เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009

ผมว่าน่าจะเป็นเนื้อองค์พระที่ออกจะเรียบเนียน ละเอียด ดูจากการองค์พระเนื้อจะแน่นดีครับ และด้านหน้าเหมือนมีเส้นเกศาฝังอยู่ในเนื้อพระด้วยครับ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่พ้อยมากๆๆครับ ผมจะติดต่อไปครับ

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ขออัฟเดตเรื่องพระประธานหน่อยครับ
    วันนี้ได้โทรไปหา พระอาจารย์ลอย เรื่องผ้าป่าเลยถามถึงเรื่องกฐิน
    ท่านบอกว่า ปีนี้ยังไม่มีคนจอง เลยบอกท่านไปว่าชาวคณะเปิดตำนานหลวงปู่ทิมขอจองทำกฐินไปถวายพร้อมพระประธานเลย จึงแจ้งมายังญาติธรรมทุกท่านครับ
    เรื่องพระประธาน เป็นอันตกลงกันว่าพวกเราจะหล่อ เป็นปางสุโขทัย
    แล้วนำไปถวายที่วัดคลองบง ซิตี้ คงเป็น ออกพรรษาพร้อมกฐินปี 2556
    ช่วงนี้ผมจะเตรียมทำซองกฐิน หารายได้สร้างพระประธานประจำวัดคลองบงและสร้างถาวรวัตถุสืบไว้ในพระศาสนา ได้ติดต่อขอรายชื่อกรรมการกฐิน รองประธาน และประธาน ท่านใดจะช่วยเป็นสะพานบุญสร้างพระประธานกันขอเชิญครับ
    ท่านใดจะร่วมส่งรูปพระประธานก็เชิญนะครับ เป็นแนวทางการตัดสินใจเรื่องพระประธาน
    ขอเป็นปางสุโขทัยนะครับ เลือกได้แล้วจะได้ส่งโรงหล่อคำนวณปัจจัยที่ต้องใช้ต่อไป
    ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรม ที่แนะนำ ชี้แนะมาด้วยครับ
    กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูง

ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับผมขอเป็นรองประธานสักคนนะครับ

กราบขอบพระคุณมากๆๆครับ ร่วมด้วยช่วยกันทำความดีถวายพระพุทธเจ้าสืบศาสนาไปเรื่อยๆๆและถวายหลวงปู่ทิม กันครับ ในนามคณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่านครับ

3. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    เนื้อหาเหมือนผงล้วนเลยครับ แถมด้านหลังมีสีผึ้งเขียวแปะเกศาอีก ^^

4. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีเช้าวันพุธครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่ส่างปา พี่เมย์ พี่บางเมือง พี่รุ่ง พี่ภู พี่บัวแก้ว พีก่อ อาจารย์ติ้งลิงติง พี่MA30 น้าต๋อย คุณเมืองโบราณ คุณบางโกรก คุณเก่ง คุณก้อง คุณแหม่มจ๋า คุณน้อยพลอยสวย คุณฐาอยุธยา คุณนุ คุณchoey นายกู๊ด คุณตั้ม น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ น้องภัฏ น้องPetchTae คุณอนุสรณ์ คุณNaChaReTi คุณkali คุณแควใหญ่ คุณตี๋ไวไว คุณsaweit คุณsu2550 คุณแควใหญ่ คุณchaiyapott คุณkengeg คุณLee_bangkok คุณq2499 คุณastroboy คุณNEWESTTEWEN และเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2013
  5. apichet40

ผมว่าเป็นคราบน้ำข้าวที่ติดอยู่ครับ บ่งบอกได้ชัดเจนว่าพระเนื้อขาวเราใช้ตัวประสานคือน้ำข้าว ตามภูมิปัญญาแบบชาวบ้านในสมัยนั้นครับ

6. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ และ สวัสดีลูกศิษย์หลวงปู่ทุก ๆ ท่านด้วยครับ

ด้านหลังเกศายาวมาก ๆ เลยครับ มีมาตั้งแต่แรกเลยหรือปล่าครับน้าต๋อย...

7. ฟากห้วย

ฟากห้วย เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนหลวงปู่จะนั่งคอเอียงๆด้วยนะ องค์นี้พิมพ์แปลกดี

8. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ไม่ทราบว่าท่านใดมีทั้งเศียรโตและเศียรเล็กครับ ลองลงเปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่างจะๆเลยได้ไหมเอ่ย

9. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

อืม... และน่าจะเยอะกว่าองค์อื่น ๆ เลยเหมือนเคลือบผิวพระ ทำให้ดูเนียน ๆ ด้วย ...

.. ขอผสมโรงด้วยคนครับ ...

10. apichet40

ลองเปรียบเทียบนะครับ รูปทั้งสองนำมาจาก สารานุกรมพระเนื้อขาวของน้าต๋อย Click

เศียรโต

เศียรเล็ก

11. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สวัสดีครับ ทุกๆท่าน รวยรวยรวย***

12. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

13. apichet40

สวัสดีครับพี่รุ่ง ช่วงนี้นานๆเห็นพี่รุ่งเข้ามาห้องนี้ซะที แต่ยังชอบคำอวยพร ของพี่รุ่งจริงๆครับ สาธุ สาธุ... :cool::cool::cool:

14. Big_thOm

Big_thOm เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ คุณตาสายแก้วสว่าง
    กราบสวัสดี อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ
    มาทักทายตอนบ่ายๆวันพุธครับ

15. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตั้งชื่อว่าพิมพ์นี้ว่า....พระปิดตามหาเสน่ห์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      270.5 KB
      เปิดดู:
      276
  16. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเดานะครับ ว่า น่าจะเป็นการกดพิมพ์พระในสมัยนั้น สมัยกดพระยุคแรกๆด้านหลังองค์พระจะไม่เรียบ แต่มายุคหลังด้านหลังองค์พระจะเรียบโดยการใช้ไม้หรืออะไรปาดด้านหลังให้เรียบ แล้วก็แกะพระออกด้วยมือ ซึ่งจะปรากฎลายนิ้วมือในมุมด้านล่างซ้ายด้านหลังองค์พระตามรูปที่เห็นนะครับ

17. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับ วันนี้พอมีเวลาได้มาพิพม์อะไรให้อ่านกันบ้าง
    สมัยลุงท่านหนึ่ง ยังเป็นเณรอยู่ที่วัดละหารไร่ ขณะนั้นหลวงปู่ท่าน
    ได้ออกเหรียญมารุ่นหนึ่ง ซึ่งผู้คนก็สนใจแต่เหรียญเพียงอย่างเดียว
    ไม่ได้สนใจเครื่องราง ปลัดขิก กันเลย

หลวงปู่ท่านจึงเสกปลัดไว้วิ่งจนรอบวัด ชาวบ้านเห็นดังนั้น ก็พากันวิ่ง
    ตามไปเก็บปลัดขิกที่กระจายรอบวัดนั้น ด้วยปลัดขิก ยุคนั้นไม่สวยเอา
    เสียเลย กระดาษทรายก็ไม่มี คงมีเพียงมีดเล่มเดียวที่พอจะประดิษฐ์
    ประดอยออกมาได้ในช่วงยุคนั้น

ส่วนลุงท่านนั้น ใจก็อยากจะไปเอากับเขาบ้าง แต่ติดที่ว่าตนอยู่ในสมณเพศ
    เกรงว่าจะไม่งาม และตั้งใจว่าจะไปขอกับหลวงปู่ทีหลัง.....สุดท้าย ของก็
    หมด ไม่เหลือถึงคุณลุงเลย พูดแล้วก็เสียดายจนทุกวันนี้

แต่ตอนนี้ น่าจะสมหวัง ดังที่ตั้งใจไว้แต่เดิมแล้ว

18. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอบอกบางได้ไหมครับ น้าต๋อย
    1.มีเส้นขีดใต้ ฐานหลวงปู่
    2.องค์พระมีหน้าตากระพริบ
    3.มีซุ้มบน องค์หลวงปู่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      47
  19. น้าต๋อย เซมเบ้

ผิดครับ 55

20. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009

ปิดตาองค์นี้สวยจริง ๆ ครับน้า เห็นแล้วตาร้อนเลย อยากจะมีกะเขาบ้างจังเลยพิมพ์นี้อ่ะ :cool::cool::cool::cool::cool::cool: