เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและ FC ทุกท่านครับ

2. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    อรุณสวัสครับพี่วัน และทุกท่านครับ เริ่มต้นวันจันทร์ด้วยความสดใสครับ
    พระปิดตาองค์ใหญ่ ของสมเด็จพระสังฆราชครับพี่วัน

3. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับวันจันทร์อาจารย์wanwiและFCนนักขุดทุกท่าน#แปปๆเดือนสิงหาคมอีก4เดือนสิ้นปีอีกแล้ว#เขาแหลม

4. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะ วันจันทร์แจ่่มใสค่ะคุณอาและพี่น้องชาวกรุทุกท่านค่ะ ทักทายแป๊บนึง แล้วตะบึงไปลุยงาน คริคริ

5. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ครับ

6. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ อ.วันวิ อ.สุธรรม พี่น้องทุกท่าน
    เรื่องราวนักขุดก็แสนบรรเจิด เจอมีดหมอหลายสำนักอาจารย์ก็ล้วนแต่สุดยอด
    ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่าน ที่นำเสนอเรื่องราวประดับความรู้ที่หาไม่ได้ง่ายอย่างแท้จริง ด้วยความเคารพครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ และเป็นกำลังใจให้พี่น้องชาวไทยที่ประสบปัญหาน้ำท่วม ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตเร็ววันครับ

7. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
  8. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้าโอนร่วมบุญกับเว็ป เหรียญหลวงพ่อรวยแล้วนะครับ 300 บาท กราบโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกว่า โอนเข้า ธ.กรุงไทย นะครับ

10. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

น้องชาติทักมา2ที
    ผมตอบกลับทีเดียว
    ไมตรีมีท้นเท่าเดิม!

11. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สุดยอดครับท่านพี่ suthamma เรื่องมีด นอกจากมีดหลวงพ่อเดิมแล้ว ก็ของพ่อท่านทองเฒ่าแห่งตักศิลาเขาอ้อนี่แหละครับที่ผมเฝ้าฝันหา แต่ก็อย่างว่าแหละคับ ได้แค่ฝัน เพราะไม่ว่าจะเป็นทั้งของหลวงพ่อเดิม ของหลวงพ่อทองเฒ่า มันไปไกลเกินเอื้อมละครับ ของแท้ยิ่งหายากกว่า 55555 ถึงแม้ผมไม่ได้มีไว้กับตัว แต่ขอแค่มีคนที่ได้มีวาสนาได้มีไว้ เก็บรักษาอย่างดี และเอาออกมาให้คนรุ่นหลังได้ชื่นชมของจริง แค่นี้ผมก็ชื่นใจละคับ เพราะวัตถุมงคลหลายๆ อย่าง คนที่เขาเก็บก็เก็บเงียบ ไม่เอาออกมาให้คนรุ่นหลังได้ชม ได้ศึกษา จนมันจะกลายเป็นเรื่องเล่า เป็นตำนานไปละว่าเคยมีของสิ่งนี้อยู่ ที่เอามาให้ดูทุกวันนี้ก็เป็นของที่มีอยู่ไม่กี่ชิ้นที่เจ้าของกล้าเอาออกมาให้ชม (เพราะ power เขาถึง ไม่มีใครกล้ายุ่ง) และวนแสดงให้ดูกับชิ้นเดิมๆ คือในความหมายของผมหมายถึง ของที่หลวงพ่อแต่ละท่านได้สร้าง มันต้องมีมากกว่า 1 - 2 ชิ้น ใช่ไหมครับ ถ้ามีคนที่ได้เป็นเจ้าของท่านอื่นๆ เอาออกมาให้ได้ชมมากเท่าไหร่ ส่วนตัวแล้วผมก็รู้สึกดีใจอะคับว่าของเหล่านั้น ยังคงมีอยู่ ถูกเก็บรักษาอย่างดี ส่งต่อกันมา ยังไม่ได้สูญสลายหายไปตามกาลเวลา ยิ่งถ้าเจ้าของเป็นคนไทย ผมยิ่งดีใจครับ หลายชิ้นตกไปเป็นของคนต่างชาติก็ยอมรับนะครับว่าเศร้าใจนิดๆ แต่ในอีกมุม ก็คิดซะว่าเป็นการเผยแผ่คุณความดีของครูบาอาจารย์ก็พอยิ้มได้ ของหลายอย่างส่งต่อถึงรุ่นหลาน แล้วคนรุ่นหลานหลายคนเขาไม่สนใจ ไม่เห็นค่า ปล่อยให้ผุ ปล่อยให้พังไป แบบนี้ผมบอกเลยว่าหัวใจแทบสลายครับ น้ำตาจะไหล คือวัตถุมงคลทุกชิ้นโดยส่วนตัวผมไม่มองตรงราคาคับ ผมมองตรงคุณค่าของตัววัตถุที่พ่อแม่ครูบาอาจารท่างรังสรรให้ด้วยใจ ด้วยความรักที่มีต่อลูกศิษย์ลูกหา มันมีค่ามากกว่าตัวเงินคับ ซึ่งผมก็เข้าใจนะคับ วงการนี้ สุ่มสี่สุ่มห้าเอาออกมาก็งานเข้า พลังด้านมืดมันน่ากลัว หุหุ ร่ายมาซะยาว ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยมีเวลาได้มาเม้น งานมันเยอะ แฮะๆ พอเม้นก็เลยขอสักนิดละกันนะครับพี่น้อง อิอิ ขอบคุณท่านพี่ suthamma มากๆ ครับ ที่เอาของดี ของหายาก ที่สำคัญเป็นของแท้ มาให้ได้ชมกัน ขอบพระคุณคร้าบบบ

12. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

3วัน-3ท่อนยาวเฟื้อย
    ชดเชยที่หน้าตะบึงไป10หน้า
    สะใจนักนิยมไพรและหนอนตัวจริง

วันนี้มาเปิดกรุพระกันต่อ
    สลับดอกความรู้ไม่หยุด
    ขุดกันให้เป็นจอมยุทธ
    สมกับกระทู้ที่มีแต่ให้-ฮ่า

13. wanwi

1

ท่านเม็ตฯเสริมข่าวเล่าขาน น้ำรุกรานวันวาน
    มีข่าวดีปะปนในข่าวร้ายที่น้ำยังขังหลายแห่ง

หากเป็นเมืองหลวงยุคก่อนเรียก
    "น้ำท่วมขัง"-ยุคคุณชายท่านเรียก
    "น้ำรอระบาย" ยุคท่านอัศวินไม่รู้
    เปลี่ยนขานชื่อว่าไง...แต่แบบไหน
    มันก็"น้ำท่วมขัง"ครือกัน-ฮ่า

เอาใจช่วยท่านเม็ตฯ ขอให้วิกฤติผ่านพ้น
    ฤทธิ์น้ำท่วม ทุกคนล้วนตรึงใจเป็นอย่างดี

14. wanwi

1

น้ำใจเล็กๆจากน้องมากิส่งผ่านถึงชาวน้ำท่วม
    คนเคยอ่วมอกโรยมาแล้ว เข้าใจหัวอกกัน
    ขอบคุณ กำลังใจดีๆที่มอบแก่กันเสมอ

15. wanwi

1

น้ำในป่างดงามกว่าน้ำท่วม
    ภาพชุดน้องต้อดต้องร่าย...

นั่นป่าใหญ่...........ไพรดิบเถื่อน
    ช้างสารเตือน.......เพื่อนล้ำเส้น
    ธารน้ำใส.............ไหลรื่นเย็น
    ยึกยักเล่น..............พวกข้าจอง
    ..........เอ๊ะ ยังผอง..........กระซู่ซ่าส์
    ..........นี่ถิ่นข้า.................อย่าจองหอง
    ..........โอ้แมวดาว............เร้นลำพอง
    ..........แทบอยากร้อง.......น้องขอลา!

16. wanwi

1

เจอะชุดมีดหมอปรมาจารย์ด้ามขวาน
    น้องมุฯต้องสะใจตามคำขอแม่นมั่น
    ผมก็สะใจ เขียนให้ท่านบก.นิด

มีดหมอใต้............ใจละลาย
    สุดยอดหมาย........ฤทธิ์มีดสั้น
    "เขาอ้อ"นำ............ดั่งกริชกั่น
    "พ่อดำ"มั่น.............มัน"พ่อนึก"!

พอท้วมๆ เพราะภาพจริงยิ่งกว่า
    "หนึ่งภาพมีค่ามากกว่าพันคำ"!!!

ขอบคุณท่านบก.ที่มอบของดีแฟนกระทู้

17. wanwi

1
    เช้าวันจันทร์
    บรรยากาศพอไหว
    ให้เริ่มงานราบรื่นครับ

18. wanwi

1

มอร์นิ่งช่วงสายๆน้องเรย์
    ปิดตาสมเด็จพระสังฆราชนี่เอง
    พระทรงนี้ ระยะหลังสร้างหลายสิบวัด
    ถ้าไม่บอกก็ยากที่จะเดา

19. wanwi

1

ภาพงามๆน้องไพเรทฯ
    เขียนให้รับอรุณอบอุ่น

เขื่อนเขาแหลม.......แหล่มเรืองงาม
    แสงฟ้ายาม............ตะวันฉาย
    ไล้ผืนน้ำ................ริ้วเลื่อมพราย
    เชิญเยือนได้...........ไม่ไกล"กาญจน์"!

20. wanwi

1

ผมก็เขียนอีกสัก2-3 ทัก
    ต้องรีบห้อเข้าสนง.ด้วย