เพื่อการกุศล เปิดจองวัตถุมงคลพระเจ้าสัวรุ่นแรก หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน รุ่น "เจ้าสัว ฮก เฮง" (座山 福興)

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย sunny2, 1 พฤศจิกายน 2014.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    รับทราบยืนยันการจองตามหมายเลขข้างบนเรียบร้อยแล้วครับ อนุโมทนาบุญครับ :cool:

2. sunny2

รับทราบยืนยันการจองตามหมายเลขข้างบนเฉพาะเหรียญหล่อเจ้าสัว เนื้อโลหะผสม หมายเลข 88 นะครับ

ส่วนเหรียญปั๊ม รูปเหมือนหลวงพ่อสิริฯ เนื้อนวโลหะ หมายเลข 99 คุณแมวจ๊ะจองแล้วครับ ช่วยเลือกเลขใหม่นะครับ อนุโมทนาบุญครับ
    :cool:

3. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

98 ครับ

4. sunny2

รับทราบยืนยันการจอง
    เหรียญหล่อเจ้าสัว เนื้อโลหะผสม หมายเลข 88
    เหรียญปั๊ม รูปเหมือนหลวงพ่อสิริฯ เนื้อนวโลหะ หมายเลข 98
    อนุโมทนาบุญครับ

5. sunny2

มาเล่าเรื่องนิมิตหมายดี ๆ ของการจัดสร้างพระรุ่น "เจ้าสัว ฮก เฮง" (座山 福興) ให้ฟังกันครับ

ในการจัดสร้างพระเจ้าสัวครั้งนี้พระอาจารย์พรฤทธิ์ฯ เจ้าอาวาสวัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง ได้คุยกับผมว่าอยากจะหาเงินมาสร้างพระธาตุ รวมทั้งปรับปรุงเสนาสนะต่าง ๆ ของทางวัดอีกมาก เลยได้ข้อสรุปว่าจะขออนุญาตหลวงพ่อสิริฯเพื่อจัดสร้างวัตถุมงคลสักชุดหนึ่งเพื่อหารายได้ ซึ่งความจริงทางวัดเป็นวัดบ้านนอกอยู่ต่างจังหวัดไม่ได้เป็นที่รู้จัก ไม่มีทุนในการจัดสร้างมากมาย ดังนั้น ในการจัดสร้างพระเจ้าสัวในครั้งแรกนั้นจึงไม่ได้มีความคิดที่จะสร้างเนื้อทองคำด้วย

เมื่อประมาณเดือนกันยายน 2557 เพื่อนผมสองคน คือ คุณสุกิจ และคุณบัณฑิต ได้มาหาผมที่บ้านเพื่อมารับพระชุดหนึ่งที่ฝากผมบูชา ก็เลยได้คุยปรึกษากันเกี่ยวกับเรื่องพระที่จะจัดสร้างชุดนี้ คุณบัณฑิตได้ถามคำหนึ่งว่าสร้างเนื้อทองคำด้วยหรือเปล่า ผมบอกว่าผมอยากสร้างแต่ไม่มีทุนที่จะทำเพราะค่าใช้จ่ายสูง แค่วัตถุมงคลเท่าที่จะสร้างนี้เงินที่ทางวัดมีอยู่ก็ไม่พอแล้วซึ่งผมจะพยายามช่วยหาเงินจากพรรคพวกเพื่อนฝูงมาช่วยกันบูชา และเงินบางส่วนที่ยังขาดก็หวังว่าจะได้จากการสั่งจองล่วงหน้านี่แหละ คุณบัณฑิตเลยถามว่าทองคำจะสร้างกี่องค์และใช้ทุนประมาณเท่าไร ผมก็คิดว่าจะสร้างอย่างละ 9 องค์ เป็นเหรียญหล่อเจ้าสัว เนื้อทองคำ 9 องค์ เหรียญปั๊มรูปเหมือนหลวงพ่อสิริฯ เนื้อทองคำ 9 องค์ ตีกันแบบง่าย ๆ น้ำหนักทองคำเหรียญละ 1 บ าท ซึ่งรวมทั้งหมดก็ 18 บาท คุณบัณฑิตเอ่ยปากบอกทันทีว่าเดี๋ยวจะออกทุนซื้อทองให้ทางวัดก่อนเมื่อทางวัดให้บูชาวัตถุมงคลได้แล้วค่อยเอาทุนมาคืน จึงได้เกิดเนื้อทองคำในชุดนี้เกิดขึ้น

หลังจากวันนั้นผมก็ไม่ได้เจอคุณบัณฑิตเลย ต่อมาในวันออกพรรษาปีนี้ 8 ตุลาคม 2557 ซึ่งวันนั้นผมได้นัดกับคุณสุกิจไปโรงงานสร้างพระเพื่อติดต่อเกี่ยวกับการจัดสร้างพระชุดนี้ คุณสุกิจโทรมาบอกผมให้ไปโรงงานคนเดียวเนื่องจากคุณบัณฑิตบอกให้ไปซื้อทองวันนี้เลย ราคาทองกำลังลงมาต่ำกว่า 19,000 บาท ต่อบาทแล้ว และจะโอนเงินมาให้รีบไปซื้อทองคำวันนั้นเลย คุณสุกิจเลยวิ่งไปซื้อทองคำในวันนั้นเอง จำนวน 18 บาท ราคาทองคำวันนั้นที่ซื้อราคาบาทละ 18,800 บาท ต่อมาเมื่อได้ติดต่อรายละเอียดเกี่ยวกับโรงงานแล้ว ก็พอจะทราบคร่าว ๆ เกี่ยวกับน้ำหนักทองคำว่ายังขาดอยู่อีกประมาณ 10 บาท ก็มีผู้ใหญ่ที่ไปทำบุญที่วัดมองเห็นเจตนาการสร้างที่ดีมอบทองคำมาให้อีก 9 บาท คุณบัณฑิตเพิ่มให้อีก 1 บาท รวมเป็นทองคำ 28 บาท

ซึ่งเมื่อคำนวณคร่าว ๆ ประเมินน้ำหนักทองคำต่อเหรียญกันอย่างเต็มที่แล้วเหรียญหล่อเจ้าสัวหนักประมาณเหรียญละ 18 กรัม(ตามที่โรงงานบอก)ผมตีเผื่อให้เป็นประมาณเหรียญละ 20 กรัม เหรียญปั๊มขนาดความกว้างของเหรียญ 2.8 ซ.ม. หนักประมาณ 28 กรัม ดังนั้น ทองจำนวน 28 บาท ที่ยังมีขาดอยู่นิดหน่อย ผมมีแผ่นทองคำจารโดยหลวงปู่ชาญ วัดบางบ่อ อยู่ 2 แผ่น หนักแผ่นละ 3.8 กรัม และผมจะนำมาใส่เนื้อทองคำนี้ด้วย จึงทำให้ทองคำที่มีอยู่นั้นเพียงพอแน่นอน

ซึ่งผมได้พิจารณาดูแล้วก็เป็นเรื่องแปลกและเป็นนิมิตหมายที่ดี เพราะวันที่ไปซื้อทองนั้นก็ไม่ได้กำหนดมาก่อนว่าจะไปซื้อวันไหน แต่เพื่อนที่เป็นเจ้าของเงินบอกให้ไปซื้อวันนั้นเลยแบบกระทันหัน วันนั้นคือ วันที่ 8 ตุลาคม ซื้อทองคำ จำนวน 18 บาท ราคาทองคำวันนั้นบาทละ 18,800 บาท น้ำหนักเหรียญหล่อตามที่โรงงานบอก ประมาณ 18 กรัม ความกว้างของเหรียญปั๊ม 2.8 ซ.ม. ทองที่จะใช้สร้างหนัก 28 บาท แผ่นทองคำจารที่จะใส่เพิ่มหนักแผ่นละ 3.8 กรัม ทุกอย่างมีความเกี่ยวข้องกับเลข 8 ทั้งสิ้น แม้กระทั่งวันเปิดจองวัตถุมงคลวันแรกที่ผมได้ลงเปิดจองใน Facebook Page หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน สมาชิกเพจในวันนั้นก็มีจำนวน 888 คนพอดี

เลข 8 ถือเป็นเลขมงคลของคนจีนมาแต่โบราณกาลที่จะขาดเสียไม่ได้ ซึ่งหมายถึง รวย มั่งคั่ง ได้เงินในพริบตา จึงถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีของการจัดสร้างพระรุ่นนี้เลยทีเดียว ท่านที่ยังไม่ได้บูชาเนื้อหลัก ๆ อย่ารอช้านะครับเพราะจำนวนการสร้างไม่มากครับ ครั้งนี้เจตนาการสร้างดี ชัดเจน หลวงพ่อสิริฯท่านเมตมาอนุญาตให้จัดสร้างอย่างเป็นทางการครับ บูชาไว้ได้เป็น “เจ้าสัว ฮก เฮง”(座山 福興) ครับ

ทองคำที่จะใช้จัดสร้างเนื้อทองคำ

แผ่นทองคำจารหลวงปู่ชาญ วัดบางบ่อ

หน้า Facebook Page หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน วันเปิดตัวให้จองพระรุ่น "เจ้าสัว ฮก เฮง" สมาชิก 888 คน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      306.1 KB
      เปิดดู:
      657
      ขนาดไฟล์:
      280.2 KB
      เปิดดู:
      722
      ขนาดไฟล์:
      191.2 KB
      เปิดดู:
      653
  6. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญจองเหรียญ เนื้อเงินบริสุทธิ์ หมายเลข 111 ครับ

7. sunny2

รับทราบยืนยันการรับจอง เหรียญเนื้อเงินบริสุทธิ์ หมายเลข 111 ให้เรียบร้อยแล้วครับ อนุโมทนาบุญครับ :cool:

8. kitakung1103

kitakung1103 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2012
    แจ้งโอนปัจจัยร่วมบุญครับ

แจ้งปัจจัยสำหรับเหรียญหล่อเจ้าสัว เนื้อโลหะผสม หมายเลข 888
    รวม 999 + ค่าจัดส่ง 60 รวม 1,059.99
    อนุโมทนา สาธุครับ

ที่อยู่ขอแจ้งทาง PM ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. sunny2

รับทราบครับ เสร็จพิธีเรียบร้อยเมื่อไรจะรีบดำเนินการจัดส่งให้ครับ อนุโมทนาบุญครับ :cool:

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    จองบูชาสักองค์ เจ้าสัวทองแดง .........ร่วมบุญสร้างมหาเจดีย์ลูกปู่ธาตุด้วยครับ

11. sunny2

รับทราบการจองเหรียญปั๊มเจ้าสัวฯ รูปเหมือนหลวงพ่อสิริฯ ทองแดงผิวไฟ 1 องค์ ครับ อนุโมทนาบุญครับ :cool:

12. chaythoung

จองเหรียญหล่อเจ้าสัว เนื้อโลหะผสม หมายเลข 11 เพิ่มอีกรายการ ครับ

13. chaythoung

..ฮก เฮง..หมายถึงอะไรครับ

14. sunny2

หมายเลข 11 มีจองผ่านทาง FB ไปแล้วครับ ต้องขออภัยด้วยครับพอดีผมยังไม่ได้ update รายการ ลองเลือกหมายเลขใหม่ดูนะครับ

15. sunny2

Update หมายเลขที่จองแล้วให้แล้วครับ

16. sunny2

เดี๋ยวว่าจะมาอธิบายเรื่องชื่อให้ฟังครับ รอนิดนึงครับผม :cool:

17. chaythoung

ขอเปลี่ยนเป็น หมายเลข 2511 ครับ

18. sunny2

รับทราบยืนยันการรับจองเหรียญหล่อเจ้าสัว เนื้อโลหะผสม หมายเลข 2511 ให้เรียบร้อยแล้วครับ อนุโมทนาบุญครับ

19. sunny2

เนื่่องจากทางวัดต้องรวบรวมเงินจากการจองวัตถุมงคลไปสมทบชำระเงินให้กับทางโรงงานส่วนหนึ่งด้วย ดังนั้น จึงต้องขออภัยหากระยะเวลาในการชำระเงินจะสั้นหน่อยครับ

แต่ขอยกตัวอย่างเรื่องผลบุญของการทำบุญเร็วมาให้อ่านกันซักเรื่องนะครับ

".....จูเฬกสาฎกเป็นตัวอย่างของคนที่ทำบุญช้า บางรายโยมเขามาทำบุญตรงนี้ ก็เข้าแถวรอ เป็นอาตมาไม่รอหรอก ใครทำบุญก็เอาด้วย ฝากร่วมทำบุญทันที

จูเฬกสาฎกเป็นพราหมณ์ มีฐานะยากจน จริง ๆ พราหมณ์ไม่ใช่รวยนะ พราหมณ์ที่รวยส่วนใหญ่แล้วก็คือพราหมณ์ที่ได้ทำพิธีในวังหรือทำพิธีให้กับมหาเศรษฐี และที่เขาบูชายัญครั้งละมาก ๆ นั่นเป็นอุบายหลอกกิน เพราะสัตว์ที่เอามาฆ่าบูชายัญ พราหมณ์จะเอาไปกินหมด บางทีก็เอาไปขาย เอาไปให้ลูกให้เมียบ้าง

จูเฬกสาฎกแกจน มีผ้านุ่งผืนเดียว พูดง่าย ๆ ผัวกับเมียมีผ้านุ่งคนละผืน แต่ผ้าห่มมีผืนเดียว ถ้าจะออกจากบ้านต้องผลัดกันห่มออกไป ถ้าเปรียบกับสมัยนี้ก็คือมีกางเกงคนละตัว แต่ไม่มีเสื้อ พอออกจากบ้านต้องผลัดกันใส่เสื้อ

จูเฬกสาฎกได้ข่าวว่าพระพุทธเจ้ามาโปรดก็เลยไปฟังธรรม ปรากฏว่าพระพุทธเจ้าเทศน์ถูกใจจูเฬกสาฎกเหลือเกิน คนนั้นก็มีสิ่งของถวายพระพุทธเจ้า คนนี้ก็มีสิ่งของถวายพระพุทธเจ้า ส่วนจูเฬกสาฎกไม่มีของถวาย ก็เลยอยากจะปลดผ้าห่มตัวเองถวาย แต่ก็นึกขึ้นได้ว่ายาย (ภรรยา) ยังอยู่ที่บ้าน

พระพุทธเจ้าเทศน์ดีขนาดนี้ ถ้าปลดผ้าถวายไป ยายจะมาไม่ได้ ทำให้อดฟังพระพุทธเจ้าเทศน์ ยามที่หนึ่งผ่านไป....
    พอยามสอง พระพุทธเจ้าเทศน์ถูกใจอีก จะถวายก็ตัดใจไม่ได้อีก ห่วงยายที่บ้าน....
    พอยามสาม ตัดสินใจยายมาได้หรือไม่ได้ ไม่สนใจแล้ว ขอปลดถวายเลย

