เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

โมทนาบุญดีที่สำเร็จแล้ว
    ให้น้องณัฐวุฒิจงประสบ
    พบแต่ความสุขสมบูรณ์

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ท่านแตกเป็นองค์ที่2 พระเนื้อแก่ผงน้ำมัน
    ตัวประสานคงมีน้อย เดี๋ยวส่งองค์ใหม่ให้
    น้องบาสพรุ่งนี้ เป็นเหรียญ"ลายสือไทย"
    ที่น้องฤทธิจัดมาร่วมบุญตามที่ปรารถนา
    ส่วนองค์นี้ถ้าจัดส่งคืนคุณพัฒน์ได้ก็ตาม
    สะดวกครับ

วานคุณพัฒน์ช่วยลงที่อยู่เพื่อส่งคืน
    เอาไว้เป็นหัวเชื้อผสมสร้างพระคราว
    ต่อไป ก็ไม่เลว องค์แตกของผมก็จะ
    ได้จัดส่งคืนให้ด้วย

3. thedang

thedang เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับ ลพ.เกษม แล้วครับ
    ขอขอบคุณ คุณพัฒและอาวันวิอีกครั้งที่นำพระดีๆ
    มาให้บูชาเก็บรักษา โอกาสหน้าจะคอยร่วมทำบุญอีกครับ
    และยังคงติดตามอ่านอยู่ทุกวันทั้งโพสเก่าและใหม่สลับกันไปมา
    เหมือนเป็นสิ่งหนึ่งในชีวิตประจำวันไปซะแล้ว ที่ต้องคอยเข้ามาดู

4. wanwi

1

ธรรมะสวัสดี เขียนทันใด
    หลวงปู่ดู่ สอนให้"พอ"...

รู้จักพอ..............จึงก่อสุข
    หยุดยอทุกข์.......ทุกสถาน
    กินกามเกียรติ.....เบียดดังมาร
    เกินประมาณ.......พาลทุกข์ทน!

หลวงตามาสอนสั่งประจำวัน
    ซ้ำบ้าง ใหม่บ้าง ว่ากันไป...

ปฏิบัติ............ต้องชัดแจ้ง
    พึงสำแดง.......ประสิทธิ์ผล
    ฝึกอดนอน.......ตามจิตตน
    หรือผ่อนปรน.....ทนอดอิ่ม!

5. wanwi

1

เจอะเสืออ้วนหุ่นขนาดนี้
    ไม่ต้องโดนตะปบ ขบกัด
    แค่มันทับก็ตายแล้วน้อง-ฮ่า

พักเข้าป่าอีกวัน งานยังล้นโต๊ะ
    พรุ่งนี้ค่อยลุ้นกันให้ชุ่มปอดครับ

6. wanwi

1

โมทนาบุญดี-พระดีกับน้องแดง
    ปลายสัปดาห์พาล่องใต้ไม่ต้องมี
    เสียงเพลงบรรเลงกล่อม มีแต่
    พระดี-ปีลึก กล่อมเกลาจิตใจ
    อยากได้ไปบูชาในราคา
    เหมือนได้ฟรี-ฮ่า

7. wanwi

1

เป็นไปตามนั้นน้องณัฐ
    แต่ต้อง 1...จิตบริสุทธิ์
    2... เงินบริสุทธิ์
    3...ผู้รับบริสุทธิ์
    3องค์ประกอบนี้
    ต่อจิ๊กซอว์ไม่ผิดพลาด
    ตัด"ความอยาก"ทิ้งไปก่อน

8. wanwi

1

"คิดถึงพ่อ"ในรูปกาพย์ยานี11
    น้องช้างน้อยประดิษฐ์ถ้อยเด็ดจริง
    ขอต่อเติมเรื่องโครงการหลวงตามไป...

