เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    หวัดดีครับท่านทหารเก่า เรามาเล่าขานในสิ่งที่ดีๆของหลวงปู่ท่านกันเถอะครับ ใครจะโปรโมทเล่านิทานก็ช่างเขาเถอะ คนเราทำอะไรมันย่อมรู้อยู่แก่ใจ ทุกวันนี้คนเรานั้นมีทัศนคติและบทวิเคราะห์ที่ดีกัน ให้คิดเสียว่าทุกอย่างมันไปตามกฎแห่งกรรม ขอให้กระทำในสิ่งที่ดีเพื่อหลวงปู่ทิมกันดีกว่านะครับ อย่างน้อยคนที่ศรัทธาหลวงปู่เขาก็ได้รับคุณประโยชน์ที่ดีกัน ซึ่งผมเองก็ใช้พระเนื้อขาวของหลวงปู่ก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันดีจริงเกินคำบรรยาย เพื่อนผมที่เป็นเซียนพระและขายตลับใส่พระรุ่นเก่าซึ่งเขาก็เสียไปนานแล้ว เขาเคยบอกว่าคิดจะแขวนพระหลวงปู่ของจริงมันต้องไม่สวยนะไอ้ที่สวยไม่อยากบอกเดี๋ยวบอกไปมันขายไม่ได้ ผมเชื่อว่าของจริงนิ่งเป็นใบ้ไม่ได้อิงนิยายครับผม

2. Threebond

Threebond เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ...เห็นห้องน้ำอยู่แล้ว แต่ไม่ได้เดินไปทางนั้นนี้เอง ครับบบ
    ...เร็วๆๆนี้ มีไปทางนันอีก จะได้ขึ้นไปใหว้บ้างงง...
    ขอบคุณมากครับ ท่านพี่โต้ง และง ท่านnaygood

3. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีกับคณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิมทุกๆท่าน...พรุ่งนี้วันวิสาขบูชาอย่าลืมไปทำบุญที่วัดกันนะครับ และอุทิศให้กับคุณบารมีหลวงปู่ทิมและลุงสายด้วยเพื่ออานิสงฆ์ของเราเอง ขอบคุณครับ

4. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาครับ ท่านเบ็นซ์rayong ส่วนผมซื้อของไว้เตรียมทำบุญพรุ่งนี้แล้วครับ บุญใครทำใครก็ได้พ่อ แม่ ครูอาจารย์ผู้มีพระคุณก็ได้เช่นกันครับ

5. ทหารเก่า

พรุ่งนี้วันพระใหญ่ จะขออัญเชิญพญาวานรจับหลัก คาดเอวสักหน่อยจะได้ โชคดี ร่ำรวย มั่นคง ปลอดภัย สักหน่อย อิอิ:cool:

6. เมืองโบราณ

มาขอผง หลวงปู่ ไปทำเก๊
    โอ้สัพเพ สัตตา ทำใจหมอง
    เขาสาปแช่ง กันทั้งบ้าน ตามครรลอง
    เห็นทำของ ภูติพราย ออกหากิน

ทั้งฟ้าดิน จงอาจิน สิ้นกันที
    ที่เคราะห์ดี ก็เพราะเรา เฝ้าถนอม
    คิดไตร่ตรอม ยอมความดี มีความหมาย
    ให้เรานั้น จงชี้ชัด แน่ใจกาย
    ดั่งความหมาย ของจิตดี นี้แน่นอน

7. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    /ขอบพระคุณครับพี่ ชอบเลยครับตอนนี้ท่าทางต้องใช้ความว่องไวแล้วครับ แหะๆ ขอจดลงสมุดบันทึกก่อนครับ เจอกันเดี๋ยวผมลืมทวงแหะๆ

8. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    ผมเห็นด้วยน่ะครับ เรามาเล่ากันในเรื่องที่ดีงามของหลวงปู่ เพื่อให้ได้คติรับรู้ในสิ่งที่ดีงาม จะดีกว่ามั้ยครับ อย่าได้ไปเสียเวลากับคนเหล่านั้นเลยครับ สิ่งที่เขาทำอยู่ทุกวันนี้มันก็เปรียบเสมือนตราบาปที่ติดตัวเขาไปจนวันตาย พวกเขาย่อมรู้แก่ใจว่าทำได้อะไรลงไป เวรกรรมมันมีจริงครับ....
    ของจริงนิ่งเป็นใบ้ หมายถึง เรานิ่งๆไว้จะดีกว่า คนที่เดือดร้อนคือคนพวกนั้นต่างหาก ที่ต้องรนราน หาเรื่องแก้ต่างไปวันๆ..เรามาแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรม นายเวรของเรา และคนพวกนี้ให้ไปสู่สุขคติในเร็ววันจะดีกว่าครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2013
  9. เมืองโบราณ

ครับทุกวันนี้คนอาจจะมองคุณค่าพระของหลวงปู่ในเรื่องของราคา ไม่ได้มองกันในเรื่องของความหมายที่ถูกต้องกันเลย เพราะอะไรถ้าไม่ได้ยึดติดในเรื่องของกิเลสแห่งความหลงหรือหลงใหลในความสวยความงามซึ่งมันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกับความมุ่งหวังในชีวิตของเราให้มันดีเลย ผมเชื่อในเรื่องของกฎแห่งกรรม ถ้าทุกคนคิดได้มันก็ดีเพราะสิ่งนี้คือความจริงโดยไม่อาจที่จะหลีกเลี่ยงได้เลยไม่วันนี้ก็วันข้างหน้าหรือวันไหนๆก็คงจะไปถึงกันแน่ ขอให้ทุกคนพึงระลึกกันไว้นะครับเพื่อผลประโยชน์ที่ดีต่อตัวเองและครอบครัว ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2013
  10. naygood

ตามที่ผมได้เอ่ยไว้ในช่วงหัวค่ำครับ ตอนนี้ผมพอมีเวลาว่างจากงานนิดหน่อย (ที่จริงก็แอบนั่นแหละ5555) ที่ผ่านมาผมได้เล่าประสบการณ์ของคนไกล้ตัวซะมาก คืนนี้ผมขอเล่าของตัวเองบ้างส่วนตัวผมแล้วก็มีไม่น้อยเพราะผมเป็นคนชอบลองชอบทดสอบพุทธคุณ พระหลวงปู่ว่าพิมไหนเด่นเรื่องไหน เหมือนกันทุกพิมจริงหรือเปล่าแต่มีอยู่พิมนึงผมรู้สึกว่าแปลกประหลาดมากผมจำไม่ได้ว่าพิมอะไรจำได้คร่าวๆว่า อ.แก้วสว่างบอกว่าพลิกดวงได้ พิมนี้แปลกกว่าพิมอื่นครับตรงที่เอ่อ จะพูดยังไงดีหละ ผมว่าเหมาะแก่การดำเนินตามรอยหลวงปู่นะครับผมลองใช้พิมนี้มันรู้สึกว่า อารมณ์ไม่ค่อยจะดีเนื่องมาจากที่เมื่อเราได้ฟังใครพูดอะไรออกมาแล้วเรารู้ได้ทันทีเลยว่าเขาโกหกไม่ใช่จากน้ำเสียงไม่ใช่จากสถานะการณ์ แต่มันเหมือนมีอะไรบอกกับเราอยู่ในหัวเราว่าเขาโกหกผมก็ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นและมันคืออะไรนั่นแหละครับทำให้เราอารมณ์เสีย ประมานว่าแอนตี้ไปเลยว่าถ้าจะพูดโกหกแล้วจะพูดทำไมมึงรู้หรือเปล่าว่ากูรู้ มันอารมณ์ประมานนี้ครับรู้ว่าเขาโกหกแต่ทำอะไรไม่ได้ไม่มีหลักฐาน ลองนึกสภาพดูนะว่าคุณรู้ว่าเขากำลังโกหกคุณอยู่แต่ทำอะไรไม่ได้หาคำตอบไม่ได้ว่าเขาทำเพื่ออะไรมันอึดอัดครับ แหะๆ พระองค์นี้ผมวิเคราะได้ว่าน่าจะเสกมาเกี่ยวกับผูกวาระจิตของคนที่แขวนใช้ เป็นเรื่องที่พิศดารมากครับว่าหลวงปู่ท่านเสกได้อย่างไรสามารถทำให้สมาธิของคนที่ใช้เป็นแบบนั้นผมไม่รู้ว่าเขาเรียกอะไรแต่ผมว่าเหมาะแก่การนำไปใช้ในเรื่องของการฝึกจิต การวางเฉย แต่วัยรุ่นอย่างผมยังวางไม่ค่อยลง 555555 สวัสดีครับ

11. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คนไทยส่วนใหญ่มักจะหลงความสวยงามเหมือนกันซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้นก่อนที่จะได้พระเนื้อขาวมาผมได้อ่านในหนังสือพระเห็นเขามีลงประสบการณ์ของขุนแผนพรายกุมารว่าเด่นเรื่องสตรี โชคลาภ ผมก็ใจเต้นอยากได้บ้างแต่ติดตรงราคาคงแพงมากและเมื่อเปิดเว็ปใจก็เห็นพระกริ่งชินบัญชรของมูลนิธิหลวงปู่ทิมผมก็อยากจะหาพระของหลวงปู่ทิมมาให้พ่อเพื่อเป็นของขวัญและผมได้บอกพ่อว่า"พ่อ พ่ออยากได้พระหลวงปู่ทิมปะ เดี๋ยวหนูหามาให้"
    พ่อผมก็ตอบกลับมาว่า " หาไม่ได้หรอกพระหลวงปู่ทิมแพงจะตาย"
    แต่ทุกท่านเชื่อหรือไม่ในที่สุดผมก็หาพระที่หลวงปู่ทิมสร้างยุคแรกได้สำเร็จโดยไม่ต้องเสียเงินสักกะบาทโดยที่ได้มาเจอกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม

บัดนี้ลูกเชื่อแล้วว่าลูกมีบุญพอที่มีพระของหลวงปู่ได้ สาธุ

12. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นจังเลยครับพิมพ์ที่พี่นายเล่าให้ฟังเนี่ย

13. naygood

พี่จำไม่ได้อ่าน้อง พี่ลองมาหลายพิมแหะๆ

14. PraKhoonPhan

ครับพี่นาย ว่างๆจะไปขอดูกรุหลวงปู่ทิมของพี่หน่อยนะครับ

15. PraKhoonPhan

สวัสดีครับพี่นาย เฝ้าบอร์ดคนเดียวเหงาแย่เลยใช่ไหมครับ

16. naygood

ไม่เหงาหรอก พี่ทำงานหนะ เข้าทางโทรศัพทิ้งไว้

17. naygood

ดูกรุเลยหรอ แรงอ่าครับ ไม่ถึงกับเป็นกรุหรอกครับมีแค่ที่พอแบ่งๆมาให้คนแถบๆนี้บูชาไม่มากหรอกครับน้อง

18. ทหารเก่า

กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สาย และสวัสดีท่าน อ.แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆของผมทุกท่านครับ เมื่อเช้าไปทำบุญมาครับ มาอนุโมทนาบุญกันครับ สาธุ

19. ทหารเก่า

เขาไม่เรียกว่ากรุ ครับต้องเรียกโกดังครับ555555งานเข้าแน่ อิอิ ได้แกล้งน้อง55555 ผมเหย่เล่นตามประสาพี่ๆน้องๆนะครับ เมื่อก่อนผมมีเกือยี่สิบองค์ปัจจุบันต้องขอพระท่านอื่นมาห้อยแจกหมด555555 ถือคติยิ่งให้ยิ่งมี แต่ตอนนี้ยังไม่มีครับ555555

20. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

วันนี้วันพระได้ไปทำบุญใส่บาตรมาครับ
    ขออนุโมทนา สาธุด้วยนะครับ