เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. สำนวนไทย

สำนวนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิมครับ

สวัสดีครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก น้าต๋อย ช่างนาย และคณะลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านนะครับ

2. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิมและลุงสาย แก้วสว่างครับ
    อรุณสวัสดิ์พี่ๆทุกท่านก่อนไปสัมภาษณ์งานครับ

3. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม ,ลุงสาย แก้วสว่าง
    สวัสดีตอนเช้าทุกๆท่านนะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ลมหายใจมีไว้ให้ความหวัง
    สร้างพลังดวงจิตอย่าคิดถอย
    อย่าอยู่อย่างชีวิตที่เลื่อนลอย
    โหยละห้อยเสียกาลและเวลา
    อุปสรรคเข้าเผชิญจงเดินสู้
    ยอมรับรู้ด้วยใจที่อาจหาญ
    ตรึงและตรองแก้ไขอย่านิ่งนาน
    รีบประสานเข้มแข็งด้วยแรงใจ

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิมท่านเป็นพระที่ถือปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ เคร่งครัดในวินัยของสงฆ์ ส่วนใหญ่แล้วท่านจะถือหลักสันโดษไม่ค่อยยอมออกไปไหน นายสาย แก้วสว่างท่านเล่าว่าหลวงปู่ท่านจะตื่นจากจำวัดตั้งแต่โดยประมาณตี 4ของทุกวัน จากนั้นท่านก็จะสวดมนต์ทำวัตรเช้าซึ่งถือเป็นกิจวัตรหลักของสงฆ์ที่ต้องพึงกระทำ ผู้เฒ่าผู้แก่ชาวบ้านละหารไร่ที่มีอายุกว่า 70ปีขึ้นไปได้เคยเล่าว่ายังได้ทันใส่บาตรตอนหลวงปู่ทิมท่านออกเดินบิณฑบาตรโปรดญาติโยมตามหมู่บ้าน ในยุคสมัยนั้นโดยเฉพาะทางเดินหลักจะเป็นทางเกวียน ส่วนทางเดินตามหมู่บ้านนั้นจะเป็นทางเดินลัดเลาะตามป่าหรือพงหญ้าโดยจะมีขวากหนามมากมายที่จะคอยทิ่มแทงอยู่เสมอถ้าไม่ระมัดระวังกัน แต่ชาวบ้านเล่าว่าหลวงปู่ท่านกลับเดินไปโดยปกติโดยที่ท่านไม่ได้สนใจกับอุปสรรคขวากหนามที่คอยทิ่มแทงใดๆเลย ซึ่งต่างเชื่อกันว่าหลวงปู่ท่านคงสำเร็จแล้วจึงไม่มีความรู้สึกเจ็บปวดแต่ประการใด และชาวบ้านเล่าว่าหลวงปู่ท่านเดินเร็วมากพอใส่บาตรให้พรเสร็จแล้วแผล็บเดียวท่านเดินเกือบลับตาไป และโดยปกติแล้วหลวงปู่ท่านออกเดินบิณฑบาตของท่านองค์เดียวตลอดระยะเวลาเรื่อยมา จนกระทั่งท่านคงหยุดเดินเมื่อเริ่มมีอายุมากเข้าก็เป็นได้......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      22
  6. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย สวัสดี อ.แก้วสว่าง และลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

7. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย และทุกท่านครับ
    มีเวลาช่วงเช้าก่อนเริ่มงานก็แวะเข้ามาอ่านได้บ้างครับ

8. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่าน
    โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆ ท่าน ทุกๆ ดวงจิต
    ขอบารมีหลวงปู่เมตตา รักษา สวัสดีปีใหม่ไทยครับ

fly_pig fly_pig fly_pig

9. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่ส่างปา พี่เมย์ พี่บางเมือง พี่รุ่ง พี่ภู พี่บัวแก้ว พีก่อ อาจารย์ติ้งลิงติง พี่MA30 น้าต๋อย คุณเมืองโบราณ คุณบางโกรก คุณเก่ง คุณก้อง คุณแหม่มจ้า คุณน้อยพลอยสวย คุณฐาอยุธยา คุณนุ คุณchoey นายกู๊ด คุณตั้ม น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ น้องภัฏ น้องPetchTae คุณอนุสรณ์ คุณNaChaReTi คุณkali คุณแควใหญ่ คุณตี๋ไวไว คุณsaweit คุณsu2550 คุณแควใหญ่ คุณchaiyapott คุณkengeg คุณLee_bangkok คุณq2499 คุณastroboy คุณNEWESTTEWEN คุณbukarati คุณjaymillionare คุณkorachaa คุณMajirojung คุณKrit_ans66 คุณโอ๊ตดี้ คุณthavornsiripat
    และเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

10. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ... หลวงปู่ทิมท่านเมตตามากๆเลยครับ ออกนออกเดินบิณฑบาตรโปรดญาติโยม _/\_

ทำให้ผมนึกถึงพระเแถวบ้านผม (บางบัวทอง) สมัยนี้ ไม่เดินเข้าไปหมู่บ้านตามตรอกซอกซอยเพื่อโปรดญาติโยมแล้วครับ ท่านจะยืนอยู่หน้าปากซอยที่่เป็นร้านค้าคนพุกพร่านกันครับ ทำให้ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเป็นพระจริงหรือไม่ ถ้าพระจริงจะผิดศิลไหมครับ

11. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบพระคุณมากครับพี่

12. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอให้ทุกท่านเดินทางโดยปลอดภัยช่วงปีใหม่ไทยนี้นะครับ บุญรักษา

13. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ ขอให้ทุกๆท่านที่เดินทางไกล ขอให้ไป-กลับ ด้วยความสวัสดิภาพและปลอดภัยตลอดการเดินทาง หลวงปู่คุ้มครอง และขอให้โชคดีครับ

14. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่แควใหญ่ พี่noowiaar คุณmajirojung และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ
    ในโอกาศวันปีใหม่ไทยนี้ ขอไห้ทุกๆท่านมีความสุขความเจริญ ร่ำรวยเงินทอง ร่ำรวยบารมี ปราศจากทุขข์ภัย ไข้เจ็บทั้งหลายด้วยเทรญฯ สาธุครับ ท่านใดเดินทางไกลก็ขอไห้บารมีของหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านนะครับ.. หลวงปู่คุ้มครองแล้วก็ขอไห้ดูแลตัวเองกันด้วยนะครับ ขับรถดี. มีน้ำใจ. อุบัติภัย. จะไม่มี. เมาก็อย่าขับ หลับก็อย่าไป อุบัติเหตุเราป้องกันได้ด้วยตัวเราเองนะครับ.​

15. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านคับผม

16. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้พี่เขาทำไปรึยังนะคับ.....ของผมหาวัสดุที่พอมีในบ้านมาใช้
    ตูดเป็นหัวใส่หลอดตะกุด. ที่คอก่อข้อกลางตะกุด และก่อแบ่งเอาสร้อยมาคล้องแล้วติดกิ๊ปคับ
    ไม่ค่อยสวยแต่ใช้งานได้สะดวกดี.......:cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      489 KB
      เปิดดู:
      36
  17. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    .......................
    ขอให้ผ่านได้เข้าไปเรียนตามใจหวังนะครับ...น้องชายผมก็จบโรงเรียนชุมพลทหารเรือครับ...ผมและครอบครัวไปเยี่ยมเขาเพิ่งกลับมาถึงเมื่อประมาณเกือบสี่ทุมครับ...ไม่ได้เข้าเว็บเกือบสัปดาห์....

18. แก้วสว่าง

กระจกเงา...สะท้อน...ความเป็นจริง
    เรื่องทุกสิ่ง...ชัดเจน...เด่นตรงหน้า
    ไม่มีใคร...หลอกได้...ใต้แววตา
    เลวชั่วช้า...ต่ำทราม...ตามใจตน

หลอกใคร - ใคร...หลอกได้...หลอกไปเถิด
    อย่าเตลิด...หลอกตัว...มัวหมองหม่น
    หลอกใคร - ใคร...หลอกได้...เว้นใจตน
    เกิดเป็นคน...เลว - ดี...อยู่ที่ใจ

การกระทำ...เปรียบดั่ง...กระจกเงา
    ฉายสะท้อน...ความเขลา...ของเราได้
    คนคิดดี...ทำดี...ที่จิตใจ
    แสดงออก...บอกได้...ในท่าที

คนคิดชั่ว...ทำชั่ว...ด้วยตัวเขา
    กระจกเงา...สะท้อน...ตอนวิถี
    คนทำดี...ต้องรับ...กลับผลดี
    คนชั่วไม่...อาจหนี...ลี้ผลกรรม

19. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย. สวัสดี อ.แก้วสว่างและเพือนสมาชิกลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

20. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณครับหากมีข่าวดีอย่างไรจะแจ้งให้พี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมได้ทราบกัน