ยินหรอกครับ ว่า ต้องแคล้วคลาด คงกะพัน มหาอุตม์ อะไรอย่างนั้น ไปเยี่ยมตาแต่ละครั้ง อย่างมากก็ขอให้ตาสอนคาถาหายตัว ตามประสาเด็กๆ ซึ่งตาก็หัวเราะหึหึ แล้วก็บอกว่าอย่างเอ็ง ถึงตามีวิชานี้ เอ็งเรียนก็ไม่มีประโยชน์เพราะเอาแต่สนุก เอาแต่กินตามประสาเด็ก

พระเครื่องนั้น แค่ผ่านตา ตามประสาเด็กเท่านั้น ถึง ลุงของผมจะสะสมไว้เยอะ แท้บ้าง เก๊บ้างเพราะผมมีปัญหาด้านสายตา เวลาส่องกล้องดูพระ ไม่สะดวก ดูไม่เป็นกับเขา จึงถามผู้ใหญ่ ตามประสาเด็กเท่านั้น ว่า องค์นี้เรียกว่าพระอะไร พุทธคุณเป็นอย่างไรเท่านั้น เพิ่งจะมาจริงจัง เอา เมื่อตอนอายุประมาณ 35-36 นี่เอง ครับ เนื่องจากตกงาน ครับ เพราะ มันว่าง มันเครียด จิตก็ฟุ้งคิดไปตลอดว่า จะทำอย่างไร สมัครงานก็แล้ว สมัครทุกเว็บที่มี ก็ได้แต่เรียกสัมภาษณ์แล้วก็เงียบ ทั้งๆที่เรามีประสบการณ์ไม่น้อย ในขณะที่เราก็มีครอบครัว ที่ต้องดูแล มีพ่อแม่ที่ เริ่มเกษียณแล้ว ไม่มีรายได้ ยังดี ที่ภรรยามีรายได้เป็นหลักแทนเราอยู่ ยังดี ที่น้องสาวก็ยังมีรายได้จุนเจือพ่อแม่อยู่

แรกๆที่ตกงาน ไม่ได้บอกพ่อแม่ด้วยซ้ำ เพราะไม่อยากให้ท่านเครียด รายได้ที่พอหาได้เช่น ขายในสิ่งที่ไม่จำเป็น หรือมีงานชั่วคราวเข้ามา ก็แบ่งให้แม่ท่านใช้ ถึงแม้จะน้อยมาก แต่ก็ยังรู้สึกดี ว่า ยังได้ให้บุพการีไว้ใช้จ่ายแม้จะน้อยนิด ก็ท่านก็ยังรู้สึกดี ว่าไม่ลืมท่าน
    ผม ทั้งทำบุญ ถวายสังฆทาน ประเภท โต๊ะ เก้าอี้ อาสนะ ที่มีคนบอกว่า อานิสงค์ด้านการงานผมก็ทำ พยายามทำบ่อยๆ เท่าที่กำลังมี
    พระเครื่ององค์ไหนที่ดีด้านการงาน เสริมดวงไรต่างๆ ผมก็พยายามสรรหามา แน่ละคนตกงานคงไม่มีปัญญาหาพระที่ว่าแพงๆได้แน่นอนครับ ก็หลักร้อยนี่ละครับ

ชีวิต มาเริ่มดีขึ้น ก็เมื่อถึงเวลาของมัน ผมได้เข้าเว็บพลังจิตนี้บ่อยขึ้น ได้เห็นพระอยู่รุ่นหนึ่ง เห็นว่า ไม่แพง จึงส่งข้อความขอแบ่ง ปรากฏว่า เพื่อนในเว็บพลังจิตท่านนี้ บอกให้ผมทำบุญถวายสังฆทาน แล้ว ส่งให้ดูว่า ทำแล้วจริง แล้วก็ส่งพระมาให้ผม ซึ่งผมดีใจมาก เนื่องจากพระของเพื่อนท่านนี้เก็บสภาพดีมาก แต่ยังแบ่งมาให้ และหลังจากนั้นไม่นานหัวหน้างานในที่ทำงานเก่า ก็ได้ติดต่อผมผ่านเฟสบุค ถามเกี่ยวกับชีวิตในช่วงนั้น ว่าเป็นอย่างไร ทำงานที่ไหน ซึ่งก่อนหน้านั้น ผมฝันเห็นหัวหน้างานคนนี้

และหลังจากได้คุยกันสักพักปรากฏว่า ที่ทำงานเก่า มีพนักงานลาออก ทำให้ขาดคน ทำให้ หัวหน้าผมคนนี้ ชวนผมกลับไปทำงานด้วย และ ได้เงินเดือนมากกว่า ที่คิดไว้ด้วยครับ หลังจากนั้น เป็นต้นมา เมื่อผมได้เงินเดือนมาผมจะต้องแบ่งให้พ่อแม่ท่านไว้ใช้ เมื่อเงินเดือนสูงขึ้น ผมก็แบ่งให้มากขึ้น ถ้าได้ข่าวว่า ท่านไม่สบายผมจะต้องปลีกเวลาไปเยี่ยมให้เร็วที่สุดที่ทำได้ เพราะเรามีพ่อแม่ แค่ 2 คนเท่านั้น ตอนเด็กๆ วันไหนที่กับข้าวมีน้อย ผมจะเห็นแม่ผมแบ่งกับบ้าง ไข่บ้าง ไว้ให้ผมกับน้องกิน แต่แม่จะกินข้าวกับ น้ำพริก หรือ น้ำปลาเท่านั้น ซึ่งเราได้แต่เก็บความสงสัยไม่กล้าถามมาก เพราะแม่ผมจะดุกลับมา ทันที เพราะแม่ผมเป็นคนประเภท ปากร้ายใจดี ปากว่ามือถึงครับ

หลายๆท่านที่อ่านเรื่องที่ผมพิมพ์นี้ ท่านอาจจะงงๆอยู่นะครับ ว่าจะสื่อหรือบอกอะไร ผมคงบอกได้แต่เพียงว่า ต่อให้ท่าน มีเงินมีฐานะดี แต่ท่านไม่ดูแลพ่อแม่ ที่เคยเลี้ยงดูท่านมา ยากมากที่ท่านจะเจริญรุ่งเรืองอยู่ได้ ต่อให้ท่านมีพระเครื่องชั้นดี แพงๆ แท้ๆก็ตาม พุทธคุณของพระท่านคงไม่สามารถเกื้อหนุนคุณได้ เพราะท่านเองไม่มีความกตัญญูรู้คุณบิดามารดาท่านเอง

สุดท้ายนี้ ผมเพิ่งได้ฟังเรื่องราวจากปากลูกน้องเย็นนี้เองว่า “ ผม ได้เปลี่ยนเบอร์โทร เปลี่ยนชีวิตผมแล้ว เพราะเมียมีชู้ ได้ 2 เดือนแล้ว และผมมีอาการปวดขา ไม่สามารถเดินได้สะดวกในช่วงนั้น ผมไปดูดวงมาและหมอบอกว่า ผมถูกของ ( ของอิสลาม ที่เป็นชู้กับเมีย ) เพื่อนได้แนะนำผมให้ใช้ผ้าถุงของแม่ชุ่มน้ำ แล้วบิดเอาน้ำรดหัวตัวเอง ไม่นาน ปรากฏว่า ผมหายจากอาการนี้แล้ว “ ผมได้ฟังแล้วก็อึ้งนะครับ เพราะเคยได้ยิน แต่นำผ้าถุงแม่ไปบูชาและสามารถรอดจากสงครามกลับมาได้ เพิ่งจะทราบว่าสามารถล้างอาถรรพ์ ล้างของคุณไสย์นี้ได้ด้วย

ขอให้ทุกท่าน รักพ่อ รักแม่ ให้มากๆครับ คนที่หวังดีและรักเรามากที่สุด ก็มีแต่ พ่อแม่นี่ละครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2014
  18. natta_s

natta_s เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2013
    แค่ชมก็เป็นบุญแร้วคับ:cool:

19. แก่นสาร

แก่นสาร เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2011
    ผมได้นำรูปสึท่านไปใส่กรอบมาแล้วเพื่อบูชา โดยด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อด้านหลังเป็นผ้ายันต์หลวงปู่ดู่ที่ได้บูชามาพร้อมกัน จึงขอนำรูปมาลงให้ดูครับ

ผมอยากจะเรียนพี่หนุ่มและเพื่อนๆว่า รูปของท่านมีพลังบางอย่างที่อธิบายไม่ถูก เวลาผมจ้องมองตรงๆ โดยเฉพาะที่นัยน์ตาท่านจะรู้สึกขนลุกซู่ซ่าถึงศีรษะ
    และเวลามองรูปท่านรู้สึกจิตใจสงบดี เหมาะแก่การทำสมาธิแบบลืมตาได้เลยครับ

ขอขอบคุณพี่หนุ่มมากที่ได้ทำให้เกิดรูปนี้ขึ้นมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่านครับผม