เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน อรุณสวัสดีครับ
    (f) (f) (f)

2. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย สวัสดี อ.แก้วสว่าง และสมาชิกลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

3. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิม และคุณตาสาย

สวัสดีครับ..อ.แก้วสว่าง เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน...กลับมาจากทริปการเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

สุดยอดครับ..สงกรานต์นี้..เรียกว่าเป็นทริปมหัศจรรย์ของผมเลย

บุญรักษาทุกท่านครับ

4. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ข่าวพิธีเททองหล่อหลวงปู่ทิมครับ
    .................................................................................................
    วันนี้ (19 เม.ย.) เวลา 16.00 น. พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าอทิตยาทรกิติคุณ เสด็จไปยังวัดละหารไร่ อ.บ้านค่าย จ.ระยอง ทรงเป็นประธานพิธีเททองหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ทิม อิสริโก ซึ่งจังหวัดระยอง ร่วมกับวัดละหารไร่ และประชาชนผู้จิตศรัทธาสร้างขึ้น โดยมีนายวิชิต ชาตไพสิฐ ผู้ว่าราชการจังหวัดระยอง นางสุปราณี ชาตไพสิฐ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดระยอง พล.ต.ต.เชิดชาย เสขะนันทน์ ผบก.ภ.จว.ระยอง พร้อมข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในจังหวัดระยอง และประชาชนชาวจังหวัดระยอง เฝ้ารับเสด็จ

สำหรับการก่อสร้างรูปเหมือนหลวงปู่ทิม อิสริโกนี้ ใช้งบประมาณทั้งสิ้น 40 ล้านบาท เป็นรูปเหมือนหลวงปู่ทิม ที่องค์ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ขนาดหน้าตักกว้าง 12 เมตร พื้นที่รูปหล่อขนาด 29x29 เมตร น้ำหนักรวมกว่า 20 ตัน ประดิษฐานบนอาคาร 2 ชั้นครึ่ง สูงประมาณ 13 เมตร โดยที่ชั้นที่ 1 และ 2 เป็นห้องประชุม และห้องโถงอเนกประสงค์ ส่วนดาดฟ้า จะเป็นส่วนที่ประชาชนขึ้นไปกราบไว้องค์หลวงปู่ทิม โดยออกแบบบันได ให้ประชาชนขึ้นลงได้สะดวก ทั้งนี้นอกจากจะให้ได้ประชาชนกราบไหว้แล้ว ยังจะเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สร้างรายได้ให้กับคนในพื้นที่อีกด้วย...
    ..................................................................................................
    ขอขอบคุณ นสพ.เดลินิวส์ครับ
    พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าอทิตยาทรกิติคุณ ทรงเททองหล่อหลวงปู่ทิม อิสริโก | เดลินิวส์

5. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมครับ

6. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ท่านประธานโต้งสบายดีนะครับ

7. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอน้อมนำบุญจากการไปบวชถือศิล8 ช่วงสงกานต์นะครับ ให้กับทุกท่านนะครับ

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ขอฤทัยเปี่ยมศานต์...ในกาลสบ
    ไหวประภพ...ไตรลักษณ์ประจักษ์ถอน
    ความแจ่มเจิดแห่งสติ.....ดั่งศศิธร
    โดยคมศัลย์ปัญญาจร...วิปัสสนา
    สงบงันพรรณราย...สายกสิณ
    ส่งเจตน์จินต์ย้อนเลศน์...แห่งเหตุผล
    อัฏฐังคิกมรรค...ประจักษ์กล
    นำพาพ้นห้วงทุกข์...สุขสบาย

สะอาด สว่าง สงบ
    สยบ กิเลส ตัณหา
    น้อมธรรม พิงพัก มรรคา
    ภาวนา ในรู้ ดูตน

.....ขอให้ทุกท่านจงยึดมั่นในคุณความดี......

9. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณมากครับ
    ผมมีความสุขดีครับ แต่ไม่ค่อยสบาย เพราะตังค์ในกระเป๋าหมดไปเยอะครับ
    555555

10. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

11. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่ สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      335.8 KB
      เปิดดู:
      355
  12. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 คุณก้อง และพี่น้องทุกท่านครับ

13. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อันความรัก ปักรำพึง ซึ้งใจอยู่
    สุขพรั่งพรู ไม่รู้จบ ประสบหมาย
    แม้เนิ่นวัน แปรผันผ่าน ซ่านมิคลาย
    ใจผึ่งผาย เมื่อสายรัก ปักในใจ

แต่เมื่อวัน หนึ่งวันนี้ ที่มาถึง
    แม้รำพึง ถึงใยรัก ก็จักหาย
    ด้วยแวดล้อม พร้อมเวลา รักษาคลาย
    รักสลาย ทลายไป ในไม่เที่ยง

แม้จะรัก มากแค่ไหน ก็พรัดพราก
    ไม่อยากจาก มากแค่ไหน ก็ไร้เสียง
    ไม่อาจฉุด และหยุดยื้อ หรือเบนเบี่ยง
    มิอาจเอียง เอนในสิ่ง ไร้ตัวตน

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ทุกสิ่งหนา ใช่ของเรา ซะที่ไหน
    ตถาคต เฝ้าตรัสบอก อยู่ร่ำไป
    อย่าอยากใน สิ่งที่"ไม่ใช่ของเรา"

14. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
    กราบสวัสดีครับท่านอาจารย์แก้วสว่าง ยังนึกถึงที่ท่านเมตตาผมอยู่ครับ

15. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบ หลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง

สวัสดีตอนสายๆครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง น้าต๋อย พี่เมย์ พี่ทหารเก่า และ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ศิษย์หลวงปู่ทิม ทุกๆท่านครับ อากาศร้อนแล้วนะครับ อย่าร้อนตามอากาศนะครับ

16. KIRATI_99

KIRATI_99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

บัวสี่เหล่าคละเคล้าไปในบึงกว้าง
    ปริ่มน้ำบ้างค้างในตมคละขรมทั่ว
    บ้างพ้นน้ำชูช่อลออบัว
    สัจจธรรมนำบัวชั่วดีปน
    บัวในตมขมเศร้าเหงาเปลี่ยวปล่าว
    หมกมุ่นคาวฉาวชั่วจึงมัวหม่น
    ไม่ลดละผละกิเลสต้องเวทย์มนต์
    จนทุกข์ทนปนสุขคลุกเคล้าดี
    บัวพ้นน้ำจำเริญธรรมนำสุขศานติ์
    ดุจบัวบานอันพิสุทธิ์ดุจรังษี
    สว่างพ้นคนชั่วมั่วราคี
    บัวทั้งสี่เหล่ามีทุกที่เอย

17. แก้วสว่าง

การสร้างพระในยุคนั้นมีหลายแบบโดยมีกันตั้งแต่ไม้ที่นำมาแกะในรูปแบบต่างๆและพระเนื้อผงตามรูปแบบแม่พิมพ์ไม้และหินมีดโกน ซึ่งเราต้องสังเกตุพิจารณาจากรูปแบบทรงและลักษณะเนื้อหาของพระในการกดทำในยุคสมัยนั้นถึงความน่าจะเป็น....

18. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมครับ

19. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    สวัสดีทุกๆท่าน นานๆจะเข้ามาสักที ทุกวันนี้พระหลวงปู่ไม่เคยห่างกายเลย (ลูกอมมีห่วงเม็ดใหญ่) แคล้วคลาดหลายเรื่องครับ ไม่ว่าเรื่องงานที่เป็นอุปสรรคหรืออุบัติเหตุใดๆ มันเยอะมากแทบจำไม่ได้ โชคลาภมีครับลองอธิษฐานเสี่ยงดู โอ้โฮ..ไม่น่าเชื่อ ถูก300บาทได้เงินมาสองหมื่นกว่าบาท ผมว่าเคล็ดลับการใช้พระของท่านไม่มีอะไรมากอยู่ที่การเชื่อมั่นและศรัทธาครับ.....

ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      42
  20. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    วันนี้ผมได้เอาน้ำยาเคลือบมาทาพระเนื้อขาวพิมพ์ของหลวงตารอดที่ได้รับจากพี่เก่งเพิ่งจะมาสังเกตวันนี้แหละหลังจากห้อยมานานเห็นว่ามีเส้นผมสีขาวกับสีดำอยู่ข้างๆองค์พระด้วย

อาจจะเป็นเส้นผมของคนที่ช่วยกันกดพระหรือเปล่าครับส่วนตัวผมคิดเข้าข้างตัวเองว่าคงจะเป็นเส้นผมหลวงปู่ทิมแน่ๆ ^^