เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ _/\_

2. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

แซวเล่นเน้อ^^

3. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้รับพระผงขาวห้าเหลี่ยมจากน้องในเว็ป และได้ให้ญาติที่ทำงานธนาคารทางเหนือไปด้วยเห็นว่าญาติผมต้องการพระฯเครื่องของหลวงปู่ทิมท่านฯ...ญาติผมท่านนี้นำติดตัวไว้ตลอด...แรกๆที่คล้องพระห้าเหลี่ยมโทรมาบอกว่าค่อนข้างมึนหัวมาก แต่เรื่องหน้าที่การงานดีมากๆ...ได้ลูกค้าเพิ่มมากขึ้น พระของหลวงปู่ทิมท่านฯเมตตาแรงมากๆครับ
    นำมาเล่าสู่กันฟัง จากประสพการณ์ครับ ไม่ได้มาเขียนเชียร์อะไรครับ....

4. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาครับ:cool:

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมขอนำเอาข่าวเมื่อปีที่แล้วมาย้อนให้ทุกท่านอ่านเพื่อให้คนเรานั้นมีจิตที่พึงระลึกกันครับ

ปาฏิหาริย์คุณทวดอายุ73ปีตายแล้วฟื้น
    วันพฤหัสบดี ที่ 07 กรกฎาคม 2554 เวลา 20:30 น ผู้สื่อข่าวรับแจ้งจากชาวบ้านว่า ได้เกิดเรื่องอัศจรรย์ขึ้นมีคนตายแล้วฟื้นที่บ้านเลขที่ 89 บ้านชุมแสง หมู่ 1 ต.ชุมแสง อ.จอมพระ จ.สุรินทร์ จึงเดินทางไปพิสูจน์ข้อเท็จจริง ในเบื้องต้นพบญาติพี่น้องกำลังรุมล้อมให้กำลังใจ นางแนบ สายกระสุน หญิงชราวัย 73 ปี แน่นขนัดภายในบ้านทั้งนี้ญาติบอกว่า นางแนบ ล้มป่วยด้วยโรคฝีพุพองตามร่างกายหรือโรคคุดทะราด ลักษณะลักษณะคล้ายโรคป้าวแสนปมมานานหลายปี แพทย์แผนปัจจุบันหมดทางรักษา จนต้องปล่อยให้สิ้นลมหายใจตามยถากรรมในบ้านด้วยสภาพบวมอืดตั้งแต่เวลา 09.00 น. วันที่ 6 ก.ค. ที่ผ่านมา ลูกหลานและญาติได้เตรียมจัดงานศพ ตบแต่งสถานที่ กางเต็นท์ และนิมนต์พระสงฆ์มาทำพิธีสวดมาติกาบังสุกุลตามประเพณี โดยทำการมัดตราสังข์เอาไว้ จนกระทั่งเวลา 04.00 น. ของวันเดียวกัน ลูกหลานและญาติได้เปิดผ้ามัดตราสังข์ออกเพื่อเปลี่ยนเสื้อผ้า เตรียมบรรจุในโลงศพ ปรากฏว่าศพกลับเคลื่อนไหวและขยับเขยื้อนสร้างความแตกตื่นให้ทุกคนที่เห็น เหตุการณ์ หลายรายถึงกับขวัญผวาคิดว่าผีหลอก จนนางแนบได้เปล่งเสียงแหบแห้งเรียกหาลูกหลานและลุกขึ้นนั่งได้ตามปกติ ลูกหลานจึงเปลี่ยนจากงานศพเป็นงานทำบุญต่ออายุบายศรีสู่ขวัญแทน ทางด้านนางแนบพอเห็นผู้สื่อข่าวก็โชว์ความแข็งแรงด้วยการยืนรำวงให้ดูเป็นขวัญตา ก่อนเล่าว่า ในช่วงนอนป่วยในบ้าน ลูกหลานได้นิมนต์ระอธิการชมพู วิสุทโธ เจ้าอาวาสวัดบ้านชุมแสงและเจ้าคณะตำบลชุมแสง มาทำพิธีสวดต่ออายุ ตนถามหลวงพ่อว่า “จะรอดไหม” หลวงพ่อก็บอกว่า มนุษย์ทุกคนเกิดมาต้องตาย ให้นึกถึงแต่สิ่งดี ๆ เป็นมงคล เช่น การทำบุญตักบาตร บุญกุศลจะได้ส่งให้ไปในภพภูมิที่ดี จากนั้นสติก็ดับวูบไป คล้ายไปยืนอยู่ในสถานที่บางอย่าง “ตอนนั้นไม่รู้ไปยืนอยู่ที่ไหน เจอพี่สาวชื่อ นางบึง ดาทอง ที่เสียชีวิตไปนานหลายปีแล้ว มาชวนให้ไปดูพระลูกชายที่กำลังผ่าตัดใน รพ.