เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณในเรื่องราวดีๆมีสาระ อ่านสนุกลุ้นระทึก ได้ความรู้ทางประวัติศาสตร์ ธรรมะ และปรัชญาชีวิตไปพร้อมกับความบันเทิง น้อมคารวะท่านWanwiจากใจจริงครับ

2. soidao2559

soidao2559 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2016
    สนุก ตื่นเต้น แง่คิดที่ได้ ขอบพระคุณมากครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      34.7 KB
      เปิดดู:
      31
  3. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ภาพสวยล่ะท่านสอยดาว หามาเรื่อยๆน่ะ
    ขอบคุณมาก

4. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    ยินดีครับที่ได้สาระครบครัน
    ขอบคุณการติดตามตลอดทาง

5. wanwi

1
    ครับ...ท่านบานชื่นขืนไม่กริ่งเกรง
    เดี๋ยวโดนยึดคอมพ์เอานา

6. wanwi

1
    E=kom48;10170710]ได้ความรู้ สาระความตื่นเต้นครับ.

ขอบคุณครับ

7. wanwi

1
    คุณเมษเป็นนักอ่านชั้นยอดครับ
    เลือกอ่านเรื่องดี ถูกจริต
    ถ้าจะเริ่มเขียน อีกไม่นานจะเป็นนักเขียนที่ดี
    นักเขียนชั้นยอด ร้อยทั้งร้อยเริ่มต้นจาก
    การเป็นนักอ่านชั้นดีครับ
    คุณเมษอาจเป็นผู้หนึ่งนั้น วันหน้า

8. TheEnd

TheEnd เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ได้รู้เรื่องราวประวัติศาสตร์ ได้ข้อคิด สติ เตือนใจดีครับ ขอบคุณท่านผู้เขียน เป็นกำลังใจให้รังสรรค์ผลงานชิ้นยอดต่อไปครับ

9. wanwi

1
    (ต่อ) ขุมทองตะนาวศรี-ปีศาจปู่โสม!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

เรื่องราวนี้ควรจบง่ายๆ แต่ไม่ง่ายเพราะ พระกาฬมหาเวทย์มนต์ดำ
    ที่ราชครูผูกทิ้งไว้ยังอยู่ เหล่าวิญญาณ"ปู่โสม-จำเป็น" จึงล้วนทนทุกข์
    ทรมานกับการเฝ้าร่าง"เจ้าฟ้า"ในถ้ำกับสมบัติแค่หยิบมือชั่วกัปกัลป์
    ดวงวิญญาณวนเวียนหลอนหลอกผู้ผ่านทางมิให้เฉียดกรายใกล้ถ้ำ
    กับตระพักหิน จนบริเวณนี้กลายเป็นป่าดงทึบ เป็นป่าดิบซ้อนในป่าโหด
    ไม่มีใครเฉียดเจอ เป็นดงที่โลกลืมกลางขุนเขา หาเคยมีใครพบ หรือรู้ว่า
    ในดงมืดสนิทนั้นมีถ้ำ

เมื่อเวลาผ่านไปเนิ่นนาน หลายดวงวิญญาณเริ่มสั่งสมปราณและอิทธิฤทธิ์
    จนมีฤทธิ์ เข้าสิงสาราสัตว์ได้หลายชนิด เช่นช้าง ค้างคาว งู กระทั่งผีกองกอย

และสุดท้าย มัน สิงร่างคนได้!

บักสมนั่นเอง เป็นเหยื่อที่มันเข้าครองร่าง เมื่อผมก้าวลงบันไดขั้นสุดท้าย
    บักสมเล่าภายหลังว่า มีลมวูบมา...แต่ลมวูบจากไหน? ไม่มีช่องทางลมเข้า
    ในถ้ำ ลมนั้นกระทบท้ายทอย เย็นวาบไปทั้งหัวและกระหม่อม ไล่ลงไปกลางอก
    จนเกือบอ๊วกแต่ยังไม่ทันอ๊วก มันไล่ลงไปปลายเท้า ภายในไม่กี่วินาที
    บักสมก็ลืมทุกอย่าง ลืมกระทั่งตัวเองเป็นใคร?

แล้วยกพานท้ายปืน หวดท้ายทอยผมอย่างแรง!!!

10. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับ

11. wanwi

1
    ภาพทางม่านวิญญาณเลื่อนไหล ผ่านไปดังสายน้ำ...

เวลาเล่ามิรู้นานเท่าใด ผมออกจากร่างนานจนกลับได้หรือไม่?
    ในความกระวนกระวายจนจิตรวมไม่ติด ผมรู้...หยั่งถึงพลังวิญญาณ
    เริ่มถดถอย มันอ่อน มันเปลี้ย ร่างที่ลอยเรี่ยพื้น หนักอึ้งไม่ล่องลอย
    ดังใจนึกเช่นเคย ร่างผมกำลังแปรสภาพ ผมกำลังโดนสายใยบางอย่าง
    คล้องดึงไปอีกภพที่มิอาจขัดขืน ผมกำลังจะตายจริง!

ในวาระเดิมพัน "เป็น-ตาย" ก้าวข้ามไปสู่ฝั่ง "ชีวิตหลังความตาย"
    เต็มรูปแบบ...เจตสิกสุดท้ายผมตะโกนลั่นสนั่นก้อง

"ปู่ตาไฟ ช่วยลูกด้วย"!!

ลำแสงขาวนวลปราดมาจากหนใดไม่รู้ทิศ เข้าห่อหุ้มวิญญาณ
    ที่ละลายใกล้สิ้น พลังปราณบริสุทธิ์โอบอุ้มผมไว้อย่างนุ่มนวล
    อ่อนหยุ่นสยบความแข็งกร้าวแห่งพลังเงื้อมมัจจุราช นำวิญญาณ
    ผมชำแรกแทรกเข้าร่างเดิมที่ยังกองเป็นผ้าขี้ริ้ว อยู่เบื้องล่าง
    ใต้แท่นพระศพเจ้าฟ้า

ผมตื่นจากสลบ เจ็บปวดไปทั้งหัว ร้าวดังโดนคีมเหล็กบีบ คลำท้ายทอย
    มันปูดขึ้นมาเป็นลูกมะกรูด แต่ไม่แตก ไม่มีกระทั่งรอยยางบอน คลำคอ
    เชือกร่มยังอยู่ หลวงปู่ยังอยู่ ใจชื้นเป็นกอง...บักสมไปไหน?ทำไมปล่อย
    ผมโดนแพ่นกบาล ผมเก็บปืนยาว เก็บไฟฉายที่ยังส่องสว่าง เป็นห่วงบักสม
    มากกว่าอยากเดินหน้าต่อ ต้องถอยหลังขึ้นไปดู ขนาดผมยังถูกตี
    แล้วบักสมจะเหลือเรอะ

ขึ้นบันไดยังไม่ทันพ้นขั้นสุดท้าย เสียงร้องคราง ฮือ ฮือ ฮือ ดังเหนือหัว
    อ้าวนั่นบักสมนี่หว่า ร้องไห้เกลือกกลิ้งอยู่ที่พื้น คลุกฝุ่นอยู่นั่นแล้ว แต่ที่ทำ
    ผมขนลุกทั้งที่ยังเจ็บท้ายทอยหนึบๆ...

เสียงร้องบักสม เป็นเสียงผู้หญิงชัดๆ

ผมไม่รอช้า รีบอาราธนาหลวงปู่ที่พึ่งสุดท้ายของชีวิต
    ถอดเชือกร่มคล้องคอ เสียงกรี๊ด หวีดร้องลั่นห้อง
    แล้วบักสมก็ผงะหงายตาเหลือกขาวก่อนล้มฟุบมาข้างหน้า

เป็นจังหวะเดียวกับ ลุงพรานและเกียรติ โผล่เข้ามา ทันได้ยิน
    ได้เห็นบักสมกรีดร้องโหยหวนเป็นเสียงผู้หญิง เสียงมันบาดแก้วหู
    ชอนไชจิตวิญญาณ สั่นประสาทเหลือรับ!!!

12. wanwi

1
    พักสายตาแล้วครับ
    ราตรีสวัสดิ์ทุกท่าน
    หลับฝันดี ถ้าฝันร้าย
    ขอให้ร้ายจนเอามาตี
    เป็นตัวเลขดี ดี เฮง เฮงนะครับ

13. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ยังติดตามเรื่องเล่าอย่างเหนียวแน่นครับ..
    ขอบคุณครับ..ขอบคุณมากๆครับ
    ไม่มีอะไรจะเอ่ยอ้าง..
    เต็มเปี่ยมไปด้วยอรรถรสทุกเรื่องราว
    ขอให้ท่านwanwiมีความสุข
    และนอนหลับฝันดีครับ...

14. lotary01

lotary01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2015
    มีเกร็ดเกี่ยวกับประวัติศาสตร์นิดๆ ไสยศาสตร์หน่อยๆ ประสบการณ์คุณลุงเอ็กซ์นี้ไม่ธรรมดา นึกไม่ถึงจินตนาการไม่ออกจริงๆ ค่อยถ่ายทอดนะครับ คอยอ่านและเป็นกำลังใจครับ

15. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับคุณอา
    ยังจะเข้มและข้นกว่านี้อีกไหมนี้

16. wanwi

1
    ยินดีที่ข้อเขียนยังประโยชน์ให้ผู้อ่าน
    งานดีดีต้องมีผู้รู้เห็นคุณค่าแบบท่านครับ
    ขอบคุณจ้า

17. wanwi

1
    หลับสนิทดีดังคำอวยพรครับ
    ฝันดีบ้าง จำไม่ได้บ้างคละกันไป
    แสดงว่า สติยามนอนอ่อนไปหน่อย
    เพราะเขียนมาก!...
    แต่เพื่อแฟนพันธุ์แท้อย่างท่าน
    เอาน่า...ทนๆหน่อย(บอกตัวเองแบบนี้)
    ขอบคุณการติดตามครับ

18. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ได้เพิ่มความรู้อีกแล้ว. สนุกทุกตอนเลยครับ
    รอติดตามต่อเลยครับ

19. wanwi

1
    ต้องบอกว่า"เกินธรรมดาครับ"
    แค่เรื่อง"ขุดกรุ"...ผมเชื่อว่าในประเทศ
    คงไม่มีใครเคยอ่านหรือรู้ละเอียด
    อย่างมากก็รู้ผิวเผินจากกรุใหญ่บ้าง
    แต่ไม่มีเรื่องละเอียดทุกขั้นตอนให้อ่านอย่างนี้แน่
    ผมเดิมพันหมดตัวเลย ถ้ามีคนเคยอ่าน
    หรือเคยมีนักขุดคนใด(ที่ไม่ใช่ทางการ)บันทึกไว้

20. wanwi

1
    เข้มและข้น...
    อยู่ที่สไตล์นี้
    ท่านชอบหรือไม่?
    ขอบคุณการตามติด
    ทุกห้วง ทุกตอนครับ