เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    แม่นแล้วครับพี่น้อง!...ของดีไม่จำเป็นต้องแคร์สื่อ ของดีก็คือของดีอยู่วันยังค่ำจะเป็นอื่นไปไม่ได้เลย เจอทั้งประสบการณ์และเรื่องเล่ามากับตัวแล้ว(ไม่ได้โม้) สวัสดีอ.แก้วสว่าง ท่านทหารเก่าและพี่น้องชาวกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิมทั้งหลายครับ

2. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

3. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีวันเสาร์ครับท่านอาจารย์ ท่านพี่ และน้อง ๆ ทุกท่าน
    ชอบจังครับกับคำว่า "ของดีไม่จำเป็นต้องแคร์สื่อ"
    ;ปรบมือ

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อรุณรุ่ง เบิกฟ้า ทิวาแล้ว
    เสียงธรรมแว่ว ดุจแก้ว กังวานใส
    ยินเสียงธรรม ดุจเสียงทอง ผ่องอำไพ
    ท้องฟ้าใส พาใจ ให้ชุ่มบาน
    ยินเสียงนก วิหก บินผกผิน
    ดุจเสียงพิณ บรรเลง เพลงขับไข
    เสียงสายน้ำ กระทบหิน เพราะจับใจ
    ลมพลิ้วไหว กระทบกาย ให้ได้เย็น
    ภาวนา พิจารณา ธรรมชาติ
    ดุจโอวาท ของพระพุทธ ที่กล่าวหนอ
    ธรรมะคือ ธรรมชาติ ที่เพียงพอ
    อย่ารีรอ หมั่นฝึกฝน ภาวนา

5. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดี อ.แก้วสว่าง พี่น้องลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

6. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

7. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิมและลุงสายครับ
    วันนี้ไปทำบุญวันเกิดที่วัดระฆังโฆสิตารามมาครับ
    ขอเชิญร่วมอนุโมทนาครับผม

8. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    วันนี้ มีโอกาสได้ยลโฉม พระเนื้อขาวพิมพ์ขุนแผน
    แต่เดิมได้เห็นแต่รูป
    คราวที่แล้วที่แสดงความเห็นไว้ เรื่องการกดพิมพ์เนื้อหาขององค์
    วันนี้ได้พิจารณาแล้วจากองค์จริง
    ยืนยันที่จะเดาว่า บล็อคนั้นมีการแกะได้สวยงามคมชัดในระดับหนึ่ง ไนแง่ลายละเอียด ลายเส้นต่างๆๆ แต่เหตุที่พระนั้นกดออกมาไม่คมชัด เกิดจากเนื้อนั้นเป็นเนื้อดินสอพองผสมผงลบ การผสมผงไม่เหนียวแน่นพอที่จะกดลงบนพิมพ์ได้ลึกแน่นกับบล็อคได้สนิท
    สังเกตจากบางองค์มีลายนิ้วมือกด
    บางองค์มีรอยเอาไม้กด แรงกดไม่ดีพอ
    แต่เมื่อดูคราบความเก่านั้น เก่าแห้ง ดี
    สรุปที่ผมเห็นเป็นเนื้อดินสอพอง จากที่เอาไปเทียบกับดินสอพองผง น้ำหนักเท่ากัน

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ครับจากที่ผมได้เคยสอบถามจากผู้รู้อยู่ในเหตุการณ์จริงและจากปากคำนายสายเองที่ได้เล่าให้ผมฟังซึ่งเรื่องราวนั้นก็ตรงกันจากปากชาวบ้านในยุคเก่า ซึ่งแน่นอนมันอาจจะไปค้านสายตาในวงการที่เล่นหากันแต่ช่างเถอะครับก็ตามแต่จะวิเคราะห์กันตามหลักการที่เล่นหากันไป ถ้าเรามองย้อนดูว่าในยุคสมัยนั้นย้อนไปกว่า40ปีเขาสร้างกันแบบไหน กดพระกันตามหลักการใด นำวัสดุสิ่งของและเครื่องมือเครื่องใช้สิ่งใดมาใช้กันบ้างแล้วมาวิเคราะห์ให้ตรงกับความน่าจะเป็น แล้วดูผลลัพธ์ที่ออกมาว่ามันเป็นแบบไหน .....และสิ่งสำคัญอย่างหนึ่งของการสร้างพระเครื่องที่วัดละหารไร่ในยุคแรกๆนั้นมีผู้ร่วมรู้เห็นในการสร้างแบบนี้หรือไม่ !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  10. แก้วสว่าง

