เพลง พระนเรศวรมหาราช เนื้อร้อง/ทำนอง /ขับร้อง/ กัญญนัทธ์ ศิริ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 10 เมษายน 2009.

1. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีและเต็มใจเสมอครับ ปี้สาวโมเย ฟอร์ทคงจะได้มีโอกาสรับใช้ปี้โมเยอีกนะครับ

2. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

มีผู้สนใจฝากถามนะครับ ว่าแผ่นมีวางจำหน่ายที่ใดเจ้า และมีโครงการจะออกอัลบั้มชุดที่ ๒ เมื่อใด (ข้อนี้ฟอร์ทถามเอง ครับ )

3. piea

piea สมาชิก

อยากได้จังเลยค่ะ จะสั่งซื้อได้ที่ไหนค่ะ บอกด้วยนะค่ะ

ร่วมอนุโมธนาด้วยนะค่ะ

4. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ศรัทธา_พิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ได้สั่งซื้อไปและได้รับของจำนวน ๓๕ แผ่นเรียบร้อยแล้วค่ะ

สำหรับไว้แจกเพื่อนๆและผู้ที่เคารพนับถือ โดยจะเน้นเฉพาะ

ผู้ที่มีความเคารพรักและเลื่อมใสศรัทธาในพระองค์ท่าน

เป็นหลัก เป็นการเทิดพระเกียรติและเผยแพร่พระเกียรติ

คุณของพระองค์ท่านได้เป็นอย่างดี สังเกตว่าเป็นของขวัญ

ที่ผู้รับแทบจะทุกคนมีความพึงพอใจมากค่ะ แค่ชื่อเพลง

ก็ไม่ต้องการคำอธิบายอยู่แล้ว พอได้มาฟังที่มีความไพเราะ

และซาบซึ้งทั้งในเนื้อหาสาระและน้ำเสียงที่หวานปนระคน

เศร้าด้วยแล้ว หลายๆท่านจะพูดตรงกันว่าเหมือนถูกตรึง

ให้นั่งฟังและดื่มด่ำ อยู่กับเพลงจนจบ ( อาจจะคล้ายกับคำ

ว่า" in "นะคะ )

ก็เลยได้ไอเดีย ว่า แผ่น ซีดี เพลงสมเด็จพระนเรศวร

มหาราช อัลบั้มนี้ เหมาะสำหรับเป็นของขวัญที่มีคุณ

ค่าต่อทั้งผู้รับและผู้ให้ค่ะ

ปล.ต้องขอขอบพระคุณท่านผู้ประพันธ์เพลงและท่าน

ผู้ขับร้อง ก็คือคุณโมเย คนเดียวกัน ที่ผลิตผลงานที่ดีๆและ

มี คุณค่ายิ่งอย่างนี้ ขอเชิญชวนเพื่อนๆสมาชิกช่วยกัน

สนับสนุนและเป็นกำลังใจกันนะคะ

5. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    กู๊ดไอเดีย มากเลยครับ ต้องขอเลียนแบบดารานำไปใช้

ด้วยนะครับ บางครั้งการหาของขวัญสักชิ้นที่จะถูกใจทั้งผู้ให้

และผู้รับในราคาที่เหมาะสมนั้นช่างแสนยากเย็นเสียนี่กระไร

จริงไหมครับ ท่านใดเคยมีความรู้สึกอย่างนี้บ้างครับ

ขอบพระคุณคุณศรัทธา_พิสุทธิ์ ที่ช่วยชี้แนะครับ รวมทั้ง

คุณโมเย ด้วยนะครับที่ช่วยสร้างผลงานดีๆอย่างนี้ให้กับ

แผ่นดินเกิด

6. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ศรัทธา_พิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

-ด้วยความยินดีและเต็มใจอย่างยิ่งค่ะ คุณจงรักภักดี คำว่า

ให้กับแผ่นดินเกิด อ่านแล้วตื้นตันมากค่ะ ทำให้เกิดจิตสำนึก

และความรู้สึกบางอย่างขึ้นมากับตัวเองว่า เราเองได้เกิดมา

มีชีวิตที่สุขสบายตามสภาพและฐานะ เราได้เคยทำอะไร

ที่เป็นความภูมิใจให้กับแผ่นดินเกิด แล้วบ้างหรือยัง ก็หาคำตอบ

ที่สมเหตุสมผลให้กับตัวเองไม่ได้ จะว่าเป็นคนดีเรียน

หนังสือจบได้รับปริญญา นั่นก็เพื่อตัวเราเอง สรุปได้ว่าทั้ง

หลายทั้งปวงที่เราได้ทำไปแล้วนั้นล้วนเพื่อตัวเราเอง

ยังไม่สามารถหยิบยกมาอ้างได้อย่างภาคภูมิใจว่าได้ทำเพื่อ

แผ่นดินเกิด ต้องขอขอบคุณคุณจงรักภักดี อย่างที่สุดค่ะ

ที่ช่วยสะกิดเตือนให้ได้เกิดความรู้สึกที่ดีๆ อย่างนี้

ก็ขอปวารณาตัวว่าจะทุ่มเทและสนับสนุนให้กับผลงาน

ที่สร้างสรร ของคุณโมเย ชิ้นนี้ค่ะ และขอเชิญชวน

เพื่อนสมาชิกมาร่วมด้วยช่วยกันสนับสนุนและเป็น

กำลังใจให้กับคุณ โมเย เธอ อีกครั้งนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  7. Fort_GORDON

เราได้เคยทำอะไร

ที่เป็นความภูมิใจให้กับแผ่นดินเกิด แล้วบ้างหรือยัง ก็หาคำตอบ

ที่สมเหตุสมผลให้กับตัวเองไม่ได้

ครับ เป็นคำถามที่ดีมากจริงๆทีเดียวครับ คล้ายๆกับวาทะ

ของท่านประธานาะบดี จอห์น เอฟ เคเนดี ที่กล่าวไว้ทำนอง

ว่า อย่าถามว่าประเทศชาติให้อะไรกับท่านบ้าง แต่จงถามว่า

ท่านได้ทำอะไรให้กับชาติบ้าง ประมาณนั้นนะครับ

อนุโมทนา สาธุครับ และขอเป็นกำลังใจให้กับปี้สาวโมเยโตย

นะขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2009
  8. จงรักภักดี

เดิมทีกระทู้ "ขอเชิญทุกท่านที่มีความจงรักภักดีและเทิดทูนในสมเด็จพระนเรศวรมหาราช " อยู่ในห้อง ในนามเว็บพลังจิต ของห้องย่อยศูนย์ประชาสัมพันธ์ มาบัดนี้ได้ถูกขยับ
    ไปไว้ในห้อง "งานบุญอื่นๆ " แล้วครับ โปรดทราบโดยทั่วกันนะครับ

9. Fort_GORDON

มิน่าเล่า ข้าพเจ้าถึงหาไม่เจอ Thanks Anyway ขอรับ

10. Fort_GORDON

เพลงในอัลบั้ม" หนึ่งเพชรล้านนา " ของพี่สาวโมเย ยิ่งฟัง

นานๆไป รู้สึกว่ามีความไพเราะแทบจะทุกเพลงไม่ว่าจะเป็น

กะโลง ท้าวล้านนาพระญาสามโลก ได้ฟังแรกๆรู้สึกแปลกดี

ฟังไปฟังไปก็เพราะนะ ทำนองเพลงประกอบไพเราะเข้ากัน

ได้ดีทีเดียว โปรดิวเซอร์ที่จัดดนตรีฝีมือไม่ธรรมดา บารมี

๓๐ ทัศ ก็เป็นอีกเพลงหนึ่งจากบทสวดมนต์ธรรมดากลับ

กลายมาเป็นเพลงที่มีความไพเราะได้ โดนใจผู้เฒ่าผู้แก่กัน

เลยทีเดียว สำหรับเพลงมนต์เจียงใหม่ นั้นยิ่งไม่ธรรมดา

มีผู้ทำนายทายทักกันว่าน่าจะเป็นบทเพลงที่มีมนต์เสน่ห์ของ

เจียงใหม่ในอีกไม่นานเกินรอ เห็นเปรียบว่าคล้ายกันกับ

เสน่ห์ของเพลงถิ่นไทยงาม ของสุนทราภรณ์ประมาณนั้น ซึ่ง

ฟอร์ทก็ยังไม่เคยได้ยินเพลงนี้เหมือนกัน ต้องไปหาฟังกัน

หน่อย แต่ เอ !ถ้าพี่โมเย จะนำมาร้องเสียเองก็น่าจะดีนะขอ

รับ

11. จงรักภักดี

เห็นด้วยกับคุณฟอร์ท ครับ มนต์เจียงใหม่ไพเราะมากครับ แต่อันที่จริงไพเราะน่าฟังทั้งอัลบั้มนะครับ

12. ศรัทธา_พิสุทธิ์

-มนต์เจียงใหม่ไพเราะมากค่ะ ฟังแล้วนึกอยากไปเชียงใหม่

ไปสักการะท่านครูบาศรีวิชัย นักบุญยิ่งใหญ่แห่งแคว้นลาน

นา ไม่ได้ไปนานแล้วค่ะ แต่กลัวว่ามาเจียงใหม่แล้วจะ "

ไม่อยากจากไป ไกลฟ้า เวียงพิงค์ "

13. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ชื่นชมกับผลงานของคุณโมเยมากค่ะ เป็นปลื้มและดีใจ๋นักขนาด

กับจาวเจียงใหม่โตย ที่มีศิลปินผลิตผลงานดีๆอย่างนี้ค่ะ

14. จงรักภักดี

-เมื่อพูดถึงศิลปินจาวเหนือหรือศิลปินล้านนา ทางด้านศิลปดนตรีที่รู้จักกันดี ก็คุณจรัล มโนเพชร นะครับ คุณฟอร์ทรู้สึกจะอยู่ที่เชียงใหม่ พอจะรู้จักท่านใดอีกมั่งครับ และถ้าพูดถึงเพลงล้านนากันแล้ว ก็ต้องเพลงน้อยใจยา ไม่ทราบว่าท่านใดเป็นผู้ประพันธ์/หรือเจ้าของที่แท้จริง ครับ

15. ศรัทธา_พิสุทธิ์

เพลง "มิ่งแก้วเจ้าจอม " เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ไม่กล่าวถึงไม่ได้ หมือนมีบางสิ่งบางอย่างมาดลใจค่ะ ได้เข้าไปเสิร์จหาข้อมูล
    บางอย่างในกูเกิ้ล เข้าไปหาในคำพระนางสุนันทากุมารี
    รัตน์ เลยได้ทราบว่าวันที่ 31 พฤษภาคมนี้เป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระองค์ท่าน คงจะพอจำกันได้บ้างนะคะ
    ว่าพระนางสุนันทากุมารีรัตน์ก็คือพระนางเรือล่มที่เราท่าน
    ค่อนข้างจะคุ้นกันจากตอนหนึ่งของประวัติศาสตร์สมัยรัชชกาลที่ ๕ คุณโมเย เธอได้หยิบยกความรักของแม่มาเปรียบเปรย
    ไว้ว่าเป็นความงดงามที่ยิ่งใหญ่ ในเพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม ลอง
    ฟังกันดูนะคะ "งามรักของแม่สุดยิ่งใหญ่นี้ ยากหาใดมี มาเปรียบเทียบไว้ " และยิ่งไปกว่านั้นเมื่อเธอได้ร้อยเรียงถึง
    ความรักและความเสียสละของแม่ มันช่างเศร้าและสะเทือน
    อารมณ์สุดจะบรรยาย .." แม่รักลูกยิ่งกว่าดวงฤทัย มอบพลีชีพในห้วงแห่งธารา " ..

ใคร่ขอถือโอกาสหยิบยกบางตอนของประวัติศาสตร์มานำเสนอเพื่อเป็นการน้อมรำลึกถึงพระองค์ท่าน พระนางสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี ในรัชชกาลที่ ๕ในโอกาส
    วันคล้ายวันสวรรคต ๓๑ พฤษภาคม ๒๕๕๒
    สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี หรือที่ชาวบ้านเรียกพระนามว่า สมเด็จพระนางเรือล่ม มีพระนามเดิมว่า “พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์” เป็นพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระปิยมาวดี ศรีพัชรินทรมาตา ทรงพระราชสมภพเมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2403 เป็นพระเจ้าลูกเธอรุ่นเล็ก ลำดับที่ 50 ในจำนวนทั้งหมด 82 พระองค์ โดยรับราชการฝ่ายในเป็นพระภรรยาเจ้าในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวพร้อมด้วยพระขนิษฐาร่วมพระโสทรทั้ง 2 พระองค์ ได้แก่ พระองค์เจ้าสว่างวัฒนา (สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า) และ พระองค์เจ้าเสาวภาผ่องศรี (สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง)
    พระนางเธอ พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์สิ้นพระชนม์ด้วยอุบัติเหตุเรือพระประเทียบล่ม ณ ตำบลบางพูด อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี พร้อมด้วยสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ โสภางคทัศนิยลักษณ์ อัครวรราชกุมารี พระราชธิดา และพระราชบุตรในพระครรภ์ซึ่งยังไม่ทราบว่าเป็นพระราชโอรสหรือพระราชธิดาอีกด้วย ระหว่างการตามเสด็จฯพระบรมราชสวามีแปรพระราชฐานไปประทับยังพระราชวังบางปะอิน ภายหลังการสิ้นพระชนม์ ทรงได้รับพระมหากรุณาโปรดเกล้าฯสถาปนาขึ้นเป็น สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี ดำรงพระฐานันดรศักดิ์พระอัครมเหสีพระองค์แรกในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    ......................................

...จะอยู่แห่งไหนแม้ไกลสุดหล้า แม้นสุดขอบฟ้าหรือไกลจนสุดแดนสรวง
    สดับฟังเสียงสำเนียงกล่าวก้อง ทวยราษฎร์แซ่ซ้อง น้อมสดุดี
    ขอดวงพระวิญญาณจงเกษมสำราญ สถิตสูงในวิมานแดน
    สรวง
    แผ่บารมี ไพร่ฟ้าทั้งปวง ก้มศิระกราน มเหสิยา
    .............

16. Fort_GORDON

-เมื่อก่อนฟอร์ทไม่ได้ค่อยสนใจในเรื่องเพลงสักเท่าไหร่ ต่อเมื่อได้มีโอกาสฟังเพลงพระนเรศวรมหาราชของพี่โมเย ถึงได้เริ่มหันมาสนใจ คงเป็นเพราะมนต์เสียงเพลงกระมังครับ
    ศิลปินเพลงของล้านนาที่มีชื่อเสียงก็ จรัล มโนเพชร ที่สิ้นไปแล้วนั่นแหละครับ ท่านอื่นฟอร์ทไม่รู้จัก พี่โมเยอาจจะให้
    ความกระจ่างในเรื่องนี้ได้ รวมทั้งเรื่องเพลงน้อยใจยา ทราบแต่เพียงว่าเป็นเพลงเก่าแก่เป็นตำนาน ตอนหลังทราบว่า
    คุณจรัล มโนเพชรนำมาขับร้องและมีการแก้ไขปรับปรุงบางตอน ส่วนจะจดทะเบียนลิขสิทธิ์ด้วยหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ

17. ศรัทธา_พิสุทธิ์

-เพื่อให้เรื่องราวและเหตุการณ์ในวันที่เรือพระที่นั่งล่มมีความ

สมบูรณ์ในระดับหนึ่ง จึงใคร่ขอเพิ่มเติมดังต่อไปนี้ค่ะ

-เมื่อวันจันทร์ที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2423 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวมีพระบรมราชโองการให้แต่งเรือพระที่นั่งเพื่อเสด็จประพาสพระราชวังบางปะอินพร้อมพระมเหสีทุกพระองค์ เจ้าจอมมารดา เจ้าจอม และข้าราชบริพาร โดยก่อนวันเสด็จพระราชดำเนินนั้น พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ทรงพระสุบิน (ฝัน) ว่า พระองค์พร้อมด้วยสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ฯ ทรงพระดำเนินข้ามสะพานแห่งหนึ่ง สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ฯ ทรงพลัดตกน้ำลงไป พระองค์สามารถคว้าพระหัตถ์เอาไว้ได้ แต่พระหัตถ์ของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอฯ ก็ลื่นหลุดจากพระหัตถ์พระองค์ไป พระองค์ทรงคว้าพระหัตถ์พระเจ้าลูกเธอจนทรงตกลงไปในน้ำด้วยกันทั้ง ๒ พระองค์ ถึงแม้ว่าพระองค์จะทรงหวั่นพระทัย แต่ก็มิได้ทรงกราบบังคมทูลให้พระราชสวามีทรงทราบ และได้ตามเสด็จฯ ประพาสพระราชวังบางปะอินตามพระราชประสงค์

ในวันเสด็จฯ นั้น พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้เคลื่อนขบวนเรือต่าง ๆ ออกไปก่อนในเวลาประมาณ 2 โมงเช้า โดยพระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ประทับบนเรือเก๋งกุดันโดยมีเรือปานมารุตซึ่งเป็นเรือกลไฟจูงเรือพระประเทียบ หลังจากที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสร็จพระราชกิจแล้วจึงได้เสด็จพระราชดำเนินด้วยเรือพระที่นั่งโสภาณภควดีตามไป เมื่อขบวนเรือพระที่นั่งไปถึงบางตลาดนั้น จมื่นทิพเสนากับปลัดวังซ้ายลงมากราบทูลว่า “เรือพระที่นั่งพระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ซึ่งเรือปานมารุตจูงไปนั้นล่มที่บางพูด องค์สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ แลพระชนนีสิ้นพระชนม์