สงฆ์ ที่กรุงเทพฯ ยายไม่ไปเพราะไม่มีเงินค่ารถ นางบึง ก็เลยชวนไปดูวัด 3 แห่ง ซึ่งเป็นสถานที่เก็บกระดูกของพี่สาวและญาติผู้ล่วงลับ จำได้ว่าคือ วัดอุดม วัดบ้านขาม ที่พักสงฆ์บ่าช้า เห็นคนนุ่งขาวห่มขาวนั่งปฏิบัติธรรมอย่างมีความสุข ยายไม่รู้จักใครสักคน แต่เห็นพี่สาวนุ่งขาวห่มขาวเดินเข้าไปปฏิบัติธรรมกับคนพวกนั้นด้วย” นาง แนบ เล่าด้วยว่า จากนั้นพี่สาวก็พาไปดูชุมชน หมู่บ้านไม่รู้ว่าที่ไหน แต่คนส่วนใหญ่จะนั่งสมาธิ นุ่งขาวห่มขาวกันทั้งนั้น นานพอสมควรแล้ว ยายจึงขอพี่สาวกลับมาที่บ้านเพื่อร่วมงานบวชหลานชายคนโตในวันที่ 8 ก.ค. ที่จะถึงนี้ ก็ไม่คิดเหมือนกันว่าได้ตายไปแล้วกลับฟื้นคืนชีพขึ้นมา เป็นเรื่องแปลกแต่จริง ใครไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ ระอธิการชมพู เจ้าอาวาสวัดบ้านชุมแสง กล่าวว่า นางแนบเป็นคนใจบุญ ชอบตักบาตรทุกเช้าและเข้าวัดฟังเทศฟังธรรมเป็นประจำ ชอบช่วยเหลือคนอื่น เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคงวิจารณ์ไม่ได้ เป็นความเชื่อแต่ละบุคคล แต่สิ่งที่อยากเตือนพุทธศาสนิกชนทุกคนว่า มนุษย์เรานั้นประมาทไม่ได้ ความตายมาเยือนเราทุกขณะ จงหมั่นทำบุญทำความดีให้มาก ๆ สักวันบุญกุศลจะกลับมาตอบแทนเราเอง เรื่องนี้ถือว่าเป็นปาฏิหาริย์ตายแล้วฟื้น ซึ่งมีโอกาสน้อยและเกิดขึ้นได้ยากมาก.

6. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปูทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง ข

สวัสดีตอนค่ำๆวันอาทิตย์ครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่รุ่ง พี่ทหารเก่า พี่ภูวดิท น้าต๋อย คุณก้อง คุณโอ๊ด คุณ Point คุณ ญาณพล คุณchartphet น้องกานต์ และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกศิษย์ หลวงปู่ทุกๆท่านครับ _/\_

วันหยุดผ่านไปเร็วจริงๆๆ วันนี้นั่งซ่อมพระห้าเหลี่ยมที่องค์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์ โดยฝนเนื้อจากองค์พระตรงหนาออกมา ได้เป็นผงมาผสมกาวลาเท๊กซ่อมตัวพระเองครับ ก่อนแบ่งให้เพื่อนผมนอกเว๊บใช้ครับ ช่วงที่น้าต๋อยแจกบล๊อกหินมีดโกน 108 องค์เพื่อนผมพลาดไป องค์นี้ได้มาใหม่เลยกะแบ่งให้เค้าใช้ครับ (deejai)(deejai)

7. apichet40

สวัสดีครับพี่ทหารเก่า ผมถือศิลห้า เคร่งครัดคร๊าบ รักเดียวใจเดียวครับ ผมหวังความเมตตาจากผู้ใหญ่และคนรอบข้างครับจะได้ทำงานได้ราบรื่น ครับพี่ (deejai)(deejai)(deejai)

8. apichet40

ขออนุโมทนากับการให้ในครั้งนี้ด้วย ครับพี่ :cool::cool::cool:

9. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เดียวกะทู้จะเงียบๆๆไป

ขอเผยแผ่ บารมีหลวงปู่ทิมอีกซะหน่อยครับ. ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      299.4 KB
      เปิดดู:
      79
  10. ก้องครับ

พรุ่งห้อยเส้นไหนดีนิ

^_^

ขนาดไฟล์:
      473.4 KB
      เปิดดู:
      146
  11. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 19 คน ( เป็นสมาชิก 16 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    โต้งชลบุรี, naygood, (ก้องครับ), แก้วสว่าง, apichet40, Rachanya, buakaew2007, lavar181, ระหว่างทาง, เทพสิริ, ดาวร้าย, kali, chai wong, noowiaar, SIRISAK2U, Piont

คุณก้องแจกแหวกม่าน คุณแจ๊คแจกเจริญลาภ ผมขอบคุณทั้งสองท่านครับ อิอิ

12. apichet40

คุณก้องครับ เลือกไม่ถูกตัดตัวเลือกส่งมาทางนี้ก็ได้นะครับ (ping-love(ping-love(ping-love

13. apichet40

:cool::cool::cool::cool::cool:

14. ก้องครับ

แหะๆๆ. ผมหลายใจครับ

เลือกไม่ถูก แต่ก็ตัดไม่ได้ ^^

15. ก้องครับ

ช่วงนี้ท่านประธานเรา มีพระเยอะจัดจึงออกอาการเบลอบ่อย อิอิ

ปล.พรุ่งนี้ผมจะไปกินกาแฟที่กาแล็กซี่ดูหน่อย. อิอิ

16. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พวงนี้น่าให้รางวัลประทับใจกรรมการนะครับ
    แต่ผมติดใจตะกรุดดอกที่ห้อยอยู่ข้างหลังมากกว่า
    ดอกละ 500 ใช่หรือเปล่า

17. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ

ที่ติดคออยู่ครับ
    ประคำเป็นของหลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง
    ท่านสวมคอให้กับมือครับ

ขนาดไฟล์:
      76.8 KB
      เปิดดู:
      98
  18. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ป๊อก อิอิ ก่อนตกแต่งได้ขอขมาก่อนหรือเปล่าครับ เป็นห่วงเห็นได้ยินมาว่าถ้าไม่ได้ขอขมาก่อนอาจเกิดอาการนิ้วล็อกได้ เหอๆๆ
    สวัสดีครับเฮียก้อง ถ้าตัดสินใจไม่ถูกส่งมาให้ผมช่วยตัดสินใจให้ได้นะครับ แต่อย่าหวังจะได้คืน 555
    สวัสดีครับเฮียโต้ง พี่ก้องแจกแหวกม่านอีกแล้วหรอครับ:cool::cool::cool:

19. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กาแฟอร่อยนะครับ แวะมาตอนช่วง 2 ทุ่มไปแล้วนะครับ 55555555

20. lavar181

lavar181 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ได้รับพระจากน้าต๋อยมาผมก็แขวนเดี่ยวตลอด ได้รับความเมตตาจากเจ้านายตลอด แถมได้ยศเพิ่มอีกตะหาก ขอบคุณน้าต๋อยที่นำสิ่งดีๆมาให้ครับผม