เปิดตำนาน หลวงพ่อทวด วัดช้างให้

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 11 มกราคม 2012.

1. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวด พิมพ์เล็ก หลังตัวหนังสือ

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบพระคุณมากครับที่คุณ nmonthon ตั้งกระทู้หลวงปู่ทวด วัดช้างให้
    แต่คำว่าสายตรง ผมคงเชี่ยวชาญไม่ถึงขั้นนั้น เพราะพระหลวงปู่ทวดมีมากพิมพ์จริง ๆ แค่พอดูเป็นในรุ่นที่เขานิยมกัน แต่แนะนำน้อง ๆ
    รุ่นใหม่ที่คิดจะสะสมพระหลวงปู่ทวด ก็ขอแนะนำว่าควรจะเป็นรุ่นใหม่มากกว่ารุ่นเก่า
    เพราะรุ่นเก่ามีจำนวนไม่มากแล้ว ณ.เวลานี้ โอกาสก็น้อยลงไปทุกที
    แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่พิธีดี ผมแนะนำว่าความเป็นไปได้ว่ารุ่นที่เราจะสะสมนี้แท้
    และอนาคต ก็มีโอกาสที่ราคาจะสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ

การศึกษาพระเก่าก็แค่เรียนรู้ว่าเราดูเป็น และจะไม่พลาดพลั้งเผลอไปจับถูกของเก๊ครับ

3. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nmonthon [​IMG]
    รบ พี่ล้างใจช่วยให้ความรู้ในกระทู้นี้ อยู่ประจำกระทู้ได้มั้ยครับ ผมเปิดได้แต่ไม่มีความรู้ ต้องรบกวนพี่ๆ ช่วยสานต่อ ผมจะมีก็แค่ความรู้ทั่วๆ ไป และจะได้เข้ามาศึกษาหาความรู้ไปในตัวด้วยครับ

ปล.. นำองค์ของพี่ล้างใจมาให้ชมอีกรอบสิครับ ยิ่งดูยิ่งเพลิน เผื่อบางท่านยังไม่ได้ชม เผยแพร่บารมีหลวงพ่อครับ..:cool::cool::cool:
    </td> </tr> </tbody></table>
    ยินดีครับ คุณ nmonthon. ผมว่าให้ดีต้องไปเชิญ บรรดาแฟนพันธุ์แท้ที่ห้อง
    ด้านล่างนี้มา น่าจะมี ข้อมูลอีกมากมายนะครับ

ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ __________________

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2012
  4. stoes

หลวงปู่ทวดพิมพ์ปั้มซ้ำA
    เป็นพระล้าง จีวรด้านขวาเปิด สังฆาฏิเด่นชัด
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

5. ล้างใจ

กราบหลวงพ่อทวดครับ
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะอิติภะคะวา
    สวยงามมากคุงครับพี่stoes. อิจฉาจริงๆ (y)(ping)

6. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ไม่อยู่หลายวัน ขอบพระคุณพี่ stoes ,พี่ล้างใจ และพี่ท่านอื่นๆ ที่ช่วยมาสืบสานต่อครับ

วันนี้เอาคลิปประวัติของหลวงปู่ทวดแบบละเอียด(สำหรับท่านที่ไม่ชอบการอ่าน) ความยาวประมาณ 50 นาที หลายๆท่านอาจจะเคยชมแล้ว แต่นำมาให้ชมอีกครั้งครับ มีเวลาว่างๆก็ชมกันได้ ได้ความรู้มากทีเดียวครับ..

ปล.. ส่วนวิธีการแยกพิมพ์เนื้อว่านแบบละเอียด เดี๋ยวผมเอาไปสแกนรูปก่อน แล้วนำมาให้ชมกันครับ พอดีหลายรูปเลย..

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=J2kuQJaR5EU"]หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2012
  7. ล้างใจ

ดูเล่นๆไปก่อน ระหว่างรอ เจ้าของกระทู้ สแกนรูป

<fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    รูปจากหนังสือพระ จากเวปพลังจิตนี่แหระ

</fieldset>

8. keepbarking

keepbarking เป็นที่รู้จักกันดี

.....รูปเหมือนหลวงปู่ทวด.....

ไฟล์ที่แนบมา:

9. stoes

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ล้างใจ [​IMG]
    กราบหลวงพ่อทวดครับ
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะอิติภะคะวา
    สวยงามมากคุงครับพี่stoes. อิจฉาจริงๆ (y)(ping)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nmonthon [​IMG]
    ไม่อยู่หลายวัน ขอบพระคุณพี่ stoes ,พี่ล้างใจ และพี่ท่านอื่นๆ ที่ช่วยมาสืบสานต่อครับ

วันนี้เอาคลิปประวัติของหลวงปู่ทวดแบบละเอียด(สำหรับท่านที่ไม่ชอบการอ่าน) ความยาวประมาณ 50 นาที หลายๆท่านอาจจะเคยชมแล้ว แต่นำมาให้ชมอีกครั้งครับ มีเวลาว่างๆก็ชมกันได้ ได้ความรู้มากทีเดียวครับ..

ปล.. ส่วนวิธีการแยกพิมพ์เนื้อว่านแบบละเอียด เดี๋ยวผมเอาไปสแกนรูปก่อน แล้วนำมาให้ชมกันครับ พอดีหลายรูปเลย..

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=J2kuQJaR5EU"]หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ - YouTube[/ame]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอบคุณท่านสองท่านครับ

องค์นี้เป็นพิมพ์ใหญ่ปั้มซ้ำ ไม่ค่อยเดิมเท่าไหร่
    แต่รอยปั้มของเขามีรอยน้อยถ้าไม่มีเลยก็เป็นพิมพ์ใหญ่แต่ไม่ใช่พิมพ์ A
    เพราะรอยตัดจีวรด้านขวาองค์พระไม่ชัดเจน
    ดูเนื้อในก็ออกเป็นโลหะผสม เคยลงประกวดติดที่ 1 งานเล็ก ๆ แต่พระเก๊เยอะ
    เพราะบางคนไปซื้อก่อนเปิดงานแล้วมาส่งประกวดหวังจะได้รางวัล แต่กรรมการไม่คว่ำพระมาเจ้าของพระก็เข้าใจว่าแท้ เดี๋ยวลงประกวดงานหน้า พระเราคงสู้เขาไม่ได้
    ใครได้เงิน งานประกวดได้เงินครับ

อย่างองค์นี้ผมไปบูชาจากเพื่อนที่เป็นเซียนหลวงปู่ทวด ราคาไม่ถูกนะครับ
    ภาษิตว่าของดีมักไม่ถูก ของถูกมักไม่ดี สำหรับเรื่องพระก็น่าจะเอาไปใช้ได้บ้าง
    คือ ของถูกมักไม่มี ของมีมักไม่ถูก ของถูกให้ระวังของ ของแพง ๆ ให้ระวังคน

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

10. stoes

อย่างเรื่องการไว้ใจคน ไว้ใจเซียน
    เมื่อล่าสุดเจ้าบุญทุ่ม เพื่อนที่รู้จักท่านหนึ่งเช่าพระจากเซียน
    ที่สนิทชิดเชื้อกันเวลามีพระเขาก็จะโทรมา ล่าสุดเช่าเหรียญหล่อเศรษฐี
    ของ หลวงปู่ดุลย์ อตุโล ในราคา 1.5 แสน นำไปเช็ค เก๊
    จึงนำไปคืน เซียนท่านนั้นก็นำไปคืนเซียนอีกท่านที่เขาเช่ามา
    เซียนมือต้นยังไม่คืนเงินให้ อ้างว่าขอนำไปเช็คอีกที แล้วจะจบที่ไหนละครับงานนี้
    ตัวผมเอง จะเช่าบูชาพระใดแล้ว หรือท่านอื่นด้วย ให้เช่าพระแท้ดูง่าย
    พระแท้ดูยากคือพระอย่างไร ก็ 1 พิมพ์ไม่ชัดเจน 2 เนื้อดูยาก 3 มีสิ่งปกคลุมมากเกิน
    ข้อ 3 ต้องระวัง ของปลอมมักจะออกมาในรู้นั้น และดูเก่า คนที่ดูพระใหม่ ๆ
    มักจะจินตนาการไปไกลมาก ว่าพระเก่าต้องห้อยสึก มีคราบเหงื่อ คราบกรุ อะไรทำนองนั้น

11. stoes

[​IMG] [​IMG]

