เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณป๊อก องค์นี้นี่โก่งโค้ง งอออออ เลยนะครับ ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่า เลี่ยมออกมาจะใหญ่ขนาดไหน แต่ผมไม่แคร์ เพราะเน้นที่พุทธคุณล้วน ๆ ครับ ^^

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  3. bordintu

bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    ขอขอบพระคุณสำหรับของขวัญปีใหม่ในความเมตตาของพี่โต้งชลบุรีครับ ขอให้ปี 2556 พี่โต้งชลบุรี และทุกๆท่านในที่นี้ลูกศิษย์ ลูกหลาน หลวงปู่ทิมทุกๆท่านมีความสุข ความสมหวัง ในทุกสิ่งที่ปรารถนาทุกประการนะครับ

4. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมได้มาีความรู้สึกว่าแรงมากครับ

5. โอมนคร

โอมนคร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแนะนำนะครับ ถ้ากำลังใจสูงก็บูชาได้เลยครับ ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ บารมีหลวงปู่ทิม ไหว้พระสวดมนต์ ระลึกถึงท่านก็ได้แล้วครับ
    ถ้ากำลังใจอ่อนลงมาไม่มั่นใจก็นำไปหาพระที่เคารพนับถืออธิฐานจิตให้ครับ

6. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่างและสมาชิกทุกท่าน ขอบพระคุณคุณโต้งมากครับ สำหรับของขวัญปีใหม่ สำหรับผมช่วงนี้เหมือนมีมรสุมซัดในเรื่องงานมาเป็นแรมเดือนจนถึงปีหน้าโน่นเลย บางครั้งใจแกว่งแทบจะเดินหนี โชคดีก็พึ่งพระบารมีจากคุณพระคุณเจ้านี่แหละครับช่วยปัดเป่าให้อย่าให้มีปัญหาในเรื่องงาน บางครั้งอับจนปวดหัวแต่ก็โชคดีปัญหาคลายได้อย่างเหลือเชื่อ

กราบคุณพระคุณเจ้าทุกๆพระองค์ที่ช่วยเหลือครับ

กราบขอรับบารมีจากหลวงปู่สมคำอวยพรจากคุณโต้งครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  7. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    คบพี่เสือไว้ไม่ผิดหวัง ส่วนอธิบดี ดีไม่แพ้กันครับ

8. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ทุกอย่างล้วนมีเหตุ อย่าถอยนะครับ ขอบารมีหลวงปู่ช่วยปกป้องคุณบรมด้วยครับ

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

วันที่28ธันวาคมถือว่าเป็นวันสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ผมขอย้อนนำเกล็ดเรื่องราวของท่านมาให้อ่านกัน.......

ไม่ใช่เรื่องง่ายที่สามัญชนคนหนึ่งจะขยับฐานะขึ้นไปเป็นผู้นำ
    ไม่ใช่เรื่องง่ายที่สามัญชนคนหนึ่งจะกลายเป็นกษัตริย์
    และยิ่งไม่ใช่เรื่องง่ายที่สามัญชนคนหนึ่งจะกลายเป็นกษัตริย์ที่มีสร้อยพระนามตามหลังว่า "มหาราช"
    มหากษัตริย์พระองค์นี้ไม่เพียงกอบกู้อิสรภาพให้แผ่นดิน
    แต่ยังทำทุกอย่างเพื่อแก้ไขความขัดแย้งและรวบรวมแผ่นดินที่แตกกระสานซ่านเซ็นให้กลับเป็นปึกแผ่นอีกครั้ง
    เขาผู้นั้นก็คือสมเด็จของพระเจ้าตากสินหรือพระเจ้ากรุงธนบุรีผู้กอบกู้อิสรภาพของปวงชนชาวไทย

