เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    โอกาสหน้ายังมีครับ:cool:

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***กราบๆๆ หลวงปู่ ทิม ครับ
    สวัสดีครับ ศิษย์ หลวงปู่ ทุกๆท่าน รวย รวยรวย***

3. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool: เยี่ยมเลยครับพี่ป๊อก เห็นคราบน้ำข้าวชัดเจนเลยครับ

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***ท่าน บัว เสธ. เล่น จัดหนัก กันเลย นะเนี่ย ชอบๆ***

5. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ลุงสาย ครูบาอาจารย์ ทุกท่านครับ

6. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวดยอดมากเลยครับเฮียป๊อก:cool::cool::cool:

7. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย สวัสดี อ.แก้วสว่าง
    สวัสดีสมาชิกทุกๆท่านขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านนะครับ...

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ครั้งที่แล้วผมได้เขียนเล่าประสบการณ์อย่างหนึ่งของอานุภาพแห่งปลัดขิกที่สามารถนำมาใช้ให้เกิดผลได้อย่างอัศจรรย์ เราจะเห็นว่าจุดประสงค์ของเกจิอาจารย์ในยุคเก่านั้นต้องการเสกเพื่อการคุ้มครองป้องกันภัยนานานับประการ แต่คุณวิเศษของปลัดขิกนั้นกลับเกินคณานับตามความต้องการของผู้มีจิตนับถือทั้งหลายได้ และโดยตามตำนานปลัดขิกนั้นเป็นเครื่องรางที่อยู่คู่กับคนสังคมไทยมานาน ตั้งแต่สมัยอยุธยา ปลัดขิกนั้นบางพื้นที่เขาจะนิยมเรียกกันในชื่อว่า ขุนเพ็ด หรือ ขุนเพชร ปลัดขิกหรือขุนเพ็ด เป็นเครื่องรางคู่กับโยนี (เครื่องรางรูปของลับของสตรี) ซึ่งทั้ง 2 สิ่งนี้เป็นดอกไม้ในแดนสวรรค์ เป็นเครื่องหมายของการกำเนิดส่งใหม่ ๆ หรือความงอกงามของชีวิตใหม่ ขุนเพชร หรือปลัดขิก แต่เดิมนิยมให้เด็กผู้ชาย แขวนไว้ที่เอว เพราะเด็กในระยะนี้จะมีภูมิคุ้มกันตนน้อยลง เพราะ แนวโน้มที่จะเจ็บไข้ไม่สบายมีมากขึ้น ความเชื่อที่ว่าผีสาง ทั้งหมายจะทำให้เด็กเจ็บป่วยไม่สบายจึงให้แขวนปลัดหรือขุนเพชรไว้ ทั้งนี้เพราะปลัดขิกที่นำมาแขวนให้กับเด็กชายนั้น เพื่อต้องการที่จะหลอกผีให้เข้าใจผิดไปว่าเด็กชายนั้นใช่เด็ก ปลัดขิกนั้นมีเคล็ดการใช้ แตกต่างกันไปตามความเชื่อถือกัน บางคนนิยมให้ถูกเนื้อถูกตัวคือคาดที่เอวให้โดนเนื้อตัวเจ้าของไว้ แต่อีกแบบหนึ่งนั้น นิยมให้ปลัดขิกแขวนออกมาให้คนอื่นๆเห็นจะยิ่งมีอานุภาพ คงเป็นอิทธิพลมาแต่เดิมที่จะใช้หลอกผี ให้เข้าใจว่า โตแล้ว ผีจะได้ไม่มายุ่ง ส่วนการให้ถูกเนื้อโดนตัวนั้นตามความคิดอาจเข้าใจกันว่า สิ่งต่างๆในร่างกายจะสมบูรณ์เมื่อธาตุทั้ง ๖ ประสานต่อเนื่องกันไป เรื่องอานุภาพหรือความขลังศักดิ์สิทธิ์ของปลัดขิกนั้น มีอานุภาพครบทุกด้านทุกประการ คาถาที่นิยมใช้กับปลัดขิก คือ หัวใจโจร ที่ว่า “กันหะเนหะ” ด้วยความหมายที่ว่า โจร เป็นผู้ทำลายล้าง การใช้หัวใจโจรจึงเป็นการใช้เกลือจิ้มเกลือ หนามยอกเอาหนามบ่ง ให้โจรทำลายล้างสิ่งไม่ดีต่างๆให้หมดไป ปลัดขิกนั้นส่วนใหญ่จะเด่นทั้งเรื่อง คงกระพัน กันเขี้ยวงา และแคล้วคลาดปลอดภัย ป้องกันเสนียดจัญไร ภูติผีต่างๆ ในด้านเมตตามหาเสน่ห์ก็มีอยู่ครบ เราจะเห็นว่าตั้งแต่เดิมเริ่มเดิมทีนั้นปลัดขิกเป็นเครื่องมือที่ใช้หลอกผี แต่แล้วต่อมาปลัดขิกก็ได้ยกระดับตัวเองให้กลายสภาพจากเครื่องมือหลอกผีมาเป็นของขลังในตัวของมันเอง โดยไม่จำกัดอยู่กับวัยอีกต่อไป ผู้ใหญ่ซึ่งไม่มีความจำเป็นแต่ประการใดที่จะหลอกผีให้เข้าใจผิด ก็ยังนิยมที่จะแขวนไว้เป็นเครื่องรางป้องกันสิ่งชั่วร้าย โดยไม่รู้ถึงสาเหตุหน้าที่ของมัน ในที่สุดปลัดขิกหรือขุนเพ็ด ก็ได้ประกาศอิสรภาพยกฐานะตัวเองขึ้นไปอีกระดับ กลายเป็นสิ่งสมควรแก่การเคารพบูชากราบไหว้ สถิตอยู่ตามศาลหรือเป็นเครื่องนำโชคลาภตั้งไว้บูชา หรือเป็นเครื่องมือเพื่อนำความเจริญก้าวหน้าเนื่องในการทำมาค้าขาย และ ผู้ที่มีความเชื่อมั่นและคิดเสมอว่าตัวเรามีของดี คือปลัดขิกหรือ ขุนเพ็ด เผด็จศึกติดตัวอยู่ ยิ่งมีความผูกพันธ์และเชื่อมั่นมากเท่าไร เครื่องรางชนิดนี้ย่อมแสดงผลให้ประจักษ์ได้อย่างชัดเจน โดยทั่วไปแล้วเกจิอาจารย์ยุคเก่าหรือผู้ที่ใช้เครื่องรางทุกอย่าง จะขาดปลัดขิกไม่ได้ เป็นของป้องกันตัวพื้นฐานที่สำคัญ ในฐานะ “ผู้เคียงข้าง” ตลอดกาล ฉะนั้นทุกท่านที่มีเครื่องรางชนิดนี้ไว้คุ้มกายจงเชื่อมั่นในความศักดิ์สิทธ์และอภินิหารของมันได้อย่างไม่ต้องลังเลสงสัยเลย

วันนี้เป็นวันครูผมได้นำปลัดขิกตัวใหญ่หรือจะเรียกกันว่าเป็นตัวครูก็ได้ โดยเมื่อครั้งที่นายสาย แก้วสว่างท่านได้ใช้แก่นไม้อินทรีย์มาแกะแล้วนำมาถวายแก่หลวงปู่ทิมไว้เพื่อที่จะช่วยกันสร้างปลัดขิกในยุคต่อมาคือในช่วงยุคสร้างโบสถ์วัดละหารไร่ครับ

9. ทหารเก่า

ว๊าว.....โชคดีเหลือเกินที่ได้พ่อขุนเพ็ดมาไว้เป็นสิ่งคุ้มครองกาย สารพัดนึกอีกด้วยครับ และยังมีพ่อขุนเพ็ด ใหญ่ไว้กราบไหว้บูชาอีก สุดยอด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      52
  10. ทหารเก่า

ไว้จะถ่ายรูป แม่นางกวัก เนี้อผงของที่หลวงปู่เสกให้ชมอีกครับ พี่ๆน้องๆที่ไปวันนั้นคิดว่าได้กันทุกคน ได้คนละองค์สององค์แล้วแต่เลือก ผมหยิบมาแค่องค์เดียวครับ

11. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมพิมพ์แปลกๆ ครับพี่ :cool::cool::cool:

12. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    หน้าตาแม่นางกวักเป็นยังไงหว้า ?????

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      65
  13. apichet40

หลังจากลงแชล็คขาวเบอร์ 9 เสร็จ พระเนื้อขาวพิมพ์ห้าเหลี่ยม บล๊อกทองเหลือง ชุดนี้มีเจ้าของแล้วครับ รอส่งหาเจ้าของตัวจริงต่อไปครับ

เพื่อนผมนอกเว็บดีใจต่างดีใจกันใหญ่ครับ ผมบอกไม่สวยนะและส่งรูปให้ดู เค้าคิดเหมือนๆผมครับ ว่าไม่สวยแต่หลวงปู่ทิมเสกดีกว่า สวยๆแต่หลวงปู่ทิมอาจไม่ได้เสก ยังไงก็จะขอรับไปและเค้าก็จะโอนเงินร่วมทำบุญตรงไปให้กับหลวงพ่อสมบูรณ์ วัดหงษ์ต่อไปครับ สาธุ สาธุ ...

14. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ตามความเชื่อของคนสมัยก่อน การแขวนปลัดขิกเพื่อป้องกันงูเงี้ยวเขี้ยวขอ และสามารถฝนทาเมื่อโดนพวกสัตว์มีพิษอย่างเช่นแมงป่อง ตะขาบ ก็หายได้อย่างชะงักนั้นผมเองก็ได้ยินกันมาตั้งแต่ปู่ย่าตายายตามความเชื่อถือกัน ผมว่านี่ก็สามารถเป็นอีกบทกับอานุภาพของปลัดขิกได้นะครับ ผมเชื่อในเรื่องของพุทธคุณ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับจิตใจเราด้วยในการถือใช้ ผมเชื่อว่านอกจากปลัดขิกหลวงพ่อเหลือและหลวงพ่ออี๋แล้ว ปลัดขิกหลวงปู่ทิมนั้นก็ถือว่าสุดยอดมากครับ

15. apichet40

ขอบคุณครับพี่ ส่างปา

สาธุ สาธุ ขอให้พี่รุ่งรวยๆ เช่นกันครับ :cool::cool::cool:

ขอบคุณมากครับ น้องนิ น้องกานต์ องค์นี้เห็นโดยบังเอิญครับ

รวดเร็วทันใจมากครับคุณก้อง :cool::cool::cool: สงสัยจังว่าพิมพ์นี้เป็นบล๊อกหินมีดโกนหรือป่าวครับ ???

16. ทหารเก่า

ขอบคุณมากครับน้องก้อง ช่วยหน่อยพี่ได้ไม่ต้องถ่ายรูปอิอิ

17. ทหารเก่า

น้าต๋อยครับ รับโทรศัพท์ด้วย พี่ทหารเรือเขาจองล็อกเก๊ตครับ

18. apichet40

เปิดจองแล้วหรอครับพี่ ผมจะได้จองด้วยคนครับ กลัวไม่ทันจริงๆๆเลยครับ (smile)

19. ทหารเก่า

น้อง apichert40 จองล็อคเก็ตหรือยังครับ รีบหน่อยเพราะเหลือเท่าไรมีท่านผู้หนึ่งขอรับหมดครับ

20. apichet40

ยังเลยครับ ถ้าจองได้แล้วขอจองซักองค์นึงนะครับ เห็นว่ารุ่นแรกประสบการณ์ เพี๊ยบเลย รุ่นนี้คงไม่แพ้กันแน่ๆๆครับ