สอง-ทดแทน
    แดนปลูกฝิ่น
    สอนทำกิน
    สิ้นภัยร้าย
    เหล่าชาวเขา
    น้อมกราบไหว้
    เทิดทูนไท้
    ท่านพ่อหลวง!

9. wanwi

1

ไม่เป็นไรคุณพัฒน์ ไม่ต้องรีบร้อน
    เพราะของน้องบาสที่แตกหักก็ไม่
    ติดใจ ผมจัดส่งองค์อื่นแทนไป

ส่วนการขอร่วมบริจาคอาหารเพื่อ
    น้องมะหมา ผมให้เด็กไปจัดการแล้ว
    โมทนาทานดี ทำทีเดียวได้เกินร้อยชีวิต
    กับทุกท่านด้วยครับ

10. wanwi

1

โมทนากับบุญโมทนาด้วยจิตกุศล
    ลัดฟ้าจากแดนไกลครับคุณชัยฯ

11. wanwi

1

สุดยอดเรื่องดี อ่านแล้วมีความสุข
    จิตพองโต ปลื้มปริ่ม อยากกระทำ
    แต่ความดีเรื่อยไป เรื่องมงคลชีวิต
    แชร์ไปมากๆ มีแต่ได้บุญและกุศล
    ท่วมท้นทุกทาง ขอบคุณมากครับ

12. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

13. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่วัน
    ขอที่อยู่ด้วยนะครับพี่พัฒน์

14. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้เพื่อนๆได้รับชมครับ สำหรับผมแล้วประเทศไทย ต้องการคนแบบครูเชาว์ครับ
    สารคดีสั้นชุดนี้มุ่งถ่ายทอดเรื่องราวความฝันอันสูงสุดของครูเชาว์ผ่านบทเพลงพระราชนิพนธ์ "ความฝันอันสูงสุด" เพื่อปลุกพลังให้ผู้คนในสังคมได้เห็นถึงพลังของการเป็นผู้ให้ และการเป็นผู้ทำประโยชน์เพื่อสังคม

15. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    สรุปว่าตอนแรกที่คิดจะเอาพระแตกหักมาทำเป็นมวลสารในการสร้างพระ
    ถึงเวลานี้ผมขอยกเลิกความคิดนี้ก่อนนะครับ คือจะไม่ขอรับกลับ
    แต่จะขอความกรุณาช่วยซ่อมพระที่หักนั้น ด้วยการติดกาวให้เป็นองค์พระเหมือนเดิม
    เมื่อพระสมบูรณ์แล้วท่านจะนำไปบรรจุในกรุ เจดีย์หรือองค์พระใหญ่ หรือจะเก็บไว้บูชาต่อก็ยินดีครับ

และจะจัดส่งพระทดแทนไปให้กับพี่วันนะครับ โดยจะจัดส่งไปจำนวน 3 องค์ คือเนื้อสะอาดไม่มีคราบปลวก 1 องค์ และเนื้อที่มีคราบปลวกอีก 2 องค์ เพื่อชดเชยพระที่พี่วันได้ให้ทดแทนผู้ร่วมทำบุญไป

ทั้งนี้ผู้ซ่อมพระคงจะได้อานิสงส์ซ่อมพระไปด้วยในตัว แม้จะไม่ใช่รูปพระพุทธเจ้าก็ตาม

ส่วนรายละเอียดในเรื่องนี้ ผมคงต้องกราบขอความกรุณาท่าน บก. ช่วยอธิบายรายละเอียดให้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2017
  16. hirtr1

hirtr1 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ได้รับพระหลวงพ่อเกษมวันนี้ครับ ขอขอบคุณคุณพัฒนา คุณวันและผู้ที่เกี่ยวข้องในการจัดส่งด้วยครับ

17. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอขอบพระคุณและขอโมทนากับพี่วันด้วยนะครับ ผมได้รับยอดเงินแล้วจำนวนเลขห้าหลัก ผมจะขอสมทบร่วมด้วย เพื่อให้เงินจำนวนนี้สามารถซื้อข้าวสารได้ถึง 64 ถัง โดยผมจะไปซื้อที่โรงสีเลยโดยตรง

วันนี้ช่วงเย็นหลังจากเสร็จงานในพื้นที่ อ.ท่าแซะ ผมให้น้องขับรถกลับมาทาง อ.ปะทิว เพื่อแวะดูบ้านที่เลี้ยงหมาร้อยกว่าตัว ได้ถ่ายรูปมาบ้าง เดี๋ยวช่วงไหนว่าง ๆ จะลงให้ดู
    มีหมาบางส่วนจะอยู่บนเขาที่เป็นสวนยางพารา พวกคนงานชาวอิสานและคนงานพม่าได้เลี้ยงเอาไว้ ครั้นพอเจ้าของสวนตัดต้นยางขายหมด คนงานเหล่านี้ก็จะถูกเลิกจ้างไปอยู่กันที่อื่น ทิ้งหมาออกลูกออกหลานกันไว้หลายตัว หมาชุดนี้จะได้กินมื้อเว้นสองมื้อ กล่าวคือสองวันเขาจะเอาข้าวขึ้นไปให้กินกันมื้อนึง

หากมองในด้านของอานิสงส์ในทาน ทานที่ให้กับสัตว์เดรัจฉาน เป็นทานที่มีอานิสงส์น้อยที่สุดในบรรดาทานทั้งหมด
    แต่หากเรามองในด้านการสละออก เราจะได้จาคะด้วยหรือไม่
    และเหตุที่สละออกก็ด้วยเพราะความเมตตา สงสาร อยากให้สัตว์ได้มีอาหารกิน นั่นก็คงเข้าในทางของเมตตาบารมีด้วยหรือไม่
    ถ้าใช่ สิ่งที่พี่วันสละให้มาในวันนี้ ย่อมมีอานิสงส์ที่ไปได้ไกลกว่าทานบารมีมากนัก

ความเข้าใจของผมอาจจะคลาดเคลื่อนหรือไม่ถูกต้องนัก อยากกราบขอความเมตตาจากท่าน บก. ช่วยอธิบายและแก้ไขให้ถูกต้องด้วยเถิดครับ

18. Pattana

ลองย้อนอ่านโพสท์เก่า ๆ พบว่ามีบางท่านที่ผมลืมตอบ ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
    คนอายุผ่านเลขห้ามาแล้ว ก็มีการหลง ๆ ลืม ๆ เบลอ ๆ ไปบ้าง
    แต่โพสท์ไหนที่ผมกดโมทนาด้วยแล้ว ก็ขอให้รู้กันนะครับ เพราะไม่อยากให้เปลืองเนื้อที่กระทู้
    เพราะถึงยังไงพี่วันเจ้าของบ้าน จะตอบทุกโพสท์ในกระทู้นี้อยู่แล้ว
    เป็นเหมือนการต้อนรับทุกคนที่เข้ามาบ้านนี้ ชนิดที่ไม่มีการยกเว้นกันเลยทีเดียว

คืนนี้รู้สึกปวดตา ขอเข้านอนก่อนนะครับ

19. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ผมไม่มีรายละเอียดอะไรจะอธิบายครับ แค่ได้ยินมาจากหลวงพ่อฤๅษีท่านว่า การเอาพระชำรุดมาบดทำมวลสาร ก็มีโทษเท่ากับทำลายพระพุทธรูปเช่นกัน ท่านแนะนำว่าถ้าพระชำรุด ให้ซ่อมหรือบรรจุไว้ในพระองค์ใหญ่ เพื่อกราบไหว้บูชาต่อไปครับ

20. Pattana

โชคดีที่กลับลำได้ทันก่อนที่จะทำลายพระให้เป็นบาปกรรม
    กราบขอบพระคุณท่าน บก. ครับ