เรื่องราวสมัยพระเจ้าตากสินมหาราชซึ่งมีกรุงธนบุรีเป็นราชธานีนั้นเป็นรอยต่อเล็กๆในประวัติศาสตร์ไทยทว่าระยะเวลา 15 ปีนับจากเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่สองเมื่อปี พ.ศ. 2310จนถึงกำเนิดราชวงศ์จักรีแห่งกรุงรัตนโกสินทร์เมื่อปี พ.ศ. 2325กลับเป็นช่วงเวลาสำคัญที่เชื่อมร้อยยุคสมัยอันยิ่งใหญ่และความเป็นรัฐเสรีให้คงอยู่ ความเสียสละ ความเด็ดเดี่ยวมุ่งมั่น และความสามารถในการศึกคือเข็มและด้ายที่ร้อย รัด มัด ปัก ให้เกิดเอกราชและอธิปไตยในแผ่นดิน
    อันเป็นเหตุผลหลักที่ทำให้พระมหากษัตริย์นักรบผู้ทรงคุณูปการใหญ่หลวงผู้นี้จารอยู่ในใจชนกว่าสองร้อยปีนับแต่สวรรคต
    ต้นปีพุทธศักราช 2310 หรือราวสามเดือนก่อนที่กรุงศรีอยุธยาจะเสียแก่พม่า
    พระยาตาก เจ้าเมืองตาก-ระแหงผู้นำไพร่พลลงมายังกรุงศรีอยุธยาหลังถูกทัพเนเมียวสีหบดีตีแตกเมื่อปีพุทธศักราช 2308 คือแม่ทัพผู้หนึ่งซึ่งได้ประเมินสถานการณ์เห็นว่า กรุงศรีอยุธยาคงจะเสียแก่พม่าในไม่ช้าและตัดสินใจรวบรวมกำลังทหารไทยและจีนราว 500 คน ซึ่งชุมนุมกันอยู่ที่ค่ายทหารวัดพิชัยตีฝ่าวงล้อมของพม่าออกไปทางตะวันออก ด้วยความมุ่งมั่นและไม่ยอมแพ้ โดยตั้งจิตว่า วันหนึ่งข้างหน้าจะกลับมากู้เอกราชให้จงได้

หากความมุ่งมั่นไม่ยอมแพ้คือจุดเริ่มต้น
    ความเด็ดขาดและรวดเร็วก็คือแรงผลักดันสำคัญ
    ซึ่งยุทธการของทหารม้าและทหารราบของพระเจ้าตากล้วนมีชื่อเสียงในเรื่องนี้เป็นที่ร่ำลือไม่ต่างจากพระองค์เอง
    ดังเหตุการณ์เมื่อครั้งทรงเรียกประชุมแม่ทัพนายกองก่อนเข้าตีเมืองจันทบุรีและประกาศว่า
    "เราจะตีเมืองจันทบุรีในค่ำวันนี้ เมื่อกองทัพหุงข้าวเสร็จแล้ว
    ทั้งนายไพร่ให้เททิ้งอาหารที่เหลือและต่อยหม้อเสียให้หมด
    หมายไปกินข้าวเช้าด้วยกันที่ในเมืองเอาพรุ่งนี้ ถ้าตีเอาเมืองไม่ได้ในค่ำวันนี้
    ก็จะให้ได้ตายเสียด้วยกันให้หมดทีเดียว"
    และกองทัพของพระองค์ก็สามารถตีเมืองจันทบุรีเข้าไปกินข้าวเช้าด้วยกันได้สำเร็จ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

10. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกใจมากครับกับประโยคนี้ ผมเชื่อและศรัทธาครับ ผมได้สัมผัสกับทุกๆคนแล้วเป็นกันเองมากเลย (ที่งานพิธีที่วัดชากกอไผ่ครับ)

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอร่วมออกเสียงยืนยันอีกเสียงว่า บุญนักที่ได้ท่าน อธิบดี มาบูชาติดตัวครับ:cool:

12. ทหารเก่า

วันนี้ไปส่งของ แต่ไม่ทัน ต้องรอวันที่ 3 มกราคม นะครับรอหน่อยนะครับทุกท่านผมใส่ซองเตรียมส่งให้ทุกท่านแล้ว คิดว่ารับสิ่งมหามงคลรับปีใหม่น่ะครับ พระของหลวงปู่ที่ส่งให้ ผมทาเคลือบกันชำรุดไว้ให้เรียบร้อยแล้วครับ สวยทุกองค์ เพราะคัดให้สวยๆอยากให้ผู้รับประทับใจครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  13. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณมากครับพี่โต้ง ขอให้พรอันประเสริฐนั้น จงย้อนกลับไปยังพี่โต้งและครอบครัวเช่นกันครับ

14. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมขอย้อนนำตะกรุดยุคแรกที่หลวงปู่ทิมท่านได้ตั้งใจทำเพื่อไว้ให้คุ้มครองและป้องกันภัยแก่หมู่ชาวบ้านและผู้ที่มาขอของดีกับท่าน นายสายท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านจะอฐิษฐานจิตเสกที่หัวนอนไว้ประจำทุกค่ำคืนอยู่เรื่อยไป เมื่อใครมาของดีกับท่านๆก็จะหยิบให้คนละดอกเท่านั้น โดยตะกรุดจะแช่อยู่ในโหลน้ำมันงาไว้ ตะกรุดแต่ละดอกจะไม่ใหญ่มากเพียงขนาดครึ่งข้อนิ้วก้อย บางดอกก็ยาวเกือบๆขนาดเท่ามวลบุหรี่เพราะกะให้แขวนคอหรือพกติดตัวได้ง่าย ตะกรุดแต่ละดอกจะไม่ค่อยมีความสวยงามโดยจะเอาตะกั่วที่อยู่ในวัดมาทุบให้แบบๆนำมาจารแล้วม้วนหรือเอาปลายมาชิดกัน ตะกรุดของหลวงปู่ทิมชุดนี้สร้างกันมาแต่ครั้งก่อน นายสายท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมเมื่อท่านเสกวัตถุมงคลใดสำเร็จแล้วจึงนำมาแจก แต่ถ้ายังไม่สำเร็จท่านจะไม่นำมาแจกให้อย่างเด็ดขาด ส่วนพุทธคุณนั้นอยู่ที่การถือให้มั่นและมีใจศรัทธาอย่างแน่วแน่ครับ

ด้านล่างคือตะกรุดยุคแรก ส่วนด้านบนคือไม้ช่อฟ้าใบระกาในโบสถ์ไม้เก่าของวัดละหารไร่ครับ

15. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่โต้ง

16. ทหารเก่า

ว๊าว......ยิ่งกว่าถูกหวยอีก ยอดเยี่ยม เล็กพุทธคุณมหาศาล:cool:

17. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

18. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในน้ำใจของพี่ทหารเก่าเป็นอย่างมากครับ และขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รับของอันเป็นมงคลของหลวงปู่ด้วยครับ

19. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง อาจารย์ต๋อย อาจารย์รัก ท่านประธานโต้ง ท่านพี่ทหารเก่า และศิษย์ผู้นับถือหลวงปู่ทิมทั้งหลาย ผมจะขอกล่าวว่าวัตถุมงคลของหลวงปู่ทิมนั้นมีพุทธคุณดีเยี่ยม เพราะท่านเปี่ยมด้วยคุณธรรม เมื่อได้นำไปใช้ก็จะเกิดประสบการณ์ต่างๆนาๆผมได้ไล่อ่านประสบการณ์จากทุกๆท่านที่เขียนกันมาซึ่งมันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะมาเขียนเชียร์กันหรือมาเป็นหน้าม้ากัน และอีกอย่างก็ไม่เห็นเขียนให้เกิดเป็นราคาซื้อขาย ทุกคนมีมิตรภาพที่ดีต่อกัน ครับซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน สิ่งที่เกิดมาทุกอย่างล้วนมาจากกรรม ไม่มีใครฝืนกรรมตัวเองไปได้ นอกจากเราต้องชดใช้ ผมชอบคำสอนของอาจารย์แก้วสว่างที่ให้บทคำสอนเตือนใจทุกวัน ผมศรัทธาในบทคำเขียนของอาจารย์ต๋อยที่สอนให้รู้แจ้งเห็นจริงหรือมีสติเข้าใจในการคิด ผมศรัทธาอาจารย์รักที่มีใจเป็นคุณธรรมนำร่วมบุญ ผมศรัทธาท่านประธานโต้งที่มีน้ำใจอันงดงาม (มอบสิ่งที่ดีๆให้) และชอบพี่ทหารเก่าที่เขียนได้ตามสัตย์จริงครับ ขอให้ทุกท่านร่วมบุญนี้กันตลอดไปนะครับ

20. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ครับเป็นบุญตาที่ได้เห็น.....เป็นวาสนาที่ได้ครอง.....ถ้าได้จับจองรับรองยิ่งดี (อยากได้อ่ะ!)
    :cool: