เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    วันนี้เวปล่มหรือคนไปไหนหมดครับ

2. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    นี่แหละครับพระที่สร้างด้วยใจ ไม่มีอื่นใดนอกจากศัทธรา ครับ

3. ทหารเก่า

งานบุญหล่อพระครั้งนี้ทั้งสามโลก รับรู้และอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการหล่อ ไม่ว่าผู้ที่สละทรัพย์เพื่อเป็นทุนดำเนินการ ด้านต่างๆ ผลบุญนี้จะตามติดตัวท่านทุกภพทุกชาติไปอย่างแน่นอนครับ สาธุ ขอเชิญมาร่วมบุญกันเพื่อบุญนี้จะได้ตามติดตัวท่านไปทุกภพทุกชาติ

4. ทหารเก่า

กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สาย และสวัสดีท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ของผมทุกท่านครับ ขอสิ่งดีๆจงบังเกิดขึ้นกับครอบครัว และชีวิตท่านทุกๆด้านนะครับ

5. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้าพระอาจารย์ลอยได้โทรมาสอบถามเวลาหล่อ เพราะพี่รักไม่ได้บอกเวลา ซึ่งพอดีผมได้คุยกับพี่รักในเฟส แกว่า 18.00 น. เลยแจ้งพระอาจารย์ลอยไปเพราะท่านจะไปลับแล ไปนิมนต์พระอาจารย์ชนินทร์ สำนักสงฆ์รัศมีพรหมโพธิโก เป็นศิษย์สายหมอสมสุข คงอุไร ลองหาอ่านดูใน ศิษย์รัศมีพรหมโพธิโก ผมเคยไปอาบน้ำมนต์เพ็ญพุธหลายปีแล้ว ไปกับพี่อั๊บคนโพสต์นั่นละ เห็นช่วงหลังพระอาจารย์ชนินทร์ท่านจะเป็นองค์ที่รับนิมนต์เสกที่วัดช่องแคประจำ และเป็นพระที่เฒ่า สุพรรณเอาเหรียญหลวงพ่อกวย รุ่นมงคลถาวรมาให้เสก เลยแนะนำพระอาจารย์ลอยลองนิมนต์ท่านมาดู ใครสนใจจะพูดคุย จะถามทาง จะว่ายังไง จะติดต่อถวายไรก็ลองคุยกับพระอาจารย์ลอยดู

เบอร์อาจารย์ลอย

0881476702
    0811657006

6. ทหารเก่า

พี่ครับจะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะเขียนเป็นแผนที่การเดินทางไปวัดครับ ขออนุญาติท่านพี่พิจรณาด้วยนะครับ

7. CheKuvara

พิจารณาแล้วเห็นชอบตามเสนอ แต่คงต้องรอผมไปวัดอีกรอบนะครับ เพราะเข้าไปกับพี่รักก็ต้องอาศัยรอรถพระอาจารย์ลอยมารับแล้วนำทางไป ระหว่างทางมีแต่นากับป่า ทางเป็นลูกรัง เลี้ยวหลายเลี้ยว หากจะมาแยกกันมาิคิดว่าน่าจะมารอรวมกันจุดใหญ่ๆ เช่น อบต.บ้านใหม่ไชยมงคล ซึ่งอยู่ติดถนน หรือ อบต.เมืองบางขลัง สอง อบต.นี้อยู่ปากทางเข้าไปวัดสองทาง ถ้าจะเปิดกูเกิ้ลแมพให้ตอนนี้ ก็ OMG เพราะเป็นทางชนบทไม่มีหมายเลขถนนครับ

8. ทหารเก่า

ขอบพระคุณมากครับท่านพี่

9. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

10. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ชีวิตเรานี้เดินไปวันต่อวัน
    ใจมุ่งมั่นเดินหน้าไม่ท้อถอย
    ตั้งความหวังแต่ใช่ฝันเลื่อนลอย
    แล้วหมั่นคอยรักษากายและใจ

ชีวิตสุขบ้างทุกข์บ้างคือชีวิต
    อาจเดินถูกเดินผิดคิดแก้ไข
    อยากให้สำเร็จสมหวังดังตั้งใจ
    ต้องปล่อยให้เป็นไปตามวันเวลา

มีวานนี้วันนี้และวันพรุ่ง
    มีดาวรุ่งดาวร่วงดาวจรัสฟ้า
    อย่าจริงจังมากมายอย่าโศกา
    ตั้งมั่นศรัทธาปฏิบัติแต่สิ่งดี

อดีตไม่สามารถแก้ไขได้
    แต่วันใหม่แก้ไขได้ในวันนี้
    เดินชีวิตด้วยเมตตาและปรานี
    ชีวิตนี้โชคดีได้เกิดมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2013
  11. ทหารเก่า

กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สาย และสวัสดี ท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆของผมทุกๆท่านครับ ขอบารมีหลวงปู่ดลบันดาลให้ทุกท่านสมหวังครับ

12. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านนะครับ
    เว็ปกลับมาปกติอีกครั้งแล้ว

13. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ลองเทสเวปดูครับว่าลงรูปได้หรือยัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23.3 KB
      เปิดดู:
      133
  14. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักฯ พี่ครุฑฯ พี่ติ้งฯ พี่ตี๋ฯ พี่พระขุนแผน ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่านครับ