18. ศรัทธา_พิสุทธิ์

-หลังจากนั้น พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าจึงได้ทรงไล่เลียงกรมหมื่นอดิศรอุดมเดช พระยามหามนตรี และผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ โดยพระยามหามนตรีทูลว่า “เรือราชสีห์ซึ่งจูงเรือพระองค์เจ้าสุขุมาลมารศรีนั้นนำหน้าไปทางฝั่งตะวันออก โดยมีเรือโสรวารซึ่งพระยามหามนตรีไปจูงเรือพระองค์เจ้าเสาวภาผ่องศรีตามไปเป็นที่สองในแนวเดียวกัน ส่วนเรือยอร์ชของกรมหลวงวรศักดาพิศาล ซึ่งจูงเรือกรมพระสุดารัตนราชประยูรไปทางฝั่งตะวันตกแล่นตรงกันกับเรือราชสีห์ หลังจากนั้น เรือปานมารุตแล่นสวนขึ้นมาช่องกลางห่างเรือโสรวารประมาณ 10 ศอก พอเรือปานมารุตแล่นขึ้นไปใกล้ เรือราชสีห์ก็เบนหัวออก เรือพระประเทียบเสียท้ายปัดไปทางตะวันออก ศีรษะเรือไปโดนข้างเรือโสรวารน้ำเป็นละลอกปะทะกัน กดศีรษะเรือพระประเทียบจมคว่ำลง
    อย่างไรก็ตาม กรมหมื่นอดิศรอุดมเดชกล่าวว่า “เป็นเพราะเรือโสรวารหนีตื้นออกมา จึงเป็นเหตุให้เรือปานมารุตแล่นห่างกว่า 10 ศอก” ซึ่งกรมหมื่นอดิศรอุดมเดชและพระยามหามนตรีต่างซัดทอดกันไปมา โดยในขณะที่เรือล่มนั้น พระยามหามนตรีก็ได้ออกคำสั่งห้ามผู้ใดลงไปช่วยเหลือ ด้วยเป็นการขัดต่อกฎมณเฑียรบาลที่ห้ามให้ผู้ใดแตะต้องพระวรกายของพระมเหสี มิฉะนั้นจะถูกประหารทั้งตระกูล หลังจากนั้น จึงโปรดเกล้าฯ ให้เจ้านายขึ้นไปไล่เลียงคนอื่น ๆ ดู แล้วจึงได้ความว่า พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ก็สวรรคตพร้อมด้วยพระราชบุตรในพระครรภ์พระชนม์ 5 เดือนเต็ม ทำให้พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าทรงเสียพระทัยยิ่งนัก และเนื่องจากเหตุการณ์นี้ทำให้มหาชนถวายพระนามพระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ว่า “สมเด็จพระนางเรือล่ม”
    พระศพของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ฯและสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ฯ ตั้งบำเพ็ญพระราชกุศลที่หอธรรมสังเวชภายในพระบรมมหาราชวัง ตั้งแต่วันสวรรคต โดยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานพระโกศทองใหญ่ซึ่งเป็นพระโกศสำหรับทรงพระบรมศพของพระมหากษัตริย์ สมเด็จพระอัครมเหสีและพระบรมวงศานุวงศ์ผู้ใหญ่ ให้ทรงพระบรมศพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ฯ ซึ่งถือเป็นการพระราชทานพระเกียรติยศแก่สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ฯ เป็นอย่างยิ่ง หลังจากนั้น ได้มีการจัดการพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพทั้ง 2 พระองค์ขึ้น ณ กลางทุ่งพระเมรุ เมื่อวันที่ 13 มีนาคม พ.ศ. 2424 และพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จพระราชดำเนินขึ้นพระราชทานเพลิงพระศพ ในวันที่ 16 มีนาคม พ.ศ. 2424

