เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ได้ฟังประวัติการสร้างแล้วน่าเก็บมากๆ ยินดีกับท่านที่ได้รับพระด้วยนะครับ ถือเป็นของขวัญรับปีใหม่ที่จะมาถึงนี้เลยนะครับ

2. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ขอแสดงความยินดีกับทุกๆท่านที่ได้รับพระดีๆไว้บูชา และขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของพระที่กรุณานำสิ่งที่เป็นมงคลยิ่งมามอบให้ด้วยครับ

3. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระ

พระ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    ภาพพระปิดตาเม็ดบัว หน้า-หลัง-ก้นนะครับ ถ่ายจากมือถือ
    อาจไม่ชัดเจนมาก แต่ก็พอเห็นเนื้อผงกับขนาดน่ารัก เหมาะ
    สำหรับเลี่ยมพลาสติก ห้อยด้านหลังคอเป็นลูกอม หรือให้ผู้
    หญิงกับเด็กใช้ก็ดีครับ...

ผมเองก็เลี่ยมห้อยติดคอ ติดสร้อยด้านหลังคอ ประสบการณ์เจอ
    กับตัวเอง เล่าให้ฟังได้เลย...เมื่อประมาณสิบปีที่แล้ว

นักกอล์ฟเกาหลี ไดร๊ฟ์หัวไม้หนึ่ง "แช็งค์"! จากทีออฟ มาที่ผมซึ่ง
    ยืนอยู่อีกหลุมหนึ่งห่างเพียง25-30 หลา มีเสียงร้อง...."โฟร์"!ลูก
    กอล์ฟพุ่งมาหาผมเหมือนลูกปืน... (คนเล่นกอล์ฟจะรู้ว่า การไดร๊ฟ์
    หัวไม้หนึ่งรุนแรง น้องๆลูกปืนนิดหน่อย)... ผมหันขวับไปทางเสียง
    แล้วมีมือยักษ์ตบหัวผมทรุดลง ลูกกอล์ฟเฉี่ยวหนังหัวร้อนฉ่า ถ้าโดน
    ไม่ตายคงเลี้ยงไม่โต และระยะ25-30หลาไม่มีใครในโลกนี้หลบลูก
    กอล์ฟพ้นแน่ครับ...เจ้าเกาหลีขาอ่อน วิ่งมาขอโทษแล้วเก็บไม้เลิก
    กลับบ้าน ผมนั้น เวลานึกถึงช็อตนี้ทีไร ยังขนหัวลุกชันทุกครั้ง...ไม่รู้
    รอดได้อย่างไร?

ก็เล่ากันเพลินๆ ไม่ได้ให้เห็นเป็นปาฏิหาริย์สุดติ่งกระดิ่งแมว แต่รู้เอง
    เห็นเอง เพื่อนร่วมก๊วน ไม่ต้องพูดถึง ขอดูพระบนคอทั้งนั้น ถามว่า...
    "มึงทรุดตัวลงไป ก่อนโดนลูกกอล์ฟได้ไงว่ะ" ผมได้แต่ตอบว่า...
    "ไม่รู้หรือ กูหวังอยู่เจ้าเก่าโว๊ย"

ครับเจอรถติดรื้อสะพานรัชโยธิน กว่าจะถึงที่ทำงานแทบเดี้ยง...
    ทักทายกันพอท้วมๆ เดี๋ยวต้องให้ลูกน้องไปซื้อซองกันกระแทก
    ซื้อกล่อง ซื้อถุงพลาสติค เตรียมแพ็คของตามรายชื่อ...เออ ยุ่ง
    พอควรเหมือนกันแฮะ!

ส่งเอสเอ็มเอส ชื่อ ที่อยู่ ยูสเซอร์ คุณน้ำฝน 081-657-2783

5. wanwi

1
    ขอบคุณครับ โอกาสหน้าร่วมสนุกกันนะครับ
    เว็ปมีรายได้ พวกเราได้ทำบุญ คุ้มค่าจริงๆ

6. wanwi

1
    ได้ทำบุญกับเว็ปก่อนปีใหม่ มีแต่เฮง เฮง เฮง
    ทุกท่านแน่นอน

7. wanwi

1
    รับทราบครับ พรุ่งนี้ทะยอยส่งของครับผม

8. wanwi

1
    อนุโมทนา สาธุด้วยกัน ที่ยิ่งใหญ่สุดคือ เว็ปนี้
    ที่พวกเราได้มาใช้สถานที่ และเป็นแหล่งให้ได้
    ทำกุศลร่วมกันครับ

9. wanwi

1
    จ้า...รอเย็นค่ำหน่อยนะท่านนำทาง
    นึกไม่ถึงว่ารื้อสะพานรัชโยธิน ทำเดี้ยง
    สาหัสสากรรจ์ขนาดนี้ บ่ายโมงเศษถึง
    ที่ทำงาน ทานข้าวเสร็จบ่ายสอง เพื่อน
    มาจากเชียงใหม่แวะเยี่ยม คุยถึงบ่ายสาม
    เพิ่งไล่มันกลับให้ลูกน้องส่งเข้าโรงแรม แล้ว
    รีบมานั่งหน้าจอ โอ้โฮ อลหม่านดีจัง

10. wanwi

1
    ลอยคอรอเรื่องราวอีกนี้ดนึงนะ พักหายใจ หายคอแพ็บ

11. wanwi

1
    ครับ ได้ทำบุญร่วมกัน ผู้ยังไม่ได้ อนุโมทนาไปก่อน
    ก้ได้มากมายเช่นหกัน ขอบคุณท่านสบว.

12. split

split เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดียามบ่าย คุณลุง และทุกๆท่านครับ พระองค์เล็กน่ารักดีครับ อนุโมทนากับคุณลุงและทุกๆท่าน ที่ร่วมทำบุญ มานั่งรอติดตามเรื่องเหล็กไหล ครับ

13. wanwi

1
    รับทราบครับ พรุ่งนี้จัดส่งของครับ

14. wanwi

1
    ยินดีครับ ช่วยกันต่อไป เพื่อให้เว็ปเบอร์หนึ่งแห่งพระพุทธศาสนา
    ยืนหยัดต่อไป ถ้าเว็ปนี้ยังอยู่ไม่ได้ พระศาสนาก็คงเหนื่อย

15. wanwi

1
    ใช่ น้องเมษ เล็กดีรสโต เลี่ยมไม่เปลืองตังค์
    เข้ายุคพอเพียง พลาสติคก็ได้ เลี่ยมทองก็นิดเดียว

อาราธนาใช้ดีครับ เหมือนลูกอมผงพุทธคุณด้วย
    ครบอเนกประสงค์จริงๆ ไม่ใช่ของดีไม่แจกครับ

16. wanwi

1
    รับทราบ ทะยอยส่งของพรุ่งนี้แน่นอนครับ
    คุณน้ำฝนกำลังรวมรายชื่อ มาเยอะแล้วเช่นกัน

17. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ----------------------------------------------------
    ------------------------------------------------------

(ความเดิมตอนที่แล้ว)...เลื้อยกันเหมือนพญางูจำเป็นหรือจำแลงพักเดียว ช่องก็โผล่ออกที่กว้างแบบเดียวกับท่อน้ำทิ้งใต้ดินเมืองใหญ่ เพียงแต่เบื้องหน้าพวกเราไม่ใช่ท่อน้ำทิ้งโสโครก มันเป็นอีกหนึ่งโถง ที่เหมือนห้องโถงแห่งสวรรค์ชั้นฟ้า งดงามอร่ามเรืองตา ดั่งโถงประทับจักรพรรดิ หรือจักรพรรดินี มหาราชินีแห่งถ้ำและขุนเขา...เหล่าชาวคณะอยู่ที่นั่นครบ!!!

โถงแรกที่ผ่านกันมา ว่างามแล้ว มาเจอะโถงนี้ ต้องพ่ายแพ้ยับในความวิจิตรบรรจง...เหนือหัวคือเพดานถ้ำที่สะท้อนแสงไฟฉายเหมือนเอากากเพชรทั้ง
    โลกาไปอาบประดับไว้ เป้นกากเพชรที่มิอาจจินตนาการความงดงามได้ หิน
    ย้อยแซมลงมาเป็นจังหวะ ไม่แน่นจนอึดอัดตา หินงอกตรงพื้นบางแห่ง กับ
    ตระพักข้างผนัง งอกขึ้นไปชนกับหินย้อย แล้วปล่อยแสงสะท้อนบน-ล่างออก
    มาเล่นแสง-สี ขาดเพียงแต่เสียง ก็จะเป็น ไลท์ แอนด์ ซาวด์ ที่หาชมไม่ได้!

บริเวณพื้นถ้ำ บางส่วนราบเรียบ บางที่ก็ยกพื้นเป็นขั้น เป็นชานบันได และ
    ไกลออกไปที่สุดมุมถ้ำอีกด้าน ผนังเหมือนถูกสกัด เป็นโค้งเว้าคล้ายช่อง
    บานประตูโค้งมหึมา ด้านหน้าวงโค้ง เป็นแท่นหินใหญ่วางสง่า ประหลาดล้ำ
    ทำลืมหายใจ คือ มันงอกจากพื้นด้วยรูปลักษณ์ม้านั่ง พอเหมาะ พอเจาะ

ดูอีกที มันคือบัลลังก์จักรพรรดินี แห่งโถงถ้ำนี้!

"ตรงนี้ แน่นอน"...คุณเทพกระซิบกับผม เมื่อพวกเราลงไปสมทบ อาจารย์เลิศ
    กำลังตระเตรียมพิธี แกบอกว่าทุกคนรู้แล้วก็ดี ไม่ต้องอธิบายอะไรกันมาก แกจะ
    ทำพิธีขอเจ้าถ้ำ เรียกเหล็กไหลออกมาให้ชมเป็นขวัญตา

เอาแล้วไง...จอมขมังเวทย์แห่งบางกอกกับคุณชาติ ช่วยกันจัดเตรียมสถานที่
    ผมบอกบักสมเข้าไปช่วย นำหัวกะโหลก ธูป เทียน สายสิญจน์ กระติกน้ำ หม้อ
    น้ำมนต์ น้ำผึ้งป่าเดือนห้าบริสุทธิ์ ทั้งขวด ออกจากย่าม

อจ.เลิศล้อมสายสิญจน์เป็นปริมณฑล คราวนี้แกขอให้ทุกคนมาอยู่ในวงโอบล้อม
    ของด้ายศักดิ์สิทธิ์...

"ไม่รู้เจ้าถ้ำจะยอมหรือไม่ ป้องกันไว้ก่อน" แกว่า ก็รอบคอบดี ไม่บุ่มบ่าม

คุณเทพหันมองหน้าผม แววตานายทุนเมืองหลวง ผมเข้าใจความหมาย
    ผมพยักหน้านิดเดียวไม่มีใครสังเกตุเห็น นอกจากคุณเทพ แกจึงนั่งลงถัด
    จากอจ.เลิศ...ส่วนคุณชาติคว้าแขนคุณนงนั่งข้างถัดมา ผมกับลุงพราน...
    บักสม นั่งปิดท้าย มองจอมขมังเวทย์ เริ่มพิธี ในสิ่งที่ผมเองก็อยากรู้ อยาก
    เห็น เป็นบุญตาในชีวิต

อจ.เลิศบอกทุกคนพนมมือ สวดมนต์ตามแก เป็นการอัญเชิญบูชาไตรสรณคม
    เอาพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตามปกติ เมื่อจบแล้วแกสั่งให้นั่งนิ่ง เห็นอะไร ให้เฉย
    ห้ามร้อง ห้ามวิ่ง อย่าตกใจจนเสียพิธี

ลืมบอกไปว่า ปริมณฑลพิธีนี้ นั่งล้อมอยู่หน้าบัลลังก์หิน ทุกคนหันหน้า
    ไปทางนั้น เหมือนพวกเรากำลังเฝ้าแหน รอรับพระราชเสาวณีย์หรือรับบรมราชโองการ...ผมก็เดาไม่ถูกว่า บัลังก์นั้นของหญิงหรือชาย ได้แต่คิดเล่นๆ
    เพราะความวิจิตรตระการตา โถงนี้ เสมือนห้องหอราชินี มีความอ่อนหวาน
    มากกว่าเข้มแข็ง ขึงขัง แต่ผมอาจคิดผิดก็ได้

อาจารย์สวดมนตราอีกยาว อ่านโองการอีกมาก เสียงแกกังวานก้องถ้ำ
    อยู่คนเดียว สำเนียงไพเราะ เสนาะที่เอื้อนเอ่ย สะท้อนไปมาในโถงถ้ำ
    ฟังเพลินดีเหมือนกัน เมื่อมนตรามาถึงบทใกล้จบ กลิ่นธูป เทียน เปลว
    ควันบางๆลอยขึ้นเหนือถ้ำ อากาศเริ่มอึดอัด

ร่างอาจารย์สั่นเทิ้ม เริ่มจากเบาๆ แล้วแรงขึ้น แรงขึ้น เป็นสั่นทั้งตัว...ฉับพลัน
    ทันใด แกกระโดดผลุงในท่านั่งขัดสมาธิทั้งตัว ผมไม่รู้ว่า ทำได้อย่างไร? ร่าง
    ลอยละลิ่วขึ้นไปนั่งบนแท่น

ทุกคนอดร้องฮือไม่ได้ ทั้งอ้าปากหวอ ไปได้อีท่าไหนละนั่น?...เก้าอี้หินตัวนั้น ห่างจากวงสายสิญจน์ไม่ต่ำกว่า 6-7ก้าว ต้องเหาะจ7งไปได้ ทีเดียวถึงแบบนั้น!!!

18. wanwi

1
    เริ่มลุยกันให้นักอ่านพอคลายความกระหาย
    ช่วงค่ำมาชกกันต่ออีกสักยก ขอพักแล้ว
    สวัสดีทุกท่าน เอ็นจอยกับมื้อเย็น พรุ่งนี้เริ่ม
    แจ้งส่งพระนะครับ

19. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตพี่ wanwi นะครับ พอดีเห็นมีน้องๆ เข้ามาอ่านเยอะ ถ้าบังเอิญผมจะได้พระปิดตา ผมขอสละให้น้องๆ คนที่จำเป็นต้องใช้ดีกว่าครับ พอดีผมก็มีพระพอสมควรแล้ว และตอนนึ้ก็อ่านอย่างเดียวก็เป็นปลื้มกับประสบการณ์ที่หาฟังและอ่านได้ยากอยู่แล้ว เลยหากมีเวลาว่างต้องหาเข้ามาอ่านทุกวันแบบติดเป็นตังเม

20. wanwi

1
    ยอดเยี่ยมครับ ท่านชัยฯ อยู่สำรองลำดับ5
    ผมขอเลื่อนน้องJb007 สำรองลำดับ21
    ขึ้นมาแทนนะครับ รับทราบกันด้วย...อนุโมทนา
    ในน้ำใจที่ให้รุ่นน้อง รุ่นหลังครับ