(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

15. ทหารเก่า

ผมจะขอเล่าถึงพระหลวงปู่ทิมสักเรื่องครับ ตอนที่ได้พระหลวงปู่ทิมมาหลายองค์ แล้วแจกแก่ผู้ที่เคารพและมีทุกช์นั้น มีรายหนึ่งประสพปัญหาเรื่องครอบครัว คือเขาเองอาศัยในครอบครัวของภรรยา แต่พ่อแม่ของภรรยาไม่ชอบเขาเลยด่าว่าบอกกับลูกสาวตัวเองว่าคนมีมากมายไปเอาทำไม ฐานะก็ไม่ดี ยศฐาบรรดาศักดิ์ก็ไม่มีเป็นแค่ข้าราชการซี3 ตัวเล็กๆคนหนึ่ง บอกก่อนว่าพ่อแม่ของภรรยามีฐานะมีหน้าตาของคนละแวกนั้นครับ พ่อแม่ก็พยายามให้ภรรยาเลิกแต่ปัจจุบันตั้งแต่เขาได้พระจากผมไปเขามีความศัทธราสวดมนต์ กราบไหว้ตลอด มาตอนนี้พ่อแม่ภรรยาจากเคยเกลียดกับมาเมตตาครับซื้อรถให้ขับไปทำงาน อาจเรียกว่าหน้ามือกลายเป็นหลังมือในเวลาไม่กี่เดือนหลังจากที่ผมมอบพระเนื้อขาวเขากับเขาไปผมเองเจอกับเขาที่ตลาดเขายังเอาพระที่ผมให้มาให้ผมดูแต่ครั้งนี้เลี่ยมทองพร้อมสร้อยทองสามบาทเห็นจะได้ พระที่ผมให้เขาไปไม่สวยเลยครับแต่เขายังเอาไปเลี่ยมทองห้อย แบบนี้ถ้าไม่ใชพระพุทธคุณแห่งพระเนื้อขางที่หลวงปู่ทิม แห่งวัดละหารไล่เสกไว้ใครละครับจะเอาไปเลี่ยมทอง สาธุ

16. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าทุกๆท่านครับ
    วันนี้เว็บกลับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ^^

17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

18. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เจ้าจงยึดเอาความดีเป็นที่ตั้ง
    คอยระวังความผิดพลาดประมาทหมาย
    ให้ถึงพร้อมทั้งใจวาจากาย
    คนทั้งหลายย่อมมิสิ้นความยินดี

19. ทหารเก่า

กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สาย และสวัสดีท่าน อ.แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆของผมครับบารมีหลวงปู่เที่ยงแท้แน่นอนครับ

20. CheKuvara

เรื่องแผนที่ไม่ต้องห่วงนะครับ พระลอยทำไว้แล้ว ผมขอท่านให้ส่งไปรษณีย์ให้พี่รัก เพื่อนำมาแสกนแล้วลงในกะทู้ และพระลอยได้เข้าไปนิมนต์พระอาจารย์ชนินทร์แล้วท่านรับนิมนต์ ตอนนี้อยู่ระหว่างกำลังดำเนินการนิมนต์หลวงพ่อจง หลวงพ่อทุเรียน เจ้าคณะอำเภอ เจ้าคณะจังหวัด และผมได้คุยกับพี่รักว่าช่วงเย็นวันศุกร์ น่าจะมีการจัดเลี้ยงต้อนรับคณะศรัทธาไหม เบื้องต้นได้คุยกับคนที่ทำงานซึ่งทำวงดนตรีอยู่ แต่เป็นวงดนตรีใหญ่ ผมไม่เอา รำคาญหนวกหู คุยกันไม่รู้เรื่อง จะเอาดนตรีโฟล์คเบาๆ แกว่าติดต่อให้ได้อยู่ในราวๆสามพัน และอาจจะเสริมด้วยการแสดงของเด็กนักเรียนในพื้นที่บริเวณนั้นซักชุด สองชุด แต่คงต้องรอไปคุยกับโรงเรียนกับผู้ใหญ่บ้านในพื้นที่ โดยอาจจะสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการแสดงให้สองสามพันบาทเป็นทุน ถ้าเกินกว่านี้ไม่เอาเปลือง ฮ่าๆๆ คิดอยู่กับพี่รักอีกอย่างว่าน่าจะมีการแจกทุนให้เด็กในพื้นที่ที่ยากจนแล้วมีใจรักในการเรียน ตามกำลัง หากใครมีเงินพออาจจะนับอุปกรณ์กีฬามามอบให้เหมือนการปันน้ำใจให้น้องในการออกค่ายอาสา หรือนำพระประมูลกันตอนนั้นเลยแล้วมอบเงินให้เด็กๆไป เบื้องต้นต้องทราบจำนวนคนที่มาวันศุกร์โดยประมาณก่อน ถึงว่าจะวางแผนงานได้ ขอให้ช่วยยืนยันกันก่อน หากจะมาวันศุกร์ก็จะมีเวลาได้พักผ่อน พูดคุยกัน หากใครมาพระลอยว่ามีกุฎิว่าง แต่ผมว่าถ้าจะสะดวกให้เอาเตนท์กับเครื่องนอนมาด้วย คิดดัีงไปหน่อย ช่วยๆกันคิด หากใครมีความเห็นอะไรเสนอก็ยินดี เรื่องค่าใช้จ่ายในเรื่องอาหารมื้อเย็นเดี๋ยวผมจะคุยกับพี่ภูหากมีจำนวนชัดเจน จะนำเงินส่วนนั้นมาเป็นค่า่อาหารเย็น คงจะเป็นกับข้าวพื้นเมืองง่ายๆบ้านๆ ล้อมวงกินข้าวเหนียวตามพื้นถิ่นและมีการทำบายศรีสู่ขวัญ จ้างหมอขวัญมาคนแล้วเอาคนเฒ่าคนแก่ในพื้นที่ผูกข้อมือรับขวัญพวกท่าน ค่าบายศรีน่าจะไม่เกินห้าร้อย ใส่ซองหมอขวัญน่าจะประมาณห้าร้อย ส่วนรายละเอียดอื่นๆ คงรอพี่รักอีกครั้ง