ที่มา : จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

19. ศรัทธา_พิสุทธิ์

เพื่อขยายความให้เห็นภาพเหตุการณ์ขณะเกิดอุบัติเหตุเรือ

พระประเทียบใกล้ล่มในครั้งกระนั้น จึงขออนุญาตหยิบยก

บางตอนตามที่ได้มีผู้เขียนบันทึกไว้ว่า

ทันใดนั้นก็มีเสียง โครมมม... เนื่องด้วยเรือโสรขจรได้ปะทะเข้ากับเรือปานมารุตแล้ว เสียงหวีดร้องดังขึ้นทั้งลำเรือ พอเรือโสรขจรหักหัวเรือให้ตั้งลำอีกครั้งหนึ่ง ก็พอดีกับเรือพระประเทียบของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ที่กำลังถูกลากจูงยังมิสามารถตั้งลำได้ ลูกคลื่นอันเกิดจากเรือโสรขจรกระท้อนเข้าหาเรือพระที่นั่งของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ เรือพระที่นั่งเริ่มโคลงซ้าย โคลงขวา ลูกคลื่นลูกใหญ่ซัดประดังเข้ามากดหัวเรือพระที่นั่งให้โยนขึ้นลง เอียงไปมาอย่างน่าประหวั่นพรั่นพรึง
    สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ทรงตกพระทัย เรือพระที่นั่งยิ่งโคลงใหญ่ เพราะลูกคลื่นได้ซัดเข้ามาไม่หยุด ด้วยพระสัญชาติญาณแห่งความเป็น " แม่ " สมเด็จพระนางเจ้าฯ ทรงอุ้มพระราชธิดาเข้ามาไว้ในอ้อมประอุระ ทรงผวาและตื่นเต้นกับจังหวะของเรือที่โยนขึ้นลง และแล้วน้ำก็พรั่งพรูเข้ามาทางหัวเรือซู่ใหญ่ พระพี่เลี้ยงแก้วร้องไห้ด้วยความตกใจและตกตะลึงทำอะไรไม่ถูก ชั่วระยะเวลาไม่ถึง ๕ นาทีเสียงอื้ออึงก็ดังก้องท้องน้ำ
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]" เรือพระนางล่ม " [/FONT]​
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]อนิจจา ! เรือพระนางล่มคว่ำลงไปทันที เรือปานมารุตหยุดเครื่อง และเรือกลไฟลำอื่น ๆ ก็หยุดตามทันที [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]เสียงระเบ็งเซ็งแซ่ไม่ได้ศัพท์ดังขึ้นที่ชายฝั่ง ชาวบ้านย่านนั้นต่างลงเรือมาช่วย ชาวเรือดำทรายต่างละหน้าที่เมื่อประจักาษ์เหตุการณ์เฉพาะหน้าว่า อันตรายได้เกิดขึ้นกับเรือขบวนที่เพิ่งจะผ่านไปหยก ๆ จะเป็นเรือของใครไม่ว่า เป็นไพร่หรือเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินก็ตาม ความหมายคือการช่วยเหลือในฐานะเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ขณะนั้นเป็นเวลาที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กำลังเสด็จลงเรือพระที่นั่งโสภณภควดี หลังจากที่ได้ทรงจุดธูปเทียนนมัสการพระพุทธมหาปฏิมากรแก้วมรกตและทรงบูชาเทวดาอันเป็นพระราชพิธีแล้ว เรือพระที่นั้งอันมีสมเด็จพระองค์น้อยกรมหมื่นนเรศวร , พระองค์เจ้าเทวัญ , พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร , พระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ กับหัวหมื่นพระนายไวยศรเพชร์ , หลวงนายฤทธิ์ ซึ่งตามเสด็จไปในเรือพระที่นั่ง ส่วนเรือตามเสด็จนั้นเป็นเรือกลไฟล้วน ๆ มีเรือพระที่นั่งรองเวสาตรี , เรือกระมุทรมาลา , เรือไรซิงซัน , เรือบางปะอินอุดมทวีป , เรือทัศนากรศุภฤกษ์ เคลื่อนลำออกจากท่าเรือนั้นคือเวลา ๐๙.๓๐ นาฬิกา ซึ่งเกือบจะเป็นเวลาเดียวกับ ที่สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ สิ้นพระชนม์ [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]การที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ขบวนตามเสด็จอันมีพระมเหสีและพระบรมวงศานุวงศ์เสด็จด้วยเรือเก๋งกุดั่นนั้น ก็เนื่องด้วยพระองค์ทรงเห็นว่า การเสด็จด้วยเรือเก๋งกุดั่นจูงลากด้วยเรือกลไฟนั้นเป็นที่สบาย และทรงสำราญมากกว่าที่จะเสด็จด้วยเรือกลไฟ เพราะจะได้ไม่เป็นการสะเทือน และไม่ต้องอยู่ปนกับสามัญชนอื่น ๆ อันเป็นเจ้าหน้าที่ประจำเรือประการหนึ่ง กับอีกประการหนึ่ง การเสด็จด้วยเรือเก๋งลูงลากนั้นช้ากว่าเรือกลไฟ บรรดาพระมเหสีและพระบรมวงศานุวงศ์ จะได้ทรงมีโอกาสทัศนาทิวทัศน์ของสองฝากฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา พระองค์ทรงเชื่อว่าอันตรายที่เสด็จอย่างเชื่องช้าค่อยแล่นค่อยไปนั้น คงจะไม่มีเป็นแน่แท้ ซึ่งคราวนี้พระองค์ทรงคาดผิด เพราะอุปัทวเหตุย่อมมีเกิดขึ้นได้ทุกเวลาไม่ว่าในหรือนอกพระราชฐาน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ขณะที่เรือพระที่นั่งของพระเจ้าอยู่หัวกำลังบ่ายหน้าไปตามแม่น้ำเจ้าพระยา อีกด้านหนึ่งที่ตำบลบางพูด ก็กำลังโกลาหลอลหม่านกันอย่างใหญ่หลวง ด้วยว่าเรือพระประเทียบของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ได้ควำลง ทุก ๆ ชีวิตที่อยู่ในเรือขบวนเสด็จนั้น ตกตะลึงพรึงพริดทำอะไรไม่ถูก เพราะไม่คาดฝันว่าเหตุการณ์ร้ายแรงเช่นนี้จะบังเกิดขึ้นปัจจุบันทันด่วน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ข้าหลวงที่ตามเสด็จมาในเรือพระประเทียบซึ่งติดอยู่ในเก๋งเรือครอบที่มีกำลังวังชาแข็งแรง ก็พยายามมุดหาทางออกมาจากเก๋ง และว่ายน้ำไปเกาะที่เรือลำอื่น เพราะปรากฏว่าในตอนนั้นกระแสน้ำมิได้ไหลเชี่ยว ประกอบกับเป็นที่ตื้น [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]สำหรับสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ นั้น ไม่สามารถจะหาทางออกจากเก๋งเรือที่ครอบอยู่ได้เพราะทรงมีพระอาการไม่ปกติอยู่แล้ว เนื่องด้วยทรงพระครรภ์และทรงห่วงพระราชธิดา และเป็นที่ปรากฏว่าขณะที่เรือล่มครอบนั้น เจ้าฟ้าหญิงฯได้หลุดออกจากพระหัตถ์หายไปในทันทีด้วย การที่ไม่เสด็จออกจากเก๋งเรือ จึงอาจจะเป็นด้วยห่วงพระราชธิดา และทำการค้นหาอยู่ภายใต้ท้องน้ำ และภายในเก๋งเรือ จนกระทั่งสิ้นพระชนม์ก็เป็นได้[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ขณะที่เรือพระที่นั่งของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ล่ม เรือพระประเทียบของพระองค์เจ้าสว่างวัฒนา และสมเด็จพระเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ ได้เสด็จล่วงหน้าไปก่อน ขบวนเรือที่อยู่ในการช่วยเหลือจึงขาดไปเสียลำหนึ่ง แต่อย่างไรก็ตามพวกมหาดเล็กและข้าหลวงทั้งหลายในเรือลำอื่นก็ไม่สามารถทำการช่วยเหลือได้ถนัด โดยเฉพาะแก่สมเด็จพระนางเจ้าฯ [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ทั้งนี้เพราะเหตุว่า พระยามหามนตรี ( อ่ำ ) สมุหราชองครักษ์ได้ออกคำสั่งโดยฉับพลันทันทีไม่ให้คนหนึ่งคนใดลงไปช่วยเนื่องด้วยขัดกับกฏมณเฑียรบาล แม้แต่ชาวบ้านสามัญที่ไม่รู้เรื่องว่ากฏมณเฑียรบาลคืออะไรที่หักหาญเข้ามาช่วยเหลือก็ช่วยได้แต่เพียงนางข้าหลวง สำหรับเรือพระที่นั้งแล้วพระยามหามนตรีออกคำสั่งเด็ดขาดไม่ให้เข้าใกล้แตะต้อง ถึงกับมีผู้กล่าวว่าตัวพระยามหามนตรีเองชักดาบยืนตะโกนออกคำสั่งสำทับอยู่ที่หัวเรือ ทำให้พวกชาวบ้านงงงวยนัก และเพียงแต่ช่วยพวกข้าหลวงให้ขึ้นเรือที่พายออกไปช่วยแล้วนำส่งขึ้นเรือใหญ่ ส่วนพวกที่ว่ายน้ำไม่เป็นก็จมหายไปนั้น ก็ได้งมช่วยขึ้นมาทันท่วงที และแก้ไขให้พ้นอันตรายเป้นจำนวนมาก[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]กฏมณเฑียรบาล ซึ่งมิใช่จะประหารชีวิตผู้ทำความช่วยเหลือทั้งนั้น แต่เป็นการประหารล้างโคตร จึงอาจจะกล่าวได้ทีเดียวว่า สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ สิ้นพระชนม์ไปเพราะกฏมณเฑียรบาล กฏหมายอันมีมาแต่โบราณกาล กฏมณเฑียรบาลตอนนี้ มีความว่า[/FONT]

[FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]" ถ้าเรือประเทียบล่ม ให้ชาวเรือว่ายน้ำหนี ถ้าอยู่กับเรือโทษถึงตาย ภูดาษแลชาวเรือยื่นเสร้า แลซัดหมากพร้าวให้เกาะ ตามแต่จะเกาะได้ ถ้ามิได้อย่ายืด ถ้ายืดขึ่นให้รอด โทษถึงตาย ถ้าซัดหมากพร้าวให้รอด รางวัลเงินสิบตำลึง ขันทองหนึ่ง ถ้าเรือประเทียบล่ม มีผู้อื่นเห็น แลซัดหมากพร้าวเอาขึ้นให้รอด โทษทวีคูณตายทั้งโคตร์[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]"อนึ่งเรือประเทียบล่ม แลซัดหมากพร้าวเข้าไปริมฝั่ง โทษฟันคอริบเรือน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]"อนึ่ง ตัดเรือประเทียบโทษถึงตาย ข้ามเรือจวนประเทียบ โทษถึงตาย[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]"อนึ่งถ้าเสด็จไล่เรือ แลเรือลูกขุนผู้ใด ไปโดยทางลัดเลี้ยว มิมาให้ทัน พระที่นั่ง โทษฟันคอริบเรือน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]"อนึ่ง ท้าวพระยามนตรีมุขลูกขุน หัวหมื่นหัวพันทั้งปวง ฝ่ายประเทียบก็ดี ตัดประเทียบชั่วลำเรือก็ดี โทษฟันคอริบเรือน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]"อนึ่ง ผู้ใดตีด่ากัน เข้ามาตัดหน้านางเทพี โทษเท่าฝ่าประเทียบ"[/FONT]

[FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]เป็นคราวเคราะห์และมหาวิบัติของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์โดยแท้ เพราะชั่วเวลาที่เรือพระที่นั่งล่ม เวลาแห่งการช่วงเหลือ ที่พวกชาวบ้านจะเข้ามาได้นั้นเป็นไปอย่างรวดเร็ว และเรียกได้ว่าช่วยเหลือได้ทันท่วงที เพราะเพียงแต่ว่าช่วยหงายเรือพระที่นั่งขึ้นก่อน ที่จะคำนึงถึงกฏมณเฑียรบาล สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ก็คงจะไม่มีอันตรายถึงแก่สิ้นพระชนม์ หานึกไม่ว่ามนุษยธรรมนั้นย่อมอยู่เหนือกฏใดๆ[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]แต่เมื่อว่าถึงชาวบ้านแล้ว ก็น่าเห็นใจอยู่เป็นอันมาก ที่พวกเขาไม่มีโอกาสแสดงความเป็นผู้มีมนุษยธรรมได้เต็มที่ เพราะการที่เข้ามาช่วยเหลือนั้นเข้ามาด้วยเจตนาดี แต่เมื่อเข้ามาแล้วกลับได้เห็นดาบเป็นเงาวับ พร้อมคำสั่งสำทับกำกับหมายเอาชีวิตให้ใครให้การช่วยเหลือ ใครเล่าจะกล้าแกว่งคอไปหาดาบผู้มีอำนาจราชศักดิ์[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ด้วยเหตุนี้สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ จึงต้องสูญเสียพระชนม์ พร้อมลูกน้อยในพระครรภ์ นอกจากนั้นยังมีเจ้าฟ้าหญิงพระราชธิดาฯ อันเป็นดังดวงหฤทัย ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว อีกพระองค์หนึ่งด้วย ขณะนั้น สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ทรงมีพระชนม์ ได้ ๑๙ ปี ๖เดือน ๒๒ วัน ตรงกับวันจันทร์ที่ ๓๑ พฤษภาคม ๒๔๒๓ ทรงพระครรภ์อยู่ได้ ๕ เดือนเต็ม พระราชธิดาสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้ากรรณาภรณ์ เพชรรัตน์ พระชนม์ อายุได้ ๑ ปี ๙ เดือน ๒๐ วัน [/FONT]

ที่มา : www.geocities.com/thai2403/

*** "งามรักของแม่สุดยิ่งใหญ่นี้ ยากหาใดมีมาเปรียบเทียบไว้"

แม่รักลูกยิ่งกว่าดวงฤทัย มอบพลีชีพในห้วงแห่งธารา

................

ขอดวงพระวิญญาณจงเกษมสำราญ สถิตสูงในวิมานแดนสรวง

แผ่บารมีไพร่ฟ้าทั้งปวง ก้มศิระกราน มเหสิยา

20. Fort_GORDON

อนุโมทนาและขอขอบพระคุณ คุณพี่ศรัทธา_พิสุทธิ์

มากครับที่กรุณาช่วยทบทวนประวัติศาสตร์ที่สำคัญ

ตอนนี้ ทำให้ฟอร์ทนึกถึงแม่และรักแม่มากยิ่งขึ้น

อีก เข้าใจเลยครับเข้าใจโดยไม่ต้องมีคำอธิบายใดๆ

" งามรักของแม่สุดยิ่งใหญ่นี้ ยากหาใดมีมาเปรียบ

เทียบไว้ "

ต้องขอคารวะและชื่นชมกับพี่โมเย ผู้ประพันธ์เพลงนี้

ที่ถ่ายทอดออกมาเป็นบทเพลงที่ประทับใจและไพ

เราะยิ่ง มันไม่ง่ายเลยนะครับ นับถือจริงๆขอรับ

ผลงานดีๆอย่างนี้ ช่วยสนับสนุนและเป็นกำลังใจ

กันหน่อยนะครับ เพื่อนๆสมาชิกและพวกเฮาจาว

ล้านนา