สวัสดีครับคุณอาทิ งานวันนี้ถือว่าสำเร็จไปด้วยดีครับด้วยเจตนาการสร้างและการร่วมแรงร่วมใจกันเพื่องานสร้างบุญสร้างกุศลกันด้วยศรัทธาที่ดีครับ การผสมพระตามสูตรแบบโบราณนั้นยอมรับว่าไม่ง่ายเลยถ้าไม่มีความชำนาญพอและการช่วยกัน ผมว่าพระยุคเก่านั้นคงศึกษากันไม่ยากถ้าให้ความเข้าใจมันดีครับ...

11. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

12. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ครับผมก็ยินดีที่ได้ร่วมงานครับ และเห็นความร่วมใจกันทำ
    ทำบุญแบบนี้เป็นสไตล์ที่ผมชอบมากๆๆนอกจากออกค่าใช้จ่ายแล้วก็ยังออกแรง มาร่วมมือกันโดยไม่ถือเนื้อถือตัวกัน สนุกสนาน แบ่งปันกัน
    ผมเห็นปิดตาใหญ่เนื้อขาว งดงามมากๆ

13. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมอยากไปช่วยเหมือนกันนะครับแต่ติดตรงที่มีงานบวชพี่แถวบ้าน
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับพี่เดี๋ยวขี้ผึ้งผมจะขอแบ่งจากพ่อแล้วส่งไปให้นะครับ
    ต้องการก้อนใหญ่ขนาดไหนครับเพราะมันเหลืออยู่เท่ากำปั้นมือเอง

14. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 คุณก้อง และพี่น้องทุกท่านครับ

15. น้องตั้ม

น้องตั้ม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมก่อนนอน

ขอหลวงปู่ทิมเมตตาลูกศิษย์ปลายแถวคนนี้ด้วยนะครับ (เพิ่งจะรู้จักหลวงปู่ แต่พออ่านประวัติแล้วศรัทธาหลวงปู่ครับ ^_^)

ถ้ามีโอกาสจะไปกราบหลวงปู่ที่วัดให้ได้ครับ

ฝันดีนะครับ พี่ๆ ศิษย์หลวงปู่ทิมทุกคน

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb

16. แก้วสว่าง

ทำดี พูดดี มีปัญญา
    เมตตา สร้างสรร ส่งเสริม
    เกื้อกูล ขวนขวาย ต่อเติม
    เพื่อเพิ่ม พลัง คุณความดี

17. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
    กราบขอบพระคุณท่าน อ.แก้วสว่างครับ

18. แก้วสว่าง

สวัสดีครับคุณPraKhoonPhanไม่เป็นไรครับยังมีงานต่อไปกันอีกนะครับ...

19. แก้วสว่าง

ยินดีต้อนรับครับ ขอให้ท่านมีจิตศรัทธาที่ดีเข้าใจในหลักคำสอน แล้วชีวิตท่านก็จะพบแต่ความสุขสมหวังทุกประการครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  20. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ครับอาจารย์แก้วสว่าง หากมีงานบุญครั้งต่อไปจะไปด้วยไม่ให้พลาดแน่ๆครับ

วันนี้วัดใหม่ แถวบ้านผมมีงานหล่อพระ10องค์วันนี้ชาวบ้านคงได้บุญกันทั่วหน้า
    คงจะได้ตอบแทนบุญคุณหลวงปูทิมที่ทำให้ผมมีโชคลาภงวดที่ผ่านมา