พอแกถวายได้ก็ดีใจ คือสามารถตัดความโลภได้อย่างพระพุทธเจ้าว่า เอาชนะใจตัวเองได้ ท่านก็เลยร้องมาด้วยความปลื้มใจว่า "ชิตัง เม ชิตัง เม" แปลว่า เราชนะแล้ว เราชนะแล้ว
    พระเจ้าปเสนทิโกศลกลับจากการศึกสงครามพอดี เพิ่งรบชนะมาจากชายแดน มาเฝ้าพระพุทธเจ้า พอได้ยินเสียงจูเฬกสาฎก ก็ว่าอะไร ? เรารบชนะมายังไม่ดีใจเท่านี้เลย ก็เรียกตัวพราหมณ์มาถาม จูเฬกสาฎกก็เล่าว่าสามารถเอาชนะความตระหนี่ได้ พระเจ้าปเสนทิโกศลจึงพลอยยินดีด้วย สั่งให้เอาผ้ามามอบให้พราหมณ์สองผืน เป็นผ้าสาฎกอย่างดี ผัวเมียจะได้มีไว้ใช้

จูเฬกสาฎกกำลังปลื้มอยู่ก็ถวายพระพุทธเจ้าอีก พระเจ้าปเสนทิโกศลให้ไปอีกสี่ผืน จูเฬกสาฎกก็ถวายพระพุทธเจ้า ให้ไปแปดผืนก็ถวายพระพุทธเจ้าอีก พระเจ้าปเสนทิโกศลเห็นว่าถ้าให้หมดคลังจูเฬกสาฎกก็ถวายหมดคลัง ก็เลยยกบ้านส่วยให้หนึ่งหมู่บ้าน ปกติหมู่บ้านเขาต้องส่งภาษีเข้าคลังหลวง แต่ว่าพอยกหมู่บ้านให้จูเฬกสาฎกก็แปลว่า จูเฬกสาฎกได้เก็บภาษีไว้ใช้เอง นอกจากนั้นแล้วก็ยังให้ข้าทาสช้างม้าอย่างละร้อย ๆ ก็เลยกลายเป็นคหบดี เป็นคนรวย

พระพุทธเจ้าตรัสว่าจูเฬกสาฎกทำบุญช้า ถ้าทำบุญยามแรกจะได้เป็นมหาเศรษฐีมีทรัพย์ ๘๐ โกฏิ ถ้าทำบุญยามสองจะได้เป็นอนุเศรษฐีมีทรัพย์ ๔๐ โกฏิ แต่นี่ทำช้าไป ทำบุญยามสาม สุดท้ายเลยได้เป็นแค่คหบดี ก็คือเศรษฐีธรรมดา ไม่ได้รับการแต่งตั้งยกย่องจากพระเจ้าแผ่นดิน

สมัยก่อนจะเป็นเศรษฐีได้ ต้องมีฉัตรสามชั้นประจำตระกูลด้วย ถ้าไม่มีลูกชายสืบต่อ พระราชาจะริบทรัพย์เข้าคลังหลวงหมด ถ้ามีลูกชายจะตั้งให้เป็นเศรษฐีต่อจากพ่อ

ดังนั้น สรุปว่า ตุลิฏะ ตุลิฏัง สีฆะ สีฆัง จะทำอะไรให้เร็ว ๆ ไว ๆ การทำบุญถ้าทำง่าย ๆ ไว ๆ ถึงเวลาได้ก็จะได้ง่าย ๆ ไว ๆ ถ้ามัวแต่ช้าอยู่จะไม่ทันกิน

พระอาจารยเล็ก เทศน์ที่บ้านอนุสาวรีย์
    ๓ มีนาคม ๒๕๕๒....."

อ้างอิง ���� � �� � - ��дҹʹ����Ѵ��Ң�ع

20. sunny2

รูปแบบของพระเนื้อผงรุ่น “เจ้าสัว ฮก เฮง” (座山 福興) ลักษณะจะคล้ายกับเหรียญ แต่มีตัวหนังสือภาษาจีน คำว่า "座山 福興" (เจ้าสัว ฮก เฮง) อยู่ทางด้านหลัง และขนาดองค์พระจะเล็กขนาดผู้หญิงห้อยกำลังสวยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้