สำหรับองค์นี้เป็นพิมพ์ปั้มซ้ำสองชาย ชายที่ว่าคือสังฆาฏิสองชาย
    แต่องค์นี้ปรากฏไม่ชัดเจนสักเท่าไหร อยู่ตรงสังฆาฏิด้านขวาติดชิดกับสังฆาฏิ
    เส้นใหญ่ที่พาดผ่าน ในองค์นี้จะเห็นรอยปั้มซ้ำที่ชัดเจนตรงหัวเข่าด้านขวา
    เป็นเส้นรอยแตกชัดเจน มีเส้นบัวที่ตรงและสวยงามมาก และที่สำคัญ
    คือรอยปั้มซ้ำที่ถูกกระแทกลงไปบนพื้นผนังด้านขวาติดชิดหูองค์หลวงปู่ทวด

12. stoes

ปั้มซ้ำเป็นพระหลวงปู่ทวดที่มีเสน่ห์ไม่เหมือนใคร
    การทำปลอมระดับ 5 ดาว ถ้าไม่ชำนาญแล้วไม่ว่าเซียนเล็กหรือเซียนใหญ่
    เป็นเสร็จทุกราย ศิษย์ดีต้องมีครู องค์ครูทั้งนั้น

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

13. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้จาก อาจาร์ยโต โชว์ด้านหลังหน่อยก็ดีครับ อยากเห็นครับอิอิ

14. nmonthon

สแกนมาแล้วครับวิธีการดูเนื้อและดูพิมพ์หลวงพ่อทวด ปี 2497
    หมายเหตุ : ที่ผมนำมาให้ชมนั้นเป็นความรู้เพียงด้านหนึ่งเท่านั้น อาจมีผิดพลาดประการใดรบกวนชี้แนะได้ครับ เรามาศึกษาหาความรู้กัน โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลครับ

อันดับแรกอยากดูเป็นต้องเข้าใจเนื้อพระก่อน

ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      4,964
      ขนาดไฟล์:
      153.8 KB
      เปิดดู:
      4,710
      ขนาดไฟล์:
      140.2 KB
      เปิดดู:
      4,704
      ขนาดไฟล์:
      154 KB
      เปิดดู:
      4,634
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2012
  15. nmonthon

วิธีการดูตำหนิจากแม่พิมพ์ในการแบ่งออกเป็นพิมพ์ต่างๆ

1.พิมพ์ใหญ่ มี 4 พิมพ์

1.1 พิมพ์ใหญ่ A หรือ พิมพ์ใหญ่ หัวมีขีด

1.2 พิมพ์ใหญ่ B หรือ พิมพ์ใหญ่ ลึก

1.3 พิมพ์ใหญ่ C หรือ พิมพ์ใหญ่ไหล่จุด

1.4 พิมพ์ใหญ่ทั่วไป หรือ พิมพ์ใหญ่ บัวขีด

ขนาดไฟล์:
      159.6 KB
      เปิดดู:
      6,427
      ขนาดไฟล์:
      137.6 KB
      เปิดดู:
      14,007
      ขนาดไฟล์:
      162.2 KB
      เปิดดู:
      15,842
      ขนาดไฟล์:
      118.5 KB
      เปิดดู:
      5,184
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2012
  16. nmonthon

2. พิมพ์กรรมการ

2.1 พิมพ์กรรมการใหญ่

2.2 พิมพ์กรรมการเล็ก

พิมพ์กลาง พิมพ์พระรอด เดี๋ยวนำมาให้ชมวันหลังครับ แหะๆ

ขนาดไฟล์:
      150.2 KB
      เปิดดู:
      4,589
      ขนาดไฟล์:
      109.6 KB
      เปิดดู:
      4,523
  17. stoes

พระไม่ใช่ของผมหรอกครับ อ. คิงส์ ต้องบอกไว้ก่อนกลัวคนจีบ
    แต่ถ้าขอดูหลังก็มีให้ครับ

18. stoes

[​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

[​IMG] [​IMG]

สามองค์นี้เป็นของผมไม่ต้องสงสัย

19. nmonthon

ผมจะมีโอกาสได้บูชาแบบนี้สักองค์มั้ยเนี่ย ของพี่ stoes สวยงามมากครับ มีเยอะด้วย ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ.. :cool::cool::cool:

20. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณครับอาจาร์ยโต สะสมขั้นเทพเลยนะครับ ถ่ายรูปชัดแจ๋ว ขยายภาพดูรายละเอียดได้หมดจด งดงามมากครับ :cool::cool::cool: