เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหมายถึง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ
    ผมว่า ใช้คำเต็มจะดีกว่านะครับ เข้าใจจุดประสงค์
    แต่อาจสื่อความหมายผิดกันได้

2. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณตั้ม ด้วยครับ มีความกตัญญู ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ครับ สาธุ สาธุ...

3. apichet40

สอบถามพี่บัวแก้ว หน่อยนะครับ ผมเรียก พระอาจารย์ไพบูลย์ นี่จะถูกต้องไหมครับ เพราะผมไปเล่าเรื่อง ของหลวงพ่อให้เพื่อนๆหลายๆท่านผมเรียก พระอาจารย์ไพบูลย์ ตลอดเลย ถ้าผิดคงต้องกลับไปเล่าให้เพื่อนๆฟังใหม่ครับ ขอบคุณครับพี่

4. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะให้สื่อความหมายผิดนะครับ
    แต่อยากให้พี่ๆคิดแบบสนุกๆกันตอนเช้า
    ขอโทษด้วยนะครับ:'(

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราคิดไม่เหมือนกันครับ ร้อยพ่อพันแม่
    ทำให้ปลอดภัยไว้จะดีกว่า....

6. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอโทษครับทีหลังจะไม่เล่นแบบนี้อีกแล้ว:'(

7. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอให้น้า โชดดีปีใหม่ครับ เดินทางปลอดภัยนะครับ

8. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอให้ทุกคน โชดดีปีใหม่ครับ เป็นปีทองของทุกคน เดินทางปลอดภัยนะครับ
    (ท่านใดมีท่านปลัดพกไปด้วยครับเป็นยายามฉุกเฉินได้ดีจริงๆนะ)

9. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเฮียป๊อก เดินทางปลอดภัยนะครับ:cool::cool::cool:

10. apichet40

ตั้งแต่ได้มา ผมพกใส่กระเป๋าโทรศัพท์ไว้ตลอดเลยครับ :cool::cool::cool:

ขอบคุณมากครับน้องกานต์ พี่ยังไม่มีแผนไปไหนเลยครับแต่ลงไว้ก่อนเผื่อชีพจรลงเท้าครับ (smile)(smile)(smile)

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    กราบเท้า หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดระหารไร่ คุณปู่สาย แก้วสว่าง อาจารย์แก้วสว่าง ที่เคารพ สวั๋สดีท่านโต้ง น้าต๋อย ท่านรัก พี่รุ่ง น้อง apichert40 น้องนอร์ น้องตั๊ม น้องก้อง และทุกๆท่าน ขอบารมีแห่งหลวงปู่ทิม ครูอาจารย์ เทพเทวาทั้งหลายได้โปรดดลให้มีเงินมีทองมีความสุขมากๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

หยุดยาวๆปีใหม่ ผมว่าจะไป บางกอก รถไม่ติดดีครับ 555

13. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011
    เย็นนี้หลายท่านมีโปรแกรมเดินทางกลับบ้านเกิด หรือเดินทางท่องเที่ยว ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัย ถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพ โชคดีต้อนรับปีใหม่กันทุกท่านนะครับ

เมาไม่ขับนะจ้ะ

14. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011
    ขออัญเชิญ ส.ค.ส. ปี ๒๕๕๖ ใน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี เพื่อความเป็นสิริมงคล ต้อนรับปี ๒๕๕๖ ที่กำลังจะมาถึงครับ

ส.ค.ส. ๒๕๕๖
    ปีมะเส็ง ปีงูจงรู้จริง อย่ารู้แค่งูๆ ปลาๆ
    แล้วจะสบายตลอดปี

สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทาน ส.ค.ส. ๒๕๕๖ แก่คนไทย ด้วยภาพฝีพระหัตถ์งู ๓ ตัวพร้อมพระราชทานพรปีใหม่ ปีมะเส็งปีงูจงรู้จริง อย่ารู้แค่งูๆ ปลาๆ แล้วจะสบายตลอดปี

ทรงเชิญชวนคนไทยทุกคนตระหนักว่า ปีมะเส็ง ๒๕๕๖ เป็นปีแห่งการศึกษาค้นคว้าหาความรู้ต่างๆ อย่างจริงจัง ทุกขั้นตอนจนรู้ชัด รู้แจ้ง เพื่อนำความรู้นั้นไปใช้ในชีวิตประจำวันอย่างมีคุณภาพได้ การเรียนรู้อย่างครึ่งๆ กลางๆ ที่คนโบราณท่านใช้คำว่า “รู้งูๆ ปลาๆ” นั้นให้พอกันเสียที ชีวิตจะได้ไม่อับเฉา และจะมีแต่ความสุขตลอดกาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  15. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีปีใหม่ 2556 ครับทุกๆท่าน.....(^____^)

ปีใหม่นี้ขอให้ทุกๆท่านมั่งมีแต่ "แก้ว แหวน เงิน ทอง" ตลอดปีและตลอดไปโดยถ้วนหน้ากันเทอญ....

ส่งปีเก่า รับปีใหม่
    ส่งปีเก่า รับปีใหม่

ทิฆัมพรเคลือบแสงทอง ณ ยามรุ่ง
    แดดทอรุ้งกรุ่นไอมไหศวรรย์
    ชนร่วมงานตักบาตรบุญอนันต์
    โรจน์จรัลปรมัตถบารมี

ส่งปีเก่ารับปีใหม่มไหศก
    พร้อมยอยกอายุศาสน์ปราชญ์ชินสีห์
    ตั้งจิตมั่นสร้างบุญสร้างกรรมดี
    เส้นทางนี้สู่สวรรค์สรรนิพพาน

มงคลฤกษ์อัญเชิญเทพทุกชั้นฟ้า
    องค์อินทราพรหมบดินทร์ปิ่นไพศาล
    จตุท้าวคนธรรพ์เทพยมบาล
    นาคบาดาลแลครุฑดุจเทวา

ขออัญเชิญพระสยามเทวาราช
    นฤมาศปกชาติศาสนา
    ร่วมเปล่งเสียงสาธุการโมทนา
    เทิดบูชาพระไตรรัตน์สวัสดี

งามเรืองรองเหลืองทองผ้ากาสาวพัสตร์
    พระโปรดสัตว์เหล่าประชาพาสุขศรี
    งานตักบาตรพุทธประเพณี
    บุญทวีศรีทรัพย์นับอนันต์

ขอเชิญเหล่าสาธุชนจงจงน้อมจิต
    กลั่นนิมิตดวงแก้วอย่างสุขสันต์
    สนิทนิ่งระลึกคุณบุญอนันต์
    ได้สร้างสรรสั่งสมตลอดปี

บุญธุดงธ์แลอัญเชิญสี่จักรแก้ว
    งามเพริศแพร้วเทพไท้เป็นสักขี
    สู่วิหารพระมงคลเทพมุนี
    คู่ธานีศรีสวัสดิ์พิพัฒน์ชัย

มหาบุญยิ่งใหญ่ในครานี้
    จงเปรมปรีดิ์ศรีสุขทุกสมัย
    พุทธศาสน์สืบทอดตลอดไป
    อยู่คู่ไทยคู่ชาติราษฎร์ประชา

ด้วยอำนาจพุทธาอันศักดิ์สิทธิ์
    จงลิขิตให้ทุกท่านสุขหรรษา
    ให้สบโชคปลอดภัยไร้โรคา
    ชนทั่วหล้านับถือชื่อเกรียงไกล

คิดสิ่งใดให้ประสบความสำเร็จ
    ทรัพย์ทั้งเจ็ดหนุนเนื่องทุกสมัย
    แม้นกำเนิดเกิด ณ ที่แห่งใด
    ให้พบไตรสรณะชำระมาร

อันพรใดใครว่ายอดในไตรภพ
    จงประสบพรเลิศประเสริฐศานต์
    ให้ร่ำรวยด้วยทรัพย์ศฤงคาร
    ตราบชั่วกาลสราญรื่นชื่นฤดี

ให้ชื่อเสียงเกรียงไกรมไหศักดิ์
    ใครพบพักตร์เกรงใจในศักดิ์ศรี
    ให้ปัญญาล้ำเลิศพันทวี
    ถ้อยวาทีเป็นที่รักประจักษ์ชน

ขออำนาจเทพไท้เทวาฤทธิ์
    จงสถิตคุ้มครองทุกข์แห่งหน
    แม้นเดินทางถิ่นใดไร้กังวล
    ประสบผลเรื่องโรจน์โชตินิรันดร์

16. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม
    สวัสดีครับ อ. แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักรังสิต และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ สุขสันต์วันปีใหม่ ขอคุณพระศรีรัตนตรัยบันดาลให้ประสบความสุขทุกทิพาราตรีครับ

17. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    น้องที่ส่ง PM ให้พี่ที่ที่พี่ขอที่อยู่ รบกวนน้องช่วยส่งที่อยู่ให้พี่อีกครั้งครับ พี่จะส่งของให้ ถ้าจำไม่ผิดอยู่โคราช ครับ

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิม ครับ

สวัสดีลูกศิษย์หลวงปู่ทุก ๆ ท่านครับ

19. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย
    สวัสดีปีใหม่ 2556 ล่วงหน้าครับ...คุณตะวันอัสดง
    โชคดีต้อนรับปีใหม่ ขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองครับ.....

20. jaymillionare

jaymillionare เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

พอดีเมื่อวานไปเดิน JJ MALL ไปเจองานรูปเหมือนหลวงปู่ทิม
    สวยและทำได้เหมือนจริงมากๆ อยากทราบว่าถ้าซื้อมาแล้วอยากที่จะเอามาบูชา ต้องเอาไปให้พระอาจารย์ท่านไหนเบิกเนตร หรือบูชาได้เลยครับ
    ผมไม่เคยทำมาก่อน ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบพระคุณมากครับพี่น้องทุกท